Sai lầm trong kỹ thuật "vảy cổ tay trái"

NTBB

Super Moderators
Cùi trỏ hạ xuống khiến ta có cảm giác cổ tay xoay. Chính xác là cánh tay giữa xoay, chứ đâu phải cổ tay xoay hử Bác.

Hãy so sánh góc tương đối của trục vợt (dọc từ cán lên đầu vợt) với trục cẳng tay ngoài từ thời điểm xoay ra sau lấy đà cho đến thời điểm vợt chạm bóng, và khi kết thúc cú đánh thì sẽ thấy ngay cổ tay có xoay hay không.

Và chính HLV kia nói rằng, 1 trong những sai lầm khi backhand Topspin chính là giữ nguyên cái cổ tay cứng đơ đấy.

NTBB

Super Moderators
Sau nhiều trao đổi qua lại và nhất là sau khi VirusBNG trình làng video bạn ấy tập để chứng minh về cú Backhand Flick của bạn ấy thì mình có cảm tưởng
là bạn ấy lẫn lộn giữa cú Flick và cú topspin / loop. Trong video bạn ấy tập hầu như chỉ là các cú đánh forehand topspin xa bàn chống lại bóng xoáy lên. Mà các cú này thì khác nhau khá nhiều về kỹ thuật.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Xin lỗi bác vì không thấy lời thách đấu của bác, chắc em bỏ bác tầm 4 quả (Chưa chắc thắng :D ) nhưng nếu đánh ngang thì em tự tin cho bác 3 set dưới 5 quả.

VirusBNG

Trung Uý
Xin lỗi bác vì không thấy lời thách đấu của bác, chắc em bỏ bác tầm 4 quả (Chưa chắc thắng :D ) nhưng nếu đánh ngang thì em tự tin cho bác 3 set dưới 5 quả.
Hihi, giao lưu vui vẻ để em mở mang tầm mắt thôi. Vậy là em có 5 người để giao lưu khi ra tết rồi. Giao lưu thì em mới thấy cái chỗ yếu chỗ sai của mình, chứ nói ko thế này e dễ bị người khác gét lắm.
Cám ơn bác 1 lần nữa vì đã nhận lời giao lưu + những lời chia sẻ hữu ích.

tieuthantien

Tiểu Phương Liều Mạng
Bóng bàn là môn phức tạp, và kỹ thuật đánh trái tay trên bàn , giật trái thì ko bao giờ được dùng cổ tay, đó cũng là ý kiến của mình và người đánh trái tay trên bàn cực kỳ hay mình quen. Giai thích cũng khó, giống như ngày trước Galile nói trái đất quay quanh mặt trời vậy, nhưng biển học vô bờ, nhiều khi cái mình nhìn thấy ( thậm chí là nghe thấy ) tưởng nó thế, mà lại không phải thế .

long thủ

Đại Tá
Công nhận bác chủ thớt có đam mê với bóng bàn, tuy nhiên cách hiểu lại khác với số đông, bác cứ cố gắng có khi lại thành cao thủ chứ chả đùa =))

Bác tập mấy tháng mà quăng tay tròn như Ma lin ấy nhỉ, xem xong em vẫn để 3 quả thôi, chấp cao em ke lắm haha

hermesqn

Trung Uý
Vậy hóa ra là bác virus ko phân biệt đc giật trái, flick và flip afh. Đã thế lại còn mở miệng ra phán xét trình người khác. Nói j thì nói e vẫn phục cái trình lí luận của bác đó.
Em nghĩ bác nên tìm 1 giáo trình chuẩn nào đó để học theo hoặc đi học 1 khóa căn bản cho vững đi hẳn ra giang hồ chỉ bảo người khác nhé. Cuối năm có đôi lời thật tình mong bác bỏ qua

VirusBNG

Trung Uý
Công nhận bác chủ thớt có đam mê với bóng bàn, tuy nhiên cách hiểu lại khác với số đông, bác cứ cố gắng có khi lại thành cao thủ chứ chả đùa =))

Bác tập mấy tháng mà quăng tay tròn như Ma lin ấy nhỉ, xem xong em vẫn để 3 quả thôi, chấp cao em ke lắm haha
E đàm phán lên 4 quả cho nó tròn đc hok, 3 tháng với 3-7 năm mà. Với lại Bác cũng chơi vợt dọc, e lại chưa đánh với người vợt dọc bao giờ !!!

VirusBNG

Trung Uý
Bóng bàn là môn phức tạp, và kỹ thuật đánh trái tay trên bàn , giật trái thì ko bao giờ được dùng cổ tay, đó cũng là ý kiến của mình và người đánh trái tay trên bàn cực kỳ hay mình quen. Giai thích cũng khó, giống như ngày trước Galile nói trái đất quay quanh mặt trời vậy, nhưng biển học vô bờ, nhiều khi cái mình nhìn thấy ( thậm chí là nghe thấy ) tưởng nó thế, mà lại không phải thế .

Thôi nhường topic lại cho Bác chiến đấu giúp, chứ 3 tháng đánh bóng của e thì lời nói thiếu trọng lượng lắm. Đc thể những người còn chưa từng đánh đc cú này hùa theo ném đá nên e ko đủ kiên nhẫn rồi.
Thanks !!!

bachikho

Đại Tá
chuẩn, có những người chơi 10 năm đến h vẫn chả biết flick với giật trái nữa kia, cho nên bác mới 3th mà biết cả rùi thì đúng là đáng tự hào đó chứ, các bác khác ko biết trân trọng nhân tài, chán thật đó ;)
còn theo clip của bác tui xem được thì thành thực khuyên bác đừng quan tâm đến những kỹ thuật đó làm j nữa, cứ luyện chặn đẩy trái và phát xoáy xuống đi đã, 1 năm nữa vào bàn tiếp nhé

linh729

Thượng Tá
Vậy xem xong Bác định chấp em mấy bóng ?
Bác nhớ Bảo Bác Long Thủ xem clip và chọn lại số bóng nhé. Em biết tung clip lên sẽ đc tăng bóng mà :D:D:D

Tặng bạn 6 bóng đánh cho căng. Gọi là 6 chứ thực ra chỉ còn 2 hoặc 1 vì ít nhất mình sẽ ăn trực tiếp được 4 quả giao bóng. Gợi ý trước là bạn nhớ nghiên cứu kỹ cách đối phó với giao bóng của ZJK, MLong, Mizutani, Kenta.

Bước chân di chuyển của bạn chưa thực sự tốt, nên nghiên cứu thêm những bài tập để phát triển phản xạ di chuyển. Tập thêm cả đối giật nữa vì mình rất thích chơi cùng những người biết đối giật. (đối giật ngoài bàn bóng chứ ko phải đối giật trên forum)

Hẹn bạn sau Tết!

leqd

Đại Uý

Virus này không những đam mê mà còn khôn ngoan nữa. :). Bình thường người mới tập xin được đánh với các tay vợt trên cơ đã là khó, Virus này chỉ cần "đặt vấn đề" một phát là hẹn được bao nhiêu cao thủ. ;)

VirusBNG

Trung Uý
Tặng bạn 6 bóng đánh cho căng. Gọi là 6 chứ thực ra chỉ còn 2 hoặc 1 vì ít nhất mình sẽ ăn trực tiếp được 4 quả giao bóng. Gợi ý trước là bạn nhớ nghiên cứu kỹ cách đối phó với giao bóng của ZJK, MLong, Mizutani, Kenta.

Bước chân di chuyển của bạn chưa thực sự tốt, nên nghiên cứu thêm những bài tập để phát triển phản xạ di chuyển. Tập thêm cả đối giật nữa vì mình rất thích chơi cùng những người biết đối giật. (đối giật ngoài bàn bóng chứ ko phải đối giật trên forum)

Hẹn bạn sau Tết!
Like mạnh comment này của Bác, chuẩn hơn cả chuẩn. Nhưng Bác nhớ giao bóng đúng luật đấy nhé, e sẵn sàng nhận 6 quả của Bác, hihi.
Chúc Bác ăn tết zui zẻ ;)

haboll

Đại Uý
Cho em đánh với, em cũng tay trai nè :))
A Linh chấp em mấy quả cho em oánh với ^^
Chủ thớt: ra tết ae ta giao lưu chục trận cho xôm nha :)) hí hí
Em cũng tay trái như chủ thớt, chủ thớt giao xoáy ngược hay quá :) Em tập mãi mà giao bóng chả ra gì cả :( chán quá
Ra tết xin chủ thớt chỉ giáo vậy :D

PS: Không liên quan nhưng em nghĩ chủ thớt sai rồi ạ :D sai nghiêm trọng luôn í :|
Hay ý của chủ thớt ra ghim chặt góc độ trong lúc giật, flick,... còn cổ tay thì vẫn linh hoạt ạ??? Vì em thấy, quả bóng là đường vòng cung là phải kéo lên và kéo theo 1 đường cong elip là chuẩn nhất :D

hermesqn

Trung Uý
Thôi nhường topic lại cho Bác chiến đấu giúp, chứ 3 tháng đánh bóng của e thì lời nói thiếu trọng lượng lắm. Đc thể những người còn chưa từng đánh đc cú này hùa theo ném đá nên e ko đủ kiên nhẫn rồi.
Thanks !!!
Ném cái j mà ném, bác nói bậy nói bạ thì bị người ta chỉnh chứ sao. Bác giật, cắt, chặn đẩy, và ngay cả đánh đều còn chưa tốt nữa mà cứ phán lung tung. Ít ra bác phải thuần thục 1 cú nào đó rồi mới phán chứ. Đến chịu với bác. Ra tết e sẵn sàng quay clip em flick cho thánh xem chứ để thánh bảo e nói suông

linh729

Thượng Tá
Like mạnh comment này của Bác, chuẩn hơn cả chuẩn. Nhưng Bác nhớ giao bóng đúng luật đấy nhé, e sẵn sàng nhận 6 quả của Bác, hihi.
Chúc Bác ăn tết zui zẻ ;)

Chắc chắn đúng luật.

Anh Linh729 giao lưu với em nữa nhé :D Anh chấp em mấy quả nhỉ?

Cho em đánh với, em cũng tay trai nè :))
A Linh chấp em mấy quả cho em oánh với ^^

Ok, càng đông giao lưu càng vui. (đánh ngang thôi, hạn chế giao bóng quá khó và đánh theo kiểu gay gắt, sát thủ)

Chúc tất cả mọi người có 1 cái Tết vui vẻ và đầm ấm.!

...
...

Bình luận từ Facebook