Tư vấn chơi mặt gai

Shikagm

Trung Uý
xin cho biết đặc điểm của gai SPINLORD,các thông số,có friction hay không?Cám ơn
Gai nay mới sx năm nay thôi, thông số trên mạng chưa có nhiều nhưng em cầm trên tay thì có thể mô tả như sau
- Gai dọc, thưa
- Chất lượng và độ bền tốt, ko dễ gãy như gai Tàu
- Bề mặt ít bám, nhưng vẫn có ma sát (frictionless bị cấm rồi nên ko còn hãng nào sx nữa)
- Theo mô tả đây là miếng gai dùng để chặn trong bàn và bật BH khi cần

Shikagm

Trung Uý
Xin hỏi Shikagm, bạn đã từng sử dụng Gai dài "Guai Jiao Huang" chưa, nếu rồi cho xin cảm nhận về tính năng cũng như độ bền so với các loại gai Tàu khác cùng giá. Hình ảnh tại link này:
http://ttnpp.com/store/dawei/452-guai-jiao-huang-special-large-pips-long-pimple-0x-no-sponge.html

Biết bạn đặt rất nhiều loại mặt vợt về, còn mặt này khả năng đặt có dễ ko?
Cám ơn.
Miếng này pk bác, đặt lẻ 1 miếng thì 190k nhe

Tackebong

Trung Uý
An ơi, gai công 802-40 (chữ 40 này có nghĩa là phù hợp cho banh 40 hay là độ cứng nhỉ? - độ cứng của lớp lót?)
hiện nay có những loại nào vậy An?
Hiện a đang chơi 1 miếng Mistery III 40,lót max. Không biết những loại còn lại thế nào?

Shikagm

Trung Uý
An ơi, gai công 802-40 (chữ 40 này có nghĩa là phù hợp cho banh 40 hay là độ cứng nhỉ? - độ cứng của lớp lót?)
hiện nay có những loại nào vậy An?
Hiện a đang chơi 1 miếng Mistery III 40,lót max. Không biết những loại còn lại thế nào?
Hiện 729 802 có 2 loại topsheet là 802 và 802-40, cả 2 đều là gai ngắn xếp ngang, em sẽ nói về dòng Mystery III
Điểm khác nhau cụ thể là như sau:
- 802 chân gai dài hơn tí, ít bám hơn 802-40
- 802 khoảng cách chân gai thưa hơn 802-40

Do đó
- 802 chặn bóng sẽ dị hơn, ít ăn xoáy, bạt phá xoáy nhiều sẽ chuội hơn, cần thay đổi động tác so với mút một ít
- 802-40 dễ bị ăn xoáy hơn, bạt vẫn phá xoáy nhưng không hiểm bằng 802, tuy nhiên sẽ dễ tạo xoáy trong giao bóng cũng như trả bóng, dễ chơi hơn 802 do động tác giống mút
Còn về lót thì có nhiều loại 1.7/1.9.max với độ cứng 38/40 tùy mình thích tốc độ hay kiểm soát
Ngoài ra dòng 802-40 có loại Super Soft Pro với lót 35 độ đặc biệt thích hợp cho cả chặn và bạt bóng.

Gai gà 16

Binh Nhì
Đang định quay ra thử chơi mặt Gai mà chưa biết nên chọn loại nào. Như nào. mọi người tư vấn giùm cái
Tôi cũng vậy. Bây giờ chậm Chạp quá, định quay sang chơi mặt gai nhưng chưa biết chơi gai gì, bóng của tôi thiên về thủ, cắt bóng cả gần và xa bàn bên Bh, có cơ hội thì công.Fh tôi dùng ten 05. Mong ace tư vấn nên chơi gai nào và kỹ thuật chơi. Xin cảm ơn rất rất nhiều!!!

hungvotdoc

Thượng Tá
Tôi cũng vậy. Bây giờ chậm Chạp quá, định quay sang chơi mặt gai nhưng chưa biết chơi gai gì, bóng của tôi thiên về thủ, cắt bóng cả gần và xa bàn bên Bh, có cơ hội thì công.Fh tôi dùng ten 05. Mong ace tư vấn nên chơi gai nào và kỹ thuật chơi. Xin cảm ơn rất rất nhiều!!!
Bạn chơi lâu chưa? Nếu chơi lâu rồi thì hãy chuyển sang gai. Lối đánh của bạn nên dùng gai dài DAWEI 388 D-1, lót 1 ly bên BH là OK đấy! vừa rẻ vừa hiệu quả (khoảng 300K), giảm chi phí thử nghiệm. Tôi có ông em lối đánh y như bạn dùng Combo này đã lâu - hiệu quả phết! Nếu bạn chơi thử quen rồi mà còn tập công được bằng BH nữa thì trình độ của bạn còn lên nữa!

Longtroc

Trung Uý
Bác Thanh trà thì đúng là một chuyên gia về gai rồi. Tôi cũng đang định hỏi câu này nên cũng đang ngóng câu trả lời của bác Thanh Trà. Tuy nhiên là người đang chơi 388C-1 tôi cũng có một số chia sẻ. Tôi chơi 388c-1 bên FH và chỉ FH mà thôi bởi vì tôi chơi vợt dọc một mặt kiều Hàn quốc. Trải qua nhiều loại gai công tôi thấy em 388C-1 là hài hòa hơn cả (đến thời điểm hiện tại): Công đều, thủ tương đối khó chịu cho đối thủ nhất là quả chặn giật. ma sát cũng tương đối có thể cắt gò nhẹ qua lưới giảm lực hoặc cắt xiết...Tôi cũng đã chơi em gai công khó chịu hơn là 8228A của Giantdragon nhưng công không đều bằng, chỉ chủ yếu ăn điểm bằng độ khó của gai. Gặp đối thủ cao một chút hoặc quen bóng là khó (vì chủ động tấn công không bằng 388C-1). Tôi cũng thử chơi em chân dài 388D-1 lót 1.0 hai lần nhưng đều không ổ. Có thể do lối đánh của mình không phù hợp hoặc có thể trình gai còn non (thâm niên gai công 4 năm rồi). Chính vì vậy tôi cũng đang rất mong câu trả lời bạn của bác Thanh trà - một chuyên gia về gai. Vài dòng chia sẻ!
Vậy là bác @hungvotdoc đã có thâm niên chơi gai 9 năm rồi đấy nhỉ, bác còn chơi miếng 388 C-1 không?, Em kỷ niệm ngày bước sáng tuổi 45 bằng miếng 388 B-1,em chơi được 4 buổi rồi vì là lần đầu có ý định chơi gai nghiêm túc nên trước khi mua cũng tìm hiểu khá kỹ, em mua miếng dễ chơi nhất, em mua về định đánh BH nhưng thế quái nào sau vài buổi xoay mặt vợt loạn xị gậu em lại quyết định hình sinh cú giật FH khá có lực và nhiều xoáy với miếng palio era để chơi rơ bạt bóng bằng gai công FH chủ yếu vì em thấy bạt bóng thì không hay bị hụt như giật ma sát mỏng, vấn đề của em là miếng palio era em xoay đánh BH thì hơi cứng đối với trình độ của em, với thói quen mở góc vợt khi đánh gai công FH thì khi xoáy mút láng mặt cứng em đánh bị dư bóng,, em lắp gai công cùng mút bọt khí tầu loại mềm, chậm thì không bị vậy mà em vẫn muốn chơi trò xoáy mặt để đa dạng lối chơi, ví dụ khi giao bóng em cầm FH mút láng, khí trả gíao bóng em cầm FH gai công, xin bác chỉ bảo gúp xem lối chơi như vậy có hợp lý không hay phải cầm gai cố định một mặt (em có đọc đâu đó trong diễn đàn có bác khuyên là không nên xoáy mặt vợt)

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Vậy là bác @hungvotdoc đã có thâm niên chơi gai 9 năm rồi đấy nhỉ, bác còn chơi miếng 388 C-1 không?, Em kỷ niệm ngày bước sáng tuổi 45 bằng miếng 388 B-1,em chơi được 4 buổi rồi vì là lần đầu có ý định chơi gai nghiêm túc nên trước khi mua cũng tìm hiểu khá kỹ, em mua miếng dễ chơi nhất, em mua về định đánh BH nhưng thế quái nào sau vài buổi xoay mặt vợt loạn xị gậu em lại quyết định hình sinh cú giật FH khá có lực và nhiều xoáy với miếng palio era để chơi rơ bạt bóng bằng gai công FH chủ yếu vì em thấy bạt bóng thì không hay bị hụt như giật ma sát mỏng, vấn đề của em là miếng palio era em xoay đánh BH thì hơi cứng đối với trình độ của em, với thói quen mở góc vợt khi đánh gai công FH thì khi xoáy mút láng mặt cứng em đánh bị dư bóng,, em lắp gai công cùng mút bọt khí tầu loại mềm, chậm thì không bị vậy mà em vẫn muốn chơi trò xoáy mặt để đa dạng lối chơi, ví dụ khi giao bóng em cầm FH mút láng, khí trả gíao bóng em cầm FH gai công, xin bác chỉ bảo gúp xem lối chơi như vậy có hợp lý không hay phải cầm gai cố định một mặt (em có đọc đâu đó trong diễn đàn có bác khuyên là không nên xoáy mặt vợt)
Với cốt, mút, bóng bây giờ, bác phải mở lớn vợt giật dầy, không như xưa. Nếu cần, chơi combo xịt lại, chứ không ai lại tập giật mỏng: góc vợt nhỏ, tụt, hụt, nhẹ....
Bác chơi gai ngắn bên phải một thời gian, quay lại đánh mút bên phải sẽ chuẩn hơn, mạnh hơn là vì lẽ lúc đó quen mở vợt đánh dầy.
Bác chơi phải gai cứng, ít xoáy thì đi với nó là trái mềm, xoáy, xịt cho nó hài hòa.

Longtroc

Trung Uý
Với cốt, mút, bóng bây giờ, bác phải mở lớn vợt giật dầy, không như xưa. Nếu cần, chơi combo xịt lại, chứ không ai lại tập giật mỏng: góc vợt nhỏ, tụt, hụt, nhẹ....
Bác chơi gai ngắn bên phải một thời gian, quay lại đánh mút bên phải sẽ chuẩn hơn, mạnh hơn là vì lẽ lúc đó quen mở vợt đánh dầy.
Bác chơi phải gai cứng, ít xoáy thì đi với nó là trái mềm, xoáy, xịt cho nó hài hòa.
Em đang lắp gai để tập oánh dầy bóng đây mà em chơi mút láng cũng vào loại dầy bóng đấy chứ, có điều giờ già rồi mới chơi bóng lại di chuyển phán đoán ko tốt hay bì hụt cú xoáy ngang về góc xa FH, chơi gai công FH cú đó em moi rất nhẹ nhàng họ giao xoáy sẽ nhận cú trả với bóng xoáy hơn mà chả mất tẹo sức nào, có lẽ em chả quay lại đánh mút nữa vì miếng mút oánh tạm được cũng phải cỡ 6-700k mà em oánh tầm 2 tháng là bể hết dìa nom mất thẩm mỹ lắm mặc dù vẫn còn rất bám, hơn 200k miếng gai công có lẽ sài được vài năm

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Vừa mới đánh, cứ thử nghiệm và trải nghiệm thôi!
Em và nhiều bác nữa, cũng thử chút ít rồi chốt mấy lần, xong lại đổi. Ví như bác Trạng.... Cá, cũng chẳng 50 thì cũng vài ba chục chốt!

Longtroc

Trung Uý
Vừa mới đánh, cứ thử nghiệm và trải nghiệm thôi!
Em và nhiều bác nữa, cũng thử chút ít rồi chốt mấy lần, xong lại đổi. Ví như bác Trạng.... Cá, cũng chẳng 50 thì cũng vài ba chục chốt!
Chốt 3 cây là đền làng rồi mà cụ chốt 30 cây thì quả là nhà có điều kiện, nhưng các cụ chơi bóng mấy chục năm thì có lẽ cũng đến vậy thật, em mới chơi lại có chưa đầy 2 năm mà cũng loay hoay 2 cây 7 lớp gỗ đổi đi đổi lại, mút cũng cỡ dăm ba loại tầu rồi tàu lai, gai dài, rồi gai ngắn....chưa kể lôi cả vợt của con gái em ra oánh.

Trainee

Đại Tá
Chốt 3 cây là đền làng rồi mà cụ chốt 30 cây thì quả là nhà có điều kiện, nhưng các cụ chơi bóng mấy chục năm thì có lẽ cũng đến vậy thật, em mới chơi lại có chưa đầy 2 năm mà cũng loay hoay 2 cây 7 lớp gỗ đổi đi đổi lại, mút cũng cỡ dăm ba loại tầu rồi tàu lai, gai dài, rồi gai ngắn....chưa kể lôi cả vợt của con gái em ra oánh.
30/3-5 năm ợ! Cũng không cần quá điều kiện đâu ợ, chỉ có đừng mua mới và quá tính toán thôi!

Bình luận từ Facebook