Tư vấn chơi mặt gai

Thanh Trà

Moderator
Staff member
MẶt này đánh lực mạnh không bác, e thấy 755 đánh nhẹ sao ấy, hình như gai dài nên lực tiếp xúc nhẹ
Nặng nhẹ ngoài bản thân mặt ra, còn cả do cách đánh nữa.
- Về mặt: thì mình đã khuyên cần mút lót khoảng 1.5-1.7mm;
- Về cách đánh: Nếu đang quen mút láng, gai ngắn/trung bắt đầu chuyển sang luôn thấy thiếu lực.
Cần chỉnh sửa động tác và tìm ra được thời điểm phát lực đối với mỗi thể loại mặt khác nhau là rất qtrong.

thoatk

Thượng Tá
Nặng nhẹ ngoài bản thân mặt ra, còn cả do cách đánh nữa.
- Về mặt: thì mình đã khuyên cần mút lót khoảng 1.5-1.7mm;
- Về cách đánh: Nếu đang quen mút láng, gai ngắn/trung bắt đầu chuyển sang luôn thấy thiếu lực.
Cần chỉnh sửa động tác và tìm ra được thời điểm phát lực đối với mỗi thể loại mặt khác nhau là rất qtrong.
Có bác bên cạnh thì điều này là đơn giản, nhưng hiện tại đâu được thế

thoatk

Thượng Tá
đúng là người lớn tuổi hay bắt bẻ, hiiiiiiiiiii đùa tý đừng giận bác nhé. e đã đặt mặt TSP Curl p-3 như bác giới thiệu tại Take rồi, dày 1,1 mm

thoatk

Thượng Tá
Bác Thanh trà ui, miếng curl P-3 chỉ có lót từ 0.3 -0.6 tui bác ơi, mua lót 1mm về không khéo thì đi luôn mặt vợt, thế bác mua chỗ nào có miếng lót 1mm thế

Thanh Trà

Thượng Tá
Bác Thanh trà ui, miếng curl P-3 chỉ có lót từ 0.3 -0.6 tui bác ơi, mua lót 1mm về không khéo thì đi luôn mặt vợt, thế bác mua chỗ nào có miếng lót 1mm thế
Miếng lót rời, thử hỏi mấy cửa hàng bán dụng cụ bóng bàn ngay trong đó xem. Hoặc tiện nhất là hỏi mây bác ngay chỗ bạn hoặc Đà Nẵng những người chơi gai, nhất là người hay mua miếng lanh gai rời, miếng lót rời rồi dán ghép lại với nhau đó.

Last edited:

trdtien

Binh Nhất
Miếng lót rời, thử hỏi mấy cửa hàng bán dụng cụ bóng bàn ngay trong đó xem. Hoặc tiện nhất là hỏi mây bác ngay chỗ bạn hoặc Đà Nẵng những người chơi gai, nhất là người hay mua miếng lanh gai rời, miếng lót rời rồi dán ghép lại với nhau đó.
Bác cho hỏi tại Hà Nội thì có thể mua miếng lót ở đâu ạ? Và nếu em dùng 729-755 hoặc 388d ox thì nên dùng lót bao mm để vẫn đảm bảo độ khó của gai mà vẫn ve vẩy được?

BAC SUP

Đại Tá
Bác cho hỏi tại Hà Nội thì có thể mua miếng lót ở đâu ạ? Và nếu em dùng 729-755 hoặc 388d ox thì nên dùng lót bao mm để vẫn đảm bảo độ khó của gai mà vẫn ve vẩy được?
Đến 88 or 92 nguyễn thái học mua dày mỏng các cỡ đều có ......

trdtien

Binh Nhất

thaythuydn

Đại Tá
Mình thủy chung với j mình có lắm, nên ko có thừa. Bạn gọi hỏi mua TSP curl P-3 như của TakeCo, trong Saigon như hôm trước mình nói đó.
Ở chỗ mình, có 1 chị cũng đánh gai dài và rất ham công, trước đánh các mặt khác thì động tác công chỉ như gời bóng. Khi mình mua hộ p-3, chỉ sau 2-3 quả làm quen, thấy chị ấy ra tay hết lực luôn (rồi sướng và nói mặt đánh thích quá, cứ giơ vợt là bóng sang bàn!). Trong câu lạc bộ mình có 1 quân xanh cắt và giật đối lại gai rất hay, nhưng thấy cũng phải liêu xiêu trước những đòn công đó.
Hình như p-3 trong đó chỉ còn loại lót mỏng (0.3-0.6mm), nên nếu mua thì mua thêm miếng mút lót riêng 1.0mm để dán tăng thêm.
Mình chuyển sang đây kẻo lại nhầm chủ đề, lại bị nhắc nhở đó.
TSP Curl P3

The TSP Curl P3 is a long pips rubber from the world renowned company TSP. It is little shorter than the TSP Curl P1R, but can be considered as long pips. As the TSP Curl P1R is a popular rubber among the world class players, the TSP Curl P3 is being used by close to the table defensive players. The Japanese woman player FUKUOKA Haruna uses it.

Any defensive player who starts using the TSP Curl series should start their journey from TSP Curl P3. While the other TSP Curl series rubbers are hard to control, the TSP Curl P3 gives better control for a beginner.

What I have tried is a TSP Curl P3 0.6 rubber on Dr.Neubauer Combination Effect, a balsa blade. I have also tried this on TSP Versal, TSP Yanagi and TSP Reflex 50 Award defensive blades.

I won’t consider it as a chopping rubber away from the table. Although I’ve tried is the 0.6 version, I don’t think a 1.3 version will help chopping heavy top spin balls. The Curl P3 has softer pips and favors short chop strokes and hitting. That’s where this rubber favors players.

The TSP Curl P3 has excellent blocking ability. If you are a defensive player and like aggressive pushing with open blade, this is the right rubber for you. Other strokes like lifting and hitting who is popular among the frictionless long pips players can be done easily with this rubber. For such kind of shorts, the ball travels very flat and require the opponents to do heavy lifting.

On a faster blade, the TSP Curl P3 is the greatest weapon for hitting. I have tried this test on a XIOM Absolute control blade. Comparing with TSP Curl P3 Alpha R, the TSP Curl P3 has more chopping ability.

If you are a player who plays close to the table and would like deception of

Thanh Trà

Thượng Tá
toi nam nay 60t chuyen danh gai duoc 02 nam . ve trai kho qua bac Thanh Tra . xin chi giao giup
Bác nêu vấn đề là Ve trái khó quá, còn tôi thấy để trao đổi lại được có lẽ còn khó hơn nhiều. Vì bác chỉ nói gọn như vậy thì biết bắt đầu từ đâu và những gì cần tư vấn đây hay là bê toàn bộ lý thuyết về Ve bằng gai? Bác đánh gai Ngắn hay gai Trung hay gai Dài? Bác Ve lại xoáy Xuống hay xoáy Lên? Bác Ve bị rúc lưới hay bay lên trời?...

Tuy nhiên, cũng xin được trao đổi với bác như sau:

1, Bác xem trong câu lạc bộ mình hoặc lân cận, có ai sử dụng gai thì nhìn học cách họ đánh Ve rồi nhờ họ chỉ dẫn thực hành và luu ý cho những điểm chính trong cú Ve gai – kiểu cầm tay chỉ việc là nhanh nhất. Còn trên diễn đàn chắc chỉ nói được nguyên lý thôi, mà nó xa vời với thực tế lắm.

2. Bác mới chuyển sang đánh gai được 2 năm, chắc mới chủ yếu làm quen và luyện nhiều cho cú gò và cú chặn. Mới từng ấy thời gian nếu có Ve chưa được hiệu quả thì cũng đừng lấy làm nản chí. Sử dụng gai hợp với lối chơi của người lớn tuổi, nhưng nó là một nghệ thuật và cần phải đầu tư thời gian công sức khá nhiều đấy.

3. Không tập thành thạo thì ko thể sử dụng trong trận được. Bác phải kiếm máy hoặc người (quân xanh) tập cho bác. Lưu ý rằng, quân xanh có thể tập rất hiệu quả cho bác luyện, nhưng chưa chắc đã phải là người đánh trận giỏi. Ngược lại, nhiều người đánh lại gai rất hay, nhưng chưa chắc đã phải là người huấn luyện tốt cho gai.

4. Bác thử đọc và nghiên cứu bài theo link dưới đây và chỉ dẫn các bài liên quan trong đó xem có giúp ích gì chăng
http://bongban.org/threads/tu-van-choi-mat-gai.862/page-4#post-366739

5. Cuối cùng là thao diễn Video của PinkSkills cho cú Ve trái bằng gai dài đối lại xoáy xuống:

Chúc bác thành công.

natalia

Thượng Sỹ
bac THANH TRA than men .toi rat cam dong bac da danh thoi gian TU VAN rat hay .toi dang chuan bi mua may tap bac a .bac o tinh nao co dip cho phep xin duoc giap bac

Shikagm

Trung Uý
Ai muốn bật gai BH dễ lấy 2 mặt sau đây em đang có sẵn nè :D
GLOBE MO WANG II 300k (Video:
)

SPINLORD FEUERSTICH 620k (Video

Thanh Trà

Moderator
Staff member
bac THANH TRA than men .toi rat cam dong bac da danh thoi gian TU VAN rat hay .toi dang chuan bi mua may tap bac a .bac o tinh nao co dip cho phep xin duoc giap bac
Chúc mừng bác sắp có máy tặp. Bác mua máy chỗ a.Công NinhBình à, tuần trước tôi đến NB thấy Công nói chuyện.
Tôi ở Xứ Đông bên cạnh Xứ Đoài, cửa ngõ thành ThăngLong (hoài cổ tý). Mong có dịp đc tiếp bác.

Last edited:

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Ai muốn bật gai BH dễ lấy 2 mặt sau đây em đang có sẵn nè :D
GLOBE MO WANG II 300k
View attachment 17327

SPINLORD FEUERSTICH 620k
View attachment 17328
Xin hỏi Shikagm, bạn đã từng sử dụng Gai dài "Guai Jiao Huang" chưa, nếu rồi cho xin cảm nhận về tính năng cũng như độ bền so với các loại gai Tàu khác cùng giá. Hình ảnh tại link này:
http://ttnpp.com/store/dawei/452-guai-jiao-huang-special-large-pips-long-pimple-0x-no-sponge.html

Biết bạn đặt rất nhiều loại mặt vợt về, còn mặt này khả năng đặt có dễ ko?
Cám ơn.

Shikagm

Trung Uý
Xin hỏi Shikagm, bạn đã từng sử dụng Gai dài "Guai Jiao Huang" chưa, nếu rồi cho xin cảm nhận về tính năng cũng như độ bền so với các loại gai Tàu khác cùng giá. Hình ảnh tại link này:
http://ttnpp.com/store/dawei/452-guai-jiao-huang-special-large-pips-long-pimple-0x-no-sponge.html

Biết bạn đặt rất nhiều loại mặt vợt về, còn mặt này khả năng đặt có dễ ko?
Cám ơn.
Em chưa danh mặt này nhưng em có thể lấy về khá dễ, loại gai này nghe nói của 1 cao thủ gai bên Tàu sd pk bác?

Bình luận từ Facebook