Một số chiêu thức sử dụng Supeblook , tăng thêm độ dị

Trainee

Đại Tá
Ở phần trên tôi đã nói lý do rồi đó, không biết bác
CLB Xuân Diệu đã xem chưa? và không biết có đúng không? nhưng bác CLB Xuân Diệu mà cứ công được bằng gai dài như vậy thì kể cũng khó cho đối thủ đấy nhỉ! Tôi nghĩ vấn đề ở đây là bác có phát huy được không thôi! Xem hai video clip bạn LLS post lên thì càng thấy là " vờn vờn" với anh " gai" này thì đúng là chỉ có chết thôi!
Chuẩn anh ơi.
Như trận VBB với LLS, Bảo nó tranh công hết, đưa LLS vào thế bị động liên tục, đâu còn thời gian mà công gai. Trình của LLS là C Hà Nội, đâu đơn giản.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Bạn chơi 2 gai chắc một ngắn một dài à? cũng " độc" đấy nhỉ! Mục đích của việc chúng ta chọn chơi gai là để làm gì? Tôi nghĩ chính là để cải thiện trình độ của mình lên một chút, (nhất là với lứa tuổi còn chưa già hẳn). Vậy nên bạn được đôn lên đánh hạng cao hơn thì phải mừng mới phải chứ. Thử hỏi nếu bạn không chuyển gai thì liệu bạn có được xếp chơi với người cao hơn mình không? Còn nếu bạn bảo trình vẫn thế thì tôi khuyên bạn nên chơi mút để quần chúng hơn, nhiều bóng hơn, ra mồ hôi nhiều hơn có hay hơn không?
Trăn trở của người chơi gai không ai giống ai. Như tôi , 1 năm nếu may mắn lắm , thì được đánh khoảng 5> 7 trận với người ngang cơ , thế nên khả năng khống chế giao bóng là rất khó , nên phải tìm đến gai ... Nay con gái tôi cũng thế . Mới lớp 2 thi đấu HKPĐ , quá nhỏ để cắt , gò ... Với các chị lớp 5 . Nên phải tìm đến BH gai công . FH Ten 05 và chấp nhận đánh đôi công ngay từ đầu . Kết quả , chiều mai đánh trận CK tranh 1 suất duy nhất đánh giải Tĩnh

lamtanmai

Thượng Tá
Chia sẻ thêm về gai Super Block em cũng có làm 1 vài video về gai này ah :
Cú chặn Chop Block :
Cắt xa bàn bằng Super Block :
Một vài cú giao bóng :
Trình độ em còn hạn chế nên cần phải học hỏi nhiều ạ. Rất mong được các chú, các bác và các anh trên diễn đàn góp ý để chúng ta cùng học hỏi lẫn nhau, trao đổi cùng tiến bộ và sung sướng với cái sở thích đánh mặt gai của mình ạ ^^

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Chuẩn anh ơi.
Như trận VBB với LLS, Bảo nó tranh công hết, đưa LLS vào thế bị động liên tục, đâu còn thời gian mà công gai. Trình của LLS là C Hà Nội, đâu đơn giản.
VBB lùa X nhanh vào BH của LLS . Nên L chỉ lo đẩy đc bong sang an toàn là tốt rồi , do lùa kg xoáy nên VBb thoải mái tấn công ... Còn nếu gặp @xuan dieu tay trái , sao mà lùa X đc , lùa vào I thì quá khó cho quả đánh tiếp theo ... Nhiều người hiểu sai khi sử dụng quả lùa để chống gai ... Là thế

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Nếu cùng trình với nhau . Đánh gai không xoay dc vợt hoặc tấn công dc bằng gai ( gai thủ ) thi quá để để thịt gai . Chỉ cần đẩy dài về FH và đôi công ... Và đánh điểm rơi cao sâu về gai ... Sau vài lượt qua lại , gai trốn cửa sau chạy mất dép

hungvotdoc

Thượng Tá
VBB lùa X nhanh vào BH của LLS . Nên L chỉ lo đẩy đc bong sang an toàn là tốt rồi , do lùa kg xoáy nên VBb thoải mái tấn công ... Còn nếu gặp @xuan dieu tay trái , sao mà lùa X đc , lùa vào I thì quá khó cho quả đánh tiếp theo ... Nhiều người hiểu sai khi sử dụng quả lùa để chống gai ... Là thế
Đúng rồi bác ơi! Tôi đánh với người tay trái cũng hay 'quên" đẩy lùa chéo bàn, cứ tưởng gài hiểm nào ngờ bị "táng" luôn! Càng nghe bác phân tích thì càng nóng lòng " mục sở thị". Thôi khi nào bác bố trí vào VT đi, bạn Trainee đã có nhời rồi đấy, để ACE diễn đàn được chứng kiến hai trường phái. À mà bác cũng đừng cho mình là hạng thấp nữa, trình của bác cũng cao đấy!

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Đúng rồi bác ơi! Tôi đánh với người tay trái cũng hay 'quên" đẩy lùa chéo bàn, cứ tưởng gài hiểm nào ngờ bị "táng" luôn! Càng nghe bác phân tích thì càng nóng lòng " mục sở thị". Thôi khi nào bác bố trí vào VT đi, bạn Trainee đã có nhời rồi đấy, để ACE diễn đàn được chứng kiến hai trường phái. À mà bác cũng đừng cho mình là hạng thấp nữa, trình của bác cũng cao đấy!

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
He he . Mình chỉ được cái chém gió , chém bậy chém bạ thôi . Về trình BB chỉ là cây nước di động mà nhiều người thích , vì không ngán đối thủ nào .

hungvotdoc

Thượng Tá
Nếu cùng trình với nhau . Đánh gai không xoay dc vợt hoặc tấn công dc bằng gai ( gai thủ ) thi quá để để thịt gai . Chỉ cần đẩy dài về FH và đôi công ... Và đánh điểm rơi cao sâu về gai ... Sau vài lượt qua lại , gai trốn cửa sau chạy mất dép
"Chỉ cần đẩy dài về FH và đôi công ... Và đánh điểm rơi cao sâu về gai"...
bác ơi về lý thuyết là thế nhưng để thực hiện được thì không phải đơn giản, phải có trình độ kỹ thuật nhất định đấy bác ạ! Còn anh nào trình cao B,C gì đó mà vẫn kỵ gai thì tức là trình còn bị hạn chế hoặc trình của người chơi gai là cao.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
"Chỉ cần đẩy dài về FH và đôi công ... Và đánh điểm rơi cao sâu về gai"...
bác ơi về lý thuyết là thế nhưng để thực hiện được thì không phải đơn giản, phải có trình độ kỹ thuật nhất định đấy bác ạ! Còn anh nào trình cao B,C gì đó mà vẫn kỵ gai thì tức là trình còn bị hạn chế hoặc trình của người chơi gai là cao.
Mình đang nói trình ngang nhau . Có 3 điểm mạnh của người chơi Gai Ae cần biết để hóa giải
1 . Quả giật lao dốc cứu bóng FH , bóng ra ngoài tầm đánh , tưởng ăn rồi , nhưng thực ra đây lại là quả sở trường của người chơi gai
2 . Né trái giật phải , nhiều quả bóng sang hẳn BH
( gai ) nhưng họ vẫn né người giật rất tốt .
3 . Quả bạt chuội , do hiệu ứng xoáy của gai , nhiều quả bóng thấp , ngang , bằng lưới ... họ vẫn bạt tốt
- Những quả này là quả đánh TẤT TAY , bất ngờ , nên rất hiệu quả
- Những người đánh gai , rất ít khi chủ đông đôi công ( vì không phải sở trường ) , trong khi đó người đánh mút hay đánh đôi công , tì đè . Nên người chơi gai rât sợ phải chủ động đôi công đều ...
Ngang trình , mình thường đẩy dài về FH cho họ đánh mình đánh lại , và cũng gây khó khăn trong chọn vị trí cho những quả sau , và nâng cuối bàn bên Gai hoăc Anti cho đối thủ . Nhiều người tự hào đánh gai dài hay , nhưng gặp mình là đi nhẹ nhàng . vì bóng cuối bàn , cao , lỏng Gai bí như gà mắc tóc . Hiện nay LLS được cho là hay , nhưng AE thấy nhiều quả trái cực ngon , đáng ra xoay vợt đấm luôn hoặc ve gai , nhưng L không làm được , lại hất gai trở lại , những quả này thường ra ngoài , nếu không cũng bị đè chết .
P/S . Mình rất muốn cùng AE chia sẽ về các kỷ năng sử dụng gai trong thi đấu , mình xem nhiều clips nước ngoài , thấy họ sử dụng vấy gai cũng nhiều , mong ae chia sẻ và cùng bình luận và PHẢN luận để được hiểu hơn về Gai

quyetcatvan

Trung Sỹ
Bạn chơi 2 gai chắc một ngắn một dài à? cũng " độc" đấy nhỉ! Mục đích của việc chúng ta chọn chơi gai là để làm gì? Tôi nghĩ chính là để cải thiện trình độ của mình lên một chút, (nhất là với lứa tuổi còn chưa già hẳn). Vậy nên bạn được đôn lên đánh hạng cao hơn thì phải mừng mới phải chứ. Thử hỏi nếu bạn không chuyển gai thì liệu bạn có được xếp chơi với người cao hơn mình không? Còn nếu bạn bảo trình vẫn thế thì tôi khuyên bạn nên chơi mút để quần chúng hơn, nhiều bóng hơn, ra mồ hôi nhiều hơn có hay hơn không?
Quả thât từ lúc chuyển sang 2 gai em thấy trình của mình lên đươc tầm 3 bong so với trước đây đánh mút. Nhưng với trình của em mà đươc lên hang B thì nói thât em cảm thấy buồn nhiều hơn vui. Vui vì được cọ sát với nhiều cao thủ nhưng buồn cho phong trào bb của địa phương( em nói có gì sai xin đuoc lượng thứ)

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Quả thât từ lúc chuyển sang 2 gai em thấy trình của mình lên đươc tầm 3 bong so với trước đây đánh mút. Nhưng với trình của em mà đươc lên hang B thì nói thât em cảm thấy buồn nhiều hơn vui. Vui vì được cọ sát với nhiều cao thủ nhưng buồn cho phong trào bb của địa phương( em nói có gì sai xin đuoc lượng thứ)
Ơ Tĩnh của bạn , người chơi gai rât nhiều , có nhiều CLB thậm chí chỉ có gai với trơ . Có những vđv trong túi khi nào cũng có 2 > 3 vợt gai , công dụng khác nhau . Nhưng thấy ít người đánh được gai hay . Mình cũng kg dám góp ý , vì tuổi đời BB cũng như tuổi đánh gai , mình chỉ thuộc tầng cháu , chắt . Phong trào NA giờ là tốp đầu cả nước rồi , nhà nhà BB , chiều ra đường toàn thấy người cầm vợt BB trên tay . NA bây giờ phân hạng rất khó , nhất là hạng A

hungvotdoc

Thượng Tá
Bạn vẫn chưa trả lời tôi là bạn chơi 2 gai gì vậy, 2 gai ngắn hay 2 gai dài hay 1 ngắn 1 dài? Bạn lên hẳn 3 bóng là hơi bị giỏi đấy! Có điều nhiều khi hay bị "ảo" bởi vì nhiều trận ta thắng là do các yếu tố 'lạ"," kỵ dơ"...Vậy nên ta lại phải tiếp tục tìm tòi nghiên cứu luyện tập ( như bác CLB Xuân Diệu chẳng hạn) để việc lên trình của ta là thực tế không phải là ảo nữa.

lamtq

Đại Tá
Ơ Tĩnh của bạn , người chơi gai rât nhiều , có nhiều CLB thậm chí chỉ có gai với trơ . Có những vđv trong túi khi nào cũng có 2 > 3 vợt gai , công dụng khác nhau . Nhưng thấy ít người đánh được gai hay . Mình cũng kg dám góp ý , vì tuổi đời BB cũng như tuổi đánh gai , mình chỉ thuộc tầng cháu , chắt . Phong trào NA giờ là tốp đầu cả nước rồi , nhà nhà BB , chiều ra đường toàn thấy người cầm vợt BB trên tay . NA bây giờ phân hạng rất khó , nhất là hạng A
trướcc toàn mút với nhau thì dễ, g có b cầm gai vào làm loạn

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
trướcc toàn mút với nhau thì dễ, g có b cầm gai vào làm loạn
Đêm nằm trên bụng vợ , nghỉ đến gai lại cười thầm . Vợ cứ tưởng ... Nhưng vo có biết được ... Gai giúp người ta lên đỉnh ... Nhưng gai cũng làm cho nhiều người khốn khổ vì nó
Có những kẻ dương dương tự đắc , vênh cái mặt , ung dung tiến sâu vào giải , đùng 1 cái ngã lăn quay , chết tức tưởi bởi 1 kẻ vô danh , với tên gọi Gai .
Gai cũng thế , sau nhiều trận chiến , hàng phục bao nhiêu cao thủ , khét tiếng Giang hồ , trở về nhà trong men say chếnh choáng Và oạch 1 phát , đuối nước ở vũng Trâu dằm
Ha ha , ai đam nói gai kg hay , gai là 1 phần để bb ngày càng hấp dẫn hơn ...

quyetcatvan

Trung Sỹ
Bạn vẫn chưa trả lời tôi là bạn chơi 2 gai gì vậy, 2 gai ngắn hay 2 gai dài hay 1 ngắn 1 dài? Bạn lên hẳn 3 bóng là hơi bị giỏi đấy! Có điều nhiều khi hay bị "ảo" bởi vì nhiều trận ta thắng là do các yếu tố 'lạ"," kỵ dơ"...Vậy nên ta lại phải tiếp tục tìm tòi nghiên cứu luyện tập ( như bác CLB Xuân Diệu chẳng hạn) để việc lên trình của ta là thực tế không phải là ảo nữa.
Dạ em chơi fh gai ngắn air panamera cốt KTS 2 tốc độ bh gai dài 388d1 . Lối chơi của em đánh ôm bàn ,gai dài hất xỉa quẹt ve vẩy và thỉnh thoảng xoay măt gai cụt công luôn quả giao của đối thủ .còn fh thì chủ yếu bạt. rất cảm ơn về lời khuyên chân thành của bác

Last edited:

lamtanmai

Thượng Tá
Thấy topic xôm quá em cũng xin góp 1 vài ý kiến chia sẻ ^^
Trong lối đánh của em thì đúng là thiên về an toàn, xử lý gai nhiều trong bàn và tìm cơ hội để tấn công đối phương chứ không tấn công bằng gai dài mấy bởi mấy nguyên nhân sau :
Đối thủ của em trong các giải đấu đa phần là hạng C, B diễn đàn với nền tảng kỹ thuật tương đối tốt. Có người đánh gai hay, xử lý bình thường hoặc không tốt lắm nhưng đa phần đều xử lý quả đầu tương đối chuẩn, ít bị hỏng nhiều. Trước kia em đã từng thử tấn công bằng ve gai nhanh hoặc xỉa chuội nhưng đa phần k hiệu quả do đối phương có bộ pháp tương đối có thể tấn công lại ngay bằng cú giật rất nguy hiểm nhiều khi mình bị bất ngờ. Do vậy em chọn lối xử lý ngắn và an toàn trong bàn thì tốt hơn và những quả ngon sẽ xoay phải để tấn công ăn điểm. Em cũng đã được học hỏi rất nhiều từ các hảo thủ gai ở Hà Nội và qua những chia sẻ của họ thì đa phần đều cùng 1 quan điểm đó là " gai chỉ là công cụ để tạo cơ hội tốt cho mình tấn công dứt điểm đối phương bằng giật ( hoặc bạt ), còn lại cố gắng duy trì bền bỉ vì gai vào bàn đã gây khá khó chịu cho đối phương rồi ". Tuân theo tôn chỉ này em thấy cũng khá hiệu quả vì trình độ cũng đã tiến bộ rất nhanh mới ngày nào còn đánh E, F nay cũng lọ mọ lên được hạng C và năm tới khả năng sẽ phải đánh hạng B diễn đàn ^^

lamtanmai

Thượng Tá
Nhân đây em cũng xin chia sẻ cho mọi người cùng xem 3 trận đấu hay nhất từ 3 hảo thủ gai hàng đầu của làng bóng bàn hiện tai!
Lâm Gai vs Đoàn Kiến Quốc - Đà Nẵng Open 2012
Vinh Gai Lào Cai vs Nghĩa Khỉ Quân Đội - Giải Lào Cai Mở Rộng 2016
Cương Gai vs Dũng Cửu - Giải Vua Gai 2015

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Nhân đây em cũng xin chia sẻ cho mọi người cùng xem 3 trận đấu hay nhất từ 3 hảo thủ gai hàng đầu của làng bóng bàn hiện tai!
Lâm Gai vs Đoàn Kiến Quốc - Đà Nẵng Open 2012
Vinh Gai Lào Cai vs Nghĩa Khỉ Quân Đội - Giải Lào Cai Mở Rộng 2016
Cương Gai vs Dũng Cửu - Giải Vua Gai 2015
Thấy topic xôm quá em cũng xin góp 1 vài ý kiến chia sẻ ^^
Trong lối đánh của em thì đúng là thiên về an toàn, xử lý gai nhiều trong bàn và tìm cơ hội để tấn công đối phương chứ không tấn công bằng gai dài mấy bởi mấy nguyên nhân sau :
Đối thủ của em trong các giải đấu đa phần là hạng C, B diễn đàn với nền tảng kỹ thuật tương đối tốt. Có người đánh gai hay, xử lý bình thường hoặc không tốt lắm nhưng đa phần đều xử lý quả đầu tương đối chuẩn, ít bị hỏng nhiều. Trước kia em đã từng thử tấn công bằng ve gai nhanh hoặc xỉa chuội nhưng đa phần k hiệu quả do đối phương có bộ pháp tương đối có thể tấn công lại ngay bằng cú giật rất nguy hiểm nhiều khi mình bị bất ngờ. Do vậy em chọn lối xử lý ngắn và an toàn trong bàn thì tốt hơn và những quả ngon sẽ xoay phải để tấn công ăn điểm. Em cũng đã được học hỏi rất nhiều từ các hảo thủ gai ở Hà Nội và qua những chia sẻ của họ thì đa phần đều cùng 1 quan điểm đó là " gai chỉ là công cụ để tạo cơ hội tốt cho mình tấn công dứt điểm đối phương bằng giật ( hoặc bạt ), còn lại cố gắng duy trì bền bỉ vì gai vào bàn đã gây khá khó chịu cho đối phương rồi ". Tuân theo tôn chỉ này em thấy cũng khá hiệu quả vì trình độ cũng đã tiến bộ rất nhanh mới ngày nào còn đánh E, F nay cũng lọ mọ lên được hạng C và năm tới khả năng sẽ phải đánh hạng B diễn đàn ^^
Phải công nhận e đánh gai hay Gai có tác dụng phản xoáy đối vơi xoáy lên , xoáy xuống và rất lắc với xoáy ngang . Với các cao thủ như e nói thì quá đơn giản để xử lý những quả hất đẩy gai , vì bóng gai hất sang nó trôi đai ra ngoài bàn ....
Còn quả ve đấm gai nó chuối trượt trên mặt bàn , quả vẩy gai thì gần như bóng nảy dựng lên cao , và tụt xuống cực nhanh , đối thử rất bí .
Như e nói , gai chủ yếu đánh với trình B C cao hơn mình ... Mình tùng đánh giải và gặp nhiều cao thu , thậm chí cả cựu tuyển QG , bạn nói đúng , với bộ chân nhanh , thì những quả hất , gạt ... Họ đánh chết . Nhưng với những quả vẩy SP BL chưa có cao thủ nào mình gặp hoá giải đc , quả vẩy càng điểm rơi, nhẹ , càng dị . Chỉ có điêu , vơi SP BL không phải như 388d-1 hoặc 755 , ai cũng ve vẩy đuoc . Thanks bạn đã chia sẽ rất nhiều Video về gai để AE nghiên cứu và học hỏi

hungvotdoc

Thượng Tá
Dạ em chơi fh gai ngắn air panamera cốt KTS 2 tốc độ bh gai dài 388d1 . Lối chơi của em đánh ôm bàn ,gai dài hất xỉa quẹt ve vẩy và thỉnh thoảng xoay măt gai cụt công luôn quả giao của đối thủ .còn fh thì chủ yếu bạt. rất cảm ơn về lời khuyên chân thành của bác
Thú vị đây! anh em mình trao đổi một chút nha? Không biết gai ngắn bạn chơi có " dị" không và tại sao bạn lại không dùng mút FH để cho tăng uy lực nhỉ? Tôi chưa thử qua gai này mặc dù chơi gai công đã khá lâu và cũng thử qua tương đối nhiều loại mặt. Nhưng vì tôi chỉ chơi một mặt (vợt dọc) nên phải chọn làm sao vừa đôi công đẩy gạt nhanh vừa tương đối dị khi chặn. Hiện tôi đang dùng gai Giaint Dragon 8228 lót 2.0 và cốt đặt hàng anh" An còi" Đà Nẵng (vừa cứng vừa chậm) và thấy rất ổn. Tuy nhiên vẫn rất ngán những đối thủ như bạn đấy.....

Bình luận từ Facebook