Nên chơi gai hay ko?

Xin chia sẻ với bác về việc chặn đẩy bằng gai, em mới đánh gai được gần 8 tháng nay :) theo cảm nhận của em thì gai chặn đẩy hay hoặc dở phụ thuộc vào loại gai có ma sát hay ko ma sát, với gai ko ma sát như superblock thì bác chỉ cần thực hiện quả cắt sớm hoặc chặn chém bóng cũng sang rồi mà rất dị, nhưng với gai có ma sát thì để chặn đẩy sẽ khó khăn hơn vì gai vẫn chịu xoáy (superblock ko ăn xoáy). Như vậy thì việc kê chặn gai có ma sát sẽ phải có một góc vợt nhất định (hơi úp). Mút thì ta có thể úp sâu xuống thậm chí là hết cỡ nhưng gai chỉ có một góc vợt nhất định để thực hiện quả chặn thôi. Bác muốn chặn tốt thì nên kê chặn cho người nào giật bóng, lúc đầu chặn mút xong đến quả 2-3 xoay sang gai để chặn. Chặn nhiều sẽ quen dần dần sẽ chỉnh được bóng. Còn em đánh gai chủ yếu là để bắt ngắn với gạt quả xoáy xuống bên đối phương, đôi khi là để đỡ giao bóng của đối thủ vì từ ngày em dùng gai ít chết giao bóng hơn. Nhưng ko vì thế mà ỷ vào gai vì mình đọc được xoáy mà dùng gai sẽ gây khó khăn cho đối thủ rất nhiều. Em dùng gai kỵ quả giao thốc vào gai rồi họ giật mạnh vào đó. Lúc đấy chỉ có thể xoay mặt vợt đối phó thôi. Nói chung chơi gai là phải kiên trì, mặc kệ thiên hạ dị nghị bác ạ, em đánh mà cũng bị kêu suốt. Chúc bác thành công trên con đường gai góc :D
Các bác tư vấn hộ em. Em đã đánh thử gai gần 2 năm, nhưng ko lên tay, mà còn cảm giác hơi xuống nên đã quay lại vợt mút. Đánh mút em bị ng ta ăn giao bóng hơi nhiều, 1 séc tầm 4 quả. Nên giờ chán đang định quay lại gai.

Lỗi đánh của em:
ôm bàn, trái đôi đẩy, cắt, đỡ tương đối tốt
phải giật cho đối thủ đi nhặt bóng, cũng tương đối tốt. Chết giao bóng là nhiều

Các bác nghĩ e nên chơi gai hay ko? Em đánh gai quay đc vợt, nhưng chỉ đủn nhẹ và cắt cho bóng bổng lên, chư đẩy nhanh thì chưa đc, thủ đỡ giật bằng gai cũng kém hơn mút.

MaLongNhong

Thượng Sỹ
Bạn hỏi câu hỏi này mình nghĩ người trả lời chính xác nhất chỉ có bản thân bạn thôi. Bởi nếu lấy ý kiến quần chúng mình chắc chắn sẽ có 2 trường phái đưa ra lời khuyên cho bạn : bái bai anh gai kết thân bạn mút và ngược lại. Mỗi trường phái đều có cái hay của nó, cả ưu nhược, vấn đề bạn hãy cảm nhận cách riêng tư nhất rằng mình hợp, mình thích lối đánh nào: mút hay gai. Cái g cũng cần thầy bạn ạ hoặc ít ra là sự học hỏi bạn bè. Hãy cân nhăc chọn và tập luyện, đừng lăn tăn bối rối rùi cứ hết chuyển mút rùi gai, hết gai rùi mút....mình cũng k đồng tình nhưng cũng k phản đối với suy nghĩ già mới chơi gai, trẻ nên chơi mút..nói thế các vdv thế giới chơi gai chắc già hết sao, tùy sở thích, tùy tính cách, tùy style của mỗi người thôi...thân...chúc bạn sớm định hình được lối đánh riêng của mình.
Gai còn có 2 trường phài: tà đạo và chánh đạo nữa đúng ko anh =))))

waa

Đại Uý
Chơi gai phải kiên trì và chấp nhận thua 1 số, thắng 1 số người chứ không thể vô địch được !!!
Chơi gai khá tốn kém vì phải thử nghiệm rất nhiều từ cán đến mút, đến khi ưng ý phải thừa ra 3 cốt + 10 mút các loại ..., mà có khi bộ vợt chơi hay nhất là bộ rẻ tiền nhất.

hungvotdoc

Thượng Tá
Gai còn có 2 trường phài: tà đạo và chánh đạo nữa đúng ko anh =))))
Người ta thường gọi vui chơi mặt gai là "tà đạo". Nhưng thực ra theo tôi nghĩ thì chỉ có những người chơi sai luật thì mới gọi là tà đạo, kể cả chơi mặt mút láng. Ví dụ như: dùng mặt gai bị ITTF cấm ;Giao bóng không tung, đục, chọi, che bóng ...vv.

kien yb

Đại Uý
Các bác tư vấn hộ em. Em đã đánh thử gai gần 2 năm, nhưng ko lên tay, mà còn cảm giác hơi xuống nên đã quay lại vợt mút. Đánh mút em bị ng ta ăn giao bóng hơi nhiều, 1 séc tầm 4 quả. Nên giờ chán đang định quay lại gai.

Lỗi đánh của em:

Các bác nghĩ e nên chơi gai hay ko? Em đánh gai quay đc vợt, nhưng chỉ đủn nhẹ và cắt cho bóng bổng lên, chư đẩy nhanh thì chưa đc, thủ đỡ giật bằng gai cũng kém hơn mút.
chào bạn. theo kinh nghiệm của mình thì việc bạn đỡ hỏng giao bóng của đối phương thì có rất nhiều nguyên nhân.
Bạn không đọc được giao bóng của phương dẫn đến đưa ra phương án sử lý sai và đỡ hỏng giao bóng. Trong trường hợp này cạn có đổi mặt vợt nào thì cũng vậy thôi. tốt nhất là tập cho mình thoi quen đọc giao bóng. cái này thì phải dựa vào kinh nghiệm phán đoán khi nhìn đối phương giao bóng. lưu ý nhìn tiếp súc vợt bóng khi giao để phán nó là xoáy gì(lên, xuống, ngang sang trái, ngang sang phải, ngang lên sang trái, ngang lên sang phải,ngang xuống sang trái, ngang xuống sang phải) và đưa ra phương án sử lý như thế nào để mình làm đối phương không thể tấn công mình, và tốt hơn nữa là buộc đối phương phải nhả bóng lại. và nếu bạn tự tin đánh giao bóng của đối phương và công thì đó là 1 điều tuyệt vời.Vấn đề đọc giao bóng cần học đầu tiên của giao bóng chính là hiểu nguyên lý của quả giao bóng, và phương án sử lý khi đọc được giao bóng đối với từng loại xoáy.
Bạn có thể xem nó tại đây
http://bongban.org/threads/videos-tai-lieu-bong-ban.53137/page-2

QUÂN YÊN BÁI

Trung Uý

Lỗi đánh của em:

Không đỡ được giao bóng thì nên đánh gai nhé bác. 15 năm kinh nghiệm tập luyện và vài năm hướng dẫn mọi người thì ngắn gọn vậy thôi. Chúc bác lựa chọn đúng đắn !

Phương Dung

Đại Uý
Khả năng đọc xoáy tốt hay ko, nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào tgian tập luyện, cọ xát, tố chất.
Nếu bạn giao lưu nhiều rồi, tập nhiều mà đỡ giao bóng vẫn kém thì nên dùng gai (chắc gai dài dễ đỡ hơn) bên BH. Bên FH tấn công tốt rồi thì cũng là lợi thế nếu dùng gai vì có quả quyết định để ăn điểm.
Chứ tập mãi mà đi giao lưu thua suốt vì hỏng đỡ quả giao bóng thì cũng nản lắm.
Chơi gai chả có gì là xấu. Bạn nên thử nghiệm để biết mình hợp gai gì. Tớ thấy đa số dân nữ phong trào ở VN chơi gai, vì nhiều nguyên do nhưng lý do dễ đỡ giao bóng hơn dùng mút cũng là lý do lớn để các bạn nữ chọn gai.

Last edited:

hungvotdoc

Thượng Tá
Khả năng đọc xoáy tốt hay ko, nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào tgian tập luyện, cọ xát, tố chất.
Nếu bạn giao lưu nhiều rồi, tập nhiều mà đỡ giao bóng vẫn kém thì nên dùng gai (chắc gai dài dễ đỡ hơn) bên BH. Bên FH tấn công tốt rồi thì cũng là lợi thế nếu dùng gai vì có quả quyết định để ăn điểm.
Chứ tập mãi mà đi giao lưu thua suốt vì hỏng đỡ quả giao bóng thì cũng nản lắm.
Chơi gai chả có gì là xấu. Bạn nên thử nghiệm để biết mình hợp gai gì. Tớ thấy đa số dân nữ phong trào ở VN chơi gai, vì nhiều nguyên do nhưng lý do dễ đỡ giao bóng hơn dùng mút cũng là lý do lớn để các bạn nữ chọn gai.
Đúng rồi! Chơi gai thì làm sao phải sợ xấu (nhưng phải trừ một số loại gai bị ITTF cấm thi đấu và đặc biệt là gai "sắc"...). Nói chung, khi lựa chọn chơi gai cần cân nhắc giữa được và mất đối với bản thân mình: Gai cho phép mình khắc phục được một số điểm yếu (như trả giao bóng chẳng hạn) nhưng cũng hạn chế một số điểm mạnh (như quả giật xung uy lực chẳng hạn hoặc giao bóng xoáy...). Tùy theo sở trường lối chơi của mình nếu thấy phần được nhiều hơn phần mất thì lựa chọn thôi. Sở dĩ nữ hay chọ gai vì họ thường không phát huy hết được cú giật xung uy lực nên rõ ràng họ chọn chơi gai thì phần được nhiều hơn mất - tức là lên bóng...

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Từ khi chơi Gai tới nay , kinh tế gia đình ổn định hẳn . Giá như mọi người có ý thức , đừng đục chọi , quăng ném ... nói chung là đừng chơi bẩn , thì chơi mút đa dạng hơn .

Nó đục chọi thì mình cũng chơi sợ gì a, e đi xem giải thấy cả chuyên nghiệp cũng che bóng thì tội quái gì phải rơ bóng ra cho nó xem nó lại kêu là ngu k biết giao bóng cũng nên, nói chung đục chọi thì ai chả chơi nhưng k tung bóng thì e chỉ thấy mấy ông già mà kệ họ đi cũng sắp gần đất xa rời rồi k tính làm gì cho mệt.

huyducphamvn

Đại Uý
Nó đục chọi thì mình cũng chơi sợ gì a, e đi xem giải thấy cả chuyên nghiệp cũng che bóng thì tội quái gì phải rơ bóng ra cho nó xem nó lại kêu là ngu k biết giao bóng cũng nên, nói chung đục chọi thì ai chả chơi nhưng k tung bóng thì e chỉ thấy mấy ông già mà kệ họ đi cũng sắp gần đất xa rời rồi k tính làm gì cho mệt.
Lan truoc danh giai co cha noi kia che, choi bong. Minh giao hien qua lao tuong minh... ngu. The la minh ra noi voi trong tai: chu do che, choi vay em cung lam vay nha chi. The la bac ay ra di thanh than trong vong 3 not nhac. Minh xai gai dai ben trai, choi, che thi an nham gi, chac gi giao 2 lay dc 1. Trong khi minh giao thi... hi hi hi

Em gặp gai thì toàn giao xốc về gai chờ nó đẩy sang là em búa, em hay đục thẳng dài ra về phía gai cho nó đẩy sang ban đầu k quen đánh hay hỏng nhưng sau đó thì mấy ng chơi gai lại gà nhất clb.

Last edited:

huyducphamvn

Đại Uý
Em gặp gai thì toàn giao xốc về gai chờ nó đẩy sang là em búa, em hay đục thẳng dài ra về phía gai cho nó đẩy sang ban đầu k quen đánh hay hỏng nhưng sau đó thì mấy ng chơi gai lại gà nhất clb.
thật ra gai thì nó trả bóng theo 1 kiểu thôi, nhưng những người có kĩ thuật cao hơn thì sẽ thực hiện được nhiều cú hơn, điểm rơi nhột hơn

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
mình đánh gai nên rất thích đối thủ đục
Hihi , thời chưa cấm mình cũng là một tay đục có tiếng , khi đó mình chỉ mới tầm E , F . Giờ tuy tuổi đã cao , gần đất xa trời rồi , nhưng mình vẫn học và học những cái tốt đẹp . Nếu đánh U thì khỏi phải nói rồi . Do Chơi đẹp , cái tâm luôn thanh thản nên lên tay rất nhanh , từ tầm E, F nhưng chỉ sau gần 2 năm mình lên tốp đầu của A luôn .
Nói thật mình h không còn thấy ghét những người đục chọi nữa , còn với mình thì mình không cho phép , vì thấy nó bẩn bẩn thế nào ấy .

Trainee

Đại Tá
Hihi , thời chưa cấm mình cũng là một tay đục có tiếng , khi đó mình chỉ mới tầm E , F . Giờ tuy tuổi đã cao , gần đất xa trời rồi , nhưng mình vẫn học và học những cái tốt đẹp . Nếu đánh U thì khỏi phải nói rồi . Do Chơi đẹp , cái tâm luôn thanh thản nên lên tay rất nhanh , từ tầm E, F nhưng chỉ sau gần 2 năm mình lên tốp đầu của A luôn .
Nói thật mình h không còn thấy ghét những người đục chọi nữa , còn với mình thì mình không cho phép , vì thấy nó bẩn bẩn thế nào ấy .
E, F, ... A của Can Lộc?

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
E, F, ... A của Can Lộc?
Của Tỉnh đấy e ơi , thậm chí A của các tĩnh ra đii cũng là chuyện thường ngày ở huyện :D

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
thật ra gai thì nó trả bóng theo 1 kiểu thôi, nhưng những người có kĩ thuật cao hơn thì sẽ thực hiện được nhiều cú hơn, điểm rơi nhột hơn
Mình đánh gai dài , gặp nhiều loại đối thủ > các dạng bóng có lực mạnh mình lại rất ưa , thậm chí mượn lực tốt , kê chặn tự tin .
Ngán nhất là cái loại bóng như @huyducphamvn nói , điểm rơi rất ngắn và lỏng , rất bị động sau khi đỡ giao bóng . ( tất nhiên phần lớn là do đối thủ áp dụng chiến thuật tốt )

Bình luận từ Facebook