Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

Trainee

Đại Tá
Muốn check mặt tàu chính hãng hay k thì bác cứ cào tem trên mặt vợt rồi lên trang chủ của hãng check seri là ra ngay có gì khó đâu ^^ còn mặt tàu thì nổi tiếng về việc chất lượng rất không đồng đều, người tàu còn kêu ầm lên cơ mà. Em thì nghĩ đại diện chính hãng ở vn thì cũng k dám bán nhiều hàng rởm thé đâu
Khốn nỗi con số 3-5% đó là do Admin Diễn đàn bóng bàn SG đưa ra, bác ấy là người phân phối hàng mà còn bảo hàng xịn để dùng và tặng anh em thân còn chả đủ lấy đâu ra mà bán, ôi thôi :D.
Hàng cao cấp của Hồ Ngọc Thuận giá bằng 2 giá phân phối chính hãng, thế mà moi móc cả năm mới ra được vài miếng, chưa về tới nơi đã được book sạch kìa :)

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Mặt tàu muốn có sự đảm bảo về chất hơn thì có thể oder từ Châu Âu về, vì bọn tàu xuất hàng sang bên đó thì phải đảm bảo chất lượng đồng đều hơn cho thị trường Châu Âu, đảm bảo là đỡ lôm côm hơn ở tàu nhiều và giá có vẻ sẽ đắt hơn 100-200k, tốt nhất là tập hợp xong Oder sll thì ok ngay :D

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Mình xin trích lại một đoạn trong tài liệu của 1 tạp chí BB mà mình đã dịch và post lên dd cách đây 4-5 năm cho ace tham khảo (mình quên mất tên tạp chí rồi - hình như là TableTennisDB.com thì phải).
"I.1 Cú giật
Tổng quan

Cú giật là cú đánh xoáy lên nặng. Nó là nền tảng của lối đánh tấn công hiện đại được đa số các vận động viên sử dụng. Các cú giật có thể là nhanh (Cú giật sát thủ) hoặc có thể là xoáy hơn và chậm hơn. Cú giật thuận tay được cho là cú đánh quan trọng nhất trong bóng bàn hiện đại.

Việc tạo ra độ xoáy nhiều hơn
Góc của vợt quyết định rất nhiều đến độ xoáy và tốc độ trong cú giật. Bằng cách giữ cho góc mở nhiều hơn (tiếp xúc phẳng), bạn sẽ làm tăng tốc độ cú giật nhưng sẽ giảm độ xoáy; và góc hẹp hơn sẽ tạo ra nhiều xoáy hơn nhưng lại giảm tốc độ.
Bạn có thể quyết định chọn góc nào phụ thuộc vào cú giật mà bạn muốn tạo ra. Phụ thuộc vào từng tình huống mà bạn sẽ muốn các cú giật có tốc độ cao hoặc các cú giật chậm mà nhiều xoáy.

Vị trí chân
Đây là một số “lời khuyên” đối với việc di chuyển và định vị cơ thể. Nên nhớ rằng các huấn luyện viên khác nhau dạy về điều này với các cách khác nhau, vì vậy có một số lý do để điều chỉnh.
Hãy dạng rộng 2 chân của bạn và chùng xuống
Hai chân của bạn dang rộng khoảng bằng chiều rộng vai, và khuỵu đầu gối xuống. Chiều cao thích hợp là cúi xuống, không đứng thẳng người.

Vị trí của bàn chân
Vị trí phổ biến nhất là bàn chân phải hơi đưa ra sau khoảng 6 inh so với bàn chân trái (giả thiết là vận động viên thuận tay phải).

Xoay thắt lưng
Nhiều lực được sinh ra từ việc xoay hông. Khi bạn vươn người lên, xoay hông thì phần trên của cơ thể bạn sẽ hướng chéo về phía trước và sang bên cạnh".

Last edited:

dungdienanh

Trung Uý
Có huấn luyện tuyển giời thì cũng vậy. Cần phải giải thích, phân tích ưu nhược điểm của động tác. Thay vì bắt người ta phải thế này thế nọ. Người khác góp ý thì đuổi cổ ra khỏi topic. Hlv của tuyển mà tư cách thế à, không thích người khác phản bơiiện à. Vì vậy tôi không tin đây là hlv của tuyển vn, nếu có "lỡ" là hlv Vn thì VN đi xuống là do đây.

Đồng quan điểm với mr Mhquang! Hehe mình trung lập k tranh luận đúng sai những chia sẻ của chủ topic về kt giật fh,Nhưng chủ topic làm quá nhiều ace hiểu nhầm hoặc k thể hiểu đc ý tốt và kiến thức huấn luyện mới của mình là thât đáng tiếc!!!!!!!!!!!!! Theo dõi topic này k chỉ toàn c d e f đâu nhé ! Theo mình hiểu ý chủ topic kt giật fh k dùng lườn để phát lực.Phát lực chia làm 2 phần chính; đầu tiên là từ đầu mũi chân kết hợp với khớp đẩu gối và xương cơ đùi khi xoay chân tạo ra đà và lực để phối hợp với phân 2 la gập vai cánh cẳng và cổ tay.Tuy nhiên lườn và hông đóng vai trò quan trọng trong vc nối 2 phân này vào với nhau vì xoay chân gập tay người đổ lên trc lườn và hông tự xoay theo.Có chút đề đạt nguyện vọng là ace tranh luôn thoải mai nhưng tránh nặng lời với nhau! Xin cảm ơn các bác .

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Đồng quan điểm với mr Mhquang! Hehe mình trung lập k tranh luận đúng sai những chia sẻ của chủ topic về kt giật fh,Nhưng chủ topic làm quá nhiều ace hiểu nhầm hoặc k thể hiểu đc ý tốt và kiến thức huấn luyện mới của mình là thât đáng tiếc!!!!!!!!!!!!! Theo dõi topic này k chỉ toàn c d e f đâu nhé ! Theo mình hiểu ý chủ topic kt giật fh k dùng lườn để phát lực.Phát lực chia làm 2 phần chính; đầu tiên là từ đầu mũi chân kết hợp với khớp đẩu gối và xương cơ đùi khi xoay chân tạo ra đà và lực để phối hợp với phân 2 la gập vai cánh cẳng và cổ tay.Tuy nhiên lườn và hông đóng vai trò quan trọng trong vc nối 2 phân này vào với nhau vì xoay chân gập tay người đổ lên trc lườn và hông tự xoay theo.Có chút đề đạt nguyện vọng là ace tranh luôn thoải mai nhưng tránh nặng lời với nhau! Xin cảm ơn các bác .

Như em nói thôi :D "Hòn đá ném đi, hòn chì ném lại" người ta phản đối mà chửi người ta ngay được thì tự giơ mặt ra mà đỡ viên chì bay đến thôi :D

NDB55

Thượng Tá
Không cần tranh cãi nhiều xem cái gì xoay.. cứ tập theo clip này rất hiệu quả các bác ạ. Chúng ta là nghiệp dư chỉ cần thực hiện được "dư lày " là okie lắm rồi.

lion

Đại Tá
Qua nhiều ý kiến, em thấy có vài vấn đề các bác đang bàn đến là bộ chân, hông (mông), lườn, cánh tay (khép, mở,
gập), vai, điểm tiếp xúc…

Sau nhiều lần đau thương cũng như ngọt ngào, em cảm nhận và thấm thía câu “Bóng bàn là môn thể thao di chuyển
chân.” Tại sao như vậy, vì trong bóng bàn, muốn có vị trí đánh bóng thuận lợi thì trước hết phải có khả năng phán đoán,
có bộ chân đủ nhanh để chiếm lĩnh vị trí thuận lợi nhất để tung ra cú đánh chính xác.

Tiếp theo, khi đã có vị trí thuận lợi rồi thì phải có tư thế đứng sao cho từ đó có thể phát động lực truyền lên cho các
bộ phận khác trên cơ thể. Những cái tưởng như rất nhỏ từ chân nào trước, chân nào sau, chùng chân thế nào, đứng
bằng cả bàn chân hay gót, hay mũi (nửa bàn chân trước)…vô cùng quan trọng, nó quyết định sự ổn định và sự hợp lý
để phát lực, nghĩ đến câu “Dao sắc không bằng chắc kê” thì tuy không hoàn toàn giống nhưng về nguyên lý thì có nhiều
điểm tương đồng.

Chi tiết minh họa về động tác chân các bác có thể tham khảo nội dung bài viết Chìa khóa thành công của Zhang JiKe
do bác NTBB dịch (http://bongban.org/threads/zhang-jike-chia-khoa-di-den-thanh-cong-cua-anh-ay.27521/#post-389341),
chúng ta đều thấy một sự chắc chắn và kết hợp với phần trên cơ thể một cách hợp lý để chuẩn bị cho cú giật bóng
của Zhang JiKe.

Tiếp đến là vấn đề có xoay hông (mông) khi giật bóng hay không, thực sự đó là vấn để cũng được bàn đến trong
bài viết trên, khi chân xoay chuyển trọng tâm cơ thể từ phải sang trái thì về nguyên lý hông (mông) cũng phải xoay
theo nhưng không lắc quá nhiều. Các bác thử cảm nhận, dùng hai bàn tay áp vào cái cốc (ly) rồi vê lên xuống sẽ
hình dung được hông (mông) là vị trí trung tâm của cái cốc (ly), nó sẽ xoay vặn khi ta di chuyển tay lên xuống, nếu
ta giữ nguyên tay mà đưa sang phải rồi trái theo chiều ngang thì cốc (ly) không xoay nhưng rõ ràng không có lực vặn
được sinh ra, và như vậy giống như cái máy giặt khi vắt nước không được quay khiến nước không thể văng ra khỏi
quần áo ướt bởi lực ly tâm.

Theo định luật bảo toàn năng lượng, thì khi bác xoay thân trên cơ thể sang bên trái khi giật bóng thì cơ thể tự nhiên
sinh ra một đối trọng xoay sang phải để giữ thăng bằng, cái đó chính là cái mông đấy ạ ;)

Về kỹ thuật đẩy vai, em cũng đã tham khảo nhiều video clip của VDV TQ thì thấy với bóng xoáy lên đúng là họ xoay
vai nhiều hơn, và em cũng cho rằng như vậy giúp động tác ổn định và khả năng áp ma sát vào bóng tốt hơn. Tất nhiên
ở trường hợp này không phải là không dùng lườn vì khi đó tay vẫn phải văng từ sau ra trước rồi gập lại. Việc dùng lườn
có thể cảm nhận và nhìn thấy nhiều hơn khi giật bóng xoáy xuống. Không ít thì nhiều em đều cảm nhận cần có chút lườn,
nhưng không nên dùng lườn nhiều để thực hiện động tác giật bóng.

Có lẽ động tác giật bóng dùng lườn nhiều là quả giật bóng vòng xoáy ngang sang vị trí góc sát lưới đối phương, khi đó
thấy cánh tay gập nhiều và lườn làm việc nhiều hơn cả.

Về những cảm xúc của các bác khi tham gia topic em không dám bình luận, nhưng trước hết cảm ơn bác chủ thớt đã
đưa ra một chủ đề nóng được nhiều người quan tâm, sau em xin cảm ơn các ace đã đọc và chia sẻ ý kiến. Nếu được
xem các clip của bác chủ thớt (hay để tử của bác) thì em nghĩ mọi người sẽ tâm phục khẩu phục hơn cũng như mọi
người đều đánh giá “long thủ” có clip thị phạm rõ ràng, tuy chưa thể nói là hoàn hảo nhưng cá nhân em nhận xét là
đẹp, đều, ngọt.

Trainee

Đại Tá
Chú @NTBB không nên làm Mod, chú chỉ làm Admin là hợp thôi. Làm Mod mà để nhiều Shi*t trong một topic đáng ra cần phải được chăm chút nhiều. Đã thế lại còn để mấy topic nhái theo, viết một loạt từ dung tục, xuyên tạc, ... nằm trong Box kiến thức cơ bản, đó là kiến thức cơ bản về giới tính à chú ?

• Like
Reactions: LHB

lion

Đại Tá
Chú @NTBB không nên làm Mod, chú chỉ làm Admin là hợp thôi. Làm Mod mà để nhiều Shi*t trong một topic đáng ra cần phải được chăm chút nhiều. Đã thế lại còn để mấy topic nhái theo, viết một loạt từ dung tục, xuyên tạc, ... nằm trong Box kiến thức cơ bản, đó là kiến thức cơ bản về giới tính à chú ?

Em không hiểu ý bác Trainee nói gì, việc sử dụng nguồn bài viết được tin tưởng để minh họa
cho bài viết khác là hết sức bình thường mà. Ở đây em đang bàn đến sự hợp lý của các bộ
phận trên cơ thể, không nói chuyện giới tính, bác có nhầm nhọt gì không đấy?

Hungdshp

Đại Uý
Em không hiểu ý bác Trainee nói gì, việc sử dụng nguồn bài viết được tin tưởng để minh họa
cho bài viết khác là hết sức bình thường mà. Ở đây em đang bàn đến sự hợp lý của các bộ
Bác ý nói chủ topic anh ạ :D. Ko biết hắn từ phương nào tới nhưng sử dụng ngôn từ có ý xúc phạm người khác :)

Trainee

Đại Tá

Không liên quan gì tới bạn đâu. Chỉ là vô tình bài viết của mình nằm sau bài của bạn thôi :D
Nếu có dõi theo topic từ đầu và những cái vớ vẩn kèm theo bạn sẽ hiểu mình nói gì.

Ngoài đống shi*t ngay trong topic này của những người viết câu post cũng chẳng ra câu, nói hóng chả ra nói hóng, viết những lời vô nghĩa, nhảm nhí, thiếu tôn trọng người khác, thiếu tôn trọng ngay những phát ngôn của bản thân, ... thì còn những topic, thật khó hiểu khi chú @NTBB vẫn vui vẻ để nó lại trong Box "Cơ bản", cơ bản gì nhỉ chú ơi?
http://bongban.org/threads/giat-phai-giat-trai-nhung-hieu-lam.27637/page-2#post-387209
http://bongban.org/threads/giat-phai-giat-trai-va-hieu-lam.27639/

Table_Tennis

Thiếu Uý
Qua nhiều ý kiến, em thấy có vài vấn đề các bác đang bàn đến là bộ chân, hông (mông), lườn, cánh tay (khép, mở,
gập), vai, điểm tiếp xúc…

Sau nhiều lần đau thương cũng như ngọt ngào, em cảm nhận và thấm thía câu “Bóng bàn là môn thể thao di chuyển
chân.” Tại sao như vậy, vì trong bóng bàn, muốn có vị trí đánh bóng thuận lợi thì trước hết phải có khả năng phán đoán,
có bộ chân đủ nhanh để chiếm lĩnh vị trí thuận lợi nhất để tung ra cú đánh chính xác.

Tiếp theo, khi đã có vị trí thuận lợi rồi thì phải có tư thế đứng sao cho từ đó có thể phát động lực truyền lên cho các
bộ phận khác trên cơ thể. Những cái tưởng như rất nhỏ từ chân nào trước, chân nào sau, chùng chân thế nào, đứng
bằng cả bàn chân hay gót, hay mũi (nửa bàn chân trước)…vô cùng quan trọng, nó quyết định sự ổn định và sự hợp lý
để phát lực, nghĩ đến câu “Dao sắc không bằng chắc kê” thì tuy không hoàn toàn giống nhưng về nguyên lý thì có nhiều
điểm tương đồng.

Chi tiết minh họa về động tác chân các bác có thể tham khảo nội dung bài viết Chìa khóa thành công của Zhang JiKe
do bác NTBB dịch (http://bongban.org/threads/zhang-jike-chia-khoa-di-den-thanh-cong-cua-anh-ay.27521/#post-389341),
chúng ta đều thấy một sự chắc chắn và kết hợp với phần trên cơ thể một cách hợp lý để chuẩn bị cho cú giật bóng
của Zhang JiKe.

Tiếp đến là vấn đề có xoay hông (mông) khi giật bóng hay không, thực sự đó là vấn để cũng được bàn đến trong
bài viết trên, khi chân xoay chuyển trọng tâm cơ thể từ phải sang trái thì về nguyên lý hông (mông) cũng phải xoay
theo nhưng không lắc quá nhiều. Các bác thử cảm nhận, dùng hai bàn tay áp vào cái cốc (ly) rồi vê lên xuống sẽ
hình dung được hông (mông) là vị trí trung tâm của cái cốc (ly), nó sẽ xoay vặn khi ta di chuyển tay lên xuống, nếu
ta giữ nguyên tay mà đưa sang phải rồi trái theo chiều ngang thì cốc (ly) không xoay nhưng rõ ràng không có lực vặn
được sinh ra, và như vậy giống như cái máy giặt khi vắt nước không được quay khiến nước không thể văng ra khỏi
quần áo ướt bởi lực ly tâm.

Theo định luật bảo toàn năng lượng, thì khi bác xoay thân trên cơ thể sang bên trái khi giật bóng thì cơ thể tự nhiên
sinh ra một đối trọng xoay sang phải để giữ thăng bằng, cái đó chính là cái mông đấy ạ ;)

Về kỹ thuật đẩy vai, em cũng đã tham khảo nhiều video clip của VDV TQ thì thấy với bóng xoáy lên đúng là họ xoay
vai nhiều hơn, và em cũng cho rằng như vậy giúp động tác ổn định và khả năng áp ma sát vào bóng tốt hơn. Tất nhiên
ở trường hợp này không phải là không dùng lườn vì khi đó tay vẫn phải văng từ sau ra trước rồi gập lại. Việc dùng lườn
có thể cảm nhận và nhìn thấy nhiều hơn khi giật bóng xoáy xuống. Không ít thì nhiều em đều cảm nhận cần có chút lườn,
nhưng không nên dùng lườn nhiều để thực hiện động tác giật bóng.

Có lẽ động tác giật bóng dùng lườn nhiều là quả giật bóng vòng xoáy ngang sang vị trí góc sát lưới đối phương, khi đó
thấy cánh tay gập nhiều và lườn làm việc nhiều hơn cả.

Về những cảm xúc của các bác khi tham gia topic em không dám bình luận, nhưng trước hết cảm ơn bác chủ thớt đã
đưa ra một chủ đề nóng được nhiều người quan tâm, sau em xin cảm ơn các ace đã đọc và chia sẻ ý kiến. Nếu được
xem các clip của bác chủ thớt (hay để tử của bác) thì em nghĩ mọi người sẽ tâm phục khẩu phục hơn cũng như mọi
người đều đánh giá “long thủ” có clip thị phạm rõ ràng, tuy chưa thể nói là hoàn hảo nhưng cá nhân em nhận xét là
đẹp, đều, ngọt.

Em thích những lời phân tích kiểu này, vì em tin ít nhất bác cũng đã thử test phương pháp, đồng thời cũng đã xem kỹ hơn các clip của các VĐV thế giới. Nhiều người họ thấy chối tai là bỏ luôn, chả có test tiếc gì hết. Em rất ko ưa kiểu đó vì họ quá bảo thủ.

Bài nhận xét của Bác cũng đúng theo ý em đc 70-80%. Với những cú xoáy lên thì chỉ cần cánh tay là đủ. Còn với bóng xoáy xuống nặng thì "có thể" sẽ sử dụng lườn. Tại sao có thể sử dụng lườn ? Giật bóng nặng phải hạ trọng tâm rất thấp để lấy đà, nhiều khi thấp quá đôi chân ko còn tác dụng khời động lực nữa nên ít nhiều phải nhờ lườn phát động lực (nhưng lực đánh vào bóng vẫn nằm ở vai).

NTBB

Super Moderators

Trước hết mình xin nhận khuyết điểm là đã không làm tròn trách nhiệm phụ trách BOX Kiến thức Bóng bàn. Mình sẽ cố gắng dành thời gian và công sức nhiều hơn để cải thiện tình hình.

Cũng mong ACE khi xem và trao đổi bài vở về Kỹ thuật, hãy thận trọng và chỉn chu 1 chút trong việc tạo Thread mới: cần đặt đúng vị trí trong BOX, đặt tiêu đề thread đủ ý, dễ hiểu (lưu ý: Tiêu đề thread đặt xong là không edit lại được nên phải suy xét kỹ tiêu đề trước khi xác nhận lập thread mới).

Điều quan trọng - như mình đã có lần nhắc (và tuyệt đại đa số ace mong muốn) - là khi trao đổi, bàn luận, tranh luận về kỹ thuật (và chỉ nên là về kỹ thuật trong BOX này) thì mong ace dùng lời lẽ, từ ngữ dễ hiểu và trên hết là tôn trọng lẫn nhau; có thể đùa vui để xả "xì chít" nhưng đừng thái quá, và đặc biệt là đừng khích bác cá nhân. Diễn đàn đã có những quy định, chúng ta cần tôn trọng và nghiêm túc thực hiện. Có vậy "cuộc chơi" của chúng ta - những người đam mê bóng bàn, vốn mang trong mình tính cao thượng của những người chơi thể thao - mới luôn vui vẻ.

@ Trainee: Cảm ơn những góp ý của bạn !

Last edited:

Bình luận từ Facebook