kĩ thuật 1,2,3 của thầy HÙNG IRAQ

ha_beobt

Trung Sỹ
Tôi thấy bạn nói thật vô văn hóa

Thầy giỏi mà không có trò giỏi là vứt, thầy có thể không giỏi nhưng có trò giỏi là good. Bóng đá VN đang đi tìm thầy giỏi, thầy nào không cần giỏi giúp được VN vô địch là giỏi hết, bao nhiêu thầy giỏi đến rồi lại đi?

son_canloc

Đại Tá
Các bậc tiền bối cho xin chia sẻ chút nha . Theo mình ngoài các động tác chẩn do thước và com pa tạo nên đôi khi cũng phải bổ sung thêm 1 vài động tác xấu nhưng độ an toàn và hiệu quả cao nữa mới đc . Thằng say rượu . đã say rươu thì động tác cử chỉ ... sai bét cả nhưng vẫn có một môn độc chiêu đó là võ say rất hiệu quả . Cho nên chưa nói cần nói về kỷ thuật 123 mà chỉ cần hiểu không có động tác nào sai và xấu cả quan trọng bản thân có làm chủ đc các động tác và sử dụng đúng thời điểm mới quan trọng .
Giống như quả cắt và giật , có người thì đưa tay sau ra trước có người thì đưa trên xuông có người thì đánh vào tâm bóng có người thì một bên hay ở đít ... vậy thì ai đúng , chỉ có người nào làm chủ được các đông tác là đúng . Vợt ngang và dọc cách cầm nào đúng ??????????? cho nên lý thuyêt chỉ là lý thuyết , muốn hoàn thiện thì lai phải dựa vào lý thuyết . hehe

Ttfan2012

Đại Tá
Đúng là lý thuyết chỉ là lý thuyết. Nhưng mình nghĩ cái đáng quý nhất ở đây là thầy Hùng đã mở ra nhiều ý tưởng đánh bóng mới từ việc đưa ra lý thuyết 1 2 3 chỉ đơn giản với việc chỉ ra cách tiếp xúc bóng từ 3 góc độ. Mình còn hình dung ra việc áp dụng tinh thần của lý thuyết này vào tất cả các quả như cắt bóng, giao bóng (tương đối rõ rệt), tấn công và cả khi phòng thủ chặn đẩy nữa cơ bạn ạ.

son_canloc

Đại Tá
Kỷ thuật 123 rất hay, rất bổ ích . Có tình huống này mình muốn hỏi ... đố các bạn xem bí quyết nằm ở đâu , khi đối phương Cắt rất chìm và nặng nếu 2 chân trụ chạm đất thì quả giật sẻ không hiệu quả và uy lực bằng nổi cả hai chân theo đà vung vơt moi bóng lên ? AEC chia sẻ giúp thêm nha ( rất chìm và nặng ) .Thanks nhiều

malin_dn

Trung Uý
Đúng là lý thuyết chỉ là lý thuyết. Nhưng mình nghĩ cái đáng quý nhất ở đây là thầy Hùng đã mở ra nhiều ý tưởng đánh bóng mới từ việc đưa ra lý thuyết 1 2 3 chỉ đơn giản với việc chỉ ra cách tiếp xúc bóng từ 3 góc độ. Mình còn hình dung ra việc áp dụng tinh thần của lý thuyết này vào tất cả các quả như cắt bóng, giao bóng (tương đối rõ rệt), tấn công và cả khi phòng thủ chặn đẩy nữa cơ bạn ạ.

bạn có thể cắt ở nhiều độ nghiêng, ví dụ như đối thủ giật quả 1, bạn có thể hơi khum cổ tay, cắt ở 85 độ, hay đối thủ giật ở 90 độ, bạn có thể cắt hơi nằm ngang vợt, và đối thủ giật quả 3 bạn có thể vợt hơi nghiêng, cắt bên hông bóng

malin_dn

Trung Uý
Kỷ thuật 123 rất hay, rất bổ ích . Có tình huống này mình muốn hỏi ... đố các bạn xem bí quyết nằm ở đâu , khi đối phương Cắt rất chìm và nặng nếu 2 chân trụ chạm đất thì quả giật sẻ không hiệu quả và uy lực bằng nổi cả hai chân theo đà vung vơt moi bóng lên ? AEC chia sẻ giúp thêm nha ( rất chìm và nặng ) .Thanks nhiều

mình không biết ở trường hợp này bạn sẽ xử lí như thế nào, nhưng ở trường hợp của mình, nếu banh đi chìm, nặng dài ra ngoài bàn, mình sẽ giật quả 1 nhưng ép tay vào người, vì khi ép tay, độ nghiêng sẽ được mở ra, và giật được bóng đó rất dễ dàng. bạn có thể xem một số video của ma long gặp joo se hyuk, ma long cũng áp dụng quả giật như vậy

dung6934atp

Đại Uý
Cái này theo mình, nếu bạn giật mà nhảy cả người lên, bóng sang đối phương đỡ được, mình lại mất bộ thì coi như thua. Nên chăng, mình không đối lại cái mạnh nhất của đối phương mà hãy giật tiếp xúc mỏng vào bên hông bóng như quả 1 (tại đó gần như không xoáy), bóng sang sẽ pha 2 loại xoáy, vừa của đối phương tạo ra, vừa của mình tạo thêm, đường bóng đi cong, chìm rất khó chịu. Cái này mình thường áp dụng và thấy rất hiệu quả. Không cần đối đầu trực tiếp với điểm mạnh của đối phương mà đánh vào điểm yếu thì không mất nhiều sức để giật mà còn trả xoáy về cho họ, lấy độc trị độc mà.

XeLu3b@nh

Đại Tá

Chủ yếu vấn đề nằm ở chỗ phải hạ thấp trọng tâm, cổ tay có khỏe hay không,cổ tay phải dẻo và phát lực bột phát, góc độ mặt vợt phải hơi ngửa ra chút cộng với điểm tiếp xúc trong tình huống này là chếch phía dưới bóng, cẳng tay gập và dùng lực của lườn nữa là ok, nặng mấy vẫn cứ giật được tuốt.:)) chốt lại một câu là phải nắm chắc được nguyên lý giật bóng chìm:)) là ok

pongvn

Trung Sỹ
mình không biết ở trường hợp này bạn sẽ xử lí như thế nào, nhưng ở trường hợp của mình, nếu banh đi chìm, nặng dài ra ngoài bàn, mình sẽ giật quả 1 nhưng ép tay vào người, vì khi ép tay, độ nghiêng sẽ được mở ra, và giật được bóng đó rất dễ dàng. bạn có thể xem một số video của ma long gặp joo se hyuk, ma long cũng áp dụng quả giật như vậy

Thế còn trường hợp bóng lỏng thì giật như thế nào?

malin_dn

Trung Uý
thế còn trường hợp bóng lỏng thì giật như thế nào?

bóng lỎng thì có rẤt nhiỀu lỰa chỌn, bẠn có thỂ dùng cẢ 3 quẢ 1,2,3, nhƯng mình hay dùng quẢ 3, bẠn gẬp nhanh cẲng tay và rê ngƯỜi sang trái nhanh là ĐƯỢc, giỐng nhƯ quẢ bẠt. Có thỂ dùng quẢ 2, ĐỨng vỢt Đánh lên, nhƯng ĐiỂm lƯu ý là không ĐƯỢc thẢ tay sâu vì nhƯ vẬy bóng dỄ ra ngoài bàn vì dƯ lỰc
CÓ THỂ DÙNG QUẢ 1 ÉP BÓNG NHANH, THỜI ĐIỂM ĐÁNH BÓNG VỪA LÊN ĐÌNH CHẢ NHANH

tieuthantien

Tiểu Phương Liều Mạng
bóng lỎng thì có rẤt nhiỀu lỰa chỌn, bẠn có thỂ dùng cẢ 3 quẢ 1,2,3, nhƯng mình hay dùng quẢ 3, bẠn gẬp nhanh cẲng tay và rê ngƯỜi sang trái nhanh là ĐƯỢc, giỐng nhƯ quẢ bẠt. Có thỂ dùng quẢ 2, ĐỨng vỢt Đánh lên, nhƯng ĐiỂm lƯu ý là không ĐƯỢc thẢ tay sâu vì nhƯ vẬy bóng dỄ ra ngoài bàn vì dƯ lỰc
CÓ THỂ DÙNG QUẢ 1 ÉP BÓNG NHANH, THỜI ĐIỂM ĐÁNH BÓNG VỪA LÊN ĐÌNH CHẢ NHANH

Mình chưa đọc kĩ thuật 1.2.3 nhưng đọc đoạn này cũng hiểu ra nhiều điều. Thank bạn !

Mr.Nam

Binh Nhất
Cám ơn bạn Malin_dn đã post một bài viết khá hay tuy nhiên có một số điều mình cũng chưa thấy đồng tình cho lắm.Việc tiếp xúc vào các vị trí khác nhau của quả bóng mình nghĩ các vdv chuyên nghiệp không cứ chỉ ở Trung Quốc mà ở khắp thế giới thì đều đã thử qua. Mình nghĩ không chỉ những người có các chức vô định thế giới mới biết điều này. Họ vô địch là do rất nhiều yếu tố không phải cứ luyện được chiêu 1,2,3 là vô địch. mà căn cứ vào đâu bạn bảo Trung quốc trước đây chỉ có 3 người luyện được, các vdv khác ở các tỉnh bạn xem họ đánh chưa. Mình thấy trong giải vô địch trung quốc vừa rồi có nhiều vận động viên trẻ đánh cũng ngang ngửa với các tuyển thủ như Zhangzike, ma long... những người này liệu đã biết chiêu 1,2,3 này chưa. vài năm sau chắc chắn trong số họ sẽ có những cá nhân nổi trội mới để thay thế ma long, xuxin bây giờ, đến khi đó là họ đã luyện được chiêu 1,2,3 rồi hay sao. Mình không có ý gì chỉ thấy bạn đề cao vấn đề này quá mình nghĩ không đúng lắm, bóng bàn không phải là bộ tiểu thuyết của Kim dung nên mình nghĩ không có một chiêu pháp gì mà có sức mạnh tuyệt đối cả. Vài lời thắc mắc có gì không phải mong bạn bỏ quá cho.

malin_dn

Trung Uý
Cám ơn bạn Malin_dn đã post một bài viết khá hay tuy nhiên có một số điều mình cũng chưa thấy đồng tình cho lắm.Việc tiếp xúc vào các vị trí khác nhau của quả bóng mình nghĩ các vdv chuyên nghiệp không cứ chỉ ở Trung Quốc mà ở khắp thế giới thì đều đã thử qua. Mình nghĩ không chỉ những người có các chức vô định thế giới mới biết điều này. Họ vô địch là do rất nhiều yếu tố không phải cứ luyện được chiêu 1,2,3 là vô địch. mà căn cứ vào đâu bạn bảo Trung quốc trước đây chỉ có 3 người luyện được, các vdv khác ở các tỉnh bạn xem họ đánh chưa. Mình thấy trong giải vô địch trung quốc vừa rồi có nhiều vận động viên trẻ đánh cũng ngang ngửa với các tuyển thủ như Zhangzike, ma long... những người này liệu đã biết chiêu 1,2,3 này chưa. vài năm sau chắc chắn trong số họ sẽ có những cá nhân nổi trội mới để thay thế ma long, xuxin bây giờ, đến khi đó là họ đã luyện được chiêu 1,2,3 rồi hay sao. Mình không có ý gì chỉ thấy bạn đề cao vấn đề này quá mình nghĩ không đúng lắm, bóng bàn không phải là bộ tiểu thuyết của Kim dung nên mình nghĩ không có một chiêu pháp gì mà có sức mạnh tuyệt đối cả. Vài lời thắc mắc có gì không phải mong bạn bỏ quá cho.

cảm ơn bạn vì đã quan tâm đến bài viết của mình, sau đây mình xin giải đáp thắc mắc của bạn đầu tiên
Việc tiếp xúc vào các vị trí khác nhau của quả bóng mình nghĩ các vdv chuyên nghiệp không cứ chỉ ở Trung Quốc mà ở khắp thế giới thì đều đã thử qua. Mình nghĩ không chỉ những người có các chức vô định thế giới mới biết điều này

mình xin khẳng định với bạn, ý kiến này không đúng ở một số chỗ là, châu âu, chỉ thiên về dùng sức mạnh và chỉ đánh được quả 1 giật ngoài banh và có xoáy ngang đại diện có thể kể đến samsonov, person, kreanga, jan over waldner..., bạn thấy đấy, ngay cả đến những năm gần đây, khi mình xem một số video mới nhất của họ, họ vẫn chỉ đánh theo đúng kiểu như vậy, điều đó tạo điều kiện thuận lợi cho các vận động viên trung quốc bắt bài trong các pha đối giật hay nhiều trường hợp khác.
nhận ra được điều này, mình thấy person, cũng đã tham dự một số giải mở rộng của trung quốc, nhằm muốn quen rơ và cải tiến mình, thay vì đánh bằng cánh tay, person đã sử dụng cẳng tay nhiều hơn nên khi lên thế đôi công cũng cầm cự được với ma long chút đỉnh, bạn xem clip này nhé, đâù vợt person lúc nào cũng hơi khum lại, đó chính là quả 1 mà mình có đề cập,
bên cạnh đó thập niên 90 bạn thấy person có quả ve bắn khi bị ép, nhưng hiện nay đã không dùng nữa, trong trận này có một số pha bóng mà person giật sang, ma long chỉ cần hơi mở vợt đánh quả 3 chà lại dễ dàng (1:49)

có một số điểm hay, mình cũng xin chia sẻ với bạn và các ace theo thiển ý của mình thôi đó là, nhìn cách giật của các vận động viên thế giới, nhìn bạn nghĩ họ chỉ giật một động tác giống nhau, nhưng bạn nhìn kĩ thì thấy đầu vợt của họ thay đổi, khi khum lại, khi mở ra, thay dổi rất nhanh, bạn có thể cho dừng lại khi họ tiếp xúc vào bóng, sẽ nhìn thấy rõ điều này, khi bạn giật quả đầu tiên lên đối phương đỡ được, bạn thay đổi tiếp xúc, đối phương sẽ không kịp điều chỉnh và bạn sẽ thắng lợi.
[video=youtube;EZw1tHQv7pE]http://www.youtube.com/watch?v=EZw1tHQv7pE[/video]

bạn thấy đó các vận động viên châu âu rất ít khi, thậm chí không bao giờ tham gia các giải mở rộng của trung quốc, chỉ có Boll là ngoại lê, boll tham gia một mặt để tìm ra được cách khắc chế tính năng xoáy của mặt cuồng phong, và cũng làm quen với tốc độ sức mạnh của quả giật các vdv trung quốc, minh chứng là tại wttc timo boll đã dành thắng lợi 3:2 THUYẾT PHỤC, MA LONG GIẬT RẤT NHANH VÀ MẠNH THẬM CHÍ XOÁY RẤT ÁC, NHƯNG BOLL ĐÃ LÙI RA XA BÀN VÀ THỰC HIỆN NHỮNG PHA TRẢ XOÁY RẤT ÁC, VÌ KHI LÙI RA BÀN, TỐC ĐỘ CỦA MA LONG KHÔNG CÓ TÁC DỤNG NHIỀU NỮA

[video=youtube;9wrP-5b139Y]http://www.youtube.com/watch?v=9wrP-5b139Y[/video]

Họ vô địch là do rất nhiều yếu tố không phải cứ luyện được chiêu 1,2,3 là vô địch. mà căn cứ vào đâu bạn bảo Trung quốc trước đây chỉ có 3 người luyện được, các vdv khác ở các tỉnh bạn xem họ đánh chưa. Mình thấy trong giải vô địch trung quốc vừa rồi có nhiều vận động viên trẻ đánh cũng ngang ngửa với các tuyển thủ như Zhangzike, ma long... những người này liệu đã biết chiêu 1,2,3 này chưa. vài năm sau chắc chắn trong số họ sẽ có những cá nhân nổi trội mới để thay thế ma long, xuxin bây giờ, đến khi đó là họ đã luyện được chiêu 1,2,3 rồi hay sao. Mình không có ý gì chỉ thấy bạn đề cao vấn đề này quá mình nghĩ không đúng lắm, bóng bàn không phải là bộ tiểu thuyết của Kim dung nên mình nghĩ không có một chiêu pháp gì mà có sức mạnh tuyệt đối cả. Vài lời thắc mắc có gì không phải mong bạn bỏ quá cho.[/QUOTE]

bạn nói đúng, trung quốc vô địch là do rất nhiều yếu tố, bạn thấy đó, trung quốc có một câu rất hay, luôn luôn tìm ra những biến thể mới để đánh vào quả bóng, 1,2,3 đó là biến thể mới đó bạn, bạn thấy đó, để tích hợp ra được kĩ thuật này đâu phải chỉ có ngày 1 ngày hay, phải do một quá trình tập luyện, nghiêng cứu, tích hợp điểm hay của vận động viên tiêu biểu là ma lin, wang hao, wang li qin, mình không nói ba người này đều có thể đánh được 1,2,3 mà mỗi người đều có ưu thế riêng
bạn thấy đó, ma lin có những quả đối giật rất ác,
wang liqin đánh quả 3 rất đều
họ có đội ngũ giáo sư nghiên cứu về nhiều khía cạnh, có giáo sư nghiên cứu về lối chơi đối thủ, lại có người nghiên cứu về các khớp cơ, cách tác động vào nó sao cho nhanh hơn, mạnh hơn, kết hợp chân lưng hông như thế nào... sau khi nghiên cứu họ sẽ phổ biến lại cho các huấn luyện viên về phương pháp luyện tập.
tất nhiên trung quốc đều có đội ngũ kế cận giàu tiềm năng là từ các tỉnh mà lên, sau này tất nhiên họ sẽ còn hay hơn và giỏi hơn nữa nếu không bóng bàn sẽ dừng lại thì chÁN LÁM, NHƯ BẠN BIẾT wang liqin và ma long cũng từ bắc kinh và thượng hải đấy xu xin cũng k ngoại lệ, nhưng lúc đó, họ cũng đâu phải vô là giỏi ngay, trong đội trung quốc cũng phân hạng a,b,c hẳn hoi, ai muốn lên phải trải qua quá trình tập luyện rất khắc khổ, mỗi lần họ thua, là lại phải rút kinh nghiệm, lại phải xem băng... và
1,2,3 chẳng qua là trong quá trình rèn luyện, họ đúc kết ra được đánh như vậy, sẽ giành thắng lợi thôi. các vdv ở trung quốc không có gọi là 1,2,3 đây là cách gọi riêng của thầy hùng thôi bạn ah.

chuyện biết và đánh là hai chuyện khác nhau, ví dụ nhé, đối phương cẳt nặng về bên phải bạn, bạn giật lại về phía bên phải luôn bị rúc lưới, nhưng khi bạn giật về bên trái của đối phương thì lại vào, đó là bạn đã sử dụng quả 3 một cách vô tình rồi đó chứ, nhiều người biết đến 1,2,3 nhưng họ chỉ đánh do thói quen, lâu dần hình thành độ nghiêng như vây để có thể điều chỉnh với xoáy của đối phương.
hay ví dụ họ giật bạn bị bung ra ngoài 1,2 quả, ban cũng điều chỉnh góc vợt để không bị bung nữa, đó cũng là sử dụng đến 1,2,3 nhưng là do vô tình mà sử dụng chứ không phải là chủ động,
hay như quả đối giật, đối phương giật sang mà bạn có thể đối được từ 4 đến 5 quả thì đó là do đối phương chỉ giật được 1 kiểu và bạn để đúng độ nghiêng trả xoáy thì tha hồ đánh, nhưng đối phương bẻ khác đi thì bạn chịu
bạn thấy các rơ kê đỡ, bạn giật mãi, họ đỡ mãi như thế không bung được lâu dần bạn sợ, vì bạn chỉ giật dược 1 chiều, nên họ dễ dàng đỡ dược, nhưng thay vì đó, bạn giật xoáy hơn, thay vì cứ giật 85 độ lên họ đỡ dược, thì quả sau bạn giậ quả 3, bảo đảm họ bung ngay,

cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viết nhé. hy vọng trong thời gian tới sẽ nhận dược nhiều đóng góp từ bạn

malin_dn

Trung Uý
để các bạn tiện theo dõi, do mình không biết cách úp video, nên mình úp một số hình về 3 tiếp xúc cơ bản trong quả đánh này, trong quá trình đánh, dùng lực cảng tay, đánh lên, không đánh tới, bạn đánh về nhiều góc khác nhau sẽ tìm được những tiếp xúc thú vị khác

quả 1 bên phải

quả 2 bên phải

quả 3

quả 1 bên trái

quả 2

quả 3

đối giật, đối phương giật 1 bạn để quả 3
giật 3 để 1, thời diểm đánh banh có thể khi banh xuống bàn, bạn đánh lên trên, hay bóng vừa lên có thể đề mi ngay, bạn có thể thấy có rất nhiều ngừoi dùng một trong 3 độ nghiêng này đề tấn công, phòng thù, bạn chỉ cần lưu ý đầu vợt của họ sẽ nhận ra và tìm cách đánhb trả phù hợp

pongvn

Trung Sỹ
Malin_dn ơi, bạn có thể tạo tài khoản, up video lên mediafire.com rồi share link cho mình xin với được không? Mình cám ơn

xin chào em, lâu nay anh có xem về những bài viết của em về kỹ thuật 123 của thầy hùng, em là một người yêu bóng bàn và có ý cầu tiến, cung như thầy hùng là một người rất tâm huyết với bóng bàn đà nẵng những năm qua, những bài em viết về kỹ thuật đó nó không sai nhưng để đạt tới đẳng cấp chuyên nghiệp và quốc tế thì còn rất nhiều, kỹ thuật, lối đánh, chiến thuật của bóng bàn vô vàn, sâu xắc, kỹ thuật 123 chỉ là một nền tảng cơ bản của bóng bàn, quan trọng chúng ta áp dụng nó như thế nào cho hiệu quả, đừng cho mình nhất nhất là đúng, hãy lắng nghe và học hỏi thật nhiều, chúc em yêu bóng bàn hơn nữa và nhanh lên tây vợt

hungiraqdn

Đại Uý
xin chào em, lâu nay anh có xem về những bài viết của em về kỹ thuật 123 của thầy hùng, em là một người yêu bóng bàn và có ý cầu tiến, cung như thầy hùng là một người rất tâm huyết với bóng bàn đà nẵng những năm qua, những bài em viết về kỹ thuật đó nó không sai nhưng để đạt tới đẳng cấp chuyên nghiệp và quốc tế thì còn rất nhiều, kỹ thuật, lối đánh, chiến thuật của bóng bàn vô vàn, sâu xắc, kỹ thuật 123 chỉ là một nền tảng cơ bản của bóng bàn, quan trọng chúng ta áp dụng nó như thế nào cho hiệu quả, đừng cho mình nhất nhất là đúng, hãy lắng nghe và học hỏi thật nhiều, chúc em yêu bóng bàn hơn nữa và nhanh lên tây vợt
Những ý của bạn quả không sai.. Muốn trèo lên điỉnh cao và Vô địch ở từng thứ hạng nào cũng vậy, đều rất cần đến mọi sự nỗ lực của chính bản thân mình...!
Chẳng hạn như MaLong năm 2004 đang đứng ở vị trí 199 do ITTF xếp, vậy mà đến năm 2001 lên cây vợt số 1 thế Giới..? -Ma không chỉ gặp những người Thầy phù hợp, với những phương pháp rèn luyện mới, công cụ hỗ trợ tốt và cái tố chất năng khiếu của Ma đã được thổi bùng lên trong khoảng 7 năm sau đó..!
Ở Việt Nam mình Kiến Quốc là người nắm giữ nhiều vinh quang nhất mà cũng chỉ được xếp trong khoảng 243 Thế Giới..? Khoảng cách đó chúng ta sẽ lấp đi được bao nhiêu..? Là do rất rất nhiều yếu tố hình thành nên tổ hợp gọi là " Đỉnh Cao. " ấy..!
Bóng bàn cũng chỉ là một môn chơi thể thao đơn thuần như tất cả các môn chơi khác, nhưng mỗi môn chơi lại phù hợp cho sở thích của từng người để chọn nó, chúng ta yêu thích môn này là chúng ta có cùng một suy nghĩ, chỉ khác nhau ở chỗ con đường đi đến nó như thế nào..? có người thì thích tự mua sắm rồi đến cũng tự chơi, tự tìm hiểu mà thành, có người thì được đi học gọi là căn bản từ khi cầm vợt ( số ít), còn đa phần chỉ xem rồi tự làm theo, trong số này cũng không ít những người có Năng khiếu, có tố chất để chơi môn này cho nên rất uổng phí..! -Điều kiện và thời gian quả là bất biến..!
Nếu nói thì chẳng bao giờ hết chuyện về tiêu đề này mà chỉ nói trong phạm trù đúng nghĩa_ Nói gì, làm gì để cho những con người đam mê hiểu thêm tí chút những kinh nghiệm gì và của Ai để bù đắp thêm vào chỗ chúng ta còn chưa có là đã giúp nhau cùng tiến bộ, có thể bài viết của Malin và cái lý thuyết này có thể không đáp ứng cho Ai..? Nhưng mọi người xem vẫn có thể góp ý để chúng ta xây dựng nên Cái đúng hơn, được như vậy Mình cũng cảm ơn lắm lắm.
Malin đánh bóng chưa hay nhưng Em có cái nhìn và tư tưởng của một nhà hoạch định chiến lược đấy, cứ từ từ sự mong mỏi của Em mong muốn tất cả mọi người biết đánh Bóng bàn đều phải chơi hay sẽ thành sự thật - Thầy hy vọng đó là điều không thể tránh khỏi trong nay Mai..!
Cũng có những ý kiến này nọ đó chả trách mà làm gì..? cái tâm của mình Ai hiểu..? Thường có những ý ghen ghét đố kị họ tưởng Mình đưa vấn đề này ra là Thiên hạ phải theo..? mà họ không hề nghĩ rằng bản thân họ đã làm được gì cho cộng đồng hay chưa..? HungiraqDn

quocvinh727

Binh Nhì
Với tư cách là một người đang tu Tàu đạo, mình thấy lý thuyết 1 2 3 của thầy Hùng thực sự rất có giá trị đối với những Anh em đang hướng tới tinh thần của bóng bàn TQ: xoáy và điểm rơi. Mong rằng một ngày không xa mình sẽ luyện thành "đa xoáy giật" này. Thank malin DN nhé. :)[/QUO

cảm ơn bạn đã quan tâm tới bài viết của mình, như bạn thấy đấy, mặt tàu đạo rất khó đánh, nên ở việt nam rất ít người chơi, mặt này nếu mà đánh lực kêu bốp bốp thì không có tác dụng, nhưng nếu bạn giật xoáy thì nó sẽ phát huy tác dụng, bạn muốn giật đa xoáy, thực chất là do cổ tay , cẳng tay, và góc độ vợt tiếp xúc khác nhau. nhiều người thấy trung quốc đánh cuồng phong hay, cũng đua đòi mua về đánh thử, đánh chỉ mới có 1, 2 ngày là chán, bán lại. đâu biết là đánh nó cần cõ kĩ thuật. cuồng phong ưu điểm là giật xoáy lạ, đối giật và cắt tốt

đúng, nhưng căn bản là phải biết cách dùng sức chân và người để tạo ra một động tác mềm mại nhưng có uy lực và xoáy. điều này thì thầy dậy bóng bàn nào chắc cũng phải biết, nhưng đẳng cấp ở chỗ là : DÙNG BAO NHIÊU CHÂN? BAO NHIÊU NGƯỜI MỚI LÀ TỐT NHẤT? VÀ PHẢI DÙNG NHƯ THẾ NÀO?

Bình luận từ Facebook