Sai lầm trong kỹ thuật "vảy cổ tay trái"

lion

Đại Tá
Chiều nay anh em OFF ở Duy Hưng (bắt đầu từ 2h), mời bác qua giao lưu cho vui.
Có gì alo cho mình : Linh (28t) 0984.094.356
Rất tiếc em phải làm bù hôm nay vì Tết cty bố trí nghỉ trước nên không ra được,
em nhớ số điện thoại bác rồi, hôm nào bố trí được em sẽ call bác. Em cũng hay
la cà ở Duy Hưng lắm. Bác cứ hỏi mấy em gái trực xinh xinh là [Ai là người chơi
dai nhất?] thì đó là em ợ ;)

D'Artagnan

Đại Uý
Bạn Long Thủ tổng kết lại một số điểm mấu chốt (được mọi người thống nhất) của kỹ thuật BH cho mọi người ở đây theo dõi.

long thủ

Đại Tá
Chiều nay có em, anh linh729, anh VirusBNG, Hà_boll, khiconanchuoi2000 và 1 số ng khác em ko biết tên ra DH giao lưu từ 2h chiều. Buổi giao lưu rất là tốt đẹp, các ý kiến tranh luận trong không khí học hỏi rất cởi mở

Anh VirusBNG với tay trái có quả hất về góc phải giống ĐKQ, séc đầu rất bất ngờ vì quả này vì anh thực hiện rất trơn tru, toàn ra mép trắng khiến em không phản ứng kịp, em chấp 3 thì séc đầu em thua. Nhưng sau đó nắm bắt được yếu điểm của người mới tập nên đã bắt bài và ăn lại 3 séc sau. Anh VirusBNG nên tập quả giao ngắn bàn và hạn chế tham tấn công ngay quả giao bóng của đối phương thì sẽ hơn rất nhiều.

Anh linh729 có quả bắn trái bằng cổ tay ngắn gọn về góc bên phải rất nhanh, giao bóng cũng loằng ngoằng làm em chết khá nhiều, trận đấu có 3 4 pha đối giật rất đau tim xứng tầm chuyên nghiệp dư. kết quả em thua 1-3, séc bonus em ăn nên tính đại là 2-3, và nói chung em vẫn thua

Sau đó mọi người ngồi uống nước và nói lên quan điểm kỹ thuật của mình, hóa ra cứng cổ tay như anh VirusBNG nói lại được hiểu theo nghĩa mà bây giờ em vẫn chưa ngộ ra hết, có lẽ cách truyền đạt hơi khó đối với em. Dù vậy ai cũng vui vẻ tiếp thu ý kiến của nhau và thị phạm ngay trên bàn để mọi người cùng học hỏi.

long thủ

Đại Tá
Bạn Long Thủ tổng kết lại một số điểm mấu chốt (được mọi người thống nhất) của kỹ thuật BH cho mọi người ở đây theo dõi.

Tổng hợp lại qua buổi đàm đạo chiều nay thì như sau:
Anh VirusBNG có ý nói cứng cổ tay tức là góc độ chuẩn bị khi bóng đến và sau khi đánh là như nhau, tức là lực cổ tay tác động vào ít, thêm nữa là cổ tay không được để thả lỏng lẻo và khi đánh vào bóng phải chắc

Em thì nói rằng lực bắn bóng đi là từ cẳng tay, cổ tay nén vào trong để chuẩn bị, vào thời điểm tiếp xúc bóng cổ tay sẽ bật ra tạo lực ma sát trên đầu bóng để tạo ra bóng xoáy lên, tức là có dùng cổ tay làm lực ma sát

D'Artagnan

Đại Uý
Tổng hợp lại qua buổi đàm đạo chiều nay thì như sau:
Anh VirusBNG có ý nói cứng cổ tay tức là góc độ chuẩn bị khi bóng đến và sau khi đánh là như nhau, tức là lực cổ tay tác động vào ít, thêm nữa là cổ tay không được để thả lỏng lẻo và khi đánh vào bóng phải chắc

Em thì nói rằng lực bắn bóng đi là từ cẳng tay, cổ tay nén vào trong để chuẩn bị, vào thời điểm tiếp xúc bóng cổ tay sẽ bật ra tạo lực ma sát trên đầu bóng để tạo ra bóng xoáy lên, tức là có dùng cổ tay làm lực ma sát
Bảo là kỹ thuật sai hay đúng thì không thể chắc được nhỉ. Tất cả là do thói quen, cảm nhận và... giác ngộ của mỗi người.

8xOnline

Trung Uý
Em theo dõi 2pic này khá chặt chẽ và cũng chuyên tâm nâng cao cú quả này. Nay, qua tường thuật của bác Long Thủ tử buổi off và chuyên tiếng Anh như bác Lion em mường tượng ra cú đánh trên bàn mà bác chủ 2pic nói tới là cú Flip (k phải Flick). 2 cú này tuy mọi người hay dùng theo kiểu viết Flick/Flip nên khiến nhiều người tưởng là 1 cú đánh, nhưng thực ra đây là 2 cú đánh bóng ngắn trên bàn.
Đặc điểm cú Flick (Vẩy bóng) cho bóng nhiều xoáy, có tính đột biến cao như bác Lion phân tích
Đặc điểm cú Flip (Vụt bóng nhẹ) cho bóng ít xoáy như bác Lion phân tích.
----------
Em hiểu và hình dung nó là như thế. Đầu em to nhưng trí tưởng tượng như hạt nho nên mong các bác chỉ giáo tiếp. Ném đá tự do vì em đã đội mũ bảo hiểm đạt chuẩn rồi nhé.:D

VirusBNG

Trung Uý
Tổng kết buổi OFF khá thú vị. Các cao thủ Bạch Long, Long Thủ, Ha boll, Linh729...đã cho mình mở mang tầm mắt, đc tiếp xúc với nhiều zơ bóng.
Mọi người đều chấp mình 3-4 quả, dù thua nhưng cũng sát sát, anh em giao lưu vui vẻ là chính.
Ấn tượng nhất với cú giật của Long Thủ. Bóng đi cắm, tà tà lưới, kê vào là bung, ko có chút cơ hội nào để đối giật, hix hix. Lúc đầu dùng quả giao bóng pendulum cứ tưởng ăn đc, ai dè đc vài phát ku cậu quen bóng giật cho mình banh xác.

Sau khi trao đổi kỹ thuật với Long Thủ và anh Linh 729, mình có chút tổng kết như thế này.
Mình với Long Thủ cùng đồng ý, khi đủ tay đủ chân, bóng dễ thì cổ tay "có thể ít sử dụng". Còn thiếu tay thiếu chân (bóng hơi ngắn, thấp) thì có thể dùng cổ tay nhiều hơn (lỏng cổ tay).
Trước lúc đi về, Anh Linh729 có tư vấn kỹ cú đánh này, mình thấy khá hợp lý. Và lúc này cú Flick BackHand đã sáng rõ hơn với mình. Anh ví Cú Flick BH với cú giao bóng nghịch tay (Pendulum), chỉ khác là mặt tiếp xúc là BH. Lúc này có thể thấy ngay là Dùng cổ tay hay ko dùng cổ tay là kỹ thuật + cảm nhận của mỗi người, và cũng tùy thuộc vào tình huống bóng. Như vậy sẽ chả có ai đúng chả có ai sai cả.

Túm lại : Vụ OFF hôm nay khá vui, mọi người đã cho Virus học hỏi thêm đc khá nhiều. Kỹ Thuật Flick BackHand giờ đã đc anh Linh729 đơn giản hóa bằng cú giao bóng Pendulum. Hy vọng trong tương lai sẽ có nhiều vụ OFF như hôm nay !!!!

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Nói chung là buổi off hôm nay thành công tốt đẹp :D :D :D
Mỗi tội hôm nay đi giao lưu BH mà chả giật trái được quả nào, đánh an toàn quá :D

haboll

Đại Uý
Em nói thật là với thời gian 4 tháng tập thì a Giang có thể nói là tiến bô nhanh a! Giao bóng xong tấn công được, khá ổn!Phải nói là ngưỡng mô mới đúng! Nói chung hôm nay buổi off diễn ra tốt đep ạ :D
Mọi người giao lưu vui vẻ :D

Duc_NM

Đại Tá
Em nói thật là với thời gian 4 tháng tập thì a Giang có thể nói là tiến bô nhanh a! Giao bóng xong tấn công được, khá ổn!Phải nói là ngưỡng mô mới đúng! Nói chung hôm nay buổi off diễn ra tốt đep ạ :D
Mọi người giao lưu vui vẻ :D
Hay là hội BH này tổ chức Off hàng tháng đi, tiếc quá hôm nay đi xa tối vừa mới về chứ không là mình chạy ra Duy Hưng tham gia cùng các bạn rồi :(

Bình luận từ Facebook