Sai lầm trong kỹ thuật "vảy cổ tay trái"

VirusBNG

Trung Uý
Chào các Bác !!!
Sau nhiều ngày nghiên cứu kỹ thuật "vảy cổ tay trái" em đã phát hiện ra 1 sai lầm lớn trong kỹ thuật này, khiến nhiều người hiểu sai nên ko thể thực hiện đc cú "Flick Backhand" !
Đó chính là cái Tên khi đc dịch ra tiếng việt "Vảy cổ tay".
Thực tế trong động tác này Cổ Tay ko hề đc Vảy mà nó đc ghim cứng với cánh tay, hay nói dễ hiểu hơn "Cổ Đi Theo Cánh". Kỹ thuật này của Trung Quốc và Châu Âu đều giống nhau, ko có chuyện "Cánh đi theo Cổ" như hiểu lầm của 1 số người (bao gồm cả em).

Nếu các Bác để ý, cú giật phải thì sẽ thấy "cái cổ tay hơi cong cong" để lấy đà cho cánh tay giữa, giống như Flick BH, chứ ko phải để Vảy nhé...

bachikho

Đại Tá
công nhận bác mới tập được 3th mà nghiên cứu nhiều kỹ thuật cao siêu quá, ko biết lúc nào có cơ hội gặp để thử học hỏi bác nhỉ (mạnh dạn gác bác 5 bóng nếu đúng mới tập 3th)

VirusBNG

Trung Uý
công nhận bác mới tập được 3th mà nghiên cứu nhiều kỹ thuật cao siêu quá, ko biết lúc nào có cơ hội gặp để thử học hỏi bác nhỉ (mạnh dạn gác bác 5 bóng nếu đúng mới tập 3th)

Tính em ưa học hỏi mà Bác, hehe. Nếu nói đúng ra thì em biết cầm vợt bóng bàn từ 13 năm trước, hồi đó học lớp 7 đc cho đi học 2 tháng ở nhà văn hóa thiếu nhi. Và em mới cầm vợt lại cách đây 4 tháng, tự học giao bóng, giật....đều qua Youtube hết.
Đợt vừa rồi cũng qua clb Thái Hà ở Hà Nội làm vài trận, có thắng có thua, hehe. Ra tết mà Bác ở Hnội thì hẹn Bác vậy :p

long thủ

Đại Tá
Vô lý quá, không có vảy cổ tay thì ko thể có lực "búng" vào bóng được. Em chơi vợt dọc, vảy đúng kiểu của Xu Xin (uốn cổ tay vào sâu rồi lắc ra ngoài) thì bóng xoáy nặng cỡ mấy cũng lên được hết. Biên độ bóng ngắn trong bàn thì chỉ có lực cổ tay mới lôi nó lên được, chứ cánh tay ko kịp mà vào lực, đấy là kinh nghiệm của em.

VirusBNG

Trung Uý
Chắc chắn là ko phải "vảy" mà do cánh tay giữa kéo cổ tay lên, khiến cho cổ tay có sự xê dịch nhỏ. Làm ta có hiểu lầm là "Vảy".
Lực cổ tay rất lớn, nếu "vảy" trên bàn thì bóng bay tít mù tắp rồi, ko kiểm soát nổi.
Thi thoảng giật moi hoặc giật bóng thấp xa bàn mới có cú "vảy" cổ tay.

PS : Với những cú bóng xoáy xuống, FH Bác có thể lật cổ tay, hoặc đánh vào hông tạo xoáy ngang. Còn với cú trái cũng tương tự, flick sidespin (đánh vào hông bóng), hoặc lật bóng trái tay kiểu Zhou Yu.

Last edited:

VirusBNG

Trung Uý
Vô lý quá, không có vảy cổ tay thì ko thể có lực "búng" vào bóng được. Em chơi vợt dọc, vảy đúng kiểu của Xu Xin (uốn cổ tay vào sâu rồi lắc ra ngoài) thì bóng xoáy nặng cỡ mấy cũng lên được hết. Biên độ bóng ngắn trong bàn thì chỉ có lực cổ tay mới lôi nó lên được, chứ cánh tay ko kịp mà vào lực, đấy là kinh nghiệm của em.

Nếu Bác cũng mọi người chưa tin, có thể xem kỹ clip tổng hợp các cú BH dưới đây.
Từ giây thứ 30 tới 1'00'' là cảnh quay chậm các cú BH của các VĐV, rất nhiều quả là flick.
Giây thứ 54 là cú flick của Wang Hao, xem kỹ xem cổ tay đc "Vảy" hay nó đi theo cánh :)

traicauvong_bg

Đại Tá
Lúc trưa e đọc topic này. Chiều ra sân áp dụng luôn. Thì quả thật đúng như bác nói. E giữ nguyên cổ tay chi bẻ vào lấy đà cánh tay làm trục xoay. Lực là dùng lườn và hông lắc bóng đi thấy hiệu quả hơn hẳn. Bóng sang bàn bên kia có chút xoáy ngang. Cảm ơn bác chia sẻ kinh nghiệm

long thủ

Đại Tá
Nếu Bác cũng mọi người chưa tin, có thể xem kỹ clip tổng hợp các cú BH dưới đây.
Từ giây thứ 30 tới 1'00'' là cảnh quay chậm các cú BH của các VĐV, rất nhiều quả là flick.
Giây thứ 54 là cú flick của Wang Hao, xem kỹ xem cổ tay đc "Vảy" hay nó đi theo cánh :)

Đối với những quả bóng xoáy xuống trong bàn, đố bác không dùng cổ tay ma sát mà lôi nó lên được đấy. Nếu theo cách của bác thì là vỗ đít bóng mới đúng.

Tóm lại đấy là kỹ thuật do bác nghiệm ra, nếu áp dụng được vào trận thì tốt. và kỹ thuật em nghiệm ra cũng có thể áp dụng vào trận đấu rất tốt. Vậy nên đó là 2 trường phái khác nhau, không thể nói cái nào là Sai hay Đúng cả. Bác nên bỏ từ Sai Lầm thì tốt hơn.

• Like
Reactions: sm7

VirusBNG

Trung Uý
Đối với những quả bóng xoáy xuống trong bàn, đố bác không dùng cổ tay ma sát mà lôi nó lên được đấy. Nếu theo cách của bác thì là vỗ đít bóng mới đúng.

Tóm lại đấy là kỹ thuật do bác nghiệm ra, nếu áp dụng được vào trận thì tốt. và kỹ thuật em nghiệm ra cũng có thể áp dụng vào trận đấu rất tốt. Vậy nên đó là 2 trường phái khác nhau, không thể nói cái nào là Sai hay Đúng cả. Bác nên bỏ từ Sai Lầm thì tốt hơn.

Thì rõ ràng trong từ điển động tác tên là Flick/Flip BH, nhưng ko hiểu do nhìn nhầm hay thế nào mà nhiều người lại gọi nó là "Vảy" khiến những người học theo hiểu sai mà loạn tâm pháp. Thực tế thì từ Âu tới Á chỉ có mỗi kiểu đấy. Nó giống lực quất roi, cổ tay bị chuyển động do lực quán tính mà thôi.
Bác dùng nguyên cổ tay để Vảy, chuẩn xác bóng đúng là quá siêu :)

VirusBNG

Trung Uý
mà mình thấy mấy quả giật trái trong đoạn quay chậm đều tiếp xúc vào mép dưới vợt, phải chăng quả phải cũng vậy ?
Tiếp xúc vào khu mép thì lực lớn hơn, thường sẽ tạo ra 1 cú giật lai bạt, bóng lưu trên vợt ngắn hơn, ít xoáy nhưng lại chống đc bóng xoáy xuống hiệu quả.
PS: Cả cú trái cú phải đều thế. Nhưng dễ hụt bóng đấy nhé :)

Bạch Long

Thượng Sỹ
Em không biết các bác ntn nhưng mọi quả flick của em đều sử dụng cổ tay để tạo xoáy và cánh tay để cộng lực - hướng lực. Tùy theo đội xoáy của bóng tới mà sẽ sử dụng nhiều hoặc ít cổ tay ( mục đích tạo masat ).

Kỹ thuật như anh Long Thủ nói em thấy thể hiện rất rõ ở clip dưới đây:
Xem đoạn 1:18

Vì đánh bóng trong bàn biên độ là khá ngắn nên không thể lấy đà lớn như cú giật "quất roi" được thế nên việc lợi dụng lực cổ tay trong cú flick là dĩ nhiên phải thực hiện.

long thủ

Đại Tá
Thì rõ ràng trong từ điển động tác tên là Flick/Flip BH, nhưng ko hiểu do nhìn nhầm hay thế nào mà nhiều người lại gọi nó là "Vảy" khiến những người học theo hiểu sai mà loạn tâm pháp. Thực tế thì từ Âu tới Á chỉ có mỗi kiểu đấy. Nó giống lực quất roi, cổ tay bị chuyển động do lực quán tính mà thôi.
Bác dùng nguyên cổ tay để Vảy, chuẩn xác bóng đúng là quá siêu :)

Theo em là ngược lại, lực từ cổ tay phát ra trước, cánh tay văng theo là quán tính của lực cổ tay mà thôi. Những quả cực nặng và ngắn trong bàn bác ko thể vỗ lực vào mà phải có ma sát kéo bóng lên, vậy không lắc cổ tay thì lấy đâu ra ma sát ?

Và, Flip/Flick nghĩa là "Búng". "Búng" thì đương nhiên biên độ phải nhỏ rồi đúng không ?

VirusBNG

Trung Uý
Em không biết các bác ntn nhưng mọi quả flick của em đều sử dụng cổ tay để tạo xoáy và cánh tay để cộng lực - hướng lực. Tùy theo đội xoáy của bóng tới mà sẽ sử dụng nhiều hoặc ít cổ tay ( mục đích tạo masat ).

Kỹ thuật như anh Long Thủ nói em thấy thể hiện rất rõ ở clip dưới đây:
Xem đoạn 1:18

Vì đánh bóng trong bàn biên độ là khá ngắn nên không thể lấy đà lớn như cú giật "quất roi" được thế nên việc lợi dụng lực cổ tay trong cú flick là dĩ nhiên phải thực hiện.
Anh ta gập cổ tay để lấy đà đấy thôi, trước khi tiếp xúc bóng là lực quán tính, nếu bác xem kỹ thì sẽ thấy cánh tay kết thúc trước cổ tay.
Trong trường hợp trên thấy lực quất roi rất rõ ràng. Nếu Cánh đi theo Cổ thì Cổ tay phải kết thúc động tác trước cánh tay rồi.

Giải thích theo Vật Lý thì khả năng kiểm soát Cổ Tay chỉ bằng khoảng 1/3 cánh tay giữa (liên quan tới cánh tay đòn), nhưng lực tác động lại lớn hơn khoảng 3 lần cánh tay giữa. Bác dùng thế nào thì tùy Bác thôi.
Qua nhiều lần kiểm chứng + xem chán chê các clip thì em thấy Nguyên cánh tay đủ flick rồi, chưa kể đánh vào hông (sidespin) hoặc lật bóng cũng thừa tạo cú flick uy lực rồi ;)

VirusBNG

Trung Uý
Theo em là ngược lại, lực từ cổ tay phát ra trước, cánh tay văng theo là quán tính của lực cổ tay mà thôi. Những quả cực nặng và ngắn trong bàn bác ko thể vỗ lực vào mà phải có ma sát kéo bóng lên, vậy không lắc cổ tay thì lấy đâu ra ma sát ?

Và, Flip/Flick nghĩa là "Búng". "Búng" thì đương nhiên biên độ phải nhỏ rồi đúng không ?

Bác ko biết cú sidespin hoặc xoa bóng ah ?
Bóng xoáy xuống nặng tới mấy, chỉ cần đánh vào hông (cạnh bên) của bóng thì qua lưới hết ?
Thực chất những cú flick đa phần đều có xoáy ngang. Bác cứ xem kỹ lại mà xem.

Bạch Long

Thượng Sỹ
Chịu rồi, 1 cú giật hay flick đều có sự kết hợp cổ tay và cánh tay, không thể thiếu 2 thành phần đó được. Anh không thể nói không có cổ tay trong cú đánh đó hay cổ tay chỉ là toán tính.... Thực sự đây mới là sai lầm khi phủ nhận việc sử dụng cổ tay.

leqd

Đại Uý
"Lực phát ra từ cổ tay" và "Lực cổ tay" là hai khái niệm khác nhau rất bị hay nhầm lẫn.
1. Lực cổ tay: là lực do nhóm cơ ở cổ tay phát ra, nhiều người nghĩ rằng lực này cần thiết khi giật, nhất là BH và Flick. Tuy nhiên lực này rất bé. Thí nghiệm: Bạn thử lấy bàn tay trái nắm giữ cánh tay phải lại, ở đoạn nào cũng được từ khớp cùi chỏ đến khớp cổ tay, miễn làm sao để cánh tay trước không chuyển động. Rồi bạn cầm vợt và thử lắc vợt chỉ bằng cổ tay. Lúc đó bạn sẽ ngạc nhiên thấy ngay là lực cổ tay rất yếu, yếu đến ngạc nhiên. Thật ra chẳng có gì để ngạc nhiên cả, vì CỔ TAY HẦU NHƯ KHÔNG CÓ CƠ BẮP.
2. Lực phát ra từ cổ tay: là lực phát ra từ cổ tay theo nguyên tắc quất roi. Lực này rất lớn vì là cơ năng của tòan bộ thân phát ra. Em đã có bài viết về vấn đề này.
3. Vai trò của cổ tay: Cổ tay đóng vai trò chủ đạo trong việc điều khiển, chủ yếu đòi hỏi khéo léo, chính xác và cảm giác tốt
- Tạo ma sát,
- Chỉnh góc tiếp xúc với quỹ đạo bóng bay để đánh bóng được mỏng
- Chỉnh góc trả bóng để đối phó với xóay của đối phương để khỏi bung hoặc vào lưới
- Chỉnh hướng trả bóng để bóng đi qua phải hay trái, nhất là thay đổi vào giây cuối, kỹ thuật cực kỳ quan trọng để điều bóng, bẻ lưng đối phương.
- Chỉnh điểm rơi ngắn hay dài, quan trọng như trên
Như vậy là quá nhiều việc rồi cho cổ tay rồi, thêm nhiệm vụ tạo lực nữa thì quá khó đối với cổ tay. Chưa kể việc dùng lực cổ tay sẽ là ảnh hưởng trực tiếp đến các nhiệm vụ trên. Cổ tay phải tạo lực sẽ kém linh hoạt, kém cảm giác và mất độ chính xác.
Theo quan sát của em, những người đánh cổ tay nhiều chủ yếu đánh theo lối chọn điểm rơi, biến xóay... chứ không đánh mạnh mẽ được.
Tóm lại:
- Lực phát ra từ cổ tay theo kỹ thuật quất roi
- Không cố dùng cơ cổ tay tạo lực mà ảnh hưởng đến chất lượng cú đánh

Last edited:

Bình luận từ Facebook