Sai lầm trong kỹ thuật "vảy cổ tay trái"

bachikho

Đại Tá
nhìn đống pic của chủ thớt ko biết là ko hiểu thật hay giả vờ ko hiểu vậy nhỉ: khi giật thì bóng lăn trên mặt vợt, pic chụp vào giai đoạn cuối khi bóng sắp rời vợt chứ đâu phải bụp cái tiếp xúc vào điểm đó đâu???

VirusBNG

Trung Uý
hình bác đưa toàn ảo ảnh thế, để em up vài tấm cho bác tham khảo

Đang kéo vợt lên nên bóng chuẩn bị tiếp xúc ở khu dưới. Xem chi tiết ở đoạn đầu các clip sẽ thấy điều đó. Giật bóng thì bóng sẽ có xu hướng hôn vào khu mép dưới vợt.

VirusBNG

Trung Uý
Đánh thế này thì còn nhiều thứ phải chỉnh lắm Virus ạ. Tầm Long thủ chắc sẽ tặng được bạn ít nhất 6 quả. Tốt nhất nên dừng lại việc tranh luận. Ra Tết anh em gặp nhau giao lưu, bạn sẽ học hỏi được nhiều hơn đấy.
Vậy xem xong Bác định chấp em mấy bóng ?
Bác nhớ Bảo Bác Long Thủ xem clip và chọn lại số bóng nhé. Em biết tung clip lên sẽ đc tăng bóng mà :D:D:D

hermesqn

Trung Uý
Vậy chỗ đó nó đc gọi là gì, nếu ko gọi là mép vợt.
Ở trên thì Bác hermesqn nói rằng bóng luôn tiếp xúc ở khu tậm vợt trong các cú giật. Nên em mới đưa ra hình ảnh để tranh luận.
tiếp xúc ở mép thì bóng nó trượt trên mặt vợt đc bao nhiêu mà tạo xoáy, có thế mà cũng cãi, đúng là bó tay, em là em thấy bác chưa biết bò mà đã tập bay rồi đó

VirusBNG

Trung Uý
tiếp xúc ở mép thì bóng nó trượt trên mặt vợt đc bao nhiêu mà tạo xoáy, có thế mà cũng cãi, đúng là bó tay, em là em thấy bác chưa biết bò mà đã tập bay rồi đó

Oh, thế chính Bác còn nói giao bóng ở khu vực đó là hợp lý, thế là Bác ko muốn giao bóng nhiều xoáy ah :cool:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Vậy chỗ đó nó đc gọi là gì, nếu ko gọi là mép vợt.
Ở trên thì Bác hermesqn nói rằng bóng luôn tiếp xúc ở khu tậm vợt trong các cú giật. Nên em mới đưa ra hình ảnh để tranh luận.

Nó sâu hẳn vào bên trong vợt thế cơ mà :D cơ mà nó không đúng tâm, chỉ là lệch khỏi tâm vợt một chút :D
Chỉ có cái quả đầu tiên Kreanga giật ở đầu clip đầu tiên đó mới là gần mép vợt nhất là phần cạnh vợt :D

NTBB

Super Moderators
Chú NTBB lại hiểu sai ý cháu rồi.
Cháu đưa clip lên để mọi người thấy động tác "vảy cổ tay" mà cháu đang định nghĩa là như thế nào !
Dù flick BH hay backhand topspin thì việc vảy cổ tay như clip cháu đưa ra là sai là ko đúng chuẩn.

Nếu bạn "định nghĩa" cú đánh của HLV trong video mà bạn đưa lên là "vảy cổ tay" thì định nghĩa đó cũng trùng với hiểu biết của mình và các bạn khác đang tranh luận với bạn.

Như vậy theo bạn thì HLV trong video mà bạn đưa lên là đã thực hiện sai động tác Backhand Flick và Backhand Topspin phải không? Nếu vậy thì mình sẽ học theo cái "sai" của anh ấy - dù không biết nó có ..."chuẩn" hay "không chuẩn" - (mà khổ thật!, "chuẩn" là chuẩn nào đây???).

hermesqn

Trung Uý
Oh, thế chính Bác còn nói giao bóng ở khu vực đó là hợp lý, thế là Bác ko muốn giao bóng nhiều xoáy ah :cool:
Bác có suy nghĩ trước khi nói ko thế? Bác muốn bóng nó lăn trên vợt nhiều hơn thì tiếp xúc ở đâu hả?????? Nhức đầu với bác quá

VirusBNG

Trung Uý
Nếu bạn "định nghĩa" cú đánh của HLV trong video mà bạn đưa lần là "vảy cổ tay" thì định nghĩa đó cũng trùng với hiểu biết của mình và các bạn khác đang tranh luận với bạn.

Như vậy theo bạn thì HLV trong video mà bạn đưa lên là đã thực hiện sai động tác Backhand Flick và Backhand Topspin phải không? Nếu vậy thì mình sẽ học theo cái "sai" của anh ấy - dù không biết nó có ..."chuẩn" hay "không chuẩn" - (mà khổ thật!, "chuẩn" là chuẩn nào đây???).

Lần này đúng ý cháu rồi đó Chú NTBB ạ, nếu cái cổ tay vung vảy như thế thì sẽ siêu siêu khó căn chỉnh. Và cháu cũng chưa đc thấy VĐV thế giới nào vung vảy cổ tay như thế, bao gồm cả zhang jike. Nên cháu kết luận động tác đó ko chuẩn.
Như ảnh dưới đây thì flick của zhang jike ko hề thay đổi góc X đó. Và đây là chuẩn mà cháu đang nói tới.

bachikho

Đại Tá
nói rùi mà bác, ở trình đó thì lo đẩy trái đôi công với chặn giật cho thuần thục đã rùi hãy quan tâm đến giật trái hay flick, thêm nữa lo phát thuận xuống đi đã chứ phát ngược thế thì quả nào sang cũng đi nhặt ngay thôi, chán chả buồn nói nữa

hermesqn

Trung Uý
Lần này đúng ý cháu rồi đó Chú NTBB ạ, nếu cái cổ tay vung vảy như thế thì sẽ siêu siêu khó căn chỉnh. Và cháu cũng chưa đc thấy VĐV thế giới nào vung vảy cổ tay như thế, bao gồm cả zhang jike. Nên cháu kết luận động tác đó ko chuẩn.
Như ảnh dưới đây thì flick của zhang jike ko hề thay đổi góc X đó. Và đây là chuẩn mà cháu đang nói tới.
Mình khuyên bạn tập giật phải cho xong đã rồi flick fliếc j` tính sau

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long

View attachment 4622
Bác có thấy cái cổ tay nó XOAY không, sao bác cứ khăng khăng là dùng cổ tay thì phải thay đổi góc X của bác thế nhỉ. Định nghĩa còn chưa tròn chưa hiểu hết thế này thì bác đang cố chứng minh cái đúng nhưng lại hiểu sai cái đúng đó theo kiểu riêng rồi đấy.
Lần này chính thức em rút lui, chịu hẳn rồi.

VirusBNG

Trung Uý
Bác có thấy cái cổ tay nó XOAY không, sao bác cứ khăng khăng là dùng cổ tay thì phải thay đổi góc X của bác thế nhỉ. Định nghĩa còn chưa tròn chưa hiểu hết thế này thì bác đang cố chứng minh cái đúng nhưng lại hiểu sai cái đúng đó theo kiểu riêng rồi đấy.
Lần này chính thức em rút lui, chịu hẳn rồi.

Cùi trỏ hạ xuống khiến ta có cảm giác cổ tay xoay. Chính xác là cánh tay giữa xoay, chứ đâu phải cổ tay xoay hử Bác.

NTBB

Super Moderators
hehe, thật ra tui thấy topic này cũng khá vui vì chủ thớt rất dũng cảm, sẵn sàng 1 mình chống lại... cả forum, các bác khác cũng nhân đây rèn luyện tính kiên trì nhẫn nại của mình :D

Mình sẽ là người ...kiên trì nhẫn nại nhất (hihi !) vì bây giờ nhờ kiên nhẫn mà phát hiện ra 1 điều là bạn VirusBNG xem video mà không hiểu hết video đó nói gì. VirusBNG ơi ! Cái đoạn có hình ảnh quay chậm và cận cảnh bàn tay "vung vảy lung tung" đó là HLV đang minh họa về điều cần tránh trong khi thực hiện cú Backhand Topspin. Nếu bạn để ý kỹ thì sẽ thấy trong lúc đánh bóng qua lại, không có cú nào các ngón tay cầm vợt của HLV rời khỏi cán vợt để "ve vẩy lung tung" như đoạn quay chậm và cận cảnh đâu.

Bình luận từ Facebook