Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

meoluoitmb

Đại Tá
Thế mới nói khả năng ứng dụng thực tế của những người chưa hiểu còn quá giới hạn. Có người còn ko hiểu đc cách ngồi trên ghế để đánh vào bóng, càng nghe càng thấy hài hước.
Ơ thế giờ là lườn vẫn xaoy à Bác, tức là vẫn dùng lườn à Bác, nói thật là em trình còn kém lắm nên đọc tranh luận của các anh em thấy loạn hết cả đầu, anh ơi, anh có thể chỉ kỹ tí nữa cho em được ko anh, chứ thế này em loạn mất anh gì ạ.

Table_Tennis

Thiếu Uý
Đọc topic này thấy bên này các Bác còn phức tạp gấp nhiều lần với bên rao vặt.
Tập và đánh bóng bàn cho vui và khỏe, zật trái với zật phải các bác tranh luận như sắp oánh nhau. Em sợ quá.
Bác thông cảm, toàn cánh mày râu háo thắng, ngay từ đầu e đã ko muốn tranh luận gì, nhưng xem ra họ ngứa mắt quá ko chịu đc ấy mà.

Tôi đã nói ngay từ đầu "Topic này chỉ thảo luận với những người mong muốn có cú giật nhìn giống với các VĐV Thế Giới, những người muốn phản bác xin tạm lánh sang topic khác"
Nếu thực sự thấy quá tức mắt và bức xúc thì hãy đưa clip thực chiến của chính các bạn lên để so sánh, đừng dùng "kỹ thuật mồm" kèm theo clip của người khác. Làm đc thì hãy phản đối, ko làm đc thì xin sang topic khác.
bác đưa clip của bác lên chưa,dạ em tìm chưa thấy kỹ thuật của bác,em chưa biết đôi công mong bác chỉ dạy cách giật mạnh

Thưa chú cháu chỉ nói riêng chú vì rất nhiều ng ko hiểu từ lườn để tránh bàn cãi,VĐV Đạt như cháu nói ở trên,bóng bàn hiện đại suy ra là ko nên dùng lườn,vì dùng lườn nó làm chậm cánh tay đi,Trung quốc đã nghiên cứu đưa tay về sau chứ không hạ tay xuống như ngày xưa nữa,trừ những quả quá nặng,rồi kết hợp xoay vai giống như vặn mình,kết hợp xoay hai gót chân,gập cánh tay,3 thứ kết hợp cùng lúc,còn VĐV Đạt mà dùng lườn thì chắc ko Vô địch đâu chú ạ,trừ quả quá nặng thậm chỉ quả đó bê cả người lên chứ lườn chưa đủ.đôi khi từ lườn gọi theo thói quen chứ thực ra xoay vai mới đúng,trừ bóng bàn cổ xưa hoặc nghiệp dư..........
nói thế này ko đuowcj rồi,ko có hạ thì sao mà mũi vơtij nó chỉ xuống đất,còn cách ntn mỗi người 1 kiểu

Lực xuất phát từ lườn và vai hoàn toàn khác nhau. Em ko hề nói là đủ hay ko đủ thời gian.
- Giật bằng lườn thì toàn bộ cánh tay gắn liền với người nên ko có hiện tượng gập cẳng tay, từ lúc giật xong tới lúc kết thúc tay với người ko thay đổi tẹo nào.
- Giật bằng vai thì toàn bộ cánh tay được tách riêng với người. Đứng im cũng có thể giật được bằng nguyên cánh tay (chỉ cần chân đứng vững).
em hỏi bác nhé trong 1 lúc đầu óc phải làm nhiều việc bác có làm nổi ko ạ,đown gia r em bảo bác vẽ tay trái hi hf vuông,tay phải hình tròn thì sao mà làm nổi,tức là trong 1 tích tắc não mình ko nghĩ nổi 2 việc,thời gian éo đâu mà nghĩ dùng lực đâu,nghĩ xong bóng nó bay mẹ nó ra đàng sau rồi còn đâu.
em thì em đanhs kém em chỉ biết nén,nhìn bóng,bắt bóng xoáy theo chiều mình muốn,góc mình muốn,còn em kệ mẹ nhà đoongj tác với mấy cái phát lực ở đaau,thích em cho phát lực ở trym

meoluoitmb

Đại Tá
em hỏi bác nhé trong 1 lúc đầu óc phải làm nhiều việc bác có làm nổi ko ạ,đown gia r em bảo bác vẽ tay trái hi hf vuông,tay phải hình tròn thì sao mà làm nổi,tức là trong 1 tích tắc não mình ko nghĩ nổi 2 việc,thời gian éo đâu mà nghĩ dùng lực đâu,nghĩ xong bóng nó bay mẹ nó ra đàng sau rồi còn đâu.
em thì em đanhs kém em chỉ biết nén,nhìn bóng,bắt bóng xoáy theo chiều mình muốn,góc mình muốn,còn em kệ mẹ nhà đoongj tác với mấy cái phát lực ở đaau,thích em cho phát lực ở trym
===============\
Phát lực ở chỗ bôi đỏ là lợi hại lắm đâý, khó phết đấy.

Thầy em nói rằng: Bóng gần đâu thì dùng cái đó. Bóng lý tưởng thì có thể dùng cả cơ thể, thích lườn hay không lườn thì tùy. Nhưng khi vào thế bị ép sát người, bóng đi vào nách, muốn giật lên thì phải dùng cái gì, xoay chân và xoay vai ?
cái này mới là chuẩn,để nó tự nhiên như do gf nước,đừng gò ép cái gì

Cứ đòi Video làm chứng nhưng thực ra nhiều bạn vẫn ko hiểu,Video trên hoàn toàn ko dùng lườn nhé,mà nhiều bạn cứ bảo dùng lườn là sao,dùng lườn chỉ trong trường hợp bóng nặng ở nách phải ko thể né kịp nên mới nhờ đến lườn,còn né kịp rộng và lao trong tầm giật mà dùng lườn thì làm mất vai mất gập và bóng sẽ nhẹ hơn,như tôi nói ở bài trước 90% trên đây là đánh bóng bàn kém...các bạn thử 1 ví dụ khác nhé,quả leo lưới và đúp{nhưng thực chất không đúp}có khoảng 7 người đánh kém trình D bảo quả đó đúp,và 5 người trình A1,A2,A3,B1....bảo quả đó không đúp,đó là do trình kém nên nhìn cũng kém nhìn quả đó toàn bảo đúp chứ thực ra quả đó không đúp....suy ra trên đây cũng vậy,nhìn Video người ta không dùng lườn cứ bảo người ta dùng lườn,rồi bạn nào đó bảo tôi là buồn về cách dạy....xin thưa với bạn là bóng bàn hiện đại bạn chắc không hiểu bằng tôi,200 triệu sang Trung Quốc dc học có 1 tuần thôi bạn nhé,còn HLV chuyên nghiêp 1 số Tỉnh Thành thì ko phải là đã giỏi,bằng chứng là chỉ có 5 đến 6 HLV giỏi mà thôi,ngoài ra chẳng có giải gì hết{Chuyên nghiệp}Câu đầu tiên bạn bước vào bàn tập thì HLV Trung quốc hỏi bạn là:Tập lao giật ghép 2 bàn chưa?{Ghép 2 bàn bóng bàn thành 1 bàn }
Vào giật thử nhé?
......Tôi chưa nghe đến câu lườn nào của HLV cả thậm chí họ ra hiệu bỏ hoặc bớt nhấc vai mà các bác cứ bảo là lườn đó.{nhấc vai khác xoay vai}
Theo mấy bác trên đây là phải dùng lườn vì bóng bàn VN là vậy chủ thớt nói ý khác 1 số bác chẳng hiểu gì sấc,tiếc rằng chủ thớt viết bài này hơi muộn,bài tập của chủ thớt vài Tỉnh thành có phong trào phải mua không dưới 1 tỷ các bác nhé,Hiện nay duy nhất Quân đội và TvT nắm giữ quyển luyện tập bóng bàn hiện đại trong đó có bài cấm dùng lườn mà các bác cứ bắt ng ta phải dùng lườn đấy ạ.
nếu như lời bác nói bảo sao t&t đào tạo ra thàng cu con tên Kiên nhể,cao cao kều kều đáy,hồi xủa ăn thằng ngô đức đảm,cho thằng đảm 2 quả,thế éo nào đánh giải ở mỹ đình nó đánh cho nát hư tương ,đánh giải org nó đánh cho cũng nát bướm

Thời ngày xưa là thế, giật moi lên thường lăng người, còn thời nay họ lăng tay mà. Thực ra timo boll vẫn có những cú giật moi/giật bóng xoáy xuống nặng sử dụng lườn, có lẽ do anh ta quá cao (bỏ ngỏ lý do giải thích). Thực ra cũng có nhiều tình huống bóng bị ép góc (ép vào nách), ko phản ứng kịp vẫn phải né người đánh nguyên cẳng tay hoặc lăng người để kiếm lực.
nếu nói timo phải nó nền bb của đuwcs,người ta dùng cổ tay và Knie biegen,còn ai hiểu thì hiểu,ko hiểu thì tuỳ

công bằng

Binh Nhì
theo iêm nghĩ là khi tác động luc vào một vật thì cần phải có khoảng thời gian( khoảng cách) nếu ta tự cầm một vật và đe yên vị trí đó thì hỏi có ném đc xa ko. vậy khi giật thì vợt cách khoảng bao xa thì sẽ giật cho tốt và có uy lực, vậy tay tự buông ra và gấp lại liệu có bằng có thêm trợ lực của hông, lườn xoay ra> xoay vào ko?nếu là người Lính khi ném Lựu đạn mà ko có trợ lực lườn thì chắc ném xa lắm nhở các pác.

Các bạn chú ý đoạn trích trong bài trên, mà mình tô đậm và bôi đỏ:
"Các yêu cầu về chân và phần thân người: cả 2 kiểu giật đều đòi hỏi các chânhông điều khiển phần thân trên xoay để đạt được hiệu quả tối đa về cả lực và độ kiểm soát".
giật kiểu nào thì giật kệ nó,chỉ nén người,nhìn bóng và dùng toàn thân bắt bóng xoáy theo chiều mình muoins,còn đâu kệ nó đi.cả cái vn này cháu chỉ thấy thầy long rồng dậy tư duy quả bóng,còn ông nào cũng kỹ thuật vơus chả động tác,gặp cao thủ nó giao bóng cho hay nó đuwa bóng khó thì cứ ngớ ngẩn,vì làm gì có tư duay,lúc nào cũng bó động tác như cái máy

namvietinbank

Đại Uý
Đúng là giọng điệu chủ thớt này thì cứ phải để trym nó phát lực mới mong giác ngộ tư tưởng

NTBB

Super Moderators
Khi xem VĐV đẩy tạ thi đấu, dù cánh tay là "vật" trực tiếp đẩy quả tạ bay đi, nhưng khi lấy đà, VĐV phải xoay cả thân người ra sau, chân chùng xuống rất thấp, mặt gần như hướng ngược 180 độ so với hướng cần đẩy tạ đi, rồi dậm chân bật lên, xoay người lại, vươn người lên và đẩy quả tạ đi. Rõ ràng nếu không có sự trợ giúp của lực từ cú xoay người đó - mà đứng im một chỗ chỉ dùng vai và tay đẩy tạ đi - thì chắc quả tạ khó mà bay xa được như thế (mà cái gì làm cho vai chuyển động, nếu không phải là từ lườn/eo?).

Từ ví dụ này, và từ thực tế chơi bóng bàn, mình nghĩ trong cú giật thuận tay, lực xuất phát từ chân lên (vì chân là nơi duy nhất tựa xuống đất), các bộ phận khác như cổ chân, đùi, hông/eo/lườn, vai, cánh tay trong, cánh tay ngoài, cổ tay đóng vai trò là bộ truyền lực, và trong quá trình chuyển động của các bộ phận này, các nhóm cơ bắp ở từng bộ phận sẽ phối hợp để gia tăng tốc độ cho vợt. Việc xoay chân, hay hông/eo/lườn, hay vai ... nhiều hay ít là tùy tình huống cụ thể (tốc độ, quỹ đạo, độ xoáy, điểm rơi bóng đến; và chủ ý của người giật để có lực bóng, độ xoáy, điểm rơi như mong muốn).

Last edited:

long thủ

Đại Tá
Bây giờ em lại hình thành quan điểm này: muốn giật mạnh phải có lực xuất phát từ chân (giống võ học), và cơ thể chia làm 2 phần là thân dưới và thân trên. Lực xuất phát từ thân dưới truyền lên thân trên vào bóng qua trung gian là hông. Nó là yếu tố rất quan trọng để truyền lực nhưng không phải nơi phát lực. Bây giờ các bác muốn giật mạnh hơn thì phải lấy lực từ chân nhiều hơn để truyền lên vai nhiều lực hơn. Nếu cố ý vặn lừơn thật mạnh thì cũng chẳng thể giật mạnh hơn được.

Son_ct

Đại Uý
Các bác ngẫm chút cho vui nhé:
- Chân phát lực truyền lên hông (eo, lườn)
- Lực từ hông truyền lên vai: gồm lực chân + lực do xoay hông
- Lực từ vai truyền qua cánh tay trong truyền tới cánh tay ngoài: gồm lực chân + lực hông + lực vai (khi phát lực thêm bằng vai mà gồng cứng vai là mất hết lực chân và lực hông)
- Lực từ cánh tay ngoài truyền qua cổ tay tới vợt và bóng: gồm lực chân + lực hông + lực vai + lực gập cánh tay ngoài + lực cổ tay ( rất khó phát lực cổ tay)

Tóm lại là lực nó đến từ chuyển động của toàn thân. Trong đó quan trọng nhất là bộ chân, không có đủ chân thì không giật ngon được.
Mời @Table_Tennis@long thủ cho nhận xét chút ;)

Bình luận từ Facebook