Cốt vợt Leoviz - Giới thiệu, thông tin, thử nghiệm và đánh giá

Cập nhật ngày 26-9-2012:
Tất cả các mẫu cốt vợt Leoviz bao gồm Leoviz Ruby, Amber và Opal đều đã có hàng đầy đủ trở lại.
Chân thành cảm ơn quý khách hàng đã quan tâm, tin tưởng và ủng hộ.

tranthelong

Super Moderators
Cập nhật.
Cốt vợt Leoviz Amber tạm thời hết hàng.
Cốt vợt Leoviz Ruby và Opal hiện vẫn còn hàng.
Chân thành cảm ơn quý khách hàng đã quan tâm, tin tưởng và ủng hộ.

May quá, đang định hỏi Hỏa Châu xem còn hàng không.hihi
Cho mình đặt một em Ruby nhé, ghi tên trên cán vợt: Trần Văn Thực
P/s: Khoảng bao lâu thì có vậy? Báo cho mình qua lấy rồi mình gửi money luôn nhé:). Số ĐT của mình: 0983 033 512
Thanks!

Last edited:

vdtbbdn

Binh Nhì
cho em hỏi cốt Opal kết hợp FH mặt nào để giật có độ hiểm và nhanh ^^ đỡ giao bóng tốt 1 chút, em rất yếu khoảng đỡ giao bóng này. các mặt trong tầm ngắm là Calibra sound, Galaxy G1

Seu

Trung Sỹ
May quá, đang định hỏi Hỏa Châu xem còn hàng không.hihi
Cho mình đặt một em Ruby nhé, ghi tên trên cán vợt: Trần Văn Thực
P/s: Khoảng bao lâu thì có vậy? Báo cho mình qua lấy rồi mình gửi money luôn nhé:). Số ĐT của mình: 0983 033 512
Thanks!

Đã tìm thấy hung thủ đánh dạo bóng bàn mini với em nhé. Vô địch mà chưa thấy a đâu. Số dt anh đó hả????????????

tranthelong

Super Moderators
Đã tìm thấy hung thủ đánh dạo bóng bàn mini với em nhé. Vô địch mà chưa thấy a đâu. Số dt anh đó hả????????????

Uh, số đt của anh. Anh may mắn thôi. Tại chú bận về sớm nên không tham gia tiếp mini tabletennis game, nếu không anh gặp chú là đi nhanh đấy.:)

AndroCS7

Đại Tá
cho em hỏi cốt Opal kết hợp FH mặt nào để giật có độ hiểm và nhanh ^^ đỡ giao bóng tốt 1 chút, em rất yếu khoảng đỡ giao bóng này. các mặt trong tầm ngắm là Calibra sound, Galaxy G1

B thử Xiom IV hoặc Sigma xem, rất hay đấy :D

Seu

Trung Sỹ
Uh, số đt của anh. Anh may mắn thôi. Tại chú bận về sớm nên không tham gia tiếp mini tabletennis game, nếu không anh gặp chú là đi nhanh đấy.:)
Hic, anh đánh bóng bàn hay, nhiệt tình, chịu khó, đam mê với org mà lại rất khiêm tốn, hic hic, chắc nhiều em theo lắm đây

Chào bạn.
Thường thì mặt vợt giật hiểm ít khi nhanh mà thường là xoáy nhiều. Mặt vợt xoáy nhiều thì thường đỡ giao bóng khó hơn vì dễ ăn xoáy của đối phương hơn. Vì vậy tìm được mặt vợt đáp ứng tất cả nhu cầu của bạn là tương đối khó.

Có một mặt vợt rất là hợp với Opal cũng như Ruby mà đáp ứng tương đối các yêu cầu của bạn đó là Stiga Boost TC.
Nếu bạn vẫn muốn chọn giữa Calibra Sound và Galaxy G1 thì nên lấy Calibra Sound vì nếu nói về tính năng mặt này nhỉnh hơn Galaxy G1 rất nhiều.
Bên mình vẫn khuyên dùng mặt vợt Stiga Boost TC, Donic JO Gold/Platin, Palio Macro Era 475...

vdtbbdn

Binh Nhì
cốt Opal độ cứng trung bình vẫn kết hợp tốt với mặt mềm hả anh? em cứ nghĩ nó hợp với mút cứng hơn 1 chút như Hexer HD hay Boost TX kia :p

cốt Opal độ cứng trung bình vẫn kết hợp tốt với mặt mềm hả anh? em cứ nghĩ nó hợp với mút cứng hơn 1 chút như Hexer HD hay Boost TX kia :p

Cây Opal được thiết kế với ý tưởng là một cốt chất lượng tốt và dung hòa nhiều tính chất. Nó là cốt carbon nhưng không khô, không nhanh quá và vẫn bám xoáy. Nói chung cây này không có gì nổi bật ngoài sự đồng đều. Điểm hay của dòng cốt này là rất dễ chơi và dễ kết hợp được nhiều loại mặt vợt. Bạn sử dụng với Boost TC thì sẽ tăng thêm ưu điểm dễ chơi và đều bóng của nó. Nếu bạn dùng với Hexer HD hay Boost TX thì sẽ tăng thêm về độ hiểm nhưng sẽ khó kiểm soát hơn. Đây cũng là hai trường phái chọn dụng cụ khác nhau, một là chọn để tăng ưu điểm, hai là chọn để dung hòa khắc phục điểm yếu.

Tosios

Đại Uý
Mình có vài thắc mắc nhỏ xin HC giải đáp.
1, Cốt Leovis do hãng nào OEM và sản xuất tại nước nào?
Vì mình thấy công nghệ Modular Carbon chưa thấy xuất hiện ở bất cứ dòng vợt nào của hãng vợt nào (hay do hiểu biết nông cạn nên không biết). Nếu hãng OEM đó mà sáng chế ra công nghệ MCT hay thế mà chỉ dùng để sản xuất vợt Leovis không dùng cho những "đứa con" của mình thì thật khó hiểu. Hay công nghệ đó do HC phát minh và đăng kí bản quyền?
2, Tỷ lệ nội địa hóa trên cốt Leovis được bao nhiêu % và ở những khâu nào?
Do cốt Leovis là thương hiệu Việt nhưng được sản xuất hoàn toàn tại nước ngoài thì chẳng phải là cốt mang tên nước sản xuất chứ gọi gì là cốt vợt Việt. Như kiểu Vinaphone, Viettel cũng có điện thoại riêng nhưng sản xuất 100% tại TQ, tất cả linh kiện đều Made in China và có ai gọi đó là điện thoại Việt đâu. Như thế thì ai cũng làm được, chỉ cần mua 1 sản phẩm về và gắn cái tên mình vào đấy là lại trở thành thương hiệu riêng. Không như apple toàn thuê Foxconn OEM và sản xuất tại TQ nhưng có ai gọi những cái iphone, ipad đó là đồ tàu hay đồ Foxconn đâu.
Tất cả những thắc mắc của mình không phải là "soi mói" mà là tình yêu bóng bàn Việt, muốn biết người Việt mình đã làm được đến đâu. Chắc mong ước cốt vợt chất lượng cao được sản xuất 100% tại VN (từ thiết kế, nguyên vật liệu, gia công...tới phân phối và bán hàng) nghe trừng hơi xa vời nhưng mình mong HC đầu tư nghiên cứu phát triển, làm chủ được hoàn toàn công nghệ sản xuất cốt vợt để từ đó nâng cao khả năng nội địa hóa trong quy trình sản xuất. Có như thế mới là cốt vợt của người Việt và lúc ấy AE chú cháu mới có thể tự hào khi cầm cốt Leovis trên tay.
Mong rằng version 2.0 của cốt Leovis sẽ có nhiều cải tiến đáng kể và được nhìn thấy dòng chữ "MADE IN VIETNAM" thân yêu.
Cố lên HC - niềm hy vọng của bóng bàn Việt.

Mình có vài thắc mắc nhỏ xin HC giải đáp.
1, Cốt Leovis do hãng nào OEM và sản xuất tại nước nào?
Vì mình thấy công nghệ Modular Carbon chưa thấy xuất hiện ở bất cứ dòng vợt nào của hãng vợt nào (hay do hiểu biết nông cạn nên không biết). Nếu hãng OEM đó mà sáng chế ra công nghệ MCT hay thế mà chỉ dùng để sản xuất vợt Leovis không dùng cho những "đứa con" của mình thì thật khó hiểu. Hay công nghệ đó do HC phát minh và đăng kí bản quyền?
2, Tỷ lệ nội địa hóa trên cốt Leovis được bao nhiêu % và ở những khâu nào?
Do cốt Leovis là thương hiệu Việt nhưng được sản xuất hoàn toàn tại nước ngoài thì chẳng phải là cốt mang tên nước sản xuất chứ gọi gì là cốt vợt Việt. Như kiểu Vinaphone, Viettel cũng có điện thoại riêng nhưng sản xuất 100% tại TQ, tất cả linh kiện đều Made in China và có ai gọi đó là điện thoại Việt đâu. Như thế thì ai cũng làm được, chỉ cần mua 1 sản phẩm về và gắn cái tên mình vào đấy là lại trở thành thương hiệu riêng. Không như apple toàn thuê Foxconn OEM và sản xuất tại TQ nhưng có ai gọi những cái iphone, ipad đó là đồ tàu hay đồ Foxconn đâu.
Tất cả những thắc mắc của mình không phải là "soi mói" mà là tình yêu bóng bàn Việt, muốn biết người Việt mình đã làm được đến đâu. Chắc mong ước cốt vợt chất lượng cao được sản xuất 100% tại VN (từ thiết kế, nguyên vật liệu, gia công...tới phân phối và bán hàng) nghe trừng hơi xa vời nhưng mình mong HC đầu tư nghiên cứu phát triển, làm chủ được hoàn toàn công nghệ sản xuất cốt vợt để từ đó nâng cao khả năng nội địa hóa trong quy trình sản xuất. Có như thế mới là cốt vợt của người Việt và lúc ấy AE chú cháu mới có thể tự hào khi cầm cốt Leovis trên tay.
Mong rằng version 2.0 của cốt Leovis sẽ có nhiều cải tiến đáng kể và được nhìn thấy dòng chữ "MADE IN VIETNAM" thân yêu.
Cố lên HC - niềm hy vọng của bóng bàn Việt.

Chào bạn Tosios.
Trước hết bên mình hoàn toàn hiểu thiện ý của bạn khi nêu những thắc mắc trên. Bên cạnh đó Hỏa Châu cũng xin cảm ơn sự cổ vũ của bạn.
Bên mình cũng xin đính chính luôn là Leoviz được phát triển và quảng bá nhắm vào chất lượng và sự phù hợp với thị trường chứ không nhắm vào điểm là cốt vợt Made in Vietnam (bản chất cốt vợt Leoviz không phải là cốt vợt Made in Vietnam).
Mình xin trả lời ý thứ 2 trước để bạn theo dõi được kỹ hơn.
Toàn bộ quy trình làm vợt Leoviz được phân ra làm 39 bước hay 39 công đoạn nhỏ. Trong tổng số 39 thì Việt Nam đã làm được 27 công đoạn. Con số 27/39 tương đương với 69,23% tưởng chừng như cao nhưng thực tế không khả quan đến thế. Lý do là 12 công đoạn còn lại là những công đoạn tinh vi nhất, đòi hỏi trình độ máy móc và kiểm soát gắt gao nhất thì chúng ta còn phải đi một khoảng cách khá xa mới mong làm được. Ví dụ như công đoạn ép các lớp gỗ/carbon lại với nhau chẳng hạn, để sản phẩm ổn định thì cần có sự cố định về áp suất, nhiệt độ, độ ẩm không khí, thời gian ép...trong khi đó tại Việt Nam chúng ta chỉ có thể đảm bảo được vài yếu tố cố định mà thôi.

Nói theo cách khác thì Việt Nam có thể làm được 100% công đoạn, nhưng chất lượng sẽ không tốt và ổn định bằng nước ngoài. Trong khi đó, như đã nói ở trên, Leoviz trung thành với hướng đi nhắm vào chất lượng và sự phù hợp thị trường nên hiện tại phải chấp nhận tỉ lệ nội địa hóa có hạn. Khi xem xét một công đoạn, chúng tôi đặt câu hỏi Chất Lượng Thế Nào trước khi cân nhắc Nên Làm Tại Đâu.

Nói như trên không phải là chúng tôi không coi trọng nâng cao tỉ lệ nội địa hóa hay không có niềm tự hào dân tộc. Nếu nhìn với con mắt tích cực hơn thì Hỏa Châu cũng rất tự hào vì 27 công đoạn chúng ta đã làm được không hề thua kém nước ngoài, thậm chí còn vượt trội nhiều điểm. Với bất kỳ một công đoạn nào, nếu chúng ta có thể làm bằng hoặc tốt hơn họ thì công đoạn đó chúng ta sẽ làm. Bạn có thể kiểm chứng hướng đi về chất lượng của chúng tôi bằng cách thả bóng lên các điểm của cốt vợt Leoviz, bạn sẽ thấy cốt nảy đều tương đương hoặc hơn nhiều cây vợt có ghi chữ Made in Japan. Tuy đây chỉ là một trong nhiều yếu tố cấu thành đặc tính chất lượng sản phẩm, nhưng nó cũng đáng để nêu ví dụ.

Thực tế cũng chứng minh hướng đi hiện thời của Leoviz là hợp lý. Căn cứ vào lượng bán hàng đang tăng với tốc độ chóng mặt và những phản hồi rất tích cực từ phía khách hàng thì có thể tạm đánh giá Leoviz đã có thành công nhất định.

Đối với những người có nhiệt huyết thì điều cần thiết hiện giờ là sự kiên nhẫn và một tầm nhìn xa. Để tăng tỉ lệ nội địa hóa cần thời gian, tâm sức, kinh nghiệm, kiến thức, sự sáng tạo và vốn.

Ý kiến của bạn về đầu tư nghiên cứu là rất hợp lý. Hiện tại thì khoản này đã và đang được chúng tôi đầu tư rất nhiều công sức và tiền bạc.

Cũng vì Leoviz đi về chất lượng và những gì chúng tôi đạt được đều dựa vào đó, công thêm việc chi tiết sản xuất là bí mật nội bộ nên chúng tôi không thể tiết lộ nhiều hơn.

Về công nghệ Modular Carbon thì có thể giải thích đơn giản là Carbon sợi được sắp xếp theo một trật tự nhất định nhằm phục vụ một hay nhiều mục đích nào đó. Đây không phải là công nghệ quá mới mà đã được sử dụng bởi vài hãng sản xuất nổi tiếng. Điểm khác biệt là cốt vợt Leoviz có đường kính sợi cũng như trật tự sắp xếp riêng. Hiện tại Modular Carbon được các nhà sản xuất sợi carbon tại Nhật giữ bí mật công nghệ. Mỹ cũng có sản phẩm tương đương. Trung Quốc bắt chước theo được nhưng chất lượng thì kém xa.

Không biết Leovis version 2.0 khi nào ra mắt nhỉ? Topic dạo này ảm đạm quá!

Chào bạn.
Bên mình đã tiến hành hoàn thiện mẫu và thử nghiệm từ vài tháng trước. Mẫu tiếp theo nhắm vào phân đoạn cao cấp nên có yêu cầu rất cao. Cũng vì yêu cầu quá cao nên vẫn chưa mẫu nào qua được vòng thử nghiệm cả. Thêm nữa nhu cầu dành cho phiên bản Ruby, Amber và Opal không giảm mà càng ngày càng tăng, cộng với hướng đi ra ít sản phẩm nhưng phải có chất lượng để trụ vững lâu dài trên thị trường nên có lẽ sẽ cần một khoảng thời gian dài từ vài tháng đến 1 năm nữa thì phiên bản tiếp theo mới ra mắt được.

Phiên bản tiếp theo bên mình khả năng sẽ có thêm một bước được nội địa hóa đó là cắt thân. Công đoạn cắt được hoàn thiện bởi máy CNC điều khiển bằng máy tính nên có độ tròn đều và ổn định hơn hẳn cách cắt thân bằng khuôn truyền thống trong chế tạo vợt bóng bàn. Cách này sẽ làm chi phí tăng lên một chút nhưng chất lượng tốt lên và chúng ta đã có thể làm thêm một công đoạn nữa.

Bình luận từ Facebook