Tư vấn chơi mặt gai

thinhnguyen

Đại Tá
Thực sự "nói thì dễ nhưng làm đc mới khó" đối với những kỹ thuật công bằng gai dài như Bác hướng dẫn ở trên, mình đã thử làm nhưng hiệu suất kô cao, nên vào trận nhác tay kô dám ra đòn công, tiếc là Bác ở Hà Nội xa qá, hy vọng có dịp đc gặp Bác để đc mục sở thị 1 lần các động tác này. Thân !
......
Cái gì cũng phải tập mà a? Chưa chi đã vào sec thì làm chi mô tê...hehehe... tập cho quen vào thành thói quen và sẽ thành sở trường. Mỗi ngày cắt xa bàn 1h, cắt gần 1h, hất 1h, block 1h, xoa bóng 1h.... còn nửa nhưng e nghĩ 5 động tác cho 5h/ngày sẽ ngon. Khỏang tuần là bá đạo thôi....
Bác Thanh Trà thấy thế có đúng ko? Bác tập đánh gai bên phải được bao nhiêu giờ mới thành công như hiện tại?
Bàn luận về kỷ thuật gai thì cháu ko biết thế nào vì khả năng viết rất dở... bác nên mổ xẻ thêm về thời gian để luyện mỗi chiêu là bao lâu. Để anh em cảm nhận con được con đường đến với chông gai...hihihi...
@ all: anh chị em chú bác cô dì : đến với gai thì cũng giống như đi tu vậy đó, ko phải ăn chay niệm phật và cạo trọc là thành hòa thượng.
Vài lời vui mong lượng thứ... mình hiểu thêm kiến thức về gai để dễ sử dụng gai thôi chứ ko phải ai cũng sử dụng nó được. Giống như " đọc kỷ hướng dẫn trước khi dùng ". Chưa hẳng ai cũng chịu đọc và đọc có hiểu hay ko là chuyện khác nửa?

Thanh Trà

Thượng Tá
Thực sự "nói thì dễ nhưng làm đc mới khó" đối với những kỹ thuật công bằng gai dài như Bác hướng dẫn ở trên, mình đã thử làm nhưng hiệu suất kô cao, nên vào trận nhác tay kô dám ra đòn công, tiếc là Bác ở Hà Nội xa qá, hy vọng có dịp đc gặp Bác để đc mục sở thị 1 lần các động tác này. Thân !
Chắc bác đánh gai dài bên trái tay? Việc xoay vợt để công thuận tay cũng ko phải dễ. Một là phải mất tjan tập khá thuần riêng công thuận, rồi tập xoay vợt là bước thứ hai, sau đó trong tận chỉ đánh những cú ngon trước, khi ăn được điểm/thành công sẽ tự khích lệ bác sử dụng chiến thuật xoay mặt vợt nhiều hơn.
Trải nghiệm bản thân tôi, đầu tiên đánh gai Trung 563 (hồi đó chỉ sẵn có thế thôi) mất khoảng 5-6 năm gì đó, rồi chuyển sang gai dài chắc cũng từng đấy thời gian. Ấy vậy, trong trận tôi cũng không xoay mặt vợt (trừ giao bóng) vì ngay bản thân mình cũng cảm giác động tác chưa thực tròn. Ngày nào cũng vậy, đầi giờ tuôi luôn phải dành tjan luyện trước ko vào trận ngay. Trong trận cũng vậy, ko xoay vợt để cũng nhằm mục đích kết hợp trận mạc + luyện luôn thêm động tác công phải. Có lần thầy Thụy hỏi tôi sao ko xoay vợt khi đánh, tôi nói rằng, lớn mới tập đánh nên nay động tác vẫn chưa tròn, nếu xoay dễ bị nhầm lẫn.
Tôi khuyên bác, do từ trước chưa, nên nay ko cố lấy thuận gai dài làm chủ công. Tuy nhiên, cũng đừng nản luyện tập để đôi khi xoay mặt vợt đánh thuận bằng gai dài cho chiến thuật được thêm phong phú.

À, có 1 điều tôi thấy cũng đáng để tâm là: Ngoài việc học thầy, học bạn... còn có một cách học luôn từ chính mình, gồm:
- Rút kinh nghiệm, điều chỉnh lại động tác sau những quả đánh hỏng;
- Bên Trái tay học bên Thuận tay (nếu thuận hay); và ngược lại Bên Thuận tay học bên Trái tay (nếu bên trái hay) vì nguyên tắc của cú đánh là như nhau và coi nó là đối xứng/hình phản chiếu qua một cái gương ảo mà thôi.

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
Bạn Thanh Trà ơi! cho mình hỏi: Bạn đánh gai công bên FH với loại mặt gì vậy, tư vấn cho mình với, mình hiện đang đánh 388C-1 bên FH, định chuyển sang mặt gì đó cho có độ hiểm hóc hơn, không biết dùng mặt gì đây, 755 dùng được không hả bạn?
Bác Thanh Trà dùng gai dài có bám friction Donic Piranja mut 1 mm .Vừa rồi bác vào Đà nẳng và giao lưu thắng gần 4-5 B1 Đà năng.Mình nghỉ thoatk đánh được đấy độc hơn cái Thoa đang dùng?Nhưng thoatk phải làm sao bay ra Hà nội thụ giáo vài ngày.Có lẻ một ngày nào đó mình sẻ thủ một miếng gai tương tự như vậy có thể là Allround Premium hoặc mới nhấtl gai number one của Dr Neubauber sẻ ra 24/6 này cho FH .Mình may mắn là trực tiếp mục so thị bác Thanh Trà cả một buổi sáng tai clb Sông Thu.

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Bác Thanh Trà dùng gai dài có bám friction Donic Piranja mut 1 mm .Vừa rồi bác vào Đà nẳng và giao lưu thắng gần 4-5 B1 Đà năng.Mình nghỉ thoatk đánh được đấy độc hơn cái Thoa đang dùng?Nhưng thoatk phải làm sao bay ra Hà nội thụ giáo vài ngày.Có lẻ một ngày nào đó mình sẻ thủ một miếng gai tương tự như vậy có thể là Allround Premium hoặc mới nhấtl gai number one của Dr Neubauber sẻ ra 24/6 này cho FH .Mình may mắn là trực tiếp mục so thị bác Thanh Trà cả một buổi sáng tai clb Sông Thu.
Thầy ơi, tâng em lên vừa thôi, kẻo đến khi gặp người ta lại thất vọng đấy.
Thầy lại định sưu tầm tiếp No1 nữa à? Thầy cũng đã thử Allr Premium, em nghĩ thầy nên xem xét là thầy tìm khả năng điều khiển hay khả năng tấn công?
- Về điều khiển: No1 hơn đáng kể;
- Về tấn công: Allr Premium hơn đấy, thầy ạ.

Lược đồ so sánh dưới đây:

Thanh Trà

Thượng Tá
Bác Thanh Trà năm nay khoảng hơi trên 60 một tí .Nghe tên và đọc văn thì mình củng nghỉ là NỬ ,nhưng không phải đâu.
Thầy làm lộ thiên cơ, thì em còn làm ăn được j nữa?

À thầy ơi, hôm trước chỗ em có người xúi em trêu bạn thoatk, em dễ tính cũng nghe theo, như đoạn dưới đây:
Ôi, bác thoatk cũng vào ngó lại và like cho một cái rồi.
Tưởng bác thả một câu hỏi cho chúng em bàn cãi, rồi bác bỏ đi.
Bàn cãi mãi mà ko thấy bác quay lại, em đoán già đoán non rằng:
Chắc bác chán BongBan rồi, có lẽ đi đâu đó tìm con dài nhất trong vùng quê đấy.
Nhưng ko thấy bạn ấy phản ứng gì.
Vậy xin hỏi thầy rằng: "Con dài nhất ở vùng Xứ Quảng" là con j vậy? có gì bí mật, thầy nói nhỏ với em thôi nhé kẻo người khác nghe mất.

Thanh Trà

Thượng Tá
Cho em hỏi bác Thanh Trà có đánh gai Dr.Neubauer Rouhlette chưa cho em xin cảm nhận ạ. Em cảm ơn.
Trước đây tôi có đánh Monster và Infeno thôi. Khi thấy ittf loại mặt ko masat, tự thấy ko cảm hứng nữa.
Cũng khá lâu rồi, ko còn phản xạ động tác cho lối đánh các mặt gai này lắm.
Nhưng nhớ lại hồi đó thì Mons và Infe độ bền tốt và hình như là khả năng tấn công cao hơn khá nhiều so với Roulette.
Ban đầu có nhiều người lảng tránh, rôi cứ phải đánh đều và dễ cho họ quen, sau này mới có người chơi với.

Cảm giác vào bóng của Infeno thấy vững tin hơn so với Monster.

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
Thầy ơi, tâng em lên vừa thôi, kẻo đến khi gặp người ta lại thất vọng đấy.
Thầy lại định sưu tầm tiếp No1 nữa à? Thầy cũng đã thử Allr Premium, em nghĩ thầy nên xem xét là thầy tìm khả năng điều khiển hay khả năng tấn công?
- Về điều khiển: No1 hơn đáng kể;
- Về tấn công: Allr Premium hơn đấy, thầy ạ.

Lược đồ so sánh dưới đây:
Cám ơn thông tin quý giá này của bác Thanh Trà Bác lấy Source ở đâu mà hay vậy

thaythuydn

Đại Tá

À thầy ơi, hôm trước chỗ em có người xúi em trêu bạn thoatk, em dễ tính cũng nghe theo, như đoạn dưới đây:

Vậy xin hỏi thầy rằng: "Con dài nhất ở vùng Xứ Quảng" là con j vậy? có gì bí mật, thầy nói nhỏ với em thôi nhé kẻo người khác nghe mất.
Con dài nhất trong xứ Quảng là gì hè ?Khó quá Không biết phải Con Kênh thủy lợi không ?Hồi sau 75 người ta nói con Tôm là dài nhất vì đầu ở VN mà thân ơ tận Liên xô !!!!????

thoatk

Thượng Tá

Sáu mươi dài lướt thướt
Nhưng vợ khóc sướt mướt
Ai mướn mà để dài
Tôi chỉ thích cái dai
Fi càng to càng thích
Ngày mai cố lên tỉnh
Chiều dài bù chiều ngang
Ông đi Nam đi Quảng
Mà sao không thấy súng
Xứ Quảng dài và khủng
Biết thế này lúc đấy
Vô Quảng kiếm hàng tây.
hiii haaaa hiiiiii

tuyetvu79

Đại Tá
Sáu mươi dài lướt thướt
Nhưng vợ khóc sướt mướt
Ai mướn mà để dài
Tôi chỉ thích cái dai
Fi càng to càng thích
Ngày mai cố lên tỉnh
Chiều dài bù chiều ngang
Ông đi Nam đi Quảng
Mà sao không thấy súng
Xứ Quảng dài và khủng
Biết thế này lúc đấy
Vô Quảng kiếm hàng tây.
hiii haaaa hiiiiii
:D:D
@thoatk ui....... tìm hỏi ở BR hết rùi....
k còn cái gai nào cả...chứ đừng nói là gai trung :confused:
:confused::confused:buồn....vì rất mún tìm được....để thỏa lòng @thoak
....

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Sáu mươi dài lướt thướt
Nhưng vợ khóc sướt mướt
Ai mướn mà để dài
Tôi chỉ thích cái dai
Fi càng to càng thích
Ngày mai cố lên tỉnh