kĩ thuật 1,2,3 của thầy HÙNG IRAQ

malin_dn

Trung Uý
cách tập cẳng tay để có được lực đánh bóng mạnh, các bạn xem để tham khảo nhé
[video=youtube;IrTh43GGdtY]http://www.youtube.com/watch?v=IrTh43GGdtY[/video]

có một số bạn giật, khoảng cách từ cẳng tay đến người khá gần, nêàn cẳng tay không thể thả lỏng để có được lực đánh mạnh tối đa, để có được lực đánh mạnh, bạn có thể lấy xa bóng, thả lỏng cẳng tay để gập một cách dễ dàng

những bạn có sải tay ngắn hơn, có thể tận dụng 1,2,3 cho lối đánh trên bàn để tạo được tốc độ và xoáy để áp chế đối phương, một số bạn có cẳng tay dài, nên lui ra tầm trung bàn để tạo đươc lực văng mạnh, như các lối đánh của tuyển thủ châu âu, đây là theo ý kiến cá nhân của mình, các bạn đừng chê trách, cảm ơn.

các bạn giữ khoảng cách như hình bên sẽ tạo được lực văng mạnh

ma long đang vặn lưng hông để sử dụng quả đánh dứt điểm

cobengaytho

Binh Nhì
để các bạn tiện theo dõi, do mình không biết cách úp video, nên mình úp một số hình về 3 tiếp xúc cơ bản trong quả đánh này, trong quá trình đánh, dùng lực cảng tay, đánh lên, không đánh tới, bạn đánh về nhiều góc khác nhau sẽ tìm được những tiếp xúc thú vị khác

quả 1 bên phải

quả 2 bên phải

quả 3

quả 1 bên trái

quả 2

quả 3

đối giật, đối phương giật 1 bạn để quả 3
giật 3 để 1, thời diểm đánh banh có thể khi banh xuống bàn, bạn đánh lên trên, hay bóng vừa lên có thể đề mi ngay, bạn có thể thấy có rất nhiều ngừoi dùng một trong 3 độ nghiêng này đề tấn công, phòng thù, bạn chỉ cần lưu ý đầu vợt của họ sẽ nhận ra và tìm cách đánhb trả phù hợp

đó là 2 người cùng tay thuận phải ko bạn, nếu 2 người khác tay thuận thì sao bạn, mình đánh tay trái :)

malin_dn

Trung Uý
[video=youtube;RuCmjVK7UGc]http://www.youtube.com/watch?v=RuCmjVK7UGc&feature=youtu.be[/video]

xin mời các ace xem về 1,2,3, như các bạn thấy trên video, thầy Hùng chỉ rõ được 3 điểm tiếp xúc cùng một lúc vào trái bóng, nếu bạn đánh thay đổi 3 độ nghiêng này cùng một lúc vào bóng sẽ khiến cho đối phương gặp khó khăn
Ví dụ: Bạn giật quả 1 trong quả đầu, đối phương đỡ sang nhưng bạn giật =quả 3 thế là đối phương sẽ khó xoay chuyển.
điểm tiếp xúc cần khéo léo và nhanh k để đối phương nhận ra nếu không họ sẽ dễ chặn, phán doán dễ dàng.

Last edited:

toantrang01088189

Đại Uý
Thật bổ ích quá.Cảm ơn malin_dn và thầy HÙNG-IRAQ đã có những bài viết thật bổ ích.
Bác HÙNG-IRAQ mình rất thích những video giao bóng của Bác (video nay đã bị xóa trên diễn đàn) nhiều người muốn học được giao bóng của bác thì cả đời chưa chắc đã giao được.

Drhongson

Đại Tá
Trong tim mình thì Bác Hùng iraq là 1 người rất xứng đáng để tôn vinh làm một THÀNH VIÊN DANH DỰ .
Hiếm có ai lớn tuổi mà xông xáo , mà đa năng,mà nhiệt tình đuoc như BÁC ấy .NỂ BÁC QUÁ .

anzippo

Đại Tá
An còi nhất trí cao nhất trí nhất trí , bác nhiệt tình lắm

Trong tim mình thì Bác Hùng iraq là 1 người rất xứng đáng để tôn vinh làm một THÀNH VIÊN DANH DỰ .
Hiếm có ai lớn tuổi mà xông xáo , mà đa năng,mà nhiệt tình đuoc như BÁC ấy .NỂ BÁC QUÁ .

thaythuydn

Đại Tá
Vừa rồi nhờ thấm nhuần kỷ thuật 1 2 3 của thây Hùng Iraq mà một đệ tử ruột của thầy là Thành đả hạ Lâm Tới,mà trước đó Lâm Tới đả hạ gục cây đại thụ Trí Trọc trong sự ngở ngàn của khán giả.
Ngược lại vì không thuộc bài bí quyết 1 2 3 mà cải tạo bóng bàn Tuấn Anh đả thua Nam tiến 2-3,dù ván chung kết Tuấn Anh dẩn Nam tiến 10-3 trong sự tiếc nuối của cả Đà nẳng !!??Cơ hối ngàn năm một thưở mà Đà nẳng đả để tuột mất trong tầm tay.Có thể nói từ đây cho đến lúc Nam tiến chống gậy ,Đà nẳng chắc củng sẻ không có ai thắng được Nam tiến.Thật tiếc.Đúng là một chủ nhật buồn Sombre dimanche của giải bóng bàn Nam việt Á.
"Hỏi tên rằng 1 2 3.
Hỏi quê rằng mộng ban đầu đả xa "(BG)

Last edited:

trung2409

Trung Uý
ối giời ơi....... bí kíp đây chứ đâu nữa..................................

EM đã hiểu phần nhỏ rồi, cái này là đa dạng khi chơi bóng ở mỗi quả giật....
nó đúng với cá tính con người... khi kê bóng, mình cứ thấy bở đào mãi, đối phương đổi kiểu xoáy, kiểu gì cũng bung... suy ra cần linh động...
kỹ thuật này phù hợp với người vững cơ bản rồi... có thể tùy ý điều chỉnh chân tay cho phù hợp.
Sáng mai em tập thử coi... cách này sẽ khiến mình chủ động chơi bóng
Cảm ơn chủ thớt chia xẻ, cảm ơn Thầy Hùng

trung2409

Trung Uý
à, em xin hỏi luôn chủ thớt, cho em xin cái bí kíp chống lại 123 luôn.....
1 đấu với 3, 2 đấu với????.... linh hoạt...
đa tạ

malin_dn

Trung Uý
Vừa rồi nhờ thấm nhuần kỷ thuật 1 2 3 của thây Hùng Iraq mà một đệ tử ruột của thầy là Thành đả hạ Lâm Tới,mà trước đó Lâm Tới đả hạ gục cây đại thụ Trí Trọc trong sự ngở ngàn của khán giả.
Ngược lại vì không thuộc bài bí quyết 1 2 3 mà cải tạo bóng bàn Tuấn Anh đả thua Nam tiến 2-3,dù ván chung kết Tuấn Anh dẩn Nam tiến 10-3 trong sự tiếc nuối của cả Đà nẳng !!??Cơ hối ngàn năm một thưở mà Đà nẳng đả để tuột mất trong tầm tay.Có thể nói từ đây cho đến lúc Nam tiến chống gậy ,Đà nẳng chắc củng sẻ không có ai thắng được Nam tiến.Thật tiếc.Đúng là một chủ nhật buồn Sombre dimanche của giải bóng bàn Nam việt Á.
"Hỏi tên rằng 1 2 3.
Hỏi quê rằng mộng ban đầu đả xa "(BG)

dạ, em chào thầy Thụy lâu lắm mới thấy thầy lên diễn đàn, chúc thầy luôn mạnh khỏe ah. khi thấy vài dòng tâm sự của thầy, em cũng có một vài suy nghĩ như sau ah, sáng nay em cũng có coi trận đấu của Tuấn Anh gặp Nam Tiến, em thấy là cho đến lúc Nam tiến chống gậy ,Đà nẳng chắc củng sẻ không có ai thắng được Nam tiến thì cũng k đến nỗi, từ khi anh Tuấn anh chuyển sang đánh cuồng phong anh đánh hay hơn nhiều, với quả móc trả giao bóng cực kì khó chịu đã khiến cho Nam tiến gặp khó khăn trong việc triển khai giao bóng, đa số những pha giao sang trái đều bị móc lên. Cụ thể
sáng nay, rơ đầu Nam tiến ăn dễ với tỉ số 11-4 vì Tuấn Anh chưa bắt nhịp nhiều với trận đấu và bị ngợp trước càng phải nhưng sau anh đã điều chỉnh và ăn lại với tỉ số 11-4. hai bên giằng co đến rơ chung kết, Nam Tiến đáng lẽ đã cầm chắc cái thua, vậy mà anh đã kịp thay đổi điểm rơi giao quả chọi xoáy xuống sang phải, để triển khai giật bóng, lâu lâu lại chuyển sang giao nhanh góc trái, Nam Tiến đoán được Tuấn anh sẽ lên xoáy bằng càng ve cho nên đã chờ sẵn ở ngoài để đối lại. Tuấn anh lại không thể triển khai thêm những quả giao khác, nên Nam Tiến chủ động bắt bài, tấn công trước. Thật tiếc trong giây phút cuối trận Tuấn Anh k thể vượt qua tâm lý, tuy đã có những lúc dấn trước. Thật tiếc cho Tuấn Anh, nếu k bóng bàn Đà Nẵng đã lật đổ được Nam Tiến rồi.

hungiraqdn

Đại Uý
Một vài cảm nhận riêng tôi:
Để có sự tiến bộ về cả kỹ thuật và thể lực, thì cá nhân VĐV đó phải có tố chất năng khiếu Thể thao và ý chí tập luyện, sau đó rất cần những giáo án có phương pháp để VĐV đó thực hiện nghiêm túc các bài trong giáo trình đã được chọn lọc cho tính chất nâng cao về kỹ thuật thật sự.
Nhìn chung bộ môn này đâu phải cứ cần cù tập luyện, ngày nào cũng đôi công đều đến nỗi đánh chỉ một điểm rơi, rồi giao bóng bên kia cắt sang thì cũng cố gắng tạo cho mình một cách lăng tay để đánh tấn công sao cho thật mạnh, cứ lập trình tập luyện như vậy ngày này qua ngày khác nhuần nhuyễn, miệt mài chăm chỉ HLV thì cứ kê cho học trò đánh thật đều cho đó là có tiến bộ khi thấy học trò làm được vậy là khen là giỏi để tận mắt các Phụ Huynh xem và nghe cũng sướng cái lỗ tai chứ.v,v..? học và tập luyện như vậy GỌI LÀ HỌC THEO KIỂU PHIẾN DIỆN. Đã từng có ai tự hỏi : Tại sao mình phát lực đủ các kiểu mà vẫn không thể có những quả tấn công có uy lực , vừa xoáy vừa nhanh mạnh được..?
Theo như Thày Thụy nói, ý tứ như vừa trách móc vừa bi quan trong sự tự ti đầy mặc cảm nhưng không sai..! Thật ra Đà Nẵng cũng rất may mắn có được Nam Tiến về sống và làm việc tại đây để có người làm cái Cân, cái mốc để có chỗ mà đánh giá trình độ tập luyện của Dân phong trào, có gì khác với Dân đã từng tập qua Chuyên nghiệp..? và khác ở chỗ nào..? Mặc dù trong 2 năm qua Nam Tiến không hề tập luyện được với ai, chỉ khi có giải là vác vợt đến bàn chiến ngay, chỉ cần qua vài ba séc là lấy lại phong độ, chỉ thiếu cái nhạy bén sắc xảo và sự di chuyển chậm chạp vì Nam đang sở hữu sự Mập mạp quá khổ của một VĐV chuyên nghiệp mà thôi.
Muốn vượt qua được cái ngưỡng cửa này, trước hết phải vượt qua chính bản thân mình cái đã, đừng để ảo tưởng của Cái Tôi xâm chiếm hết trí óc và ăn mòn sự phấn đấu cho cái mới mà lâu nay chưa nhận biết được hoặc chưa nhìn thấy nó..? - có được như vậy mình tin rằng một ngày gần đây sẽ có người vững vàng bước qua được cái Ngưỡng không tưởng này..!

trung2409

Trung Uý
cái chiêu thứ 3 em thấy hơi ngượng tay... chiêu 2 thì em tập từ hồi bắt đầu chơi bóng rồi, chiêu 1 mới gần đây xài... chiêu 3 em thấy nó cứ gập cổ tay thế nào ấy... hơi khó.... hix

malin_dn

Trung Uý
Đây là Video về quả giật thuận tay cơ bản với 3 độ nghiêng căn bản của 1,2,3 và phát triển thành các quả như 1 ép: ép tay vào giữa người, quả 2 ép và quả 3 ép, các bạn xem và có gì thắc mắc xin bạn cứ gửi lên topic này nhé
[video=youtube;C6BbSCZiZ-E]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=C6BbSCZiZ-E[/video]

HDD82

Binh Nhì
Thật bổ ích quá.Cảm ơn malin_dn và thầy HÙNG-IRAQ đã có những bài viết thật bổ ích.
Bác HÙNG-IRAQ mình rất thích những video giao bóng của Bác (video nay đã bị xóa trên diễn đàn) nhiều người muốn học được giao bóng của bác thì cả đời chưa chắc đã giao được.
Có đây bạn.. ;)

[video=youtube;_Agmc0GAQWc]http://www.youtube.com/watch?v=_Agmc0GAQWc[/video]

HDD82

Binh Nhì
Thêm cái nữa... ;)
Áp dụng kỹ thuật 1-2-3 vào trong giao bóng để tạo sự biến hóa.

[video=youtube;PkTbIcLYulg]http://www.youtube.com/watch?v=PkTbIcLYulg[/video]

Last edited:

HDD82

Binh Nhì
Đã từng có ai tự hỏi : Tại sao mình phát lực đủ các kiểu mà vẫn không thể có những quả tấn công có uy lực , vừa xoáy vừa nhanh mạnh được..?
Phải tập trung phát lực ngay lúc vợt chạm bóng:

[video=youtube_share;LjaT7QXiS9E]http://youtu.be/LjaT7QXiS9E[/video]

thangpm1981

Trung Sỹ
kĩ thuật 1,2,3 VÀ SỰ VÔ ĐỊCH CỦA BÓNG BÀN TRUNG QUỐC

KĨ THUẬT 1, 2, 3 CỦA THẦY HÙNG I- RAQ

Xin chào các ace đam mê bong bàn, mình là một học trò của thầy Hùng Iraq, đến nay mình theo học cũng đã được hơn 1 năm. Sau đây, mình xin chia sẻ về kĩ thuật 1,2,3 này. Mục đích mình post bài này, thứ 1 không nhằm tán dương ca tụng thầy Hùng hay là kĩ thuật của thầy, mong muốn của mình là chia sẻ, mọi người cùng nhau tiến bộ.
Thứ hai, các bạn có thể nghĩ mình nói dưới đây có thể là vô căn cứ, vì kĩ thuật này phá đi toàn bộ hệ thống kĩ thuật đơn thuần mà các bạn đã sử dụng từ trước đến nay, nếu sử dụng nhuần nhuyễn các bạn sẽ không sợ bất kì đòn đánh nào của đối phương, và tự do điều khiển quả bóng, và phát lực theo ý muốn. Nếu bạn nào cảm giác phát lực của mình đi chậm, bóng dễ đỡ… hay không biết trả xoáy giao bóng như thế nào… bài viết này sẽ giải đáp phần nào thắc mắc của các bạn. Ở phần 1 này, tôi sẽ giới thiệu về kĩ thuật 1,2,3 căn bản và phân tích một số trận đấu bóng bàn của thế giới để các bạn dễ hình dung hơn.

Kĩ thuật… quy luật làm nên nhà vô địch

Cộng đồng bóng bàn Việt Nam, hay thế giới đều rất hâm mộ TQ, nơi sản sinh ra các vận động viên vô địch thế giới luôn giành giải ở bất kì giải đấu nào, dù các cường quốc như Đức, Nhật Bản… có cố gắng đến đâu đều không thể ngăn cản bước tiến vũ bão của Trung Quốc. Đó chính là điều mà tôi sẽ giải thích cho các bạn ngay sau đây.

Qua quá trình dày công nghiên cứu, cải tiến thì Trung Quốc đã ra đời kĩ thuật vô cùng “ác”. Chắc chắn rằng, khi nắm trong tay kĩ thuật này, Trung Quốc sẽ mãi mãi ở vị trí độc tôn. Đó chính là “kĩ thuật sử dụng 3 chiều xoáy khác nhau trong cùng một quả giật để áp chế đối phương” mà thầy Hùng Irad hay gọi là 1, 2, 3, để dễ nhớ và áp dụng cho thi đấu.
1,2,3… là gì (?!): Đây là kĩ thuật đánh bóng ở 3 độ nghiêng khác nhau đó là ngoài banh, trong banh, chính diện banh, người đánh bóng tấn công ở nhiều góc độ khác nhau khiến cho đối phương mắc lỗi
3 chiều xoáy khác nhau phân thành các hệ thống kĩ thuật như:

1. Kĩ thuật trả xoáy giao bóng
2. Kĩ thuật đánh
3. Kĩ thuật phòng thủ
3.1. Cắt
3.2. Chấn
3.3. chặn giật

4. Đối giật
5. Lắc xoáy dưới bàn, bóng vòng cung khó đoán điểm rơi
6. Giao bóng
Tác dụng
Điều đó có nghĩa ai nắm được kĩ thuật trên sẽ khắc chế đối phương vô cùng dễ dàng vì đa số ở Việt Nam đều chỉ đánh ở 1 chiều xoáy nhất định, tăng thêm độ nhanh, mạnh, chuẩn của mình. Ví dụ: Nam tiến, Đạt trố…Một số ít vdv đã bắt đầu biết về kĩ thuật này và sử dụng nó như vũ khí lợi hại như: Kiến Quốc, Tô Đức Hoàng.
Bạn gặp 1 đối thủ, họ giật bạn không thể đỡ được, hay cắt bạn đánh sập lưới, đó là do bạn bị mắc áp phê của đối phương, do chỉ đánh 1 chiều nên mau chóng thua sớm vì không tìm ra giải pháp. Hoặc áp chế đối phương bằng phương pháp thông thường và một tình trạng ghê gớm hơn gọi là “kị rơ”.
Ví dụ: Khi ta gặp một người cắt cực nặng giật cực tốt, họ cắt sang, ta giật sập lưới, và họ chỉ chờ ta giật nhổng hay xả lại để họ công bóng. Nếu bạn nắm được kĩ thuật trên, thì dù có nặng đến mấy, giật càng sướng, chắc ăn hơn cả banh lỏng. Bạn xem ma long, ma lin đánh với joo, giật cực mạnh và bóng đi năng cực kì, đó chính là họ sử dụng kĩ thuật trên.

Ở TQ, người đánh kĩ thuật này ban đầu gồm có Ma lin, Wang Hao, Wang liqin (Kĩ thuật này đã đưa các vdv này nắm vị trí số 1 TG thay nhau nhiều năm liền). Nhưng đến hiện nay, kĩ thuật này đã phổ quát gần như ở toàn đội với đội ngũ kế cận là Ma Long, Xu Xin, Zhang Jike, chen qi, họ nhanh hơn, mạnh hơn, đã hoàn toàn đánh bại đàn anh tại các giải khu vực. Tiêu biểu tại Quarta 2012, ma lin gặp Xu Xin và nhà vô địch Olympic đã phải dừng bước trước đàn em.
Các bạn biết Ma Long, sở trường là quả giật phải và đối giật thậm chí không sót quả nào, đó là vì nắm được chiều xoáy của đối phương, và có thể trả xoáy 1 cách dễ dàng gây khó khăn lớn cho đối thủ. Zhang jike, kĩ thuật đánh ve cực tốt, bóng sang trái không cần chấn nhiều mà moi trả lại áp phê, tạo thế chủ động (Quả 3) đánh được mọi loại xoáy, không sợ bung, sập lưới…
Hungari 2012, Joose hyuk không vừa, thắng zhang jike ở bán kết, với kĩ thuật cắt 3 chiều xoáy, joo hoàn toàn khống chế thế trận, zhang không thể biến đổi và tìm ra đấu pháp, thế là tàn cuộc. Chung kết, ma long ăn joo chật vật 4-3, vì có sự chuẩn bị trước và ban huấn luyện đã rút được kinh nghiệm từ trận thua của Zhang. Nhưng vào trận Ma cũng rất khớp, và có nhiều quả giật xụp lưới.

Ở Châu Âu đa số là đánh 1 chiều, đại diện là Person, kreanga, shlasger… đều thua trận thảm bại khi gặp TQ, đến thời điểm này, một số vdv của châu âu, cũng thường hay tham dự một số giải như china open 2012 để tìm ra phương pháp thay đổi lối chơi, như person, thập niên 90, anh nổi tiếng với quả ve dứt điểm bằng sức rất mạnh, nhưng person bây giờ chỉ đánh trái bằng cẳng tay. Người đi tiên phong trong việc cải tiến ở châu âu là đức, Đức đã đúc rút tìm ra qui luật 1, 2,3, học theo nó, thay vì chỉ đánh 1 chiều như trước đại diện là Timo boll, cựu số 1 thế giới, nắm được nó boll hầu như chiếm thứ hạng cao tại Châu Âu, và thắng được TQ tại một số giải lớn của ITTF… Trở thành khắc tinh của bóng bàn TQ.
Đó chính là quá trình qui luật này phát triển. Hiện tại Hàn Quốc đã bắt đầu phát hiện được qui luật này và họ vào được chung kết world team cup 2011. Rơ 1- trận ma long- ryu : 10-11, thì ma long giật sang phải của Ryu quả 1 rất mạnh phía ngoài banh, (nhận diện đầu vợt hơi khòng, bóng đi xoáy ngang vòng về bên phải) nhưng Ryu chỉ cần để quả 3, tiếp xúc trong banh bốc nhẹ lên, thế là đã trả lại dễ dàng.

Kĩ thuật 1,2,3 cơ bản
Như bạn thấy, cách đánh bóng bàn hiện tại là mỗi người chỉ giật 1 động tác ở một độ nghiêng nhất định, nên khi bẻ góc sẽ gặp rất nhiều khó khăn dù bẻ được động tác cũng rất dễ nhận diện.
Quả giật 1,2,3 cơ bản là giật ở 3 góc độ tiếp xúc khác nhau
Giật ngoài banh, đầu vợt hơi khum lại, bóng giật sang có xu hương xoáy vòng nhiều, (QUẢ 1), giật ở 85 độ
Giật chính diện banh, bóng đi thẳng, đa số không có xoáy, và dung cho quả dứt điểm QUẢ 2 giật 90 độ
Giật phía ngoài banh sử dụng trong những tình huống ăn điểm đối phương, khi bạn giật quả 1 xong, đối phương sẽ mở vợt ra quả 3 đễ đở bóng của bạn thì bạn giật quả 3 sẽ khiến đối phương bị bung hay sập lưới do sai xoáy, QUẢ 3
Bạn thấy nhiều người giật mà không lủng được, nguyên nhân là do họ chỉ giật được một trong số 3 kiểu giật trên, dù họ có tăng ma sát hay tăng xoáy, hay giật về 2 bên chẻ góc… đối phương chỉ mất từ 1 đến 2 séc để có thể điều chỉnh và lúc sau bạn có giật kiểu gì cũng không lủng.
đây chính là nấc thang phân biệt được trình độ, họ thắng bạn chẳng qua là vì bạn chỉ giật được một kiểu và 1 độ nghiêng, dù mạnh, nhanh hơn, họ vẫn chặn được.
Lưu ý thứ 2: Phát lực bằng cẳng tay, gập cẳng tay gọn, sẽ khiến cho banh nhanh và có tốc độ, đánh vào banh như động tác khi bạn chào cờ và đánh theo chiểu hướng đi lên trên, nhưng không quá nửa mặt.
[video=youtube;mm3pxHGo9uk]
[/video]- thầy hùng tập luyện cẳng tay cho một học trò, ĐÂY LÀ MỘT TRONG SỐ CÁCH ĐỂ TẬP CẲNG TAY NHANH, BẠN CÓ THỂ THAM KHẢO
Có nhiều người không phát lực bẳng cẳng tay mà chỉ phát lực bằng vai lôi cùng một lúc lên, banh sẽ đi chậm, mất sức, mình đã từng có thời gian như vậy, cảm giác vai mỏi và về nhà hơi đau do vai làm trụ cho động tác khiến dây chằng và khớp vai bị giãn ra.
Thứ 3, tận dụng lực từ chân lưng hông, đạp chân phải trước, nhún chân, xoay hông sẽ tạo ta được lực mạnh, các bạn nhìn ma long, quả giật rất mạnh, nhanh
Nhún giúp cho ta không bị hụt banh trong nhiều tình huống và sẽ tạo ra được ma sát khi chạm bóng.

Bước 2: Ta nâng cao 3 quả giật lên 1 tí xíu, quả 1 thay vì giật đơn thuần, bạn ép khuỷu tay vào giữa người, giật xoay người sang trái một xíu, ta sẽ tạo ra được một quả bóng giật ép, tốc độ hơn và sẽ thành bóng xoáy xuống, nếu đối phương không để ý bóng sẽ sập lưới.
Bạn thấy đấy, thay vì chỉ giật đơn thuần, mất sức với lực cẳng tay nhẹ nhàng và thay đổi góc độ giật, bạn sẽ khiến cho đối phương bị mắc xoáy, tạo ra sai sót khi đánh và bạn sẽ dễ dành thằng lợi

Người đánh 1,2,3 tại Việt Nam

Đó không ai xa lạ đó chính là thầy Hùng Iraq, lão tướng Đà Nẵng. Khi tôi viết bài đầu tiên về thầy. Có rất nhiều ý kiến cho rằng tôi ca tụng, tán dương, lăng xê. Xin trích dẫn: “Mi làm gì mà ca ngợi thầy Hùng ghê vậy, ổng đánh dở òm… hay mi là trẻ con không biết gì, tâm bốc quá đáng…”. Nhưng tại sao họ không nghĩ rằng, tại sao khi không tôi lại nói như vậy. Cũng giống như khi bạn viết báo, sáng tác, một con người không có thực tài mà tâm bốc chỉ tổ làm trò cười cho thiên hạ.
Thương hiệu 1,2,3… không có và không ai biết

Rất nhiều người ngại đánh với thầy Hùng, nhưng miệng vẫn rất cao ngạo, hay đề ra lối đánh để thắng dễ dàng. Như: “Ông Hùng chỉ cần giao dài về anti, sau giật mất banh”… Vậy mà, đến khi vào rủ, lại đau bụng, mệt, cũng thật là đau đầu, nếu bạn là người có kĩ thuật tốt, mà lúc nào gặp họ cũng thắng cả, sẽ hình thành tâm lí sợ, không dám đánh… Một số người thắc mắc vì sao thầy đánh với người này thì nghẹo, lắc léo, tạo ra lầm tưởng đó là Hùng Iraq, nghẹo vớ vẩn này nọ, khoan hãy vội kết luận mà hãy làm 1 khóa viếng thăm xuống clb bóng bàn Hùng Iraq, tại Phan Bội Châu chứng kiến việc thầy tập học trò với kĩ thuật 1,2,3 như thế nào. Anh Đông: GV. ĐHBK, là một trong số học trò, chỉ mới học hơn 2 tháng, đã đánh được một quả công rất mạnh, tuy còn một số khiếm khuyết, như lưng, hông, cẳng tay cũng do 1 phần anh tập tạ nên hơi chậm.

Một số thuật ngữ: Lực tập trung là gì? Hay làm sao để thoát được lực mạnh như cao thủ… mọi thứ sẽ được giải đáp khi bạn tập cùng với thầy.
So sánh với cách dạy của thầy Hùng với 1 số thầy dạy bóng bàn khác, thì khi tập với thầy rất khác biệt với sự hỗ trợ của máy bắn bóng chỉ cần 4 đến 5 buổi tùy theo tư chất, họ có thể đánh đôi công rất đều. tôi chứng kiến một bác già 57 tuổi, tập bóng chỉ vì sức khỏe nên hay đến chỗ thầy tập. Bữa đầu rất khó khăn, mà đến buổi thứ 5 bác biết Tiêu (Bạt). Thầy quan niệm đã dạy phải có chất lượng không dạy đại trà. Tuy vậy, học kĩ thuật rất khó, nếu bạn muốn tiến phải kiên trì. Một số học trò cảm thấy khó, cứ nghĩ là bày sai, họ thấy 1,2,3 quá nhiều động tác, họ bỏ, đi tập đại trà, không nói cũng biết, sau 1 tuần thì Than ôi! Hay 1 số trường hợp, một chị hiện tại là sinh viên, tập tại clb Sông thu gần 2 năm ròng rã, chỉ biết đôi công và đôi công. Tôi nhìn chị mà thấy thương, biết bao giờ mới tiến được. Nhưng khi chị tập với thầy Hùng, được thầy hướng dẫn tận tình chị như lột xác, chị uyển chuyển, nhanh và đánh tốt hơn rất nhiều. Thầy Hùng là người nhiệt tình nên cũng rất thương học trò. Bản thân tôi là học trò thầy, mà cũng thương thầy khi thầy chỉnh sửa từng tí một cho nhiều người tưởng chừng là đánh sai hoàn toàn, công việc này rất mệt và công phu. Cũng giống như người thợ làm gốm, luôn lấy cái tâm, làm ra tác phẩm có chất lượng.

Vậy thầy Hùng học được nó từ đâu?. Thầy học được kĩ thuật này từ Trung Quốc, từ đó thầy đã tự nghiên cứu và đặt ra tên gọi 1,2,3 cho dễ nhớ. Kĩ thuật này đã giúp thầy đứng lên bục tại các giải lớn từ quá khứ cho đến bây giờ. Thầy vẫn rất dẻo dai là lão tướng rất khó chịu, khiến nhiều người dè chừng.

Bản thân tôi, trước học rất nhiều thầy, tốn mất 4 năm vô ích, đánh chỉ phọt phẹt. Sau khi học xong, , sở trường của tôi là đối giật tầm gần, xa bàn, giật xoáy xuống cực nặng, càng nặng càng đánh chắc đó cũng chính là phương châm của thầy. Ra đánh trận, tôi cảm giác đánh khá thoải mái, không còn mệt nhọc như trước các đối thủ tưởng chừng khó xơi hồi xưa chấp tôi 3,4 trái ở tầm cao hơn mình đến giờ, tôi ăn được rất dễ, nhưng hiện tại do thời gian đi học còn nhiều, nên thời gian luyện tập, và không có thời gian thi đấu nhiều nên vẫn chưa có kinh nghiệm dày dặn, còn nhiều khiếm khuyết cần chỉnh sửa. Bây giờ tôi dựa theo đó mà phát triển nó lên tầm cao mới. Xem các trận thi đấu thế giới dễ học hỏi hơn. Biết họ đánh như thế nào, tiếp xúc bóng vợt ở độ nghiêng bao nhiêu,
Xin bạn đừng ngạc nhiên khi trong một khoảng thời gian ngắn mà tôi đã có thể nói được như vậy. trên cơ bản lí thuyết tôi nắm như thế,và dựa vào đó để phát triển. Bạn cũng có thể thấy, ở trung quốc, có một số giáo sư tuy không đánh bóng bàn giỏi, nhưng họ là một nhân tố quan trọng, bên cạnh huấn luyện viên như liu guoliang, họ nghiên cứu cách phát lực, lối chơi của các vận động viên khác, cách khắc chế, lí thuyết mới…Lối chơi 1,2,3 đòi hỏi có thể lực nên đó là lí do vì sao TQ luôn tuyển vdv trẻ vào đội tuyển quốc gia. Còn có tuổi như thầy chỉ có thể sử dụng được một phẩn của nó khiến đối phương không biết mà khó chịu.

cái video ở trên là cái cũ trong giao diện nhưng k thể tìm ra cách tải lên cái mới mình có một số video về phân 1 cua bài viết, nhưng k tìm được cach nào tải lên youtuibe giao diện mới để các ace tham khảo, mong các bạn thông cảm.
Mình mới chơi bóng bàn chơi phong trào thôi nhưng lên diễn đàn đọc bài của Malin_dn thấy hay quá mình mong Malin và thầy Hungiraq có thể biên soạn lại được kỹ thuật 123 này thành 1 bộ tài liệu để mình cũng như toàn thể những ai đam mê bóng bàn có thể học tập và tự nghiên cứu. Chúc sức khoẻ thầy Hùng và Malin

pri-an

Trung Uý
Hạng nào là do BTC họ quy định về độ tuổi - trình độ v.v.... nhưng có một điều là những trình kém thì hay làm HLV chỉ tùm lum và nếu đánh thì chỉ đánh với những gì mình có chứ không phải đánh với người đang diễn ra!. (malin_dn có nhắc đến một nhân vật nào đó). Thật không công bằng nếu bảo lý thuyết ông hay vậy sao không đánh thắng được ĐKQ!?. Cái hay người ta chia sẻ với mình và không có ý định giấu nó đi thì cho dù mình có không thích cũng cảm ơn họ chứ!.
Comt. Với văn phong kiểu đó thì bạn quan tâm phí thời gian. Cứ để cái ngạo mạn của họ phát triễn tự nhiên với tính cách của họ.

Bình luận từ Facebook