Các KỸ THUẬT Sử Dụng GAI DÀI

Thanh Trà

Moderator
Staff member
CƠ CHẾ HOẠT ĐỘNG CỦA GAI DÀI

Nhiều người đánh lại gai dài có cảm nhận rằng rất khó đọc được đường bóng của cú đánh bằng gai dài. Kể cả bạn, người sử dụng gai dài nhiều khi cũng không biết chính xác đường bóng sau cú đánh của mình là như thế nào. Nhiều quả bạn giành được điểm, cũng không ít quả bạn bị mất điểm. Tất cả chỉ là kinh nghiệm sau thời gian, bạn chỉ biết rằng nếu đánh thế này thì gây khó được cho đối thủ, còn đánh thế kia có thể hỏng/hoặc nếu có vào bàn thì đối thủ cũng dễ dàng tấn công lại – Tất cả chi là lơ-tơ-lơ-mơ, lờ-tờ mờ-lờ về cái nguyên lý, cơ chế hoạt động của gai dài.

Trong bài này sẽ là những diễn giải theo một cách đơn giản và trực quan cụ thể về nguyên lý gai dài nó hoạt động như thế nào. Hy vọng khi đọc hết bài này, bạn sẽ nắm được toàn bộ những gì diễn ra đối với các đường bóng trên bàn khi bạn sử dụng gai dài.

Đường bóng của gai dài có thể đọc được không?
Điều đầu tiên cần phải khẳng định rằng, đường bóng của gai dài là đọc được, chứ không phải như một số nhận xét cho rằng “bóng lộn lung tung” và “không biết đường nào mà lần”. Hãy quên những gì mà đối thủ và những người xung quanh nói xấu về hiệu ứng của gai dài nào là “đánh lừa”, nào là “ngẫu nhiên” hoặc “bất thường”… chẳng qua chỉ là một “Mặt Phủi”.

Một khi bạn hiểu nguyên lý hoạt động của nó, thì đường bóng sau cú đánh của gai dài là hoàn toàn đọc và nhận biết được. Một điều quan trọng bạn là: Cơ chế hoạt động của gai dài không phải lúc nào cũng giống như của mặt mút láng, nhưng nó luôn hoạt động cùng chung một nguyên lý trong hiệu ứng của gai dài. Hãy ghi nhớ điều đó trong đầu, rồi bạn sẽ có cơ sở để vững tâm bước vào con đường “Gai Góc”.

I. GAI DÀI CẮT LẠI BÓNG GIẬT

Nào để bắt đầu, chúng ta sẽ cùng nghiên cứu xem xét về một kịch bản kinh điển, khi đối thủ giật bạn cắt lại bằng gai dài. Hãy quan sát hình ảnh động dưới đây, rồi đọc tiếp sau nhé.

Hình ảnh đã thực sự nói hết tất cả, nhưng tôi cũng muốn có thêm đôi lời để làm sáng tỏ:
1. Động tác đánh theo cùng chiều xoáy

Như bạn có thể nhìn thấy từ hình ảnh động, bạn đã dựa vào xoáy lên của đối thủ, tiếp thêm cho xoáy đó bằng cách miết vào bóng với các gai dài của bạn, và sau khi bóng được trả lại phía bàn đối thủ nó lại là xoáy xuống, nhưng có mức xoáy nhiều hơn so với bóng đến trước khi tiếp xúc với vợt của bạn.

2. Tác động tăng thêm mức xoáy của bóng đến
Lượng xoáy tăng thêm sau cú cắt gai của bạn sẽ phụ thuộc vào: Tốc độ chuyển động của vợt; Góc vợt; và Kỹ năng miết bóng bằng gai dài của bạn. Với nguyên tắc chung là: Tốc độ chuyển động của vợt càng nhanh, góc vợt càng mở và kỹ năng miết bóng càng tốt thì sẽ tạo được cho bóng xoáy càng nhiều. Khi đó, chắc chắn đối thủ của bạn khó có thể ra được một đòn dứt điểm, chưa nói đến kết quả đối phó vất vả với nó, lại là một pha bóng rúc lưới.

3. Masat bề mặt/độ ôm bám của mặt gai ảnh hưởng đến sự độ biến đổi mức xoáy
Khi này, độ ôm giữ của mặt gai dài sẽ ảnh hưởng đến lượng xoáy tăng thêm mà bạn tạo ra. Mặt càng ít masat, chân gai càng cứng thì tạo thêm xoáy càng ít, và hiển nhiên là mặt gai có độ ôm giữ càng thấp thì tạo thêm xoáy càng ít.

4. Nguyên lý hoạt động của gai dài trong cú đánh
Cuối cùng, cần lưu ý rằng kết quả của cú cắt bằng gai dài này nó có cùng chung một nguyên lý hoạt động như khi bạn cắt bằng mặt mút láng, là: Cùng đánh theo chiều xoáy của bóng, không làm đảo chiều quay của nó; và Cùng tiếp tăng thêm mức xoáy cho bóng. Tuy nhiên, mức độ tăng xoáy và tính chất của đường bóng trả lại có ít nhiều khác nhau.
Cái lợi hơn của mặt gai dài trong động tác cắt này là khi rơi vào tình huống cắt bị động, nó vẫn trả được bóng xoáy xuống sang bàn đối thủ, còn đối với mút láng cú cắt bị động có thể gây ra thảm họa cho bạn.

(Còn nữa)

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
II. GAI DÀI CẮT LẠI XOÁY XUỐNG

Bây giờ chúng ta hãy quan sát xem những gì xảy ra khi bạn vẫn thực hiện cùng một cú đánh “cắt bóng”, nhưng trường hợp này là đối lại xoáy xuống. Như bạn có thể nhìn thấy từ hình ảnh động dưới đây, kết quả lại rất khác với trường hợp cắt lại bóng giật.

Đối với cú cắt này, có một số điểm cần lưu ý:
1. Động tác đánh đi ngược lại chiều xoáy
Thực hiện cú đánh này, bạn đã thực hiện chính xác cùng một động tác như với cú cắt lại bóng giật, nhưng hiệu ứng lên bóng trả lại bàn đối thủ lại là hoàn toàn khác. Trong trường hợp cắt lại xoáy xuống này, bạn đã uốn miết các gai đi ngược lại chiều quay của bóng, nên chúng có tác động làm giảm lượng xoáy của quả bóng đến, chứ không phải là làm tăng tiếp thêm cho xoáy của nó.

2. Kỹ thuật động tác ảnh hưởng đến mức giảm xoáy của bóng đến
Mức giảm xoáy của bóng sau cú cắt gai của bạn sẽ phụ thuộc vào: Cảm giác tiếp xúc bóng; Tốc độ chuyển động của vợt; và Kỹ năng miết bóng bằng gai dài của bạn. Với nguyên tắc chung là: Vào bóng càng êm, cú đánh nhanh gọn và kỹ năng miết bóng càng tốt thì sẽ làm giảm được mức xoáy của bóng càng nhiều.

3. Masat bề mặt/độ ôm bám của mặt gai ảnh hưởng đến mức giảm xoáy của bóng đến
Masat trên bề mặt các gai và độ ôm giữ của mặt gai dài sẽ ảnh hưởng đến mức giảm xoáy của bóng đến khi bạn can thiệp vào. Mặt gai càng nhiều masat thì “phá xoáy” được càng nhiều, và hiển nhiên là mặt gai có độ ôm bám càng cao thì mức triệt tiêu bớt được xoáy càng nhiều.

4. Nguyên lý hoạt động của gai dài trong cú đánh
Mặc dù động tác trong cú đánh của bạn là hãm và miết ngược với chiều xoáy của bóng đến, nhưng cũng không làm đảo được chiều quay của bóng. Nên kết quả nói chung khi bóng trả lại sang bàn đối thủ vẫn còn ít nhiều xoáy lên hoặc đôi khi là bóng chuội.
Với cú cắt lại xoáy xuống bằng mặt gai, nó hoạt động theo cơ chế riêng, kết quả hoàn toàn khác với những gì sẽ xảy ra nếu bạn sử dụng cú cắt này bằng mặt mút láng bình thường. Trong trường hợp sự dụng mặt mút láng cắt lại xoáy xuống, nó sẽ làm đảo được chiều quay của bóng, và khi trả lại bàn đối thủ nó là xoáy xuống.

Đó cũng là một trong những lý do tại sao những người có ít kinh nghiệm hoặc chưa hiểu sâu về gai dài thường phàn nàn rằng họ không thể đọc được bóng.
Mặc dù với cú cắt đối lại xoáy xuống, khi sử dụng bằng gai dài sẽ có kết quả trái ngược với sử dụng mặt mút láng, nhưng rõ ràng là hoàn toàn có thể đọc và biết được đường bóng nếu bạn đã nắm chắc được nguyên lý hoạt động của nó.

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
III. GAI DÀI GIẬT ĐỐI LẠI XOÁY XUỐNG

Nào bây chúng ta chúng ta cùng đến với cú đánh ngược chiều với các cú cắt “đánh xuống” đã nêu, để xem cái gì sẽ xảy ra. Tôi muốn giới thiệu cùng các bạn bắt đầu bởi một cú “đánh lên”: Cú giật đối lại xoáy xuống của đối thủ. Hãy quan sát mô hình ảnh động để xem kết quả sẽ đem lại là như thế nào nhé:

Những điều cần lưu ý:
1. Thực chất, có thể nói một cách hình tượng về cú đánh này là hình đối xứng, phản chiếu của cú cắt đối lại bóng giật. Bạn sẽ nhận thấy mối quan hệ giữa hai cú đánh này là:
- Cùng sử dụng gai dài miết tăng xoáy, tiếp theo chiều quay của bóng;
- Khác (ngược) là ở chỗ, cú cắt có hướng đánh xuống, còn cú giật thì có hướng đánh lên mà thôi.

2. Bóng đối thủ đưa sang là xoáy xuống, nhưng bạn không những không kìm hãm lại chiều quay mà còn tăng tiếp thêm xoáy, nên kết quả là, bóng trả lại bàn đối thủ là bóng xoáy lên nhiều hơn do lượng xoáy được tăng thêm mà bạn tạo ra.

3. Cuối cùng, bạn có thể nhận thấy rằng, nguyên lý của cú đánh này là giống như nguyên lý của cú giật khi bạn sử dụng mặt mút láng. Mặc dù, mức độ xoáy, tốc độ và đường bóng trả lại có ít nhiều khác nhau, nhưng nói chung, nguyên lý hiệu ứng của chúng là tương tự.

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
IV. GAI DÀI GIẬT Đối LẠI XOÁY LÊN

Bây giờ chúng ta cùng xem những gì sẽ xảy ra, nếu ta thực hiện cú giật bằng gai dài đối lại xoáy lên. Cũng như các phần trước, hãy quan sát kỹ mô hình ảnh động trước, rồi theo cách phân tích bên trên bạn hãy tự đánh giá và rút ra kết luận của riêng mình về cơ chế hoạt động của gai dài xem sao.

Những điểm cần lưu ý:
1. Ngay cả khi đã sử dụng động tác của một cú giật xoáy lên, nhưng bạn cũng không thể thay đổi được chiều quay của quả bóng, mà bạn chỉ làm giảm được một phần mức xoáy của nó. Theo góc nhìn vào hình ảnh động, bóng có chiều xoáy ngược kim đồng hồ khi nó đến về phía bạn, và nó vẫn còn quay ngược chiều kim đồng sau khi bạn trả lại, chỉ có điều mức độ xoáy không còn nhiều bằng như lúc ban đầu. Vì vậy, quả bóng khi trở về phía đối thủ là một quả bóng xoáy xuống, không phải là một quả bóng xoáy lên.

2. Bằng gai dài, bạn chỉ có thể thay đổi được chiều quay của bóng, khi bóng của đối thủ đưa sang bạn có mức xoáy lên rất ít. Và trong trường hợp này, bạn mới có thể tạo ra được một pha bóng xoáy lên nhẹ khi trả lại sang bên bàn đối thủ.

3. Khác hẳn với thông lệ, động tác bạn đánh lên nhưng bóng đưa sang lại là xoáy xuống. Và lại một lần nữa, đây là một trong những tình huống mà đối thủ người không hiểu nhiều về gai dài dễ bị rơi vào trạng thái “nổi điên”.
Nếu bạn sử dụng mặt mút láng thường, khi giật đối giật, bạn sẽ làm đảo chiều quay của bóng, từ đang quay ngược kim đồng hồ (bóng đối thủ đưa đến bạn) sang chiều quay thuận kim đồng hồ (sau khi bạn giật).

Nhưng thay vào đó, điều ngược lại đã xảy ra, quả bóng vẫn quay theo chiều ngược chiều kim đồng, chỉ có điều là mức độ xoáy bị giảm đi một chút. Hiệu ứng của gai dài trong cú đánh này là nó luôn hoạt động như vậy - và bây giờ hy vọng rằng bạn sẽ có thể dự đoán được những gì sẽ xảy ra !

Bạn hiểu được, thì rồi chắc chắn đối thủ của bạn cũng hiểu được. Vì vậy:
- Nếu bạn đang lợi thế, chủ động đối công, thì chỉ sau 3 loạt bóng qua lại là đối thủ thường kết thúc bởi một quả rúc lưới.
- Nếu thế của bạn không lợi, đối thủ đang chủ động, thì cú đánh này của bạn chỉ sang làm mồi cho họ ra một cú giật điểm rơi mất bóng.
- Bóng đối thủ đưa sang xoáy lên càng nhiều, bóng bạn sẽ trả lại xoáy xuống càng nhiều (ko có đường rơi cắm) nên càng khó cho bạn ra được một đòn đánh mạnh, hay nói một cách khác: trong trường hợp này, mạnh không phải là tốt.

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
V. GAI DÀI KÊ CHẶN LẠI XOÁY LÊN

Cuối cùng, chúng ta hãy đến xem xét một trong những công dụng ưu việt của gai dài là khả năng triệt tiêu xoáy rồi trả lại một đường bóng chuội thuội luội mà đối thủ không lường trước được. Lần nữa, tôi lại muốn nói rằng, mặc dù gai dài không triệt tiêu xoáy theo cách của mút láng, nhưng cơ chế hoạt động của nó là có nguyên lý (riêng) và hiệu ứng của nó tuân theo nguyên lý đó, nên ta có thể hoàn toàn đọc rõ được đường bóng của nó - điều quan trọng là bạn phải nắm và hiểu được cái gì nó đang diễn ra. Nào, hãy quan sát kỹ mô hình ảnh động dưới đây nhé.

Những điểm cần lưu ý:

1. Trước hết, hãy để tôi được nói rằng, đây không phải là kỹ thuật đơn giản nhất mà bạn có thể dễ dàng làm chủ được. Bạn cần phải điều chỉnh được góc vợt và hướng đánh của bạn sao cho các gai không được uốn cong trong cùng một hướng, mà chúng có hướng tóe ra mọi phía.

2. Thứ hai, hãy suy nghĩ về sự khác biệt giữa cú đánh này và làm thế nào để bạn có thể làm triệt tiêu xoáy khi sử dụng mút láng thường. Với mặt mút láng, bạn phải ước lượng được mức xoáy của bóng khi nó đến bạn, và sau tạo ra được chính xác cùng một lượng xoáy theo chiều ngược lại để triệt tiêu được hoàn toàn xoáy đến. Việc tạo xoáy luôn mất nhiều công sức hơn là phá xoáy, cho nên động tác chặn hãm xoáy của bạn thường là chậm hơn và ngắn hơn nhiều so với động tác cú giật xoáy của đối thủ.

3. Ngược lại, với gai dài bạn không thể miết ngược chiều quay của bóng để triệt tiêu hết được toàn bộ lượng xoáy của nó được. Nhưng nếu bạn “ốp chộp” vào bóng với góc vợt và hướng đánh hợp lý để các gai nghiêng đổ sang mọi phía thì lúc này việc hãm lại xoáy của nó không phải chỉ đơn thuần là độ masat trượt của bề mặt gai mà còn nhờ lực cản từ nhiều hướng khác nhau do các chân gai bị uống theo mọi hướng. Xoáy của bóng lúc này bị phá chủ yếu theo cách, có thể hình dung là do nó bị rơi vào “bụi rậm” chứ không phải quay trượt trên một bề mặt. Vì vậy, bạn ko cần phải thực hiện động tác miết ngược lại chiều xoáy của bóng đến, tuy nhiên bạn cũng ko thể triệt tiêu hết toàn bộ xoáy của nó, nhưng nếu động tác của bạn chuẩn thì bạn sẽ làm triệt giảm được nhiều hơn mức mà đối thủ nghĩ đến. Điều đó sẽ ko phải dễ dàng gì cho đối thủ của bạn nhận biết được – vì mặt mút láng ko có cơ chế làm việc như thế.

4. Đó lại là một ví dụ nữa về những người chơi không hiểu gai dài nên hay bị lẫn lộn - và bản thân bạn cũng có thể bị nhầm. Nếu bạn chưa biết rằng gai dài có thể làm được điều này, thì rất có thể là bạn đã vô tình thực hiện được cú đánh, rồi trong thâm tâm bạn cho rằng, gai dài đôi khi tạo ra được những đường bóng quái dị.

Kết luận
Rõ ràng, bài viết này không phải là một hướng dẫn toàn diện và đầy đủ về các kỹ thuật cho lối chơi sử dụng gai dài. Vì nếu chỉ dừng lại ở mức hiểu biết về nguyên lý cơ bản thôi là chưa đủ, còn có rất nhiều việc hơn thế mà bạn cần phải học, thì mới có thể sử dụng được gai dài một cách thuần thục. Tuy nhiên, việc nắm được các nguyên tắc cơ bản này là rất cần thiết, nếu bạn đang muốn trở thành một người chơi gai dài hay./.

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Mình vừa dán xong gai dài Grass D-Tecs tibhar, đáng BH trên cốt vợt thuần gổ 2 tốc độ combination effect của Dr Neubauer...
Thầy ơi, em thấy thầy có điều kiện thay mặt vợt như là thay áo thể thao trong mùa hè vì ra nhiều mồ hôi vậy.
Chúng em rất muốn thầy sau khi kiểm nghiệm, đưa ra các nhận xét, đánh giá và so sánh giữa các mặt vợt, về:
- Điểm mạnh, điểm yếu của từng mặt vợt;
- Kỹ thuật sử dụng trong từng cú đánh cần phải lưu ý;
- Lời khuyên nếu sử dụng mặt nào thì nên dùng cho lối chơi nào...
Xin cám ơn.

thaythuydn

Đại Tá
Thầy ơi, em thấy thầy có điều kiện thay mặt vợt như là thay áo thể thao trong mùa hè vì ra nhiều mồ hôi vậy.
Chúng em rất muốn thầy sau khi kiểm nghiệm, đưa ra các nhận xét, đánh giá và so sánh giữa các mặt vợt, về:
- Điểm mạnh, điểm yếu của từng mặt vợt;
- Kỹ thuật sử dụng trong từng cú đánh cần phải lưu ý;
- Lời khuyên nếu sử dụng mặt nào thì nên dùng cho lối chơi nào...
Xin cám ơn.
Cám ơn bác Thanh Trà đã quan tâm đến tôi Tôi củng có ý đinh đo Đang thử so sánh Grass D Tecs trên combination effect vs Superblock trên cót Titan

thaythuydn

Đại Tá
Nhân đây mình củng thông tin thêm cho các bạn dùng gai dài không mút lót ox biết là muốn dán gai này vào mặt vợt thì nên dùng giấy keo 2 mặt dán là rất tốt.Lúc trước mình dùng keo sửa xịn dán gai dài ox rất khó dính .Dán xong đánh được một hai hôm là gai bị bóc hở chung quanh rìa rất khó chịu .Phải gở ra dán lại nhiều lần cực lắm Giá giấy keo dán một mặt là 95 k butter,90 k Cornilleau

xtung78

Trung Uý
Chao ban Huy. Minh hoi bang dinh 2 mat thi khi boc mat ra co bi dinh lai o cot ko. Bang dinh 2 mat co lam giam do nay cho mat gai ko. cam on

boma9999

Trung Uý
Nhân đây mình củng thông tin thêm cho các bạn dùng gai dài không mút lót ox biết là muốn dán gai này vào mặt vợt thì nên dùng giấy keo 2 mặt dán là rất tốt.Lúc trước mình dùng keo sửa xịn dán gai dài ox rất khó dính .Dán xong đánh được một hai hôm là gai bị bóc hở chung quanh rìa rất khó chịu .Phải gở ra dán lại nhiều lần cực lắm Giá giấy keo dán một mặt là 95 k butter,90 k Cornilleau
giấy dán keo này bán ở đâu thầy. em tìm mua mãi mà không có hay là do ở quê em không có nhỉ

tibhar_vn

Thượng Tá
giấy dán keo này bán ở đâu thầy. em tìm mua mãi mà không có hay là do ở quê em không có nhỉ
Nhà bác ở đâu ạ, để em xem có gần với đại lý Tibhar nào bán phim dán mặt vợt thì em sẽ gửi cho bác.
Còn ở Hà Nội thì mời các bác qua 38 Hoàng Ngọc Phách, lúc nào cũng có phim dán mặt vơt :)

Last edited:

songphaisock

Trung Tá
Em chơi vợt dọc, hôm nay thử dán miếng 755 lót 0.5 mm vào thay cho mút láng thì vợt nhẹ hẳn đi, xoay trở cũng rất nhanh, nhưng BH bây giờ chỉ được trưng dụng làm cảnh hoặc gò cắt bóng. Vì cầm vợt dọc nên bẻ cổ tay cắt bóng cũng khá gượng nhưng em đã dần quen. Nhưng đó chỉ là một phần, em chuyển qua gai dài lót mỏng thứ nhất là cho nhẹ vợt, em ôm bàn đánh nhanh hơn, thứ 2 là có cái để mà trả giao bóng khó, mà quan trọng nhất là em muốn tập cú vờ re bằng gai dài vì nó rất độc, ôm bàn rờ ve bóng chuội lũi đụng vào là rớt ngay, em đã nếm trải nên giờ muốn tập thử. Hôm nay đánh tập thì em chỉ mới rờ ve được những quả bóng nhoi cao hơn lưới khoảng độ 5cm, tức là hơn 20cm so với mặt bàn và bóng ngắn trong bàn, nếu ra ngoài bàn em bắn toàn vào lưới vì lót mỏng bắn quá đuối, không đủ lực qua lưới. Còn bóng ngắn trong bàn xoáy xuống mà ngang hoặc thấp hơn lưới em vẫn chưa rờ ve qua được, có chăng là ăn may thì qua được lưới. Chắc là mới đánh gai dài lần đầu còn bỡ ngỡ, cắt bóng hay bị dư hay sụp lưới, rờ ve cũng chưa ổn lắm nên phải tập luyện và học hỏi nhiều hơn từ các anh các chú các bác ở trên diễn đàn rồi.

Thanh Trà

Thượng Tá
Bác cho hỏi tại Hà Nội thì có thể mua miếng lót ở đâu ạ? Và nếu em dùng 729-755 hoặc 388d ox thì nên dùng lót bao mm để vẫn đảm bảo độ khó của gai mà vẫn ve vẩy được?
Độ dày của lót phụ thuộc lối sử dụng gai của bạn:

- Nếu cắt xa bàn, thỉng thoảng lên ve vẩy: nên dùng 1.0mm sẽ không bị đuối, có khả năng tăng thêm xoáy nhiều hơn khi trả bóng, và ve vẩy dễ vào hơn;

- Nếu chặn đẩy (đẩy=gò) gần bàn, thỉnh thoảng ve vẩy: nên dùng từ 0,5; 0.8; hoặc 1.0mm tùy theo tần xuất ve vẩy và cách đánh.
+ Ve vẩy nhiều hơn, thì chọn tăng mức lót dày hơn;
+ cách đánh: phòng thủ bị động - chỉ dựa vào tính năng mặt vợt để trả lại bóng "ĐỘC" thì chọn lót mỏng; Phòng thủ chủ động - tạo được nhiều phương án biến đổi đường bóng thì chọn lót theo hướng dày lên.

Từ 0.5 lên 1.0mm độ khó (lộn xoáy) có giảm dần nhưng cũng không nhiều. Điều tốt nhất là chọn gai cũng như độ dày lót ưu tiên số 1 phải là phù hợp với lối đánh và nâng cao các kỹ năng mới chính là tạo ra độ khó và hiệu quả thực sự của cú đánh.

thaythuydn

Đại Tá
Độ dày của lót phụ thuộc lối sử dụng gai của bạn:

- Nếu cắt xa bàn, thỉng thoảng lên ve vẩy: nên dùng 1.0mm sẽ không bị đuối, có khả năng tăng thêm xoáy nhiều hơn khi trả bóng, và ve vẩy dễ vào hơn;

- Nếu chặn đẩy (đẩy=gò) gần bàn, thỉnh thoảng ve vẩy: nên dùng từ 0,5; 0.8; hoặc 1.0mm tùy theo tần xuất ve vẩy và cách đánh.
+ Ve vẩy nhiều hơn, thì chọn tăng mức lót dày hơn;
+ cách đánh: phòng thủ bị động - chỉ dựa vào tính năng mặt vợt để trả lại bóng "ĐỘC" thì chọn lót mỏng; Phòng thủ chủ động - tạo được nhiều phương án biến đổi đường bóng thì chọn lót theo hướng dày lên.

Từ 0.5 lên 1.0mm độ khó (lộn xoáy) có giảm dần nhưng cũng không nhiều. Điều tốt nhất là chọn gai cũng như độ dày lót ưu tiên số 1 phải là phù hợp với lối đánh và nâng cao các kỹ năng mới chính là tạo ra độ khó và hiệu quả thực sự của cú đánh.
Báo cáo với bác Thanh trà là chiều này tôi đã mua cốt vợt 2 tốc độ Combination effect của Dr Neubauer,mặt FH dán gai dài có bám Allround Premium mút lót 0.6mm,bên BH mút tấn công Roxon Andro.
Tôi sẻ đánh jeu giống nhu bác Thanh Trà xem thử sao.Tóm lại hiện nay tôi có 3 combo :combo#1 BH;gai superblock ox không friction.Combo#2 :BH gai dài Grass D-Tecs ,OX có friction.Combo #3 :FH: gai dài Allround có bám gai dọc,mút lót 0.6 mm.
Mặt mút thì tương tự Andro.Tôi nhận thấy có đối thủ tôi dùng combo #1 và #2 không thắng được thì tôi sẻ dùng combo #3 và đánh gai dài FH và học theo lối đánh của bác Thanh Trà.có gì tôi sẻ thông báo cho ace biết để rút kinh nghiệm.

Bình luận từ Facebook