Paris Olympic 2024 (27/7 ~ 10/8)

noobteam

Đại Uý
thấy có quá nhiều bác nói thua tại thay vợt, cá nhân tui k cho như vậy
tụi pro thì luôn phải đảm bảo 2 cây vợt của tụi nó gần y chang nhau, vì theo FZD trả lời phỏng vấn thì tụi nó đổi mặt sau 1th, đổi cốt sau 6th, chưa tính tới rủi ro vợt có vde trong thi đấu thì phải đổi vợt, sự khác biệt sẽ đc đảm bảo là nhỏ nhất có thể để làm quen cảm giác trong vài quả bóng hoặc cùng lắm là 1 set
còn theo ý kiến cá nhân tui thì hôm qua WCQ thua hoàn toàn do vde tâm lý quá nặng (giống FZD năm 2021 trình vượt trội ML, ăn hầu như trên mọi mặt trận nhưng ck Tokyo vẫn thua 2-4), đơn cử trong trận hôm qua có 1 fa Truls bắt lố, bóng cao tướng gần lưới mà WCQ k dám quăng trái lại gò, xem mà phì cười vì bt quả đó quăng mất bóng roài, trước đây ngay LQL cũng k đánh giá cao WCQ như FZD cũng chỉ vì vde tâm lý ở những thời điểm then chốt (giống ML thời trước khi WH giải nghệ)
Câu cuối buồn cười nhỉ "(giống ML thời trước khi WH giải nghệ)", có lẽ có sự kỵ jeur hoặc át vía nhất định. WH thì mình thích ở sự hoa mỹ, nhất là với VĐV vợt dọc, Xuxin kiểu khác, cá nhân vẫn thấy WH chơi vợt dọc đẹp nhất, nghệ sỹ nhất.

noobteam

Đại Uý
2 thằng kia thì đánh nhiều rồi, cũng cứng tuổi nên rõ ràng; còn WCQ, giờ nó như kiểu cái xe phân khối lớn nhưng bộ điều khiển chưa tối ưu, nhưng nó vẫn còn trẻ, còn cơ hội hoàn thiện nhiều mà!
Chắc sắp tới bộ 3 CNT vẫn cứng cựa là FZD, WCQ và cu cháu Lin Shindong; Bộ 3 này chuyên môn đủ tầm so bộ 3 trước, kém tý độc đáo thôi, nhưng khổ cái mặt bằng TG giờ nó cũng kinh quá, cho nên không thấy được sự nổi trội như ZJK, ML, XX; Về nữ thì dàn TQ giờ nó có lẽ còn chiếm sóng dài dài!
Có lẽ giống tennis, các thế hệ sau ko đủ sự lỳ lợm như Big3 lừng lẫy, vì nhiều thứ chi phối hơn, MXH, Internet,...

noobteam

Đại Uý
Theo cách hiểu của mình
1) hai cái vợt là như nhau (về độ nảy, trọng lượng, phân bổ trọng lượng chuôi - mặt, thời hạn sử dụng vv...) mặt vợt cũng như nhau và đều đc tuyển lựa rất kỹ về chất lượng.
2) chắc hẳn là VĐV sẽ luyện tập rất kỹ với cả hai cây vợt trước giải.
3) vợt phụ đánh ít hơn, chắc chắn mặt vợt sẽ còn ngon hơn.
4) WCQ ở đẳng cấp trên đỉnh TG, và ta đều biết sự chuẩn bị cho Wang và các VĐV của LĐBB China sẽ là rất chu đáo. China họ thường dành 01 năm để khởi động cho Olympic. Vậy thì ko thể có chuyện hai cây vợt có thể khác nhau đc, ko thể có chuyện đó đc vì nó quá vô lý.
Vậy, thiết nghĩ thua là do con người 99% (nên nhớ rằng với một tay vợt CNT, lại ở số 1 TG thì WCQ có lịch sử đánh đối ngoại là ko hề tốt chút nào) 1% còn lại là do yếu tố may mắn, phong thủy.
WCQ có thể thua Truls, Hari, Lin Đài...mà, thậm chí có cảm giác nếu ta dùng cụm từ "thất bại gây chấn động" là hơi vượt tầm của ông ẻm này.
Hoặc chúng ta dường như đang đánh giá hơi thấp Truls Moregard, một tay vợt đã từng là Á quân của World Table Tennis Championship 2021 (WTTC). Lưu ý là Truls giành ngôi Á quân này còn sớm hơn WCQ đến tận 02 năm cơ.
Điều nên nói đến nhiều hơn, phải chăng WCQ đánh đơn là một lựa chọn chưa chính xác của BHL CNT?
Mình cũng nghĩ WCQ chơi kém ở trận vừa rồi, nhưng Truls Moregard cùng 2 ae nhà Leburn (tính đội châu Âu) thì cá nhân mình nghĩ là lối chơi rất thông minh, mềm mại nên nếu vào một ngày cảm giác bóng tốt, chiến thuật hợp lý là họ có thể hoàn toàn thịt top đầu thế giới. Trước có anh già Timo Boll nữa :D
Trận hôm qua, quả hất trái trả giao bóng của Truls Moregard rất hay, rơ phong trào F, G, H như mình sẽ học quả này để đối phó với các cao thủ :p

Trainee

Đại Tá
Có lẽ giống tennis, các thế hệ sau ko đủ sự lỳ lợm như Big3 lừng lẫy, vì nhiều thứ chi phối hơn, MXH, Internet,...
Bộ 3 trước em thấy nó có nhiều cá tính hơn, ít rập khuôn hơn; có những tố chất riêng biệt trời cho, tập luyện cũng khó mà thành được!
Nhưng tổng thể thì em cho là mặt bằng Thế giới giờ nó cũng tốt quá, và tiệm cận, chứ không bị đuối xa như những năm trước của bộ Z, M, X; bên cạnh đó chu kỳ thành công của bóng bàn TQ, giờ có lẽ nó đang đi ngang trên đình, cần thay đổi đột phá, kiểu như ta gọi là Tái cơ cấu ngay khi doanh nghiệp vẫn đang mạnh mẽ ấy :D !

noobteam

Đại Uý
Pro như thế em đảm bảo hai cây như một về gần như mọi mặt. Có điều Wang ChuQin có thể đã chủ quan hoặc ít kinh nghiệm giao chiến với Truls nên bị thua thôi. Không đổ lỗi cho việc gãy vợt hay gì đó là hoàn toàn đúng đắn!
Không rõ một VĐV bóng bàn như WCQ tham gia cả 3 nội dung thì có quá sức không nhỉ, chắc phụ thuộc vào lịch thi đấu, nhưng mình nghĩ nếu tham gia nhiều thì sức khỏe phải tốt và tâm lý ổn định trong cả một khoảng thời gian dài, với các đối thủ khác nhau, các trận mà căng là sẽ rất tổn hao sức lực và tinh thần.
Bác nào pro, đi thi đấu chuyên nghiệp thử cho ý kiến xem.

bachikho

Đại Tá
Pro như thế em đảm bảo hai cây như một về gần như mọi mặt. Có điều Wang ChuQin có thể đã chủ quan hoặc ít kinh nghiệm giao chiến với Truls nên bị thua thôi. Không đổ lỗi cho việc gãy vợt hay gì đó là hoàn toàn đúng đắn!
nó ăn 8 trận roài vẫn ít kinh no giao chiến???

xenu

Trung Uý
Tiếc là Youtube nó chưa có video trận này để xem lại. Hôm qua mình chỉ xem kết quả vì nói thật là 2-3 năm nay ko còn nhiều hứng thú xem bóng bàn quốc tế nữa.
Tuy chưa đc xem (lại) trận này, nhưng theo phán đoán chủ quan của mình, thì bạn phân tích vậy có lẽ là chính xác, hợp lý. Mình suy đoán diễn biến của trận này khả năng cao sẽ phải xảy ra như vậy nếu Truls vượt qua đc WCQ.
Truls tất nhiên sẽ vào trận với đúng tâm thế của cửa dưới. Truls thực sự là ko có điểm yếu, nhưng so với CNT thì Truls chưa đủ tốt bằng.
So lực ko bằng, so xoáy với mặt tàu thì càng ko thể, so giao và đỡ giao thì ai hơn đc CNT, so tốc độ cũng sẽ lép, cũng ko ai dại mà đi so chuyển hoán bh - fh với những cỗ máy đánh bóng đó.
Mặc định luôn là Truls dù tranh đc đánh trước cũng khó chiếm tiên, vì CNT họ ko có "đỡ bóng" mà chỉ có "đánh lại".
Ví dụ, khi bên kia tăng xoáy trước, thì CNT sẽ giật lại ngay, bất kể bh hay fh. Nhất là tăng xoáy tìm trái thì gần như ko thể tạo áp lực lên CNT với đòn demi hoàn hảo của FZD, WCQ... Hơn nữa, khả năng demi trái - phải liên tục của Truls cũng khó để chiếm ưu trước các tay vợt CNT.
Hiện giờ chỉ có vài người có thể tua bh vs bh hoặc tua bh vs fh sòng phẳng với CNT là Lin Junyu, anh em nhà Lebrun và phần nào là Harimoto mà thôi.
Vậy thì đấu pháp như bạn mô tả là khả thi nhất. Nghĩa là đánh đúng với tâm thế của cửa dưới, đánh chuẩn, chấp nhận chịu đòn, cố gắng đỡ đc vài ba shots để chờ có một cơ hội phản công thật "gắt", thật "cục" để giải quyết ngay đường bóng, ko viển vông sà đà vào multi balls qua lại.
Chui vào một cuộc đấu rally trên chục shots với Wang (hoặc FZD) là lựa chọn rất rủi ro. Đằng nào cũng có thể thua, thì cất súng đi, dùng giáp dày và bom ba càng có vẻ là lựa chọn duy nhất.
Truls ko có khả năng chơi set up như Lin Junyu, ko phòng thủ chủ động quyết liệt đc như Harimoto, ko có kèo trái nhịp shock điểm rơi ác như Felix Lebrun nhưng để đánh gắt, đánh ác, đánh cục khi ở tình huống hiểm nghèo thì Truls rất hay (chỗ này thì Truls và Lebrun anh khá giống nhau).
Bạn nói rất đúng. Cửa dưới mà ko có chút táo bạo, liều lĩnh, điên rồ thì thực sự là no door nếu ko đc chấp điểm ^\^. Điều này đúng cả với bban phong trào luôn.
Nhưng những gì ở trên mới là điều kiện cần. Điều kiện đủ phải là ngày hôm đó, người cửa dưới phải có chút may mắn, có đủ sự kiên trì giữ vững lối chơi, sự tỉnh táo bình tĩnh ở thời điểm quan trọng và cần nhất là sự thăng hoa.
Cộng với tâm lý xuống thấp, sự ke cóng ở thời điểm quyết định của đối thủ (WCQ có thừa crazy nhưng chưa khi nào là người lạnh lùng, điềm tĩnh) thì việc cửa dưới 2-3 bóng vào giải đánh ngang vẫn chộp đc 1-2 trận là đều hết sức bình thường.
Mình chưa xem, nhưng đoán trận này nó sẽ là như vậy. Bởi ngoài hình trận này ra, Truls thực sự là đánh 10 trận chỉ có hi vọng ăn được WCQ một, cùng lắm là hai trận mà thôi.
Đây bác. E đã phải down ngay để xem đi xem lại.

xenu

Trung Uý
WCQ thua trận này, FZD cũng ko sung sướng gì đâu. Kỳ vọng và áp lực nó phải gánh là x10 luôn.
Khả năng nó lại phải gặp Hari, người có năng lực để vồ đc FZD trong hoàn cảnh đầy hiểm nghèo này.
FZD trước Olympic đã có những trận đấu chơi rất nhạt nhòa, dưới sức chứ ko phải là cái máy bắn bóng ko biết mệt mỏi đâu.
Khả năng FZD thua Hari hoặc ai đó trong cái đám Lin Đài, Lebrun, Hugo...là hoàn toàn có.
100 trận, thắng 99 trận và đen thua đúng 01 trận quan trọng là ăn shit rồi.
Bọn kia thì gần như ko có áp lực gì khi gặp FZD. Và lúc này, chúng nó lại càng muốn gặp FZD hơn. Đây có thể nói là cơ hội "ngàn năm có một", ko cố mà chén thì còn định chén lúc nào đây?
E cảm tưởng FZD như 1 con sói đầu đàn, phó đàn bị diệt, các con sói còn lại đang nhe nanh vuốt, chỉ chờ cơ hội để thịt ngay :D

mcfly

Thượng Tá
dự đoán trận Harimoto x FZD hôm nay:
Fan sẽ vào trận với một chút tâm lý, còn Harimoto sẽ chole to hơn bình thường? cơ hội quét sạch CNT khỏi hạng mục đơn nam đang gần hơn bao giờ hết.
em đoán sec 1 sẽ là những màn tua trái kinh điển với Harimoto gần bàn còn FZD sẽ ở một cư ly xa hơn

Fan nếu vượt qua Harimoto sẽ còn gặp Lin Đài/ Felix - gặp ai cũng khó nhằn cả. Tuy nhiên nếu Fan làm được thì coi như xứng đáng vai trò đầu tàu

conduongs

Đại Tá
dự đoán trận Harimoto x FZD hôm nay:
Fan sẽ vào trận với một chút tâm lý, còn Harimoto sẽ chole to hơn bình thường? cơ hội quét sạch CNT khỏi hạng mục đơn nam đang gần hơn bao giờ hết.
em đoán sec 1 sẽ là những màn tua trái kinh điển với Harimoto gần bàn còn FZD sẽ ở một cư ly xa hơn

Fan nếu vượt qua Harimoto sẽ còn gặp Lin Đài/ Felix - gặp ai cũng khó nhằn cả. Tuy nhiên nếu Fan làm được thì coi như xứng đáng vai trò đầu tàu
Cả hai bước vào trân với một tâm thế khác nhau. Fan sẽ có phần thận trọng hơn khi là sự kỳ vọng to lớn của cả một nền bóng bàn mà bề dày truyền thống quá rõ rồi. Lại thêm thế hệ đàn anh đi trước đều hoàn thành nhiệm vụ xuất sắc khi bảo về được HCV đơn nam hầu hết các kỳ Olympic. Lại thêm gương trước mắt trận thua còn nguyên của WCQ trước đó sẽ là sự đè nặng tâm lý, sẽ khó có thể thoát ngay ra được ở game đầu. Bên kia Hari phần nào cũng nhận thấy là cửa dưới nếu đánh thận trọng sẽ tự nhiên tạo cơ hội giúp Fan không bị căng cứng. Kỹ thuật của cả hai sẽ không còn phải bàn tới nữa. Hari biết tận dụng tâm lý tốt hơn ở game đầu khi Fan còn đăng căng cứng sẽ là đòn bẩy tốt, trên đà đó sẽ đẩy Fan tâm lý hơn. Không làm được điều đó để Fan thoải mải giải tỏa áp lực sẽ là dấu chấm hết cho Hari. Với Fan mục tiêu không chỉ là thắng Hari và hơn thế nữa, với Hari chỉ có đi bước nào chắc bước đấy. Chúc anh em xem hay. Xem trên Thập cảm TV chất lượng OK, chỉ tiếc hai em bình luận không chơi bóng bàn là môn chính nên bình luận chưa good lắm.

backhand-ghost

Đại Tá
Câu cuối buồn cười nhỉ "(giống ML thời trước khi WH giải nghệ)", có lẽ có sự kỵ jeur hoặc át vía nhất định. WH thì mình thích ở sự hoa mỹ, nhất là với VĐV vợt dọc, Xuxin kiểu khác, cá nhân vẫn thấy WH chơi vợt dọc đẹp nhất, nghệ sỹ nhất.
Xin bổ sung chút thông tin với bác thế này cho vui. Wang Hao hay ntn nào ta ko nói lại nữa, nói ra rả cả chục năm cũng chán rùi. Thế nhưng, có một chi tiết mà, giờ tôi mới dám khẳng định vì đã có bằng chứng, đó là ngoài quả bh vãi đái thì fh của Wang Hao cũng là vãi tè ntn.
Fang Bo, sau khi retire đã cùng với mấy ae CNT khác có lập một channel chuyên về bban. Tôi sung sướng và happy vô cùng vì Fang Bo đã làm điều đó. Xem kênh của nó phê lòi cả mắt ra vì ko chỉ hướng dẫn kỹ thuật, Fang Bo nó còn "buôn chuyện" trên tuyển nữa (cái này mới là thứ thu hút người xem). Fang Bo, trên kênh đã bình luận về quả phải của Wang Hao thế này:
"Quả fh của Wang Hao là nặng nhất, nhấn mạnh là nặng nhất nhé, ko phải một trong số.
Các bạn có thể tưởng tượng thế này, khi đỡ quả bóng WH giật sang, ta sẽ cảm nhận đc chính xác thế nào là "chấn động", nó rung cả người luôn và cảm giác là cái vợt của mình đã bị thủng rồi"
"Thật sự là đỡ ko nổi luôn, Wang Hao thật sự quá hay".

Wang Hao lên CNT2 khi mới 16t (1999) và nghỉ CNT lúc 31t vào năm 2014 thì phải. Khoảng thời gian đó, có ai nhỉ? Có mr Forehand Wang Liqin, có máy giật phải Chen Qi, có Ma Lin siêu dị, siêu đẹp, siêu nhanh và siêu mạnh, rồi còn ZJK, Ma Long và cả XX, FZD nữa...thế mà Wang Hao đc công nhận một cách rộng khắp, dứt khoát như vậy thì đủ hiểu lực đánh của nó khiếp như thế nào. Xin nhắc lại rằng đó là một sự công nhận ko có bất kỳ phản đối luôn.
Bản thân tôi thì cũng đc xem Wang Hao đánh thật 3 hay 4 giải gì đó. Ngồi nhà thi đấu thì chỉ cảm nhận đc là rất mạnh thôi, ko thể biết đc là mạnh nhất. Nhưng cái âm thanh từ quả tất cả các quả giật trái phải của Wang Hao thì đều rất phê cái lỗ tai, nó khô khốc và rất tàn nhẫn.

backhand-ghost

Đại Tá
E cảm tưởng FZD như 1 con sói đầu đàn, phó đàn bị diệt, các con sói còn lại đang nhe nanh vuốt, chỉ chờ cơ hội để thịt ngay :D
Có lẽ lâu lắm rồi bban TQ mới rơi vào hoàn cảnh căng thẳng như vậy ở một kỳ Olympic.
Giờ Fan như một con sư tử vừa mất đi bạn đời duy nhất và đang bị cả đàn linh cẩu rình rập, chỉ chờ lao vào cắn xé. Căng thẳng hơn là điều có thể đoán đc mà.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Cả hai bước vào trân với một tâm thế khác nhau. Fan sẽ có phần thận trọng hơn khi là sự kỳ vọng to lớn của cả một nền bóng bàn mà bề dày truyền thống quá rõ rồi. Lại thêm thế hệ đàn anh đi trước đều hoàn thành nhiệm vụ xuất sắc khi bảo về được HCV đơn nam hầu hết các kỳ Olympic. Lại thêm gương trước mắt trận thua còn nguyên của WCQ trước đó sẽ là sự đè nặng tâm lý, sẽ khó có thể thoát ngay ra được ở game đầu. Bên kia Hari phần nào cũng nhận thấy là cửa dưới nếu đánh thận trọng sẽ tự nhiên tạo cơ hội giúp Fan không bị căng cứng. Kỹ thuật của cả hai sẽ không còn phải bàn tới nữa. Hari biết tận dụng tâm lý tốt hơn ở game đầu khi Fan còn đăng căng cứng sẽ là đòn bẩy tốt, trên đà đó sẽ đẩy Fan tâm lý hơn. Không làm được điều đó để Fan thoải mải giải tỏa áp lực sẽ là dấu chấm hết cho Hari. Với Fan mục tiêu không chỉ là thắng Hari và hơn thế nữa, với Hari chỉ có đi bước nào chắc bước đấy. Chúc anh em xem hay. Xem trên Thập cảm TV chất lượng OK, chỉ tiếc hai em bình luận không chơi bóng bàn là môn chính nên bình luận chưa good lắm.
Tôi mạnh dạn giả thuyết về trận gặp Hari thế này:
1) Fan ăn lại 4-3 sau khi bị dẫn 0-2.
2) Fan đi nhanh 1-4.
3) Hari ăn 4-3.
Hơi tiếc và buồn cho Fan, nhưng TG này cần cậu ấy thua để bban đỉnh cao nó bớt nhàm chán, để các QG khác người ta vẫn có người luyện tập và thi đấu bóng bàn đỉnh cao.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Mình cũng nghĩ WCQ chơi kém ở trận vừa rồi, nhưng Truls Moregard cùng 2 ae nhà Leburn (tính đội châu Âu) thì cá nhân mình nghĩ là lối chơi rất thông minh, mềm mại nên nếu vào một ngày cảm giác bóng tốt, chiến thuật hợp lý là họ có thể hoàn toàn thịt top đầu thế giới. Trước có anh già Timo Boll nữa :D
Trận hôm qua, quả hất trái trả giao bóng của Truls Moregard rất hay, rơ phong trào F, G, H như mình sẽ học quả này để đối phó với các cao thủ :p
Chính xác là WCQ chơi kém hơn so với năng lực của nó. Ở trong nước, WCQ đc đánh giá cao vô cùng.
Nhưng có bro nào nói, tôi mới thảng thốt nhớ ra, ôi, WCQ đc giao nhiệm vụ quan trọng bậc nhất của CNT khi nó vẫn chưa là nhà VĐTG ở nội dung Single. Sợ thật, BHL của China mắc sai lầm thật sự rồi.
Bác nói rất đúng, tụi Âu và Nhật Hàn Đài đều là những đứa có đủ năng lực để ăn đc Fan vài trận.

lion

Đại Tá
Xin bổ sung chút thông tin với bác thế này cho vui. Wang Hao hay ntn nào ta ko nói lại nữa, nói ra rả cả chục năm cũng chán rùi. Thế nhưng, có một chi tiết mà, giờ tôi mới dám khẳng định vì đã có bằng chứng, đó là ngoài quả bh vãi đái thì fh của Wang Hao cũng là vãi tè ntn.
Fang Bo, sau khi retire đã cùng với mấy ae CNT khác có lập một channel chuyên về bban. Tôi sung sướng và happy vô cùng vì Fang Bo đã làm điều đó. Xem kênh của nó phê lòi cả mắt ra vì ko chỉ hướng dẫn kỹ thuật, Fang Bo nó còn "buôn chuyện" trên tuyển nữa (cái này mới là thứ thu hút người xem). Fang Bo, trên kênh đã bình luận về quả phải của Wang Hao thế này:
"Quả fh của Wang Hao là nặng nhất, nhấn mạnh là nặng nhất nhé, ko phải một trong số.
Các bạn có thể tưởng tượng thế này, khi đỡ quả bóng WH giật sang, ta sẽ cảm nhận đc chính xác thế nào là "chấn động", nó rung cả người luôn và cảm giác là cái vợt của mình đã bị thủng rồi"
"Thật sự là đỡ ko nổi luôn, Wang Hao thật sự quá hay".

Wang Hao lên CNT2 khi mới 16t (1999) và nghỉ CNT lúc 31t vào năm 2014 thì phải. Khoảng thời gian đó, có ai nhỉ? Có mr Forehand Wang Liqin, có máy giật phải Chen Qi, có Ma Lin siêu dị, siêu đẹp, siêu nhanh và siêu mạnh, rồi còn ZJK, Ma Long và cả XX, FZD nữa...thế mà Wang Hao đc công nhận một cách rộng khắp, dứt khoát như vậy thì đủ hiểu lực đánh của nó khiếp như thế nào. Xin nhắc lại rằng đó là một sự công nhận ko có bất kỳ phản đối luôn.
Bản thân tôi thì cũng đc xem Wang Hao đánh thật 3 hay 4 giải gì đó. Ngồi nhà thi đấu thì chỉ cảm nhận đc là rất mạnh thôi, ko thể biết đc là mạnh nhất. Nhưng cái âm thanh từ quả tất cả các quả giật trái phải của Wang Hao thì đều rất phê cái lỗ tai, nó khô khốc và rất tàn nhẫn.
Ma Long 3 lần đều bị Wang Hao thịt tại BK VĐTG (2019, 2021, 2023), nếu không có lẽ Ma Long đã có thể vô địch thêm ít nhất 1 lần. Ma Long cũng chỉ tỏa sang sau khi Wang Hao đã giã từ sự nghiệp thi đấu quốc tế. Còn Wang Hao thì 3 lần liên tiếp giành HCB Olympics (2004: Ryu SeungMin, 2008: Ma Lin, 2012: Zhang JiKe), kể cũng hơi bị a cay :)

lion

Đại Tá
Chính xác là WCQ chơi kém hơn so với năng lực của nó. Ở trong nước, WCQ đc đánh giá cao vô cùng.
Nhưng có bro nào nói, tôi mới thảng thốt nhớ ra, ôi, WCQ đc giao nhiệm vụ quan trọng bậc nhất của CNT khi nó vẫn chưa là nhà VĐTG ở nội dung Single. Sợ thật, BHL của China mắc sai lầm thật sự rồi.
Bác nói rất đúng, tụi Âu và Nhật Hàn Đài đều là những đứa có đủ năng lực để ăn đc Fan vài trận.
Ma Long có thể đã chậm hơn một số tay vợt trẻ nhưng về kinh nghiệm và bản lĩnh thi đấu của người đã từng liên tiếp giành 2 HCV Olympics (đơn nhé) thì nó vẫn cứ khác. Càng vào sâu thì Ma Long đánh càng chắc tay, đối phương càng khó ăn.

backhand-ghost

Đại Tá
Ma Long 3 lần đều bị Wang Hao thịt tại BK VĐTG (2019, 2021, 2023), nếu không có lẽ Ma Long đã có thể vô địch thêm ít nhất 1 lần. Ma Long cũng chỉ tỏa sang sau khi Wang Hao đã giã từ sự nghiệp thi đấu quốc tế. Còn Wang Hao thì 3 lần liên tiếp giành HCB Olympics (2004: Ryu SeungMin, 2008: Ma Lin, 2012: Zhang JiKe), kể cũng hơi bị a cay :)
Ma Long thua Wang Hao 03 trận đều là tâm phục khẩu phục. Tôi xem đi xem lại cả 03 trận BK đó, và nhận định là Ma Long đều đã "thua đúng".
Wang Hao thì cũng ở tình trạng tương tự. Cả 03 trận CK, nó đều va phải những đối thủ đang chơi thứ bóng bàn hay nhất của họ.
- Ryu đã chơi một trận xuất thần, hay nhất career, chơi đến 500% năng lực. Cháy đúng một kỳ Olympic đó và sau cắm đầu thẳng xuống đáy luôn. Gặp lại trận nào, là Wang Hao nó giã cho nát trận đó, nát nhoe nát nhoét.
- Ma Lin của 2008 cũng đang ở thời kỳ siêu prime, sau khi đã loại WLQ ở bán kết (người Malin ngại nhất trong đời) thì ko ai có thể ngăn cản đc thằng béo rất tinh cmn tướng này nữa.
- Trận gặp ZJK thì khỏi bàn rồi, cho đánh lại 3 lần trận đó thì Wang Hao vẫn nhận HCB thôi.
Vậy cho nên, khi đc hỏi về 03 trận CK đó, Wang Hao chỉ cảm thấy tiếc nuối, chứ ko có gì ân hận hay cay cú lắm bác ạ.
Nếu có thì chắc chỉ là có tí ti ở Athens 2004, thời điểm cả WH (21t) và LGL (28t) đều đang còn khá non tay.

Last edited:

thanhibt

Trung Uý
Miu thua sau trận đấu cực kì gay cấn, bị Shin dẫn 3 bát rồi mà cân bằng sau đó lại bị thua. Em có thắc mắc là sau 3 sét thua thì Miu và HLV đi đâu đó rất lâu, sau đó trở lại chơi khác hẳn. Hôm qua Hari cũng đang rất bí trước tay vợt Iran sau đó cũng đi đâu đó và quay lại đánh sung hơn hẳn.

Bình luận từ Facebook