Liệu ta đã được tập luyện bóng bàn đúng cách?

gaumeo

Đại Tá
vừa xem lại trận Tuấn Quỳnh với Gao Ninh. TQ bị đánh ko ngóc đầu lên dc, đành giở trò đau chân câu giờ. Thầy TQ chỉ đạo em cứ nhảy lò cò cũng dc. TQ vừa đánh vừa diễn vẻ đau đớn. Giở đủ trò câu giờ ức chế đối thủ. Thắng dc một set chạy như bay về hội ý, đánh hụt một quả thì nhăn nhó lê chân đi nhặt bóng. Cả 3 séc vừa đánh vừa ủ mưu đóng kịch. Xem bựa ko chịu.
có bác nói loại như mày ko đáng làm thầy con tao. Em có con, nó có năng khiếu giời cũng ko cho vào gần mấy cha ấy. Hư người.
Các bác yêm tâm có 20 năm nữa bbvn cũng chỉ vậy, vừa yếu vừa hèn. Cứ phong trào vui khỏe mà chơi thôi.

TQ thắng Gao là do đau chân, giở đòn tâm lý, trc đó 2 set ko qua dc 5.
Em lại có ý khác bác. Đến trình độ cao, thi đấu đối kháng hơn thua nhiều khi ở tâm lý. Cứ không phạm luật hoặc phạm chút ít mà chưa bị đuổi, trừ điểm là sử dụng được hết. Nếu coi thể thao là một nghề thì không thể hồn nhiên như cô tiên được. Gây ức chế tâm lý đối thủ vừa là kỹ thuật, vừa là nghệ thuật.

Còn ở trình phong trào như bác với em, chơi thể thao chỉ lấy cớ uống bia thì càng vui càng tốt, giở chiêu giở trò ra thì làm sao mà nuốt được bia với đồ nhậu

pingg

Trung Uý
Em lại có ý khác bác. Đến trình độ cao, thi đấu đối kháng hơn thua nhiều khi ở tâm lý. Cứ không phạm luật hoặc phạm chút ít mà chưa bị đuổi, trừ điểm là sử dụng được hết. Nếu coi thể thao là một nghề thì không thể hồn nhiên như cô tiên được. Gây ức chế tâm lý đối thủ vừa là kỹ thuật, vừa là nghệ thuật.

Còn ở trình phong trào như bác với em, chơi thể thao chỉ lấy cớ uống bia thì càng vui càng tốt, giở chiêu giở trò ra thì làm sao mà nuốt được bia với đồ nhậu
Kiểu như vi lít hả bác.
Đúng là nghệ thuật thật, giơ trò xong ăn một set và sẻt sau lên 8, Gao đánh hỏng túi bụi. Thằng Op thỉnh thoảng cũng giở trò vừa đánh vừa kêu, quả nào nặng nó kêu như bê đá, sau đó có quả nhẹ nó cũng kêu. Nhưng mà mình là người xem, nhiều lúc cũng hơi ức chế. Tự nhiên có thằng đánh hỏng, thua, trận đấu cụt ngủn, tắt tv đi ngủ.
Xem bb ko mất tiền ko sao, bác nào mà bỏ tiền ra xem, gặp hai ông cùng giở trò thì có ước j có cái gậy cho mỗi đứa một nện.
Quay lại trận TQ với Gao, Gao sau khi phát hiện trò của TQ lau mồ hôi liên tục, rồi dùng time out. Đến khi thắng, cảm giác như kiểu trò của chú vẫn chưa hạ được anh, còn TQ vẫn phải diễn tiếp, tại vì đau tao mới thua mày. Lỗi ko tại TQ, lỗi tại mấy thằng lđ và mấy thằng hlv.

Trainee

Đại Tá

Nếu vậy có thể một ngày nào đó, VĐV VN sẽ qùy xuống vái người ta sau mỗi điểm, sẽ khóc tu tu lên sau mỗi xê thua, sẽ lăn ra sân lên cơn động kinh sau mỗi pha hưng phấn của đối với thủ, ... miễn là không phạm luật :).
Kê kê, em tếu tý thôi nhé.
Thực tình văn hoá đánh bóng thắng thua dân phong trào, dân đánh độ, em nghe kể rằng nó mới ác liệt làm sao. Như em nói ở trên chưa xi nhê gì cả.
Sợ rằng cứ đà này, có ngày đang đánh độ Nam, Nữ, có chị lỡ tụt bố quần ra hiện rõ rồng lộn, chồn lùi,... có sao đâu, miễn là không phạm luật! :D

pingg

Trung Uý
Nếu vậy có thể một ngày nào đó, VĐV VN sẽ qùy xuống vái người ta sau mỗi điểm, sẽ khóc tu tu lên sau mỗi xê thua, sẽ lăn ra sân lên cơn động kinh sau mỗi pha hưng phấn của đối với thủ, ... miễn là không phạm luật :).
Kê kê, em tếu tý thôi nhé.
Thực tình văn hoá đánh bóng thắng thua dân phong trào, dân đánh độ, em nghe kể rằng nó mới ác liệt làm sao. Như em nói ở trên chưa xi nhê gì cả.
Sợ rằng cứ đà này, có ngày đang đánh độ Nam, Nữ, có chị lỡ tụt bố quần ra hiện rõ rồng lộn, chồn lùi,... có sao đâu, miễn là không phạm luật! :D
dân phong trào đánh độ cũng nhiều trò bẩn, cố tình cãi bóng bonne, tinh gian diem, thay vợt, quệt mồ hôi, vừa đánh vừa gào nói linh tinh. Hay là tại dân mình có cái gen lặn như vậy nhỉ? Bác nào ko chơi thế đừng ném em:D

Trainee

Đại Tá
dân phong trào đánh độ cũng nhiều trò bẩn, cố tình cãi bóng bonne, tinh gian diem, thay vợt, quệt mồ hôi, vừa đánh vừa gào nói linh tinh. Hay là tại dân mình có cái gen lặn như vậy nhỉ? Bác nào ko chơi thế đừng ném em:D
Xem clip tại giải Gà con, có cháu được giải khuyến khích (phong cách) đánh rất đẹp, nhưng lại giao bóng chọi. Bác Giao lưu nói, nghe bảo cháu đó tập ở Duy Hưng. Việc nói đi thì nhỏ, nói lại thì rất buồn. Thứ nhất buồn vì sự ăn thua của đội còn rất trẻ, thứ đến là các HLV mang chữ thầy. Sao lại để quả chọi là quả giao sở trường của nó thế chứ, như mình nhìn ở clip là 100%. Đây hoàn toàn là lỗi của HLV.

pingg

Trung Uý
Xem clip tại giải Gà con, có cháu được giải khuyến khích (phong cách) đánh rất đẹp, nhưng lại giao bóng chọi. Bác Giao lưu nói, nghe bảo cháu đó tập ở Duy Hưng. Việc nói đi thì nhỏ, nói lại thì rất buồn. Thứ nhất buồn vì sự ăn thua của đội còn rất trẻ, thứ đến là các HLV mang chữ thầy. Sao lại để quả chọi là quả giao sở trường của nó thế chứ, như mình nhìn ở clip là 100%. Đây hoàn toàn là lỗi của HLV.
chưa xem clip, đúng như thế thì buồn thật, cứ dính đến xèng là khác ngay, ở DH có chính sách trò nào nhất thì HLV cũng dc thưởng, có lẽ vì vậy mà các HLV truyền quả độc cho học sinh.

Trainee

Đại Tá
chưa xem clip, đúng như thế thì buồn thật, cứ dính đến xèng là khác ngay, ở DH có chính sách trò nào nhất thì HLV cũng dc thưởng, có lẽ vì vậy mà các HLV truyền quả độc cho học sinh.
Đó là chính sách hay của DH, nhưng không nên lạm dụng nó quá.
Thông tin em đưa ra thì lấy ở đây, em thì nghĩ đó là quả giao bóng sai luật một cách rõ ràng. Cá nhân em giao bóng cũng khó nói là đúng luật, ít nhất là em không xòe thẳng bàn tay khi tung giao mà hơi khum khum, em tự an ủi là thế vẫn tạm chấp nhận được :D.
Nhưng quả giao của cậu này ở đây thì nó sai rõ ràng quá. Quả này có vẻ đặc trưng ngoài HN, vì em thấy có cả trình A, B giao y hệt.

http://bongban.org/threads/gc-cup-giai-bb-ga-con-lan-thu-tu.45968/page-57#post-642313

http://bongban.org/threads/gc-cup-giai-bb-ga-con-lan-thu-tu.45968/page-58#post-642561

backhand-ghost

Đại Tá
vừa xem lại trận Tuấn Quỳnh với Gao Ninh. TQ bị đánh ko ngóc đầu lên dc, đành giở trò đau chân câu giờ. Thầy TQ chỉ đạo em cứ nhảy lò cò cũng dc. TQ vừa đánh vừa diễn vẻ đau đớn. Giở đủ trò câu giờ ức chế đối thủ. Thắng dc một set chạy như bay về hội ý, đánh hụt một quả thì nhăn nhó lê chân đi nhặt bóng. Cả 3 séc vừa đánh vừa ủ mưu đóng kịch. Xem bựa ko chịu.
có bác nói loại như mày ko đáng làm thầy con tao. Em có con, nó có năng khiếu giời cũng ko cho vào gần mấy cha ấy. Hư người.
Các bác yêm tâm có 20 năm nữa bbvn cũng chỉ vậy, vừa yếu vừa hèn. Cứ phong trào vui khỏe mà chơi thôi.

TQ thắng Gao là do đau chân, giở đòn tâm lý, trc đó 2 set ko qua dc 5.
Chưa xét về trình độ và lối chơi thì điều bác nói ở trên thể hiện một tư cách thể thao vô cùng thấp hèn của TTQ. Khi vào trận, chưa đánh đã biết là thua rồi nên trong đầu ông TTQ đã nghĩ đến các trò tiểu xảo hèn hạ rồi. Nhìn nó thi đấu thấy tởm lợm và đáng khinh quá, thấy lưu manh và hèn hạ quá. Thế mà nó lại đang đại diện cho BBVN đấy, mình xem mà xấu hổ muốn khóc.
ĐKQ thi đấu Olympic, giải đấu ở đẳng cao hơn nhiều nhưng thua thắng, hò hét, nắm tay đều rất chuẩn mực. Không "xô xê" như đấm vào mặt đối phương, ko xắn quần câu giờ, ko lẩm bẩm chửi thề bằng tiếng Việt (đối phương ko hiểu mà)...
Quan trọng là tất cả đều biết rằng cuối cùng vẫn cứ là thua, tại sao ko thua cho đẹp nhỉ. Đầu óc thằng này có vấn đề gì ko? Hay nó đang diễn một trò hề về tinh thần chiến đấu mãnh liệt, một ý chí kiên cường bất khuất....
Thằng này điên rồi.

Last edited:

pingg

Trung Uý
Chưa xét về trình độ và lối chơi thì điều bác nói ở trên thể hiện một tư cách thể thao vô cùng thấp hèn. Khi vào trận, chưa đánh đã biết là thua rồi nên trong đầu ông TTQ đã nghĩ đến các trò tiểu xảo hèn hạ rồi. Nhìn nó thi đấu thấy tởm lợm và đáng khinh quá, thấy lưu manh và hèn hạ quá. Thế mà nó lại đang đại diện cho BBVN đấy, mình xem mà xấu hổ muốn khóc.
ĐKQ thi đấu Olympic, giải đấu ở đẳng cao hơn nhiều nhưng thua thắng, hò hét, nắm tay đều rất chuẩn mực. Không "xô xê" như đấm vào mặt đối phương, ko xắn quần câu giờ, ko lẩm bẩm chửi thề bằng tiếng Việt (đối phương ko hiểu mà)...
Quan trọng là tất cả đều biết rằng cuối cùng vẫn cứ là thua, tại sao ko thua cho đẹp nhỉ. Đầu óc thằng này có vấn đề gì ko? Hay nó đang diễn một trò hề về tinh thần chiến đấu mãnh liệt, một ý chí kiên cường bất khuất....
Thằng này điên rồi.
ko biết có ai ngồi trên khán đài dám hô VN cố lên lúc đó ko? Nhục ko chịu dc.

kythuatbongban

Thượng Tá
Chưa xét về trình độ và lối chơi thì điều bác nói ở trên thể hiện một tư cách thể thao vô cùng thấp hèn. Khi vào trận, chưa đánh đã biết là thua rồi nên trong đầu ông TTQ đã nghĩ đến các trò tiểu xảo hèn hạ rồi. Nhìn nó thi đấu thấy tởm lợm và đáng khinh quá, thấy lưu manh và hèn hạ quá. Thế mà nó lại đang đại diện cho BBVN đấy, mình xem mà xấu hổ muốn khóc.
Thằng này điên rồi.
Chơi Bóng Bàn cũng phải có văn hóa, người ko có văn hóa thì chỉ ở tầng thấp kém mà thôi, xem lại những VĐV đỉnh cao có mấy ai hò hét lung tung đâu , vì họ được dạy dỗ cẩn thận chứ ko như ở Ta, nếu họ có thua thì về xem lại băng hình về kỹ chiến thuật rồi suy nghĩ lại để lần sau đánh lại ( họ luôn luôn đặt máy quay ở mỗi trận đấu ) giải CVV tại TPHCM mới rồi các VĐV trung học của Nhật Bản thể hiện 1 văn hóa tuyệt vời mà ai cũng nể phục, khi đang thi đấu đối thủ có 1 quả pole cạnh bàn nhưng trọng tài ko thấy, thông thường người ta sẽ lờ đi để có được 2 điểm quí giá , nhưng các cháu Nhật Bản đã trung thực nhắc trọng tài là quả đó vô bàn và tính điểm cho đối thủ, cuối cùng các cháu cũng có HCĐ đơn Nữ Giải CVV, có lẽ những Văn Hóa như vậy đã đưa nước Nhật có những VĐV đỉnh cao hiện đang xếp hạng 5 và 6 của Thế giới như ISHIKAWA, MIZUTANI & FUKUHARA...và nước Nhật đang là cường quốc kinh tế dù ko có tài nguyên gì cả. 0978.782486.

Trainee

Đại Tá
Nói cao xa VĐV chuyên nghiệp thì em không bàn. Nhưng với các gia đình cho con đi tập thể thao lấy sức khoẻ, làm kênh giao lưu cộng đồng thì rất cần các HLV có cái tâm, cái đức. Chẳng phải tự nhiên mà người ta phải học về nghiệp vụ sư phạm, phải học đạo đức nghề nghiệp.

TùngMai

Binh Nhì
Đây là bài hay nhất cho người đánh phong trào. Em cũng tự hỏi suốt 1 năm qua nhiều thứ, đọc bài này em đánh tự tin hơn nhiều. Nhiều điều chưa thông bổng hiểu ra.

duclm80

Trung Uý
Chưa xét về trình độ và lối chơi thì điều bác nói ở trên thể hiện một tư cách thể thao vô cùng thấp hèn của TTQ. Khi vào trận, chưa đánh đã biết là thua rồi nên trong đầu ông TTQ đã nghĩ đến các trò tiểu xảo hèn hạ rồi. Nhìn nó thi đấu thấy tởm lợm và đáng khinh quá, thấy lưu manh và hèn hạ quá. Thế mà nó lại đang đại diện cho BBVN đấy, mình xem mà xấu hổ muốn khóc.
Thằng này điên rồi.

Anh quá lời rồi. mấy từ trên ko dùng được đâu.

gaumeo

Đại Tá
Em mới chỉ viết hơi khác quan điểm của các bác thôi mà các bác gạch đá kinh quá, lại còn nâng quan điểm lên nữa chứ. Các bác mà trong đội tố địa chủ, phong kiến thời cải cách ruộng đất thể nào cũng có huân huy chương.

Em nghĩ VĐV TQ tìm mọi cách để giành chiến thắng, kể cả các cách mà các bác không thích, không ưng thì cũng không nên dùng những từ ngữ mạnh quá

backhand-ghost

Đại Tá
Có lẽ mình hơi nặng lời, từ ngữ hơi thừa quyết liệt, một thói quen xấu. Cám ơn bạn đã lưu ý.
Cũng mong bạn thông cảm, mình thức sự vô cùng căm ghét những trò không đàng hoàng trong thể thao, nhất là trong BB. Ở những môn khác mình không nói, nhưng BB thì phải khác. Nhìn từ các VĐV đẳng cấp trên đỉnh thế giới cho đến các VĐV của các nước ĐNA thì dễ dàng nhận thấy là họ fair hơn đ/c kia nhiều.
Đặc biệt lên án là đ/c này luôn thể hiện cái xấu đó trong nhiều năm nay cả khi đấu quốc nội cũng như quốc tế. Thua người ta là xứng đáng và chưa đánh cũng biết là sẽ thua. Nhưng ko được để họ cười khinh tư cách thể thao của mình, nhất là khi đang đại diện cho một QG.

backhand-ghost

Đại Tá
nói thật e cũng đíu thích kiểu đánh của TQ, nhưng mà nó đánh e vẫn cổ vũ nó nhiệt tình.
TQ nó chơi máu lửa và cũng có nhiều điểm hay mà. Quả phải của TQ cực "kỹ", chiều xoáy và ít bị lỗi. Nguyên nhân là TQ tay trái và một càng thật sự (trái yếu thật) nên dĩ nhiên là chân phải nhanh, FH phải tốt không thì lấy cái gì ra mà chơi. Nhưng xét kỹ một chút, điểm dễ nhận thấy là lối chơi một càng của TQ nó đơn điệu quá, thiếu biến hóa và phòng ngự ko tốt.

Việc yếu bên trái làm cho phương án tấn công thiếu chủ động, thiếu biến hóa, nhiều khi mất đi tính bất ngờ nữa. Nó cũng làm cho việc chuyển hoán công thủ (cả cận bàn và ở trung bình) cũng rất khó khăn vì ko phải lúc nào cũng lùi ra mà đối phải được.
Rõ ràng lối chơi một càng giờ chỉ tồn tại ở hạng trung bình yếu của TG thôi. Thời kỳ hiện tại, chỉ yếu một điểm đã chết rồi chứ chưa nói đến khuyết 1/4 chiều rộng mặt bàn ^\^
Ở Việt Nam bây giờ mình chỉ thấy có Đoàn Bá Tuấn Anh và Tú "mẩu" là đáng xem.

Bình luận từ Facebook