Sai lầm trong kỹ thuật "vảy cổ tay trái"

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Xem clip của bạn tôi ko có nhận xét gì về các so sánh hoặc phân tích ! nhưng có lời chúc mừng bạn với quyết tâm và tinh thần sẵn sàng học hỏi không dấu khiếm khuyết,...
Bạn mới tập 3,5 tháng chơi vậy quá hay rồi ! ưu điểm tay có cảm giác, chân di chuyển được
Nhược điểm cần khắc phục thân hơi cứng ! ( cái này quan trọng lắm nhé )
Quả giao bóng bạn nên sử dụng 1 đường bóng cho nhuyễn đi đã đừng ham nhiều quả.
Bạn chơi tay trái nên khi bạn nói nhiều người hiểu nhầm cách truyền đạt ý tưởng !
Trong năm 2014 này chắc chắn trình của bạn sẽ đi ngang có thể hơi xuống nhưng sang năm 2015 chắc chắn sẽ lên bóng nhiều nếu duy trì được tinh thần tập luyện như hiện tại ! Chúc bạn thấy nhiều niềm vui khi chơi bóng !

Xin nhắc lại bạn cần có hàng năm để lên bóng ! hãy kiên trì không nản nhé ! hầu hết người chơi có thể nói, làm, góp ý với bạn đều có nhiều năm chơi bóng rồi !

lamtanmai

Thượng Tá
Chào các Bác !!!
Sau nhiều ngày nghiên cứu kỹ thuật "vảy cổ tay trái" em đã phát hiện ra 1 sai lầm lớn trong kỹ thuật này, khiến nhiều người hiểu sai nên ko thể thực hiện đc cú "Flick Backhand" !
Đó chính là cái Tên khi đc dịch ra tiếng việt "Vảy cổ tay".
Thực tế trong động tác này Cổ Tay ko hề đc Vảy mà nó đc ghim cứng với cánh tay, hay nói dễ hiểu hơn "Cổ Đi Theo Cánh". Kỹ thuật này của Trung Quốc và Châu Âu đều giống nhau, ko có chuyện "Cánh đi theo Cổ" như hiểu lầm của 1 số người (bao gồm cả em).

Nếu các Bác để ý, cú giật phải thì sẽ thấy "cái cổ tay hơi cong cong" để lấy đà cho cánh tay giữa, giống như Flick BH, chứ ko phải để Vảy nhé...
Biển học vô bờ, ai cũng có ý đúng cả, trong bài chia sẻ của bác e đọc được một số điểm rất hay và áp dụng thấy cũng khá hiệu quả. E cũng ms tập được có gần 1 năm, hi vọng ra tết sẽ có 1 trận giao lưu vs bác ah :D

szlc

Thượng Tá
Bác virus mới học mà tranh luận toàn kiến thức cao cấp quá...nhìn bác đánh thì theo e bác nên học vài năm nữa. Rồi tranh luận sau.

haboll

Đại Uý
Chắc chắn đúng luật.

Ok, càng đông giao lưu càng vui. (đánh ngang thôi, hạn chế giao bóng quá khó và đánh theo kiểu gay gắt, sát thủ)

Chúc tất cả mọi người có 1 cái Tết vui vẻ và đầm ấm.!

...
...
Anh phải chấp em chứ a :))

linh729

Thượng Tá
Anh phải chấp em chứ a :))

Ờ, thế chấp tấn công trước nhé. Anh sẽ chỉ thủ và điều bóng đến khi nào em tấn công trc (hất, vẩy, giật, bạt) thì anh mới được phép tấn công lại nếu muốn.

Nhân tiện bác nào có nhã hứng ra Tết giao lưu và trao đổi kinh nghiệm hoàn thiện càng BH (tại HN) thì add FB của mình : https://www.facebook.com/nguyen.link.7

Last edited:

lamtanmai

Thượng Tá
Ờ, thế chấp tấn công trước nhé. Anh sẽ chỉ thủ và điều bóng đến khi nào em tấn công trc (hất, vẩy, giật, bạt) thì anh mới được phép tấn công lại nếu muốn.

Nhân tiện bác nào có nhã hứng ra Tết giao lưu và trao đổi kinh nghiệm hoàn thiện càng BH (tại HN) thì add FB của mình : https://www.facebook.com/nguyen.link.7
bác linh 729 này hình như có phải 1 lần post bài trong mục gai hỏi về con gai 388C k?

T2A

Binh Nhì
Bác này có năng khiếu thật mà năng khiếu khiêu vũ :p. Mình thấy bác nói vẩy trái nghe ghê quá mà xem cả clip có thấy cú bị nào của bác ra hồn đaau.

thuongtihar

Thượng Sỹ
Quan điểm cá nhân của em vì em cũng đánh tay trái như bác em khuyên bác 1 vài điều nho nhỏ ^^:
0: Điều chỉnh cách cầm vợt sao cho thoải mái nhất có thể, điều chỉnh cơ thể phần hông, lưng, cách hạ trụ chân làm sao cho nó mềm mại uyển chuyển
1: Tập đôi công Trái, Phải sao cho đích đến đạt được 60 lượt qua lại\1 phút\1 lượt đôi công.
2: Giật thuận tay đều lực để cho đối phương có thể chặn đẩy cho bác được 10 lượt\1 lần
3: Tập giật di chuyển 2 điểm càng nhiều càng tốt
4: Tập chặn đẩy lại cho đối phương giật càng nhiều càng tốt đến khi đối phương mỏi tay chết ngất vì mệt thì thôi
5: Tập cho mình 1 quả giao bóng an toàn nhất để tạo cơ hội cho mình tấn công khi đối phương trả giao bóng sau đó rồi hãy tập nhiều quả giao bóng biến hóa khác
6: Khi bác đã nhuần nhuyễn được 5 yếu tố trên thì lúc đó bác hãy tự tập cho mình quả "vẩy cổ tay trái" thiên biến vạn hóa như thằng Chang Chi Khưa thậm chí là những quả giật trái thần sầu như kreanga kalinikos
7: Sau khi bác đã đầy đủ kỹ thuật của 6 điều trên thì em mạn phép xin bác 3 bóng giao lưu trận 2 cocacola theo phong cách của anh Thắng Fanta
8: Em xin hết ạ vì em chỉ hiểu biết được đến đây thôi ạ!
9: Chúc bác và gia đình sang năm mới thật nhiều sức khỏe,vô vàn niềm vui, an khang thịnh vượng và gặp nhiều may mắn!
10: Háp pi Niu Year! ^_*

Trainee

Đại Tá
Nếu clip là chuẩn, không phải là làm hàng thì sợ rằng chủ top đỡ bóng chưa ra hổn, giật bóng xong có lẽ đứng nhìn người ta chặn đẩy lại, nói gì đến việc flick với chả backhand cho mệt. Bước chân chưa vững thế này có lẽ gặp mấy bác đang gạ chấp ở đây, hoặc gặp mấy bác mặt gai cứng tẹo vừa đánh vừa đùa chắc cũng chỉ 2, 3 trái.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Bác chủ topic có ưu điểm là người mạnh dạn , chịu tìm tòi ... hoan nghênh tinh thần ấy của bác .
Nhưng về kỹ thuật thì khi mình xem Clip thấy động tác giao bóng , giật bóng , bộ pháp ...còn thô sơ lỏng lẻo lắm , nhất là quả giao bóng chắc là có đôi chút tác dụng với đối thủ trình thấp , nhưng nhìn nó cũng còn vụng lắm , cần luyến láy thêm nhiều nữa .
( nhưng nếu đúng là mới chơi 3 tháng mà duoc thế này thì là ok rồi , sẽ còn nhiều triển vọng ) .
Ngay động tác bác dùng vợt và tay cùng lúc <<vồ bóng >> ( khi đối phương đánh bóng ra ngoài) thì xưa nay mình chỉ thấy mấy bà sồn sồn không năng khiếu xử chiêu này thôi .
Nhân đây tản mạn 1 xíu , có khi chỉ cần nhìn cái cách hứng quả bóng khi bóng ngoài bàn hoặc khi đối phương tung sang là có cảm nhận ngay , người khéo thì có thể luyến láy 1 tí hãm đà bóng rồi hứng dính bóng vào vợt 1 cách điệu nghệ , người thông thường thì 1 tay nhẹ nhàng bắt lấy bóng hoặc dùng vợt tâng bóng ...
chứ ai lại dùng cả vợt cả tay vồ bóng thế này . Ngay động tác <<vứt >> trả bóng sang bàn đối thủ cũng vậy , chỉ cần nhìn qua là biết có tinh tế hay không ... ( nhưng nếu có người nhắc thì mình tin chắc bác làm duoc ) .
Còn về động tác << cổ hay cánh >> thì tùy vào sự ngộ đạo của bác , nhưng không nên coi sự lĩnh ngộ của 1 người mới chơi ( còn rất ngây thơ so với cả thế giới bóng bàn ) làm chân lý và coi các thứ khác là sai lầm .

@ Nhưng các bác khớp kèo chấp bóng thì cũng nên bảo trọng nhé , vì bác chủ topic có lối chơi không ổn định , nên đôi khi sẽ xuất ra những chiêu bất ngờ khó đỡ , nhất là khi chấp 6 , 7 bóng sẽ ke tay , đỡ bổng lên coi chừng bị bạt mất banh chứ chả đùa , nhất là bác này đã manh nha có quả giật moi bóng xoáy bung hơi khó chịu , hehe ...

Nghe đoạn giữa cháu lại nhờ hổi tập bắt bóng dính vào vợt :D :D
Mỗi tội được cái dọa cho người ta sợ chứ đánh thì .......... :D

rossicarbon

Trung Sỹ
Em doc xong topic cua chu thot thi e cung cha hieu gi het nhung luc truoc e co theo VDV pro cua tuyen HQ hoc bb thi la tat ca tren ban deu co su dung co tay chi khac biet su nhung co tay nhieu hay it la tuy theo do xoay va huong di cua bong.... tuan sau Kim taek Soo sang uc du lich choi co gap mat tai clb cua nguoi HQ. E se hoi anh ta la
"vảy cổ tay trái" co can phai su dung co tay hay khong?..kkk

Sorry admin, dang xai dien thoai khong bo dau duoc! ^_^

long thủ

Đại Tá
như đã hứa, đây là đoạn clip cú BH của em cho các bác thị phạm: quả giật trái hay flick trong bàn thì đều chung 1 nguyên lý: lúc chuẩn bị thì uốn cổ tay vào người, nén đến khi căng hết cỡ thì bật cổ tay ra, tận dụng quán tính của cánh tay để tạo thêm lực cho cú đánh

Ngoài ra bên topic "Kỹ thuật vẩy tái tay trong bàn", bác chinguyen đã đưa ra 1 clip hướng dẫn của 1 cao thủ HK về quả BH flick, em nghĩ đây là 1 video cực kỳ hay, hướng dẫn từng bước nhỏ từ chân, khuỷu tay cho đến cánh tay. Mời các bác

tieuthantien

Tiểu Phương Liều Mạng
Van đề trong topic đang bàn chẳng liên quan đến vấn đề trình độ của chủ topic cả ! nên các bác đừng đánh lạc hướng vấn đề, có bác nào trong đây chắc chắn là trình của mình đủ cao hơn em để bàn vấn đề này không, nói tóm lại, chẳng liên quan gì tới nhau . Nên cứ đem trình của người khác ra so sánh rồi phán nghe buồn cười lắm !

long thủ

Đại Tá
Van đề trong topic đang bàn chẳng liên quan đến vấn đề trình độ của chủ topic cả ! nên các bác đừng đánh lạc hướng vấn đề, có bác nào trong đây chắc chắn là trình của mình đủ cao hơn em để bàn vấn đề này không, nói tóm lại, chẳng liên quan gì tới nhau . Nên cứ đem trình của người khác ra so sánh rồi phán nghe buồn cười lắm !

ủa bác đang nói em à ? em có số trình độ đâu, chỉ đưa ra dẫn chứng để chứng minh luận điểm của mình thôi mà

Còn đây là clip đầu tiên em quay lại để xem, sau 3 tháng rưỡi học bóng.
Em mặc quần áo đen, và người đánh cùng chỉ là 1 người đánh bình thường, nên chưa thể thể hiện hết đc kỹ năng mà e đã tự học. Trong 1-2 ngày tới có thể em sẽ quay tiếp với người đánh tốt hơn hẳn để các Bác góp ý.

Bạn thật pơ rồ,hòm nào bạn dạy mình đánh bn với nhé,thấy bạn đánh mạnh quá,mình ko thể đánh mạnh được như thethe

Biển học vô bờ, ai cũng có ý đúng cả, trong bài chia sẻ của bác e đọc được một số điểm rất hay và áp dụng thấy cũng khá hiệu quả. E cũng ms tập được có gần 1 năm, hi vọng ra tết sẽ có 1 trận giao lưu vs bác ah :D
Bạn lam lâm này đánh hay lắm,đánh động tác rất đẹp nhé,mình đã nhìn rồi,mỗi tội động tác tay hình như là cứ vung len trời hay sao sỹ,nhưng tác rất đẹp,em chả biết đánh động tác đánh bóng ntn ,em chỉ biết nhìn bóng,nén,bắt bóng xoáy,thích thì xoáy này,thích thì xoáy kia,loạn cả lên,em bị loạn rồi,hòm nào bác lâm lam dạy em đoongj tác với

8xOnline

Trung Uý
Van chua nga ngu sao?
Dau nam moi em k dung may tinh, qua dien thoai, em chuc cac bac dam me bong ban: Co tay deo nhu keo keo! haha...bac nao k dung co tay em chap han 11 trai.bleble...

Bình luận từ Facebook