[Share] - Hướng dẫn tuned mút Tàu, Nhật, Đức bằng baby oil.

tenor89

Thượng Sỹ
Bác dùng loại hóa chất gì để tune mút? Mút của bác là loại nào? Bác kể cho em trình tự tune mút của bác để em xem sao. Việc mút cuộn vào trong chứng tỏ sponge bị co lại chứ không phải nở ra như bình thường Bia
mút em là loại H3 - P200145685/39 độ..em cũng không hiểu tạI sao mỗi lần bóc ra dán lại thì miêng mút cứ cuộ tròn vào chứ ko ưỡn ra như các bác,kể cả táng vài lớp keo haifu,càng cong thêm vào mới đau chứ.lớp bên ngoài thì rất dính.em đang tuned lạitheo cách của bác,ko biết thế nào

songphaisock

Trung Tá
em tune khoảng 4 lớp baby oil nên nó giãn ra nhiều thế đấy, chứ lúc đầu cắt vừa khít mà

của e tune spong thôi nên nó cong lên như bánh phồng tôm. dán vào cứ bung mép mãi. để e tháo ra tune luôn topsheet xem có phẳng lại đc k. mà bác quét xen kẽ mỗi mặt 1 lớp hay tune xong mặt này mới lật lại tune mặt kia

long thủ

Đại Tá
của e tune spong thôi nên nó cong lên như bánh phồng tôm. dán vào cứ bung mép mãi. để e tháo ra tune luôn topsheet xem có phẳng lại đc k. mà bác quét xen kẽ mỗi mặt 1 lớp hay tune xong mặt này mới lật lại tune mặt kia

mỗi lần tune em bôi cùng lúc 2 mặt rồi đè sách lên, tune cả chục lần chả bao h sợ bong mép luôn

delpiero104

Thiếu Uý
Tune mút để cho mút nhanh hơn, bám xoáy hơn và dễ control hơn. Thay vì dùng keo tăng lực quét trước khi đánh thì ta tune mút. Tác dụng của tune mút bằng hóa chất gần tương đương so với dán bằng keo tăng lực, tuy nhiên tác dụng kéo dài gấp nhiều lần so với dán keo tăng lực. Thay vì dán keo tăng lực hàng ngày thì khi tune mút ta làm khoảng 1 tháng 1 lần hoặc lâu hơn thế.
Em tuned bằng Falco booster 2 lớp nhưng tuned xong mọi người bảo mặt vợt khô quá . Em làm theo chỉ dẫn cách tuned mặt tàu , mọi người giải thích em với.

boll_boll

Moderator
Em tuned bằng Falco booster 2 lớp nhưng tuned xong mọi người bảo mặt vợt khô quá . Em làm theo chỉ dẫn cách tuned mặt tàu , mọi người giải thích em với.
Mặt vợt khô quá là sao hả bạn? Việc tune bằng booster Falco khác một chút với tune bằng baby oil Bia

boll_boll

Moderator
mút em là loại H3 - P200145685/39 độ..em cũng không hiểu tạI sao mỗi lần bóc ra dán lại thì miêng mút cứ cuộ tròn vào chứ ko ưỡn ra như các bác,kể cả táng vài lớp keo haifu,càng cong thêm vào mới đau chứ.lớp bên ngoài thì rất dính.em đang tuned lạitheo cách của bác,ko biết thế nào

Bác chụp ảnh con H3 của bác cho anh em xem cho rõ. Việc mút của bác em nghĩ đây là loại mút Fatory tuned nên bị cong ngược vào, hầu hết các mút Tàu factory tune đều làm mút cong ngược, có lẽ là do loại hóa chất để tune khác với cách của anh em chúng ta.

tenor89

Thượng Sỹ
Bác chụp ảnh con H3 của bác cho anh em xem cho rõ. Việc mút của bác em nghĩ đây là loại mút Fatory tuned nên bị cong ngược vào, hầu hết các mút Tàu factory tune đều làm mút cong ngược, có lẽ là do loại hóa chất để tune khác với cách của anh em chúng ta.
vâng,có lẽ thế, mút này ngay ban đầu lấy về(của bác Trin-hoa-an) mút rất mới, hàng xách về.nó đã cong vào trong chứ ko uon ra,em ko biet up anh,em đưa lên các bác up hộ em với nhé

Trần xoáy

Binh Nhì
mỗi lần tune em bôi cùng lúc 2 mặt rồi đè sách lên, tune cả chục lần chả bao h sợ bong mép luôn

''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''
Có vẻ làm theo cach Longthu sẽ bảo vệ tốt hơn cho tópheet nhỉ, đáng học hỏi đây. Long cũng dùng chai màu hồng?
Mình cũng phải hoc thôi nhưng mình lại hơi e ngại cái khoản tune xong lại khó dán vào vợt bởi mình đang dùng Rosswood
khá là khó dán mút...
Các cao thủ có cao kiến gì nữa ko???
Mình chơi H3 Pro 39 độ có lẽ nên tune 2 lớp thôi nhỉ?

Trần xoáy

Binh Nhì
vừa tức tốc mua 1 chai baby oil 200 ml chuẩn bị "hành nghề"
chai màu hồng 200ml mà có 56k nhìn hình thì cũng giống của mấy chai của các bác mà cái nắp là nắp bật chứ ko fair nắp vặn
hay là hàng nhái nhỉ...Kệ, cứ thử theo cách Long thu vào con market trứoc xem sao.

Sao mình Tuned. Bôi BO xong úp vào tấm nilon đè chồng sách sáng mở ra xem thấy hôi thế. Mà nó cũng k cong lên nhiều. Chỉ hơi cong thôi ah

docmaorg

Đại Tá
tune xong dán keo nó k dính, mặt spone cứ trơn trơn. keo gom lại 1 cục như nước đọng lá sen
Thừa babi oill rồi ko ngấm hết vào trong, trên mặt spong vẫn còn dầu nên bôi keo vào như nước đổ lá sen là phải. Mà thấy các bác thế nào ý, em đọc và làm lần đâu tiên đã cong tếu lên rồi nhưng giờ cũng ko hứng thú với tuend lắm chừ khi mút quá xịt thì mới tuned lại. Còn bình thường H3 NEO cứ táng 2-3 lượt tăng lực vào là chiến luôn.

long thủ

Đại Tá
Có vẻ làm theo cach Longthu sẽ bảo vệ tốt hơn cho tópheet nhỉ, đáng học hỏi đây. Long cũng dùng chai màu hồng?
Mình cũng phải hoc thôi nhưng mình lại hơi e ngại cái khoản tune xong lại khó dán vào vợt bởi mình đang dùng Rosswood
khá là khó dán mút...

Em dùng chai mini màu hồng, chắc chỉ khác mùi so với chai xanh. nói là bảo vệ thì không đúng, vì khi bôi baby oil vào mỗi sponge thì khi dán topsheet cũng sẽ bị kéo căng ra, vì thế tune cho cả topsheet căng ra thì chỉ tiện cho việc dán mút và trông thẩm mỹ hơn thôi

Em chơi tuyển tỉnh thì chả bao h phải tune, mỗi hàng chợ xịt quá mới phải tune. Bác đánh Pro thì tune 1 lớp là ngon rồi, cùng lớp là 2 lớp thôi

docmaorg

Đại Tá
khá là khó dán mút...
Tuned topshet bằng BO mình nghĩ hơi nguy hiểm nếu lỡ quá tay. Thay vì BO bạn có thể dùng dầu ăn ở nhà + cây chổi lông loại bút vẽ ( sơn của hàng bán đồ sắt vẫn vấn ) loại nhỏ bằng đầu đũa về quết đều lên 1 lớp mỏng nhất với độ khéo tay của bạn là ok.
Còn với dầu BO bôi cả hai mặt thì khả năng quá tay thành kếp dính chuồn chuồn là khá cao.

boll_boll

Moderator
Khuyến cáo các bác không nên quét dầu ăn, parafin hoặc baby oil lên topsheet mút Tàu vì sau khi quét mút Tàu sẽ trở nên dính và chậm, đặc biệt hơn là sẽ làm topsheet nhanh lão hóa, mau xỉn màu. Hồi đó em có thử quét lên topsheet rồi, kết quả là rất dính, quả giật bị chậm đi rất nhiều và rất dễ bị ăn xoáy của đối thủ. Bia

long thủ

Đại Tá
Khuyến cáo các bác không nên quét dầu ăn, parafin hoặc baby oil lên topsheet mút Tàu vì sau khi quét mút Tàu sẽ trở nên dính và chậm, đặc biệt hơn là sẽ làm topsheet nhanh lão hóa, mau xỉn màu. Hồi đó em có thử quét lên topsheet rồi, kết quả là rất dính, quả giật bị chậm đi rất nhiều và rất dễ bị ăn xoáy của đối thủ. Bia

riêng miếng TG3 Neo Market thì em thấy hiệu quả rất tốt, vì bản thân topsheet đã ko dính lắm nên khi quét lên làm tăng độ dính như H3 vậy, còn H3 thì em chưa bao h bôi baby oil lên topsheet.

Với lại, dù topsheet có dính hơn, nhưng sponge cũng đã đc tune nên đã tăng đáng kể độ nảy nên khả năng bị chậm đi quả giật là ít.

Bình luận từ Facebook