Nên chơi gai hay ko?

unlucky_child

Đại Uý
Các bác tư vấn hộ em. Em đã đánh thử gai gần 2 năm, nhưng ko lên tay, mà còn cảm giác hơi xuống nên đã quay lại vợt mút. Đánh mút em bị ng ta ăn giao bóng hơi nhiều, 1 séc tầm 4 quả. Nên giờ chán đang định quay lại gai.

Lỗi đánh của em:
ôm bàn, trái đôi đẩy, cắt, đỡ tương đối tốt
phải giật cho đối thủ đi nhặt bóng, cũng tương đối tốt. Chết giao bóng là nhiều

Các bác nghĩ e nên chơi gai hay ko? Em đánh gai quay đc vợt, nhưng chỉ đủn nhẹ và cắt cho bóng bổng lên, chư đẩy nhanh thì chưa đc, thủ đỡ giật bằng gai cũng kém hơn mút.

men.kts2014

Binh Nhì
Các bác tư vấn hộ em. Em đã đánh thử gai gần 2 năm, nhưng ko lên tay, mà còn cảm giác hơi xuống nên đã quay lại vợt mút. Đánh mút em bị ng ta ăn giao bóng hơi nhiều, 1 séc tầm 4 quả. Nên giờ chán đang định quay lại gai.

Lỗi đánh của em:

Các bác nghĩ e nên chơi gai hay ko? Em đánh gai quay đc vợt, nhưng chỉ đủn nhẹ và cắt cho bóng bổng lên, chư đẩy nhanh thì chưa đc, thủ đỡ giật bằng gai cũng kém hơn mút.
Không nên chơi gai bạn ah. Cố gắng khắc phục quả giao bóng đối phương.

thelanqb

Moderator
khi nào già tầm u50, khi đánh không kịp nhìn thấy bóng thì nên chuyển sang gai là được. chứ đánh gai chỉ lòe được thời gian đầu thôi, với lại kỹ thuật sẻ có thay đổi ngay đến cách cầm vợt, còn nếu đánh gai chặn đẩy thì bác đánh mút cứng như H3 cắt qua cho giật lồi mắt ra, đuối

haidang

Đại Uý
Bạn hỏi câu hỏi này mình nghĩ người trả lời chính xác nhất chỉ có bản thân bạn thôi. Bởi nếu lấy ý kiến quần chúng mình chắc chắn sẽ có 2 trường phái đưa ra lời khuyên cho bạn : bái bai anh gai kết thân bạn mút và ngược lại. Mỗi trường phái đều có cái hay của nó, cả ưu nhược, vấn đề bạn hãy cảm nhận cách riêng tư nhất rằng mình hợp, mình thích lối đánh nào: mút hay gai. Cái g cũng cần thầy bạn ạ hoặc ít ra là sự học hỏi bạn bè. Hãy cân nhăc chọn và tập luyện, đừng lăn tăn bối rối rùi cứ hết chuyển mút rùi gai, hết gai rùi mút....mình cũng k đồng tình nhưng cũng k phản đối với suy nghĩ già mới chơi gai, trẻ nên chơi mút..nói thế các vdv thế giới chơi gai chắc già hết sao, tùy sở thích, tùy tính cách, tùy style của mỗi người thôi...thân...chúc bạn sớm định hình được lối đánh riêng của mình.

đức cương

Đại Uý

Lỗi đánh của em:

Lỗi đánh của em:

Mình không biết bạn đánh gai dài hay gai ngắn. Mình đang đánh gai dài. Mình có vài ý kiến cá nhân như sau
1. Bạn không đỡ được giao bóng bằng mút được trong cùng câu lạc bộ hay khi đi giao lưu bạn mới không đỡ được giao bóng. Nếu trong cùng lạc bộ bạn không đỡ được giao bóng bằng mút thì chỉ thể nói một câu. Trình độ. Bạn có dùng mặt gì cốt gì vẫn thua.

2. Gai dài chia ra có ma sát và không ma sát. có lót và không lót. Mỗi loại đều có cái hay. Nhưng ít nhất là khi đánh gai dài bạn phải kê chặn hay, cắt hay và dúi được bóng. Động tác dúi bóng thể hiện năng khiếu về gai. Muốn vậy khửu tay phải khỏe. Bạn có thể lấy vợt tennis và tập kê vào tường. Đảm bảo sau một tháng bạn đánh gai tăng một bậc.

3. Bản thân mình. Đang đánh gai supeblock trên cốt 2 tốc độ. Mình dùng gai để đi giao lưu đỡ giao bóng các quả khó và trị các đối thủ kỵ gai. Còn trong cùng câu lạc bộ thì nếu nguyên đánh gai với các đối thủ ngang cơ khó thắng lắm. Phải lấy mút làm chủ đạo.

4. Bạn đánh gai được 2 năm mà thấy không hợp hoạc không lên tay có thể là nhiều lý do. Một bạn thủ không bền, hai bạn không gài được bóng ép đối thủ mắc lỗi, ba bạn lạm dụng gai...tuy nhiên nếu bạn là người thủ không bền thì không nên dùng gai. Vì gai chỉ khó các quả sau. Chứ quả đầu tiên họ giao chuội không xoáy mình đỡ sang quả nào họ cũng giật được. Trừ khi họ giao xoáy ngang gậy ông đập lưng ông.

5. Chơi gai một là phải tập nhuyễn, hai là phải đánh độ bia. Nếu đánh vui thì có thể bạn chưa phát huy hết tính năng của gai.

Chúc bạn có lựa chọn sáng suốt để kiếm bia dài dài.

unlucky_child

Đại Uý
Mình không biết bạn đánh gai dài hay gai ngắn. Mình đang đánh gai dài. Mình có vài ý kiến cá nhân như sau
1. Bạn không đỡ được giao bóng bằng mút được trong cùng câu lạc bộ hay khi đi giao lưu bạn mới không đỡ được giao bóng. Nếu trong cùng lạc bộ bạn không đỡ được giao bóng bằng mút thì chỉ thể nói một câu. Trình độ. Bạn có dùng mặt gì cốt gì vẫn thua.

2. Gai dài chia ra có ma sát và không ma sát. có lót và không lót. Mỗi loại đều có cái hay. Nhưng ít nhất là khi đánh gai dài bạn phải kê chặn hay, cắt hay và dúi được bóng. Động tác dúi bóng thể hiện năng khiếu về gai. Muốn vậy khửu tay phải khỏe. Bạn có thể lấy vợt tennis và tập kê vào tường. Đảm bảo sau một tháng bạn đánh gai tăng một bậc.

3. Bản thân mình. Đang đánh gai supeblock trên cốt 2 tốc độ. Mình dùng gai để đi giao lưu đỡ giao bóng các quả khó và trị các đối thủ kỵ gai. Còn trong cùng câu lạc bộ thì nếu nguyên đánh gai với các đối thủ ngang cơ khó thắng lắm. Phải lấy mút làm chủ đạo.

4. Bạn đánh gai được 2 năm mà thấy không hợp hoạc không lên tay có thể là nhiều lý do. Một bạn thủ không bền, hai bạn không gài được bóng ép đối thủ mắc lỗi, ba bạn lạm dụng gai...tuy nhiên nếu bạn là người thủ không bền thì không nên dùng gai. Vì gai chỉ khó các quả sau. Chứ quả đầu tiên họ giao chuội không xoáy mình đỡ sang quả nào họ cũng giật được. Trừ khi họ giao xoáy ngang gậy ông đập lưng ông.

5. Chơi gai một là phải tập nhuyễn, hai là phải đánh độ bia. Nếu đánh vui thì có thể bạn chưa phát huy hết tính năng của gai.

Chúc bạn có lựa chọn sáng suốt để kiếm bia dài dài.

Mình đỡ giao bóng kém trong và ngoài clb, đặc biệt là đỡ kém các kiểu giao che bóng. Các quả đục lúc lên lúc xuống.

mình thủ gai tương đối ok, 2 năm đánh gai, đánh bại cao thủ trên cơ mình, nhưng lại thua người dưới mình. Ng dưới cơ hay đánh bổng sang bên gai, mình trả lại hơi cao hoặc hỏng, nói chung là ko công đc bên gai. Chỉ quay vợt sang mút rồi cắt.

Anh em tư vấn hộ mình, nên dùng gai nào:

thủ gần bàn
cắt sang bàn đối thủ đỡ bóng vụt lên trời :D
đẩy bóng, bóng nặng như cắt
đỡ bóng, bóng đi lắc lư

Mặt gai nào như vậy? Lúc trc mình đã chơi thử TSP curl p-h

đức cương

Đại Uý
Mình đỡ giao bóng kém trong và ngoài clb, đặc biệt là đỡ kém các kiểu giao che bóng. Các quả đục lúc lên lúc xuống.

mình thủ gai tương đối ok, 2 năm đánh gai, đánh bại cao thủ trên cơ mình, nhưng lại thua người dưới mình. Ng dưới cơ hay đánh bổng sang bên gai, mình trả lại hơi cao hoặc hỏng, nói chung là ko công đc bên gai. Chỉ quay vợt sang mút rồi cắt.

thủ gần bàn
đỡ bóng, bóng đi lắc lư

Nghe bạn nói vậy cũng có thể bạn là cao thủ lên mạng chém gío thôi. Đánh tsp cu rl thì phải tập nhiều để có kỹ năng đánh lừa xoáy và tự tạo xoáy cho cú cắt. Mình đánh gai o x. Cũng một lần thử gai cu rl này lót 0,5. Thấy nẩy quá, cắt dị.

Bạn nói đúng. Ngang cơ hoạc dưới cơ tý hơạc người không kỵ gai nếu mình lạm dụng gai sẽ thua. Bạn đánh với đối thủ này dùng mút nhiều vào. Họ dưới cơ sao phải dùng gai. Bạn né giật hoạc gò phải cũng được mà.

Nếu bạn đánh curl mà trị được cao thủ thì không phải dạng vừa rồi.

unlucky_child

Đại Uý
Nghe bạn nói vậy cũng có thể bạn là cao thủ lên mạng chém gío thôi. Đánh tsp cu rl thì phải tập nhiều để có kỹ năng đánh lừa xoáy và tự tạo xoáy cho cú cắt. Mình đánh gai o x. Cũng một lần thử gai cu rl này lót 0,5. Thấy nẩy quá, cắt dị.

Bạn nói đúng. Ngang cơ hoạc dưới cơ tý hơạc người không kỵ gai nếu mình lạm dụng gai sẽ thua. Bạn đánh với đối thủ này dùng mút nhiều vào. Họ dưới cơ sao phải dùng gai. Bạn né giật hoạc gò phải cũng được mà.

Nếu bạn đánh curl mà trị được cao thủ thì không phải dạng vừa rồi.

Đấy là mặt gai đầu tiên mình chơi và sau đó ko dùng gai khác nữa. Lối chơi của mình là dù vợt kém, mặt cũ, hay gai ko hợp cũng cố gắng đánh cho quen. Nên tuy là 2 năm nhưng mình mù tịt về các loại gai :)

đức cương

Đại Uý
Lúc bóc ra thì hình như là ko có gì ở dưới cả. Chắc là ko
Gai này mà cắt bóng thì ổn quá rồi. Gai này mà bạn nói họ đánh bóng lỏng không xoáy cao sang bên trái bạn cắt cao hoạc hỏng thì mình thấy vô lý. Chỉ gai không ma sát như mình đang đánh mới sợ quả đó. Bạn đánh ôm bàn kê chặn thì nên dùng supeblock là dễ nhất, cắt cũng được nhưng phải bền vì gai này chủ yếu là mượn xoáy của đối thủ.

Còn bạn cắt thì cu rl quá ổn rồi. Hai năm chưa phải là đã lâu. Có người đánh gai 10 năm nhưng kỹ thuật chưa bằng mình đánh gai 2 năm. Mình cũng mới đánh 2 năm. Mình đánh tennis 2 năm rồi lại quay lại bóng bàn. Động tác bắt lưới tenni s làm tay khỏe. Đánh gai thích lắm nhất là quả cắt và quả dúi bóng nhanh.

Lỗi đánh của em:

Bac quay sang anti ma choi

đức cương

Đại Uý
Gai này mà cắt bóng thì ổn quá rồi. Gai này mà bạn nói họ đánh bóng lỏng không xoáy cao sang bên trái bạn cắt cao hoạc hỏng thì mình thấy vô lý. Chỉ gai không ma sát như mình đang đánh mới sợ quả đó. Bạn đánh ôm bàn kê chặn thì nên dùng supeblock là dễ nhất, cắt cũng được nhưng phải bền vì gai này chủ yếu là mượn xoáy của đối thủ.

Còn bạn cắt thì cu rl quá ổn rồi. Hai năm chưa phải là đã lâu. Có người đánh gai 10 năm nhưng kỹ thuật chưa bằng mình đánh gai 2 năm. Mình cũng mới đánh 2 năm. Mình đánh tennis 2 năm rồi lại quay lại bóng bàn. Động tác bắt lưới tenni s làm tay khỏe. Đánh gai thích lắm nhất là quả cắt và quả dúi bóng nhanh.

thủ gần bàn
đỡ bóng, bóng đi lắc lư

còn một ý nữa. Bạn hỏi. Nếu bạn chơi gai phản xoáy, gai trơn.
Cắt sang đối thủ nâng vọt lên trời. Cách thục hiện. Họ đưa bóng xoáy xuống bạn cắt hết tay.
Đẩy bóng, bóng nặng như cắt. Bạn làm sao cho họ đánh xoáy lên trong tầm kiểm soát của bạn. Bạn chặn bóng sang sẽ rất nặng.
Đỡ bóng, bóng đi lắc lư. Họ giao xoáy ngang. Mình kê vợt nhanh ngay tại thời điểm sớm bóng vừa nảy lên.

Bạn thử mặt vợt gai supeblock xem. Mặt này độc lắm. Nhưng cũng dễ bị trị nếu kỹ thuật gai chưa hoàn thiện.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Đã chơi gai 2 năm , đã lên đến hàm trung úy thì nói về kỷ thuật cơ bản của gai đã nắm vững . Khỏi bàn
Chơi gai , anti đòi hỏi người chơi phải thiên về đấu pháp , chiến thuật nhiều hơn mút . Vì để điều khiển đc các dạng bóng như ý là rất khó
VD ; Chủ thớt nói > hay thắng những đối thủ trên cơ , nhưng lại thua người cửa dưới . Nên tìm câu trả lời ngay trong câu hỏi > đó là chiến thuật ... Vì chơi gai là trong vai người bảo vệ ( thủ ) nên khi gặp đối thủ trên cơ , mình đưa sở trường của gai dài ra chống ... Ngược lại khi gặp người dưới cơ , mình lại đem sở đoản của gai dài để tấn công , đàn áp họ nên mình dể thua ...
Gai dài sợ nhất là bóng lềnh bềnh bên BH , nhưng lại thích bóng nhanh , thấp và xoáy để kê chặn , hất gạt .
Chơi gai gì cũng đc , điều quan trọng nhất là không đc kén các dạng bóng , có cơ hội sẵn sàng tấn công bằng gai ngay , đừng hy vọng ăn ngay từ quả tấn công bằng gai , nó chỉ là quả mồi để mình đón đánh quả phản công của họ .
Chơi gai nên tìm cho mình một phong cách riêng , đối thủ lạ mới chết . còn cứ hất quẹt gạt thì giờ khó ăn thiên hạ lắm , nhất là các ông già cao thủ gò hàn thế hệ trước .

đức cương

Đại Uý
Đã chơi gai 2 năm , đã lên đến hàm trung úy thì nói về kỷ thuật cơ bản của gai đã nắm vững . Khỏi bàn
Chơi gai , anti đòi hỏi người chơi phải thiên về đấu pháp , chiến thuật nhiều hơn mút . Vì để điều khiển đc các dạng bóng như ý là rất khó
VD ; Chủ thớt nói > hay thắng những đối thủ trên cơ , nhưng lại thua người cửa dưới . Nên tìm câu trả lời ngay trong câu hỏi > đó là chiến thuật ... Vì chơi gai là trong vai người bảo vệ ( thủ ) nên khi gặp đối thủ trên cơ , mình đưa sở trường của gai dài ra chống ... Ngược lại khi gặp người dưới cơ , mình lại đem sở đoản của gai dài để tấn công , đàn áp họ nên mình dể thua ...
Gai dài sợ nhất là bóng lềnh bềnh bên BH , nhưng lại thích bóng nhanh , thấp và xoáy để kê chặn , hất gạt .
Chơi gai gì cũng đc , điều quan trọng nhất là không đc kén các dạng bóng , có cơ hội sẵn sàng tấn công bằng gai ngay , đừng hy vọng ăn ngay từ quả tấn công bằng gai , nó chỉ là quả mồi để mình đón đánh quả phản công của họ .
Chơi gai nên tìm cho mình một phong cách riêng , đối thủ lạ mới chết . còn cứ hất quẹt gạt thì giờ khó ăn thiên hạ lắm , nhất là các ông già cao thủ gò hàn thế hệ trước .
Ý kiến bạn quá chuẩn, quá hay. Mình yêu gai vì tính chiến thuật của nó. Thích nhất là quả đối thủ cứ tưởng mình chết đến nơi rồi nhưng họ lại thua quả đó vì chủ quan.

PhuTaiThien

Trung Uý

thủ gần bàn
đỡ bóng, bóng đi lắc lư

Bạn đọc 3 bài viết dưới đây rồi chọn cho mình lối chơi gai phù hợp nhé (Đảm bảo khi bạn đọc xong 3 bài dưới đây về gai, bạn sẽ có quyết định đúng đắn và không hối hận)
bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/291/
bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/1095/
bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/1054/

đức cương

Đại Uý

Lỗi đánh của em:

Qua tết. Tức là bước sang năm mới. mình đã bước sang năm thứ 3 chơi gai. Có đôi điều cảm nhận như sau.
1. Tại sao việt nam không có tay vợt phòng thủ giỏi hạng a. Tại sao dân chơi gai vẫn còn hạn chế chưa có giải.

2. Dân ta chơi gai tòan dùng phản xoáy không lót.

Xin trả lời cho 2 ý trên.

Ai có năng khiếu thường được người có năng khiếu dạy về tấn công. Vì cùng một thời gian học tấn công học dễ hơn và hiệu quả hơn. vì cắt bằng gai dài phải học đủ kiểu cắt, phải học chặn, phải học công bằng gai...rồi phải biết dùng chiến thuật, di chuyển, gây áp lực, tâm lý đối phương... trong khi đó dùng mút ai có năng khiếu thì bóng nào cũng giật trái ma sát được, cao hơn nữa là quả chiquita của nhật, bóng đi ổn định và hiệu quả. Như vậy thời gian để người chơi gai cùng đẳng cấp với chơi mút phải gấp 5 lần tập luyện và thể lực phải rất khỏe.

2. Dân ta chơi phủi không lót gai trơn sẽ chỉ dừng ở một tầm nhất định. Vì đi thi đấu giải thường bị cấm. Tiếp nữa nếu đánh độ thường xuyên sẽ bị thua vì ỉ lại vào gai trong khi đối thủ lại quá quen rồi. Vì gai không lót không ma sát có quá nhiều hạn chế.

Vì thế chơi gai phải thực sự dành cho ai có lòng kiên trì và có cái đầu mưu mô, thân pháp nhanh nhẹn. Vì gai chỉ khó ở quả sau và mang tính chiến thuật cao.

Bình luận từ Facebook