Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

lion

Đại Tá
Không liên quan gì tới bạn đâu. Chỉ là vô tình bài viết của mình nằm sau bài của bạn thôi :D
Nếu có dõi theo topic từ đầu và những cái vớ vẩn kèm theo bạn sẽ hiểu mình nói gì.

Ngoài đống shi*t ngay trong topic này của những người viết câu post cũng chẳng ra câu, nói hóng chả ra nói hóng, viết những lời vô nghĩa, nhảm nhí, thiếu tôn trọng người khác, thiếu tôn trọng ngay những phát ngôn của bản thân, ... thì còn những topic, thật khó hiểu khi chú @NTBB vẫn vui vẻ để nó lại trong Box "Cơ bản", cơ bản gì nhỉ chú ơi?
http://bongban.org/threads/giat-phai-giat-trai-nhung-hieu-lam.27637/page-2#post-387209
http://bongban.org/threads/giat-phai-giat-trai-va-hieu-lam.27639/
Vầng, cảm ơn bác ạ, em lại tưởng em đã làm gì thất thố khiến bác phật ý ;)

hermesqn

Trung Uý
Chú @NTBB không nên làm Mod, chú chỉ làm Admin là hợp thôi. Làm Mod mà để nhiều Shi*t trong một topic đáng ra cần phải được chăm chút nhiều. Đã thế lại còn để mấy topic nhái theo, viết một loạt từ dung tục, xuyên tạc, ... nằm trong Box kiến thức cơ bản, đó là kiến thức cơ bản về giới tính à chú ?
Thứ 1, một mình chú Út làm sao quán xuyến hết được, chú cũng có công việc của chú chứ?
Thứ 2, Mod ở đây có được nhận lương không mà bác đòi hỏi cao thế? Nếu thấy chú Út không quán xuyến nổi tôi nghĩ bác nên kiến nghị admin bầu thêm vài mod mục này nữa xem sao?
Thứ 3, bác xem lại cái cục màu đỏ bác ghi rồi hẵn ý kiến người khác nhé! Nói chuyện với người lớn mà dùng từ ngữ thật chẳng ra làm sao
Thứ 4, không có lửa làm sao có khói? thái độ của chủ topic này thế nào sao bác ko ý kiến luôn, từ đầu đến giờ tôi thấy bác toàn bênh chủ topic, chắc bác cũng có "họ hàng" với chủ topic quá.

Last edited:

szlc

Thượng Tá
Không liên quan gì tới bạn đâu. Chỉ là vô tình bài viết của mình nằm sau bài của bạn thôi :D
Nếu có dõi theo topic từ đầu và những cái vớ vẩn kèm theo bạn sẽ hiểu mình nói gì.

Ngoài đống shi*t ngay trong topic này của những người viết câu post cũng chẳng ra câu, nói hóng chả ra nói hóng, viết những lời vô nghĩa, nhảm nhí, thiếu tôn trọng người khác, thiếu tôn trọng ngay những phát ngôn của bản thân, ... thì còn những topic, thật khó hiểu khi chú @NTBB vẫn vui vẻ để nó lại trong Box "Cơ bản", cơ bản gì nhỉ chú ơi?
http://bongban.org/threads/giat-phai-giat-trai-nhung-hieu-lam.27637/page-2#post-387209
http://bongban.org/threads/giat-phai-giat-trai-va-hieu-lam.27639/
Ông ăn nói cẩn thận nhé, kỹ thuật mới của tôi, các ông chứng minh xong kỹ thuật của mình thì tôi sẽ chứng minh xong kỹ thuật của tôi. Mấy ông trình gì mà phán xét chú Út ko nên làm gì??? Các ông văng cả xít ra topic của mình, ăn nói thì xin lỗi là văn hóa lùn, tôi cũng có nhiều topic căng thăng, nhưng chưa cái nào tệ đc như cái cách tranh luận của các ông. Ai đồng ý like phát .

NTBB

Super Moderators
Rất mong các bạn giữ hòa khí. AE bóng bàn cả !
Những bài nào vi phạm nội quy diễn đàn, hoặc không liên quan gì đến nội dung về kỹ thuật đang bàn luận của topic mà có xu hướng gây mất đoàn kết, mình xin phép xóa.

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Có 2 từ mình được nghe nhiều nhất khi nói về cú giật thuận tay nhưng xem 2 clips về Ma Long và WLQ thì không thấy đó là khép nách và xoay lườn . Xin ACE giải thích giúp , không có hay là có mà mình không nhìn thấy . Thanks

Table_Tennis

Thiếu Uý
Sau khi đã hiểu được nguyên tắc phát lực chủ yếu dựa vào vai và chân. Giờ sẽ là phần cực kỳ quan trọng, vì nó áp dụng cho cả cú trái và phải rất rõ rằng, hôm nọ có người gửi clip cho tôi và họ đã bị nhầm lẫn chút xíu, ko hề sai mà chỉ là chỉ áp dụng đc 50% tình huống.

Có 2 cách sử dụng vai cho cú giật trái.
+ Đủ thời gian chuẩn bị - lắc vai : Động tác khởi điểm thường là đưa cùi trỏ ra trước (có thể đồng thời đưa chân thuận lên phía trước), theo quán tính cẳng tay sẽ tự đưa về bụng. Sau đó sẽ lắc vai để quăng vợt đi. Cú giật này lực sẽ rất mạnh, nhưng chỉ áp dụng đc khi có nhiều thời gian chuẩn bị, giật hết bóng luôn.
+ Ko đủ thời gian chuẩn bị - ko lắc vai : Động tác khởi điểm lại là thu vợt về bụng, theo quán tính cùi trỏ sẽ đưa ra trước. Lúc này sẽ xuất hiện lực ít nhiều ở vai, cẳng tay sẽ tự bật ra đánh vào bóng. Hơi giống nguyên lý nén lò xo. Thường dùng trong những tình huống bị ép bóng, quá vội vàng ko đủ thời gian chuẩn bị, đấm, đẩy trái tay, giật moi, giật an toàn...
(Tuy nhiên 1 số VĐV lại chuyên sử dụng chỉ 1 trong 2 cách trên làm cú đánh ruột của mình)

Tương tự cho cú giật phải.
+ Đủ thời gian xoay người - dùng cả vai đánh vào bóng : Vừa xoay người vừa đưa tay ra sau. Sau đó dùng cả vai cả cánh tay đánh vào bóng (chân phải thật vững để giữ cho cơ thể ko bị mất đà). Nguyên tắc giống như "phi lao".
+ Ko đủ thời gian xoay người - chỉ dùng nguyên cánh tay đánh vào bóng : Chỉ đưa tay ra sau để lấy lực ở vai (ko xoay người). Sau khi đã nén lấy lực, cánh tay sẽ được bật như lò xo để đánh vào bóng.
(Khi giật bóng block ở tầm trung bàn/gần bàn, hoặc đối giật sẽ chỉ xoay người được cú đầu tiên, cú thứ 2-3 trở đi sẽ khó có thời gian mà xoay người)

Last edited:

namvietinbank

Đại Uý
Em đã về thử và quả đúng như bác chủ thớt phân tích. em có vài clip minh họa gửi kèm cả nhà bình loạn đúng là giật không dùng lườn bóng nó uy lực cắm và cực xoáy. thế mà trước đây mình không hiểu biết đánh bóng cứ chú trọng đến lườn chứ không h em lên trình B rồi. thanks bác chủ.
Đây là clip trước em oánh bằng lườn
lúc tập
www.youtube.com/watch?v=q2uF0t7QC2c
lúc thì đấu. (chưởng như thế mà ăn đối giật trái ^^)
www.youtube.com/watch?v=RqN4OeHTbBw

namvietinbank

Đại Uý
Sau khi đã hiểu được nguyên tắc phát lực chủ yếu dựa vào vai và chân. Giờ sẽ là phần cực kỳ quan trọng, vì nó áp dụng cho cả cú trái và phải rất rõ rằng, hôm nọ có người gửi clip cho tôi và họ đã bị nhầm lẫn chút xíu, ko hề sai mà chỉ là chỉ áp dụng đc 50% tình huống.

Có 2 cách sử dụng vai cho cú giật trái.
+ Đủ thời gian chuẩn bị - lắc vai : Động tác khởi điểm thường là đưa cùi trỏ ra trước (có thể đồng thời đưa chân thuận lên phía trước), theo quán tính cẳng tay sẽ tự đưa về bụng. Sau đó sẽ lắc vai để quăng vợt đi. Cú giật này lực sẽ rất mạnh, nhưng chỉ áp dụng đc khi có nhiều thời gian chuẩn bị, giật hết bóng luôn.
+ Ko đủ thời gian chuẩn bị - ko lắc vai : Động tác khởi điểm lại là thu vợt về bụng, theo quán tính cùi trỏ sẽ đưa ra trước. Lúc này sẽ xuất hiện lực ít nhiều ở vai, cẳng tay sẽ tự bật ra đánh vào bóng. Hơi giống nguyên lý nén lò xo. Thường dùng trong những tình huống bị ép bóng, quá vội vàng ko đủ thời gian chuẩn bị, đấm, đẩy trái tay, giật moi, giật an toàn...
(Tuy nhiên 1 số VĐV lại chuyên sử dụng chỉ 1 trong 2 cách trên làm cú đánh ruột của mình)

Tương tự cho cú giật phải.
+ Đủ thời gian xoay người - dùng cả vai đánh vào bóng : Vừa xoay người vừa đưa tay ra sau. Sau đó dùng cả vai cả cánh tay đánh vào bóng (chân phải thật vững để giữ cho cơ thể ko bị mất đà). Nguyên tắc giống như "phi lao".
+ Ko đủ thời gian xoay người - chỉ dùng nguyên cánh tay đánh vào bóng : Chỉ đưa tay ra sau để lấy lực ở vai (ko xoay người). Sau khi đã nén lấy lực, cánh tay sẽ được bật như lò xo để đánh vào bóng.
(Khi giật bóng block ở tầm trung bàn/gần bàn, hoặc đối giật sẽ chỉ xoay người được cú đầu tiên, cú thứ 2-3 trở đi sẽ khó có thời gian mà xoay người)
Bac nói đúng bác lên diễn đàn sớm có phải anh em được nhờ không. đúng là chết là chết ở chỗ không hiểu biết

Bình luận từ Facebook