Hỏi về cốt vợt chuyên đánh mặt gai ?

damme_bongban214

Thượng Tá
Đánh gai hay chỉ có đánh Sadiu là hay nhất thôi .Đùng bóng lỏng và cao . Hãng But sản xuất Sadiu là để đánh mặt gai, nhưng do nhu cầu đánh của người Việt Nam thích đánh nhanh mạnh tốc độ nên Sadiu rất được yêu thích ở VN.Sadiu là cốt lỗi của hãng But

Thanh Trà

Thượng Tá
.......
Về căn bản thì chơi gai đồng nghĩa là phòng thủ.... Thì phải là all, all+, def..... Nhưng ở Việt Nam! Thì ko đủ sức để dùng những cốt thủ như thế nên đa phần dùng cốt có cacbon. Đánh riết thành quen.... => nên việc chém gió dễ xảy ra.
Bác Thanh Trà đánh maze arylate cacbon ngon => thaythuydanang làm theo combo thế nhưng lại ko hợp dáng thầy.
Cốt 2 tốc độ thì em thử cũng vài cây nhưng có chung cảm nhận là nó như người khuyết tật vậy đó... Ko đồng đều.
=> tuỳ theo mỗi cá nhân thích hợp với cái gì thì phải phát huy nó. Đôi khi tốt của người ta thì lại thường với mình. Như câu : trầm hương của người ta nhưng lại là củi mục nhà bà.
Có đk để tìm hiểu thêm cũng tốt nhưng ước mơ vươn tới ngôi sao lại ko thể làm được? Đôi khi mình đánh jzk szlc lại thành jang siu xì ke. Hihihi...
Cuối tuần vui vẻ cả nha.....
Rất hay bạn thinhnguyen ạ. Nhiều khi con người cũng dễ mắc sai lầm về tính toàn cục (kiểu tham bát bỏ mâm), đối với mặt gai cũng vậy điều tốt nhất là phù hợp với lối đánh và triển khai được các đòn đánh hiệu quả nhất, nhưng lại cứ đi tìm mặt "độc nhất" rồi mất hết cả động tác...

Về cốt thì mình thiên về điều khiển hơn, vì quan niệm là điều khiển được rồi thì mới ra đòn mạnh được, kể cả mạnh bao nhiêu cũng được. Còn chưa điều khiển được, thì cốt có tốc độ cao lại phải vào đòn nhẹ đi, nên sẽ ko hiệu quả bằng. Tuy nhiên. mỗi người lại có một cái gu riêng và có khi trái ngược nhau, giống người Anh có câu: One man's FOOD is another man's POISON !

Last edited:

lamvt

Thượng Tá
Còn một cây thuần gỗ dùng cho gai chưa được các anh em nhắc tới ,đó là cấy XIOM AIGIS .Có tay gai nước ngoài nhận xét có tính năng vượt trội so với dòng Defence khác.Nếu có ai quan tâm vào mạng tìm hiểu thêm nhé.Dạo này hội gai vui ghê.

thinhnguyen

Đại Tá
Còn một cây thuần gỗ dùng cho gai chưa được các anh em nhắc tới ,đó là cấy XIOM AIGIS .Có tay gai nước ngoài nhận xét có tính năng vượt trội so với dòng Defence khác.Nếu có ai quan tâm vào mạng tìm hiểu thêm nhé.Dạo này hội gai vui ghê.
......
Nó hợp với gai nào bác ơi? Gai vs cốt cần phải hợp mới được. Căn bản thì gai cứng + cốt mềm. Gai mềm + cốt cứng phải ko?

lamvt

Thượng Tá
......
Nó hợp với gai nào bác ơi? Gai vs cốt cần phải hợp mới được. Căn bản thì gai cứng + cốt mềm. Gai mềm + cốt cứng phải ko?
Đây là một nhận xét và có so sánh với các cốt thủ khác :
I have tried a lot of defensive blade like andro fibercomp, bty matshushita pro model/special, defence I/II/alpha, joo se hyuk, cutlass, donic defplay senso, joola cwx, stiga tube def, yasaka sweeper.. and I think this is the best blade for me.. I play modern defensive game with long pips in BH and inverted in FH.. and this blade helps my game very well . . . great amount of backspin when chopping and shines very well in topspin game.. very very good blade..

Thêm một nhận xét nữa
Thêm một nhận xét nữa
Và đây là một gai thủ khác chơi với combo.
WIth the Xiom Aigis, I presently have Dr. Neubauer Domination 1.5mm on the forehand and TIbhar Grass Defense OX on the backhand. This is the same combination of rubbers as is used by Paul Pinkewich, the legendary Australian defender. (My game is very similar to that of Paul Pinkewich.) The control is fantastic, as the racket seems just as an extension of my hand. It is easy to chop back fast loops, slow spinny loops, and place the ball wherever I want. As the blade is soft and flexible, I can even manipulate the spin to some extent with the OX rubber. However, with the difference between how the blade feels and how it is advertised being so great, I can't help but be concerned whether something is wrong.

Em chịu khó đọc nhé.Xin lỗi đã làm phiền em.

lamvt

Thượng Tá
......
Bác đang cùng thằng ku đấu giá cây second hand này trên mạng.Chỉ còn hơn một giờ nữa là chốt giá.Hiện tại giá cao nhất được trả là 12.5 EUR.tiền gửi tại ĐỨC là 4.99 eur.nữa.Cây này mới 44 eur.chưa ship.Chắc tổng chi phí khoảng 600.000 vnđ.Thằng ku đang ở bên đó ,sắp về chơi.

thinhnguyen

Đại Tá
Bác đang cùng thằng ku đấu giá cây second hand này trên mạng.Chỉ còn hơn một giờ nữa là chốt giá.Hiện tại giá cao nhất được trả là 12.5 EUR.tiền gửi tại ĐỨC là 4.99 eur.nữa.Cây này mới 44 eur.chưa ship.Chắc tổng chi phí khoảng 600.000 vnđ.Thằng ku đang ở bên đó ,sắp về chơi.
..........
Cũng tốt nhưng hợp với tụi nó nhung chưa tốt với mình bác ơi.

lamvt

Thượng Tá
..........
Cũng tốt nhưng hợp với tụi nó nhung chưa tốt với mình bác ơi.
Em đang đánh BH 388 c-1 Đã sài thử gai trung Amstrong attack 8 M chưa?Mấy người ở clb anh nói thích Amstrong attack 8 M Hơn vì công xa bàn được và quả đầu dễ sử lý hơn

Thanh Trà

Thượng Tá
Đây là một nhận xét và có so sánh với các cốt thủ khác :
I have tried a lot of defensive blade like andro fibercomp, bty matshushita pro model/special, defence I/II/alpha, joo se hyuk, cutlass, donic defplay senso, joola cwx, stiga tube def, yasaka sweeper.. and I think this is the best blade for me.. I play modern defensive game with long pips in BH and inverted in FH.. and this blade helps my game very well . . . great amount of backspin when chopping and shines very well in topspin game.. very very good blade..

Thêm một nhận xét nữa
Thêm một nhận xét nữa
Và đây là một gai thủ khác chơi với combo.
WIth the Xiom Aigis, I presently have Dr. Neubauer Domination 1.5mm on the forehand and TIbhar Grass Defense OX on the backhand. This is the same combination of rubbers as is used by Paul Pinkewich, the legendary Australian defender. (My game is very similar to that of Paul Pinkewich.) The control is fantastic, as the racket seems just as an extension of my hand. It is easy to chop back fast loops, slow spinny loops, and place the ball wherever I want. As the blade is soft and flexible, I can even manipulate the spin to some extent with the OX rubber. However, with the difference between how the blade feels and how it is advertised being so great, I can't help but be concerned whether something is wrong.

Em chịu khó đọc nhé.Xin lỗi đã làm phiền em.
Bác trích dẫn chuẩn ko có j để nói cả. Tuy nhiên, đó là một số cảm nhận cá nhân có một lối đánh cụ thể nào đó mà chúng ta ko biết trình độ của họ nên cũng ko thể biết được cốt đó hay đến mức nào.
Qua hai nhận xét trên, tôi nghĩ rằng nếu thaythuydn đọc được chắc lại tìm mua đấy, rồi lại phải giao bán lại thôi, vì xem ra cốt này về mặt tấn công FH chắc ko bằng Titan hay Comb..Effect mặc dù có nhận xét là đủ để tấn công (ko phải tốt hoặc rất tốt cho tấn công).

Bên cạnh những ưu điểm trên, cũng có một số nhận xét hạn chế của nó về lực (đặc biệt đối với người vn thích cốt cứng và tốc độ) như:
- Blocks tend to be very short with sudden stops. These characteristics are perfect for a passive and destructive game. However LP-attacks lack power.
- Very soft blade with high flex and lots of vibrations. Mushy feeling with OX pips. Excellent for control, but lacks speed and sharpness.
- Smashing close to the tabke requires good force and probably thus is the only weak side of this blade

Vì vậy, mỗi cốt có ưu có nhược, nên nó sẽ là tốt nếu phù hợp ko những với lối đánh mà còn với thói quen sở thích nữa.

Last edited:

huyheo99

Đại Uý
đang xài T9 đay.nói chung la bên gai thì khá ok rôi.bên công fh hơi yếu dù đó có cả cacbon .nếu thich nên lay cay T9pro hay hơn nhìu.giá gấp đôi..nếu tập chơi thì chơi T9 vẫn ok .k yếu lắm đâu bắn phá vẫn vô là tư

lamvt

Thượng Tá
Bác trích dẫn chuẩn ko có j để nói cả. Tuy nhiên, đó là một số cảm nhận cá nhân có một lối đánh cụ thể nào đó mà chúng ta ko biết trình độ của họ nên cũng ko thể biết được cốt đó hay đến mức nào.
Qua hai nhận xét trên, tôi nghĩ rằng nếu thaythuydn đọc được chắc lại tìm mua đấy, rồi lại phải giao bán lại thôi, vì xem ra cốt này về mặt tấn công FH chắc ko bằng Titan hay Comb..Effect mặc dù có nhận xét là đủ để tấn công.

Bên cạnh những ưu điểm trên, cũng có một số nhận xét hạn chế của nó về lực (đặc biệt đối với người vn thích cốt cứng và tốc độ) như:
- Blocks tend to be very short with sudden stops. These characteristics are perfect for a passive and destructive game. However LP-attacks lack power.
- Very soft blade with high flex and lots of vibrations. Mushy feeling with OX pips. Excellent for control, but lacks speed and sharpness.
- Smashing close to the tabke requires good force and probably thus is the only weak side of this blade

Vì vậy, mỗi cốt có ưu có nhược, nên nó sẽ là tốt nếu phù hợp ko những với lối đánh mà còn với thói quen sở thích nữa.
Về đánh gai ở trình độ nghiệp dư thì chủ yếu là kỹ thuật BH,làm sao cho đối phương bị động mà mắc lỗi để sử lý quả FH.Còn việc thiếu lực bên FH thì còn phụ thuộc vào chọn Mặt và kỹ năng bạt hoặc giật của từng người.Nếu BH của bạn chuẩn thì bạn sẽ chủ động gây khó cho đối phương bằng các combination khác nhau.Có lẽ khi chơi gai mọi người cũng chỉ mong cố được như vậy.

thinhnguyen

Đại Tá
Về đánh gai ở trình độ nghiệp dư thì chủ yếu là kỹ thuật BH,làm sao cho đối phương bị động mà mắc lỗi để sử lý quả FH.Còn việc thiếu lực bên FH thì còn phụ thuộc vào chọn Mặt và kỹ năng bạt hoặc giật của từng người.Nếu BH của bạn chuẩn thì bạn sẽ chủ động gây khó cho đối phương bằng các combination khác nhau.Có lẽ khi chơi gai mọi người cũng chỉ mong cố được như vậy.
........
Đúng.. nhưng trên dd thì trình độ thì cao lắm là c thôi. ( theo gai ấy ) nhưng theo e nghĩ từ lối đánh của e là nếu bh là gai thì đều là tốt nhưng nó là tai hại đối với e. Vì chỉ chờ cơ hội tấn công thì còn lâu. Sao mình ko tập trung cái mạnh nhất của mình là fh... gai chỉ gò hay block vào một vị trí nào đó để hạng chế độ xoáy, hạng chế tấn công để mình tranh tiên.
Gai 388C-1 thực sự hay ở spong 1.2mm đối với gơ gò công, có thể chặn, block, cắt xa gần và hay nhất là vẩy trái và chụp đôi công bóng trong bàn. ( sử dụng các cốt arylate cacbon ). Các anh clb của bác nói đúng vì gai 388C-1 là gai trung mà lót gần 2mm thì đánh xa bàn làm sao đủ lực?
Gai công các loại có chiều dài gai ngắn thì lót dầy 2mm thì khả năng giật bạt cũng như mút thường nhưng chậm hơn tí, tốn lực nhiều hơn.
Đánh gai hay mút thì đòi hỏi trình độ nào? Thích hợp combo nào? Quá trình chơi và tập thế nào để phát huy đúng chất của combo đó? E mua mấy miếng dr mà đánh ko đc như ông dr... bùn ghê lun.
Ở clb e có ông già đánh combo : bty keny cán đen + gai 729-837 - sriver. Mà đánh ầm ầm... em mượn đánh thử thì 8 năm nửa mới đến cái lưới. Lưỡi dài đến rúng luôn. Còn ông kia thì đánh pri cacbon với 2 gai dr, 1 cong 1thu... e đánh thử thì gần như hỏa tiển sam.
Chung quy thì tùy mỗi cá nhân.

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Đánh gai hay chỉ có đánh Sadiu là hay nhất thôi .Đùng bóng lỏng và cao . Hãng But sản xuất Sadiu là để đánh mặt gai, nhưng do nhu cầu đánh của người Việt Nam thích đánh nhanh mạnh tốc độ nên Sadiu rất được yêu thích ở VN.Sadiu là cốt lỗi của hãng But
Theo mình hiểu, mặc dù tên Topic chỉ là nói về gai nói chung. nhưng chủ topic đặt vđề là cốt 2 tốc độ, nên có ý nói về gai dài, cho lối đánh phòng thủ.
Còn Sadius đúng là 1 trong những cốt cứng rất phù hợp cho lối tấn công (bạt) sử dụng gai ngắn thôi.

Last edited:

huyheo99

Đại Uý
Theo mình hiểu, mặc dù tên Topic chỉ là nói về gai nói chung. nhưng chủ topic đặt vđề là cốt 2 tốc độ, nên có ý nói về gai dài, cho lối đánh phòng thủ.
Còn Sadius đúng là 1 trong những cốt cứng rất phù hợp cho lối tấn công (bạt) sử dụng gai ngắn thôi.
gai dài choi sadius chiu k noi độ cứng của nó đau.thủ gần bàn cũng không nỗi .nẩy ghê lắm.chirddc cái là công tôt.thiên về gai ngắncông

Thanh Trà

Thượng Tá
gai dài choi sadius chiu k noi độ cứng của nó đau.thủ gần bàn cũng không nỗi .nẩy ghê lắm.chirddc cái là công tôt.thiên về gai ngắncông
Ở phía trên mình nói cũng giống ý bạn mà, hay nói một cách khác là bạn nói cũng giống ý mình, thế sao lại trich câu của mình rồi cho một câu bâng quơ như là mình đã nói j đó khác bạn vậy ?
- Nếu có khác với ý bạn, thì phía trên chỉ có damme_bongban214 nói chung chung cốt cho gai mà ko rõ là cho gai dài hay gai ngắn thôi chứ nhỉ, nếu vậy thì nếu có trích QUOTE đúng ra là phải trích câu của bạn damme_bongban214 chứ nhỉ ?
- Còn nếu trích câu của mình thì bạn nên dùng câu chữ sao cho có ý đồng quan điểm rồi mới thêm nhận xét và phân tích thêm về cảm nhận và kinh nghiệm của bạn đồng tình với ý kiến trên đã nêu thì nó mới thuận ?

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Một lựa chọn khác cho gai là Victas Koji Matsushita Defensive.
Em chơi 1 thời gian và cảm thấy rất hợp với gai dài. Các bác tham khảo. :D
Bạn ơi, nếu được bạn cung cấp thêm một số thông tin về đặc tính của cốt này, như là: số lớp, gỗ hay arylate, tốc độ, khả năng kiểm soát...
Và điều quan trọng hơn nữa là bạn sử dụng nó với combo j (1 mặt gai dài j và lót dày bao nhiêu hay OX, mặt kia là j?). lối đánh của bạn là cắt phòng thủ xa bàn hay gò/chặn gần bàn, chiến thuận đánh ra sao và bạn thấy hiệu quả hay vui thú nhất đối với những đòn đánh như thế nào? Kể cả về nhược điểm/hoặc hạn chế của nó.

Last edited:

toan_arct

Binh Nhất
Bạn ơi, nếu được bạn cung cấp thêm một số thông tin về đặc tính của cốt này, như là: số lớp, gỗ hay arylate, tốc độ, khả năng kiểm soát...
Và điều quan trọng hơn nữa là bạn sử dụng nó với combo j (1 mặt gai dài j và lót dày bao nhiêu hay OX, mặt kia là j?). lối đánh của bạn là cắt phòng thủ xa bàn hay gò/chặn gần bàn, chiến thuận đánh ra sao và bạn thấy hiệu quả hay vui thú nhất đối với những đòn đánh như thế nào? Kể cả về nhược điểm/hoặc hạn chế của nó.

Cốt này 5 lớp gỗ, mỏng, rung. Theo em thấy thì tốc độ khá chậm, bù lại khả năng kiểm soát cao. Cốt bản to, cảm giác mềm nên phòng thủ khá tốt. Em đánh bên phải là H3 Neo và bên kia là gai Cloud&Fog lót 0.5mm, cắt xa bàn thấy bóng dễ vào bàn, tùy chỉnh được điểm rơi, độ an toàn cao nhưng có vẻ hơi ít xoáy ạ. Em chơi phòng thủ phản công với H3 bên phải thì thấy ổn, chắc tại tay em to nên cốt xịt mặt xịt mà vẫn quăng đc bóng qua lưới :D

Bình luận từ Facebook