Sai lầm trong kỹ thuật "vảy cổ tay trái"

linh729

Thượng Tá
Em định trận này chỉ đánh trái thôi, nếu bác tính đánh cả phải mà quả phải ngon rồi thì em xuống 3 bóng thôi ạ

Theo mình tặng 4 quả là đẹp, đánh mang tính chất giao lưu và trọng tâm là càng trái nên thêm cái lụât là lúc giao bóng chỉ đưa sang chuồng BH của đối phương.

Mình đánh gà gà D non cũng xin phép được giao lưu, riêng bạn Virus mình xin tặng 2 quả.
Anh em nên add FB của nhau để dễ liên lạc.

Bạch Long

Thượng Sỹ
Em dạo này ôn thi cũng bận k tập tành gì nhưng cũng xin phép được giao lưu vs anh. Trình em thì D non thôi nên xin phép chứng kiến trận anh Virus vs a Long Thủ trước mới có thể biết "bỏ" hoặc "xin" anh bao nhiêu quả! Tinh thần của em giao lưu học hỏi là chính!

NTBB

Super Moderators
Mình nhớ hình như VĐV đã từng là nhà vô địch thế giới Werner Schlager trong loạt bài những lời khuyên giành cho những người chơi BB có nói 1 câu đại ý: Trong bóng bàn không có cái gì là tuyệt đối đúng, và cũng không có cái gì là tuyệt đối sai.

Hay như mọi người đều biết "danh ngôn"/ "khẩu quyết" trong giới BB là : "Kỹ thuật khó nhất là ... đưa bóng vào bàn đối phương" (hihi ! Nghe thật mông lung, nhưng lại tuyệt đối ... đúng !).

Vì thế khi bàn luận về 1 vấn đề gì đó trong kỹ thuật BB, chúng ta cũng không hy vọng tìm ra một "chân lý tuyệt đối". Tuy nhiên khi một ai đó lập 1 topic và đưa ra 1 vấn đề để ace cùng bàn luận, chắc rằng phải có chủ đích - hoặc là hỏi mọi người về một kỹ thuật nào đó mà mình còn yếu, hay chưa biết; hoặc tìm ra một "cái gì đó hay hay" và muốn chia sẻ với anh em bạn bè...- thế thì nên đi đến cùng, ít nhất thì phải có một sự thống nhất tương đối nào đó mà đa số ace chấp nhận được, vận dụng được.

Mình thấy bạn VirusBNG đưa ra chủ đề này rất thú vị, và thậm chí có thể đối với nhiều người là khá ... bất ngờ (thực tế qua trao đổi thì thấy rõ điều đó). Mở đầu là VirusBNG khẳng định về sai lầm mà bạn ấy cho rằng nhiều người (trong đó có bạn ấy) đã hiểu sai về lý thuyết kỹ thuật của cú Backhand Flick nên không thực hiện được trong thực tế, và bạn ấy đưa ra một phát hiện của bạn ấy (sau 1 thời gian nghiên cứu) mà theo bạn ấy thì ..."miễn bàn" (!!??). Khi ace trao đổi qua lại " ì xèo" (có ý kiến đồng ý, có ý kiến khác thế) thì VirusBNG lại có 2 comment thể hiện sự mâu thuẫn trong việc"đi đến cùng của vấn đề": 1. "...Bác muốn dừng thì dừng, em với ku Long Thủ vẫn đang trao đổi vui vẻ mà, sao lại bắt bọn em dừng"; 2. "Vậy tạm chốt topic này tại đây, vì kéo dài nữa cũng ko giải quyết đc vấn đề". Dĩ nhiên topic này bạn VirusBNG lập ra, nên bạn ấy có quyền "tiếp tục hay dừng lại", nhưng nếu chúng ta chưa ngã ngũ được với nhau về cái "sai lầm" mà không chỉ nhiều ace đang chơi BB nghiệp dư của diễn đàn và cả các nhà chuyên môn BB thế giới lẫn các VĐV hàng đầu TG đã và đang "mắc phải" mà đã "dừng lại" thì liệu có nên không? và như thế thì những bàn luận của mọi người thành công cốc à???

Không nên thế !

Chỉ mong ace chúng ta hiểu rằng đây là chúng ta đang cùng nhau học hỏi lẫn nhau để chơi BB ngày càng tốt hơn (trước hết là tốt hơn với chính mình của ngày hôm qua, hôm kia) để mà vui vẻ trao đổi những suy nghĩ và kiến thức của mình (cả hiểu biết về lý thuyết lẫn thực tế trên bàn bóng). Đừng nên giải quyết chuyện về lý thuyết BB bằng các cuộc độ trên bàn bóng - cái này chả giúp ích gì cho việc học kỹ thuật BB cả. Giao lưu học hỏi, làm quen thì OK! Hoặc qua gặp gỡ offline rồi trao đổi về kỹ thuật các cú đánh ngay trên bàn thì càng hay. Nhưng dù ngay cả khi - chẳng hạn bạn VirusBNG có thắng bạn Longthủ chỉ toàn bằng các cú Backhand Fick mà không dùng cổ tay - thì cũng không vì thế mà Longthủ lại từ bỏ cú Backhand Flick có dùng cổ tay vốn có của mình...

Hehe ! Chưa được nghỉ tết nhưng tối thứ bảy rảnh rang, lão già "chuyên về lý thuyết" này ... "nại ní nuận" cho không khí đón xuân thêm vui ! Có gì sai bà con đừng ...chém, nếu có chém cũng xin đừng quá mạnh tay, chỉ còn 5 ngày nữa là sang năm mới rùi !!!:)

Last edited:

Duc_NM

Đại Tá
Theo mình tặng 4 quả là đẹp, đánh mang tính chất giao lưu và trọng tâm là càng trái nên thêm cái lụât là lúc giao bóng chỉ đưa sang chuồng BH của đối phương.

Mình đánh gà gà D non cũng xin phép được giao lưu, riêng bạn Virus mình xin tặng 2 quả.
Anh em nên add FB của nhau để dễ liên lạc.
Mình đã xem clip của bác post lên ở bên Mặt Tàu thì phải, bác phải C chứ D gì ?

Duc_NM

Đại Tá
Thực sự mình cũng đang tập kỹ thuật BH Flick này nhưng chưa thành thạo (mặc dù cũng đã hơn 1 tháng kể từ ngày được hướng dẫn). Nghe các bạn đảm luận ở đây mình cũng tiếp thu được rất nhiều kinh nghiệm bổ ích. Nhưng đúng là mỗi người đều có một cách thức riêng để đi đến cái đích cuối cùng. Chúc mọi người một năm mới khỏe mạnh và luyện thành công quả BH Flick "huyền thoại" của kỹ thuật bóng bàn hiện đại này. :)
Em thì thấy quả Flick FH khoai hơn quả BH mặc dù flick BH của em cũng chưa ra gì.

Duc_NM

Đại Tá
Đây là cháu trích lại lời của Bác bachikho, chứ ko phải ý kiến của cháu.

Nó ko phải flick nữa, mà skill luôn, cú này cổ tay phải cực cứng lúc tiếp xúc bóng, điển hình là cú skill của Werner Schlager với Joo sae hyuk

Bác nói em chả hiểu gì cả vì lúc tiếp xúc bóng cái cổ tay của em còn chưa mở hết, lúc đầu cổ tay gập vào hết cỡ đầu vợt chạm rốn, tiếp xúc bóng xong thì cổ tay và vợt còn phải mở ra một đoạn nữa, chẹp khó hiểu nhỉ, thôi em cứ oánh theo kĩ thuật hiện tại của em vậy.

Mà skill là "kĩ năng" còn "giết" phải là kill bác nhé bác cứ thêm sờ vào trước làm gì thế :p

NTBB

Super Moderators
Mình xin giới thiệu tiếp cho các bạn bài phân tích của tạp chí Butterfly nói về "Cú giật trái tay của Werner Schlager" (Werner Schlager’s backhand loop)

Ngày nay, cú giật trái tay là một trong những cú đánh cơ bản của tất cả các cầu thủ chơi tấn công, không chỉ ở cấp độ đỉnh cao của thế giới mà còn đối với cả các VĐV nghiệp dư giỏi. Trận đấu giữa những người chơi tấn công đã trở nên quá nhanh đến mức mà toàn bộ bàn có thể được bao phủ bởi chỉ các cú đánh thuận tay. Trong nhiều tình huống đặc biệt, bạn vẫn né người về phía bên trái tay cho một cú đánh thuận tay mạnh mẽ. Cuối cùng bạn đã không có cơ hội để thực hiện các cú giật trái tay biến hóa.

Cú giật của Werner Schlager chắc chắn là không ngoạn mục như của Kalinikos Kreanga, Timo Boll hoặc của Peter Korbel, nhưng nó rất chắc chắn và biến hóa. Chúng ta hãy xem xét chi tiết hơn cú giật trái tay của Nhà vô địch thế giới năm 2003 này.

Hình A: Tại thời điểm bắt đầu, Werner đứng ở vị trí khởi đầu tối ưu:
- 2 chân song song và rộng hơn vai một chút
- Đầu gối hơi cong, bằng cách hạ thấp trọng tâm xuống và tạo ra sức căng các cơ của đùi.
- Thân trên hơi cúi về phía trước. Phần lớn trọng lượng cơ thể dồn trên chân trước.
- Vợt ở vị trí như vẫn được gọi là vị trí trung lập, ở giữa thân người.

Bốn đặc điểm động tác này có tác dụng khiến VĐV theo dõi quả bóng tới linh hoạt hơn, có thể phản ứng tốt hơn và có nhiều khả năng biến hoá kỹ thuật của cú đánh mà anh ta sẽ sử dụng.

Hình B: Werner bắt đầu cú đánh của mình bằng cách hạ thấp phần thân trên (1) và di chuyển vợt xuống dưới và ra phía sau (2).

Hình C: Werner đã đạt tới điểm thấp nhất của đà xoay ra sau. Cơ thể của anh ta bây giờ là ở trên quả bóng và vai của cánh tay cầm vợt của anh ta hơi quay về phía trước (3). Nhờ thế mà khuỷu tay sẽ ở phía trước vợt và gây ra một sức căng trước tối ưu trong các cơ bắp của cánh tay trên. Sức căng lý tưởng trong cánh tay dưới đạt được nhờ động tác của cổ tay. Werner hướng vợt xuống dưới và ra phía sau (4) giống như thể anh ta đang muốn ném cái đĩa đi trong trò chơi ném đĩa. Sức căng trước này là rất quan trọng để đạt được tốc độ càng cao càng tốt khi đánh vào bóng. Cũng rất quan trọng là vợt thực tế nằm ở giữa hai chân tại thời điểm cuối của động tác khởi đầu và không phải ở một bên thân người như thường xuyên chúng ta vẫn thấy. Người chơi sẽ kiểm soát tối ưu cú đánh thông qua động tác này.

Hình D: Werner tiếp xúc vào bóng một cách hoàn hảo ở phía trước thân người tại độ cao ngang thắt lưng. Quỹ đạo của cú đánh giống như một nét vẽ với 1 cái thước dốc từ phía sau ra phía trước và lên trên (5). Vị trí góc vợt được khép nhỏ và xượt mỏng vào bóng một chút để đạt được độ xoáy tối đa. Có vẻ như bức ảnh này được thực hiện một vài mm trước khi anh ta tiếp xúc với bóng bởi vì đầu vợt vẫn còn nghiêng ra sau và sang bên. Cổ tay uốn cong về phía sau được thể hiện một cách rõ ràng. Nhìn vào hình E, bạn có thể đoán được những gì xảy ra trong tích tắc sau đó. Cổ tay bật ra bùng nổ trong một phần mấy của giây tiếp theo. Cú đánh chỉ hoàn thành sau thời điểm này. Chính xác đây là lý do tại sao cú giật trái tay lại là một cú đánh khó, đòi hỏi sự tối ưu về thời gian và phối hợp chính xác của VĐV. Nếu bạn muốn nói về một VĐV với "bàn tay giỏi" thì thường một VĐV với động tác cổ tay tuyệt kỹ trong sự kết hợp với cảm giác bóng tốt là chính xác.

Hình E: Đã đạt tới điểm cuối của đà vung vợt. Cổ tay thẳng và đầu vợt chỉ về phía trước và lên trên. Cánh tay gần như duỗi dài ra vì tốc độ của vợt. Phần thân trên vươn thẳng lên một chút như ở vị trí ban đầu.

Hình F + G: Werner đang chuẩn bị cho cú đánh sau và đã trở lại vào vị trí bắt đầu.

Chuyển động của cổ tay: So sánh vị trí của cổ tay giữa các hình A, C, D và E rất có giá trị. Ở đây toàn bộ chuyển động cổ tay trở nên rất rõ ràng. Đây là phần quan trọng nhất trong toàn bộ chuỗi các động tác của cú giật trái tay. Nói cách khác: tất cả các đặc điểm của động tác có thể là đúng, nhưng nếu chuyển động của cổ tay là quá chậm hoặc quá muộn thì giấc mơ về một cú giật trái tay sẽ đi qua và cú đánh là một thất bại.

(Có 1 bài nữa phân tích về chính cú Backhand Flick cũng của VĐV này, NTBB xin giới thiệu sau)

Last edited:

VirusBNG

Trung Uý
Tiện đây Virus chia sẻ 1 bí kíp nhỏ trong đánh bóng phải tay, bao gồm cả cú flick và giật bóng sát mép bàn.
Không biết mọi người có bao giờ để ý tới việc bóng tiếp xúc vào phần nào của mặt vợt ko, nhưng ngay từ những ngày đầu nghiên cứu về bóng bàn, Virus xem đi xem lại các clip của các VĐV thế giới, và phát hiện ra 1 điều thú vị là Bóng nếu tiếp xúc vào khu vực mép vợt thì lực sẽ khá lớn. Giải thích theo Vật lý thì có lẽ liên quan tới cánh tay đòn...
+ Trong lúc giao bóng muốn tạo nhiều xoáy Virus luôn cố gắng để bóng tiếp xúc vào khu vực gần mép vợt.
+ Hay những cú ko có biên độ vung tay, bóng bay sát mép bàn, hoặc bóng trên bàn thì Virus luôn để bóng tiếp xúc vợt ở khu vực mép.

bachikho

Đại Tá
mép là mép nào ở đây???
phát muốn xoáy nhiều thì tiếp bóng vào phần gần ĐẦU vợt, muốn ít hay ko xoáy thì tiếp vào phần gần CÁN vợt nhé
mà trình đến độ nhận biết rồi làm theo được ngay vậy chắc thuộc loại cực kỳ năng khiếu chứ ko phải mới tập rùi

haboll

Đại Uý
Cho em đánh với, em cũng chơi ở Duy Hưng, đấu riêng càng trái cũng được mà cả 2 càng cũng được,e gà lắm, mới tập được 4 tháng, a long thủ với a Bạch Long chấp em 5 quả.
Em chẳng biết xin bác bao nhiêu quả, bác xem trình em thế này bác bỏ em mấy quả ae làm trận giao lưu 1 chai, 2 chai nước cho nó xôm ^^

leqd

Đại Uý
Vụ tranh luận lý thuyết giờ ae giao lưu thế này thì vui đấy, sau trận bóng là trận bàn chắc hoành lắm đây.
Thế mới đúng tinh thần của bongban.org: cãi hăng, chiến xung, kết nối đam mê.
Chúc mọi người năm mới vui vẻ. Nhiều mồ hôi, chiến thắng, tiếng cười trên bàn bóng. Nhiều ý kiến, ý cò trên diễn đàn. ;)

hermesqn

Trung Uý
Tiện đây Virus chia sẻ 1 bí kíp nhỏ trong đánh bóng phải tay, bao gồm cả cú flick và giật bóng sát mép bàn.
Không biết mọi người có bao giờ để ý tới việc bóng tiếp xúc vào phần nào của mặt vợt ko, nhưng ngay từ những ngày đầu nghiên cứu về bóng bàn, Virus xem đi xem lại các clip của các VĐV thế giới, và phát hiện ra 1 điều thú vị là Bóng nếu tiếp xúc vào khu vực mép vợt thì lực sẽ khá lớn. Giải thích theo Vật lý thì có lẽ liên quan tới cánh tay đòn...
+ Trong lúc giao bóng muốn tạo nhiều xoáy Virus luôn cố gắng để bóng tiếp xúc vào khu vực gần mép vợt.
+ Hay những cú ko có biên độ vung tay, bóng bay sát mép bàn, hoặc bóng trên bàn thì Virus luôn để bóng tiếp xúc vợt ở khu vực mép.
Cái bác gọi là điểm sweetspot
Giao bóng thì ko nói nhưng mà flick, giật thì sát mép vợt là sai đó bác à, phải là ở giữa vợt mới đúng. Ko tin bác lấy bóng tưng thử xem ở giữa nảy hơn hay ở rìa nảy hơn nhé. Còn bác bảo ở rìa xoáy hơn thì cũng ko đúng đâu, vì bóng chưa kịp lăn trên vợt đã tuột ra ngoài rồi. Em thấy bác còn phải chiêm nghiệm thêm nữa chứ chưa j mà kết luận vội vàng quá.
Giao bóng thì gần rìa là đúng nhưng gần quá ko tốt đâu bác. Quan trọng nhất vẫn là cảm giác bóng và miết bóng tốt thôi :)

hermesqn

Trung Uý
Thế mới đúng tinh thần của bongban.org: cãi hăng, chiến xung, kết nối đam mê.
Chúc mọi người năm mới vui vẻ. Nhiều mồ hôi, chiến thắng, tiếng cười trên bàn bóng. Nhiều ý kiến, ý cò trên diễn đàn. ;)
Cá nhân e thấy bác chủ topic có phần kết luận khá vội vàng theo suy nghĩ bản thân và hướng dẫn mọi người làm theo nên làm cho 1 số thành viên "bức xúc" đó bác :(

VirusBNG

Trung Uý
Cái bác gọi là điểm sweetspot
Giao bóng thì ko nói nhưng mà flick, giật thì sát mép vợt là sai đó bác à, phải là ở giữa vợt mới đúng. Ko tin bác lấy bóng tưng thử xem ở giữa nảy hơn hay ở rìa nảy hơn nhé. Còn bác bảo ở rìa xoáy hơn thì cũng ko đúng đâu, vì bóng chưa kịp lăn trên vợt đã tuột ra ngoài rồi. Em thấy bác còn phải chiêm nghiệm thêm nữa chứ chưa j mà kết luận vội vàng quá.
Giao bóng thì gần rìa là đúng nhưng gần quá ko tốt đâu bác. Quan trọng nhất vẫn là cảm giác bóng và miết bóng tốt thôi :)

Cái này thì Bác sai hoàn toàn rồi, dù gò đẩy cắt...đánh vào phần mép vợt luôn có lực hơn nhiều so với đánh vào tâm vợt. Bác tâng bóng thì hiển nhiên là sẽ thấy tâm vợt bóng nảy hơn, nhưng giờ bác thử giật bóng xem, những cú giật lai bạt bóng sẽ tiếp xúc chủ yếu ở khu mép dưới vợt. Chỉ qua việc tiếp xúc bóng cũng sẽ biết ai là cao/thấp thủ, hehe
PS : Vậy là qua mấy lần tranh luận đã bắt thóp đc hermesqn và bachikho rồi nhé, khà khà

Last edited:

bachikho

Đại Tá
nói câu cuối là chủ thớt chơi vài năm nữa rồi vào bàn tiếp, nc như kiểu dek biết j nhưng lại tỏ ra nguy hiểm khó chịu lắm (đánh lệch tâm mà có lực hơn đánh trúng tâm thì tụi nhà sx ra sức làm cốt có sweetspot lớn hơn làm j, bó chym)

VirusBNG

Trung Uý
nói câu cuối là chủ thớt chơi vài năm nữa rồi vào bàn tiếp, nc như kiểu dek biết j nhưng lại tỏ ra nguy hiểm khó chịu lắm (đánh lệch tâm mà có lực hơn đánh trúng tâm thì tụi nhà sx ra sức làm cốt có sweetspot lớn hơn làm j, bó chym)
Lực này là lực tiếp tuyến, lực giật, lực tạo ma sát, ko phải lực xuyên tâm - lực bạt - lực vỗ bóng nhé, qua mấy còm mèn em biết kinh nghiệm chơi nhiều năm "phủi" của Bác rồi, khà khà. Em là e vẫn nhớ câu chấp 5 bóng của Bác đấy nhé :cool:

bachikho

Đại Tá
Hãy tự chấm điểm cho mình xem ! ( với người thích chơi bóng hiện đại, cơ bản )
1 - Bạn có thể dạo bóng đôi công đơn giản 100 quả liên tục không ?
2 - Bạn có thể gò bóng sang bàn đối phương vào một khu vực bàn liên tục hàng 10 lần ko ?
3 - Bạn có thể giật bóng kê chặn liên tục được 10 quả vào bàn không ?
4 - Bạn có thể trả hầu hết các quả giao bóng của đối phương vào bàn được không ? ( chỉ cần vào bàn thôi nhé )

Đơn giản nhưng để có được 4 cái đó luyện khá lâu đó bạn !!
nếu chưa làm được những cái cơ bản như vậy thì đừng bàn đến những cái cao hơn như giật trái hay flick làm j, mất time

Bình luận từ Facebook