Hỏi về cốt vợt chuyên đánh mặt gai ?

truongtxt

Đại Tá
e vừa mua cây này TSP Victas Koji Matsushita mặt BH đang dán BTF Long3 lót 0.5mm. FH dán sriverfx. BH e thấy tạm ổn nhưng FH thì thấy hơi thiếu lưc. Bác nào tư vấn giúp e xem FH cây này dán mặt gì thì hợp.

truongtxt

Đại Tá
Cốt này 5 lớp gỗ, mỏng, rung. Theo em thấy thì tốc độ khá chậm, bù lại khả năng kiểm soát cao. Cốt bản to, cảm giác mềm nên phòng thủ khá tốt. Em đánh bên phải là H3 Neo và bên kia là gai Cloud&Fog lót 0.5mm, cắt xa bàn thấy bóng dễ vào bàn, tùy chỉnh được điểm rơi, độ an toàn cao nhưng có vẻ hơi ít xoáy ạ. Em chơi phòng thủ phản công với H3 bên phải thì thấy ổn, chắc tại tay em to nên cốt xịt mặt xịt mà vẫn quăng đc bóng qua lưới :D
giống mình quá. cũng đang dán thủ H3 bên BH mà thấy xịt quá. bạn đã dán mặt gì khắc ngoài H3 chưa,

Thanh Trà

Moderator
Staff member
e vừa mua cây này TSP Victas Koji Matsushita mặt BH đang dán BTF Long3 lót 0.5mm. FH dán sriverfx. BH e thấy tạm ổn nhưng FH thì thấy hơi thiếu lưc. Bác nào tư vấn giúp e xem FH cây này dán mặt gì thì hợp.
View attachment 22167
Cốt này mềm, tốc độ thấp mà bạn sử dụng Mút Láng Mềm (FX) lại càng đuối lực cho khả năng tấn công.
Bạn có thể tìm mặt mút láng có độ cứng và tốc độ cao sẽ tốt hơn cho tấn công phía phải, ví dụ:
- Yasaka Rakza7 hoặc Rakza9 (giá tầm 700);
- Tibhar Evolution MX-P có thể công lực mạnh hơn (giá tầm >900).

Last edited:

truongtxt

Đại Tá
Cốt này mềm, tốc độ thấp mà bạn sử dụng Mút Láng Mềm (FX) lại càng đuối lực cho khả năng tấn công.
Bạn có thể tìm mặt mút láng có độ cứng và tốc độ cao sẽ tốt hơn cho tấn công phía phải, ví dụ:
- Yasaka Rakza7 hoặc Rakza9 (giá tầm 700);
- Tibhar Evolution MX-P có thể công lực mạnh hơn (giá tầm 900).
chào chú. cháu đang định dán miếng target 47,5 độ ko biết có dc ko. BH chauw đang định thay miếng BTF Long 3 thành P1 lót 1.2mm. cháu mới chơi gai , đang tập cắt thủ xa bàn, theo chú BH cháu có lên dán miếng P1 ko ạ. cháu cám ơn chú.

Thanh Trà

Moderator
Staff member
chào chú. cháu đang định dán miếng target 47,5 độ ko biết có dc ko. BH chauw đang định thay miếng BTF Long 3 thành P1 lót 1.2mm. cháu mới chơi gai , đang tập cắt thủ xa bàn, theo chú BH cháu có lên dán miếng P1 ko ạ. cháu cám ơn chú.
- Về mút láng mình cũng ko thử nhiều loại, chỉ dùng một vài miếng quen thấy được nên ít thay đổi và cũng ko chạy theo loại mút đắt tiền nhất. Vì chưa sử dụng Target 47.5 bao giờ nên cũng ko biết nó thế nào. Nếu bên phải thường lên tấn công nhiều thì nguyên tắc với cốt mềm tốc độ thấp cần mặt vợt có độ cứng cao và tốc độ cao sẽ tốt hơn;

- Về Btf Long3 cũng là mặt thủ khá hay, TSP Curl P-1R cũng thuộc top đầu cho cắt phòng thủ. Nếu miếng Long3 vẫn còn tốt thì cứ sử dụng và luyện đã cần j phải đổi. Sau khi nó hỏng, nếu thích thì chuyển sang P-1R sẽ hay hơn. Sử dụng lót có độ dày cho gai cắt thủ xa bàn nên từ 0.8-1.2mm sẽ giúp mình khi trả bóng ko bị đuối lực, có khả năng tăng tiếp xoáy nhiều hơn, và giúp cho khả năng biến đổi đường bóng tốt hơn mà vẫn giữ được hiệu ứng của gai dài.

Last edited:

nhuan-anti

Trung Sỹ
Cốt này thì mình không rỏ.Nhưng mình đoán là có thể được vì 2 tốc độ.Nhưng bạn dùng Anti tên là gì.?SuperAnti hay best Anti hay Soft anti,hay Antipower.Mà lối đánh của bạn như thế nào?.Ôm bàn chận đẩy bật revers hay cắt phòng thủ xa bàn?.Nhiều thứ lắm bạn ạ
Tôi đánh antipower của yasaka mặt trái, mặt phải có thể là mút tàu hoặc gai công. Lối đánh mặt anti là chặn và ve hất , không biết giật mà chủ yếu là bạt quả phải , đánh không quá xa bàn mà cũng không gần quá . Xin cám ợn

thaythuydn

Đại Tá
Tôi đánh antipower của yasaka mặt trái, mặt phải có thể là mút tàu hoặc gai công. Lối đánh mặt anti là chặn và ve hất , không biết giật mà chủ yếu là bạt quả phải , đánh không quá xa bàn mà cũng không gần quá . Xin cám ợn
Thư paragames sử dụng Antipower có lối đánh như bạn hiện sử dụng cốt Otvcharov carbospeed

toan_arct

Binh Nhất
giống mình quá. cũng đang dán thủ H3 bên BH mà thấy xịt quá. bạn đã dán mặt gì khắc ngoài H3 chưa,

Em chơi H3 không thấy có vấn đề gì anh truongtxt ạ, bên BH lót cũng mỏng mà ko thấy thiếu lực, chắc vì lực tay em thừa thãi. Em đã thử Ten 80, Palio Thor's bên FH nhưng không ăn thua, vẫn là H3 quen thuộc nhất. Kiếm TSP P1-R mãi ko đc đành dán Cloud&Fog mà cắt ổn lắm.

truongtxt

Đại Tá
Em chơi H3 không thấy có vấn đề gì anh truongtxt ạ, bên BH lót cũng mỏng mà ko thấy thiếu lực, chắc vì lực tay em thừa thãi. Em đã thử Ten 80, Palio Thor's bên FH nhưng không ăn thua, vẫn là H3 quen thuộc nhất. Kiếm TSP P1-R mãi ko đc đành dán Cloud&Fog mà cắt ổn lắm.
FH e dán H3 cắt xa bạn dc ko vậy. a đang tìm mặt cho FH nên cũng đang dán H3 mà cắt thất ko ngon lắm.

toan_arct

Binh Nhất
FH e dán H3 cắt xa bạn dc ko vậy. a đang tìm mặt cho FH nên cũng đang dán H3 mà cắt thất ko ngon lắm.

Họ giật sang bên phải thì thường em quăng lại luôn nên cũng ko rõ ạ.
Thi thoảng có cắt thì vẫn thấy vừa lực, ko hụt đâu anh.

huyheo99

Đại Uý
Ở phía trên mình nói cũng giống ý bạn mà, hay nói một cách khác là bạn nói cũng giống ý mình, thế sao lại trich câu của mình rồi cho một câu bâng quơ như là mình đã nói j đó khác bạn vậy ?
- Nếu có khác với ý bạn, thì phía trên chỉ có damme_bongban214 nói chung chung cốt cho gai mà ko rõ là cho gai dài hay gai ngắn thôi chứ nhỉ, nếu vậy thì nếu có trích QUOTE đúng ra là phải trích câu của bạn damme_bongban214 chứ nhỉ ?
- Còn nếu trích câu của mình thì bạn nên dùng câu chữ sao cho có ý đồng quan điểm rồi mới thêm nhận xét và phân tích thêm về cảm nhận và kinh nghiệm của bạn đồng tình với ý kiến trên đã nêu thì nó mới thuận ?
đồng tình y bạn.mình ăn theo y bạn hiii.

Thanh Trà

Thượng Tá
- Bạn có thể khỏe thừa thãi lực đưa bóng vào một cách dễ dàng. Nhưng vẫn là bạn nếu tăng lót sử dụng từ 0.5 lên 1.0mm, chắc chắn nó sẽ ôm bóng hơn và khi bạn miết bóng nó sẽ giúp bạn nhiều hơn trong việc tăng tiếp xoáy, chứ không còn như cảm nhận ở bài trước của bạn đã nói là "có vẻ hơi ít xoáy". Khi với lót 1.0mm có mức trả xoáy cao hơn nhiều so với lót 0.5mm, thì nghĩa là với lót 1.0mm bạn có thể biến đổi mức xoáy đa dạng hơn.

- Mặt Ten80 có tốc độ khác hẳn với H3, nhưng bạn vẫn thấy "không ăn thua" gì? Theo tôi chẳng qua là bạn đã quá quen với cảm giác sử dụng H3 thôi. Chắc chắn người khác sẽ thấy Ten80 sẽ là khác đáng kể.

Last edited:

toan_arct

Binh Nhất
- Bạn có thể khỏe thừa thãi lực đưa bóng vào một cách dễ dàng. Nhưng vẫn là bạn nếu tăng lót sử dụng từ 0.5 lên 1.0mm, chắc chắn nó sẽ ôm bóng hơn và khi bạn miết bóng nó sẽ giúp bạn nhiều hơn trong việc tăng tiếp xoáy, chứ không còn như cảm nhận ở bài trước của bạn đã nói là "có vẻ hơi ít xoáy". Khi với lót 1.0mm có mức trả xoáy cao hơn nhiều so với lót 0.5mm, thì nghĩa là với lót 1.0mm bạn có thể biến đổi mức xoáy đa dạng hơn.

- Mặt Ten80 có tốc độ khác hẳn với H3, nhưng bạn vẫn thấy "không ăn thua" gì? Theo tôi chẳng qua là bạn đã quá quen với cảm giác sử dụng H3 thôi. Chắc chắn người khác sẽ thấy Ten80 sẽ là khác đáng kể.

Chắc là vậy bác Thanh Trà ạ. Mai em sẽ lột lót 0.5 dán lót 1.0 vào xem có khác gì không. Vì trước em chơi với TSP Curl P1 thì thấy lót 0.5 hợp hơn so với lót 1.0 về độ "tin tay" khi cắt. Mà cái nào hợp với mình nhất thì là tốt nhất cho mình đúng không ạ?
Với cả có lẽ do em quen H3 rồi nên cả Ten 80 vào đánh cũng thấy ra ngoài nhiều hơn vào trong. Thôi cứ cái quen nhất mà đánh cho lành ạ :D

Thanh Trà

Thượng Tá
Chắc là vậy bác Thanh Trà ạ. Mai em sẽ lột lót 0.5 dán lót 1.0 vào xem có khác gì không. Vì trước em chơi với TSP Curl P1 thì thấy lót 0.5 hợp hơn so với lót 1.0 về độ "tin tay" khi cắt. Mà cái nào hợp với mình nhất thì là tốt nhất cho mình đúng không ạ?
Với cả có lẽ do em quen H3 rồi nên cả Ten 80 vào đánh cũng thấy ra ngoài nhiều hơn vào trong. Thôi cứ cái quen nhất mà đánh cho lành ạ :D
Nếu có thử, hãy chuyển từ từ sang 0.8mm trước đã. Tăng gấp đôi e rằng theo thói quen vào lực nó sẽ bay đi mất, còn vào nhẹ có khi lại bị gượng gạo mất động tác đấy. Cố gắng giữ vai và cánh tay trong cho vững (ko nói là cứng đơ nhé) làm nơi tựa cho cánh tay ngoài xoay quanh khuỷu tay, kết hợp thêm cổ tay miết bóng (cảm giác bóng sau khi bị lún hết vào mặt rồi do sức căng nó tự bật ra, chứ ko phải mình đánh/gõ bắn nó đi). Nhớ kiểm nghiệm các góc vợt vào khác nhau để tìm ra góc hợp lý nhất.

Cùng một cú đánh, mỗi người còn mỗi kiểu và kiếm/hay côn còn phụ thuộc vào "sở trường" nữa mà. Luyện theo nguyên lý chung ko được thì quay về với cái mình quen và cái mình có cảm giác tự tin là cái tốt nhất, đúng như bạn nói đấy.

Last edited:

HUNGTRINHHB

Đại Uý
Kiểu này là thầy lại chuẩn bị nghiên cứu đặc tính của nó rồi.
Sau khi thầy tìm hiểu nghiên cứu, thử nghiệm xong, em xếp gạch trước nhé. Hehehe!

À, thầy đừng mua cả bộ tứ như thế này nhé, em tiếc tiền lắm đấy!
(Đỏ 2 Carbon; LáCây 1 Carbon; Lam 2 Arylate; Đen ThuầnGỗ)

Nếu có mua, thì mua từ từ từng cái một thôi, cái đầu tiên dùng cho gai dài là cái này:
(1 mặt Carbon, 1 mặt thuần gỗ)
23h hôm qua mình đã có mặt tại 92 nguyễn thái học để mua cây kts sieg chuyên đánh gai này. Nhìn rất đẹp . hôm nay đã dán mặt xong. Chiều đánh thử ko biết thế nào nhưng thử tâng bóng thấy FH ten 05fx vẫn nảy bình thường . Bh suppe block tịt hơn . chắc là điều khiển gai dễ hơn..

HUNGTRINHHB

Đại Uý
Hôm nay đã đánh thử cốt mới. Nói chung là rất hài lòng.
1. bên bh mặt gai dễ điều khiển hơn chặn bóng giật rất thích bóng sang bàn đối phương tụt lại gò hất bóng đi cắm và loằng ngoằng . về cắt bóng vì mình ko biết cắt nên không biết cảm giác thế nào. Nói chung là hạn chế rất nhiều những quả tự mình đánh hỏng vô lý. Mình không thích tấn công bằng gai vì nó không hiệu quả (suppe block) nếu đối phương moi nhẹ sang trái mình soay vợt đánh mút luôn. Nói chung là bên bh rất cảm giác điểm 10/10
2. Bên FH. Mặt ten 05 FX. Gò cắt bóng đi chìm và rất xoáy , chặn block rất dễ cảm giác êm và tụt bóng . xử lý giao bóng tốt. Quả bạt thì vẫn mạnh bình thường . giật moi thì rất xoáy . mỗi tội là nếu đánh xa bàn thì hơi thiếu lực. Giật bóng nhanh và mạnh không hay bằng amutart
3. Cốt này hợp với mình . ôm bàn chặn đẩy . bạt . giật moi xoáy . gai thì chặn , gạt . hất.... Nói chung là hợp với những người đánh ôm bàn và đánh khéo...
4. Điểm 9/10. Mình đang phân vân tại mình đang đánh cốt amutart nảy quá nên bên FH chắc cũng phải một thời gian mới quen được. Còn bên gai thì chấm hết rất ưng ý. Dễ điều khiển mà bóng trả sang đối phương lại khó chịu hơn.cán vợt cầm rất thích và dễ xoay mặt..

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Hôm nay đã đánh thử cốt mới. Nói chung là rất hài lòng.
1. bên bh mặt gai dễ điều khiển hơn chặn bóng giật rất thích bóng sang bàn đối phương tụt lại gò hất bóng đi cắm và loằng ngoằng . về cắt bóng vì mình ko biết cắt nên không biết cảm giác thế nào. Nói chung là hạn chế rất nhiều những quả tự mình đánh hỏng vô lý. Mình không thích tấn công bằng gai vì nó không hiệu quả (suppe block) nếu đối phương moi nhẹ sang trái mình soay vợt đánh mút luôn. Nói chung là bên bh rất cảm giác điểm 10/10
2. Bên FH. Mặt ten 05 FX. Gò cắt bóng đi chìm và rất xoáy , chặn block rất dễ cảm giác êm và tụt bóng . xử lý giao bóng tốt. Quả bạt thì vẫn mạnh bình thường . giật moi thì rất xoáy . mỗi tội là nếu đánh xa bàn thì hơi thiếu lực. Giật bóng nhanh và mạnh không hay bằng amutart
3. Cốt này hợp với mình . ôm bàn chặn đẩy . bạt . giật moi xoáy . gai thì chặn , gạt . hất.... Nói chung là hợp với những người đánh ôm bàn và đánh khéo...
4. Điểm 9/10. Mình đang phân vân tại mình đang đánh cốt amutart nảy quá nên bên FH chắc cũng phải một thời gian mới quen được. Còn bên gai thì chấm hết rất ưng ý. Dễ điều khiển mà bóng trả sang đối phương lại khó chịu hơn.cán vợt cầm rất thích và dễ xoay mặt..
Cám ơn cảm nhận và chia sẻ mới là lần đầu mà khá chi tiết. Sau thời gian nữa, mong bạn cập nhật bổ sung thêm nhé.
- Bạn không thích công, nhưng lúc luyện thử công một số quả rồi cho nhận xét với.
- Cốt này là OFF mà, hiển nhiên là sao đánh ở cự ly xa bàn có thể bằng được Amultart OFF+ được.

Thanh Trà

Moderator
Staff member
23h hôm qua mình đã có mặt tại 92 nguyễn thái học để mua cây kts sieg chuyên đánh gai này. Nhìn rất đẹp . hôm nay đã dán mặt xong. Chiều đánh thử ko biết thế nào nhưng thử tâng bóng thấy FH ten 05fx vẫn nảy bình thường . Bh suppe block tịt hơn . chắc là điều khiển gai dễ hơn..
Chúc mừng có vợt mới. Cốt bạn cán FL hay ST vậy, tay cầm có cảm nhận gì không vì qua ảnh trông nó cũng có nét khác đôi chút về hình dạng và kích thước?

Bình luận từ Facebook