kĩ thuật 1,2,3 của thầy HÙNG IRAQ

dung_linh

Đại Tá
KĨ THUẬT 1, 2, 3 CỦA THẦY HÙNG I- RAQ

[video=youtube;mm3pxHGo9uk]http://www.youtube.com/watch?v=mm3pxHGo9uk[/video]- thầy hùng tập luyện cẳng tay cho một học trò, ĐÂY LÀ MỘT TRONG SỐ CÁCH ĐỂ TẬP CẲNG TAY NHANH, BẠN CÓ THỂ THAM KHẢO
Đúng chính xác, kỹ thuật vụt phải bóng lỏng thả lỏng toàn thân của ông HÙNG I- RAQ rất đẹp, cổ tay, tư thế đứng, trọng tâm,cách cầm vợt, điểm rơi của bóng tiếp xúc với mặt vợt , yếu tố sư phạm rất chuẩn, rất dễ hiểu ..............
trân trọng cám ơn!

thelanqb

Moderator
khi bạn giật bạn ép khuỷu tay vào giữa người, như vậy bóng sẽ có tốc độ khó chịu.

[IMG]http://i1160.photobucket.com/albums/q482/malin_dn/Hinh0790.jpg[/IMG
Đúng là như vậy, trước mình hay đánh theo lối vung tay ngoài, bóng đi rất xoáy, nhưng để đạt tốc độ và xác xuất vào bàn hơi thấp.
mình đang chuyển đánh kiểu ép tay vào trong người như thế này, lực banh đi rất nhanh, độ chính xác cao hơn hẳn, nhưng xoáy thì kém hơn tí, nhưng mình lại thích điểm này.
Mình còn nhớ là bác Hungiraq có học trò nữ là chị Huyền ở CLB mình, đánh rất hay và đã nhất Tỉnh nhiều năm. Những VĐV nam gặp chị ấy cũng khó khăn chứ không đơn giản đâu. đánh trên bàn rất nhanh và đọc đối thủ cũng nhanh nữa ....
thèm Bia

Last edited:

minhpro

Thượng Sỹ

saigonfc.vn

Đại Uý
Mình đọc bài viết của bạn, nhưng thự sự chưa hiểu lắm về kỹ thuật 1,2,3. Bạn có thể giúp cụ thể hơn để mọi người nắm được cái "hồn" của kỹ thuật này. Các ACE, không phải ai cũng gần Đà Nẵng để có thể trực tiếp gặp thày Hùng được. Thank bạn nhiều nha!

Đánh quả ngoài (quả 1)- đánh chính diện bóng (quả 2) và đánh quả trong_gần hông của bạn(quả 3). Nhưng cái hay của nó là tương ứng với từng quả cụ thể thì bạn lại chia ra 3 điểm tiếp xúc trên bóng nữa ===> bạn có đến 9 kiểu tiếp xúc khác nhau cho lựa chọn để thực hiện 1 cú đánh. Tương ứng với mỗi quả 1,2,3 lại có động tác tay khác nhau và nếu bạn tập một cách thuần thục thì khi đánh bóng bàn trở nên "dẻo" và "hoa mỹ" hơn rất nhiều.

"Hồn" của nó nằm ở đây!

Last edited:

saigonfc.vn

Đại Uý
Những cao thủ VN và TG vẫn "không thoát" ra ngoài cái qui luật này, ở giới phong trào khó có cơ hội tiếp xúc và, khi xem video sao thấy người ta đánh đẹp như thế.
Cũng ít khi ngồi phân tích tại sao như vậy và cách thức thực hiện nó. Để đánh đẹp- mạnh như người TQ- Nhật -Hàn thì giới phong trào như mình không có cơ hội để gặp và giao lưu với cao thủ chuyên nghiệp!. ACE chúng ta có mấy người đã đánh với cao thủ thực sự !?.

Nói như thế để ACE chúng ta cùng tập theo, biết rằng chơi phong trào thì chủ yếu là vui nhưng cũng phải cố gắng hiểu nó dù ít hay nhiều. Các bạn thấy đấy- hằng ngày AE trên mạng luôn hỏi cách trả xoáy và tạo xoáy. Cái gì nó cũng có nguyên lý nếu biết- chỉ có điều là chúng ta có tập và chịu tìm tòi nó hay không mà thôi!.

dung6934atp

Đại Uý
Đánh quả ngoài (quả 1)- đánh chính diện bóng (quả 2) và đánh quả trong_gần hông của bạn(quả 3). Nhưng cái hay của nó là tương ứng với từng quả cụ thể thì bạn lại chia ra 3 điểm tiếp xúc trên bóng nữa ===> bạn có đến 9 kiểu tiếp xúc khác nhau cho lựa chọn để thực hiện 1 cú đánh. Tương ứng với mỗi quả 1,2,3 lại có động tác tay khác nhau và nếu bạn tập một cách thuần thục thì khi đánh bóng bàn trở nên "dẻo" và "hoa mỹ" hơn rất nhiều.

"Hồn" của nó nằm ở đây!
Cảm ơn bạn đã giải thích. Mình đã hiểu khá hơn rồi. Tuy nhiên, còn "quả 3 gần hông" là mình còn chưa hình dung ra. Nếu bóng sang phía FH (sang bên phải với người thuận tay phải), quả 1, quả 2 thì ổn rồi, quả 3 tư thế như thế nào, mặt vợt tiếp xúc bóng ở điểm nào? Bạn giải thích rõ hơn chút nhé. Thank!

dung6934atp

Đại Uý
Thầy giỏi thì sẽ có trò giỏi, tớ đã tìm hỏi rồi, chả có học trò nào giỏi đâu. Cỡ Malin_dn là trò giỏi nhất rồi, đánh chỉ cỡ hạng D thoai. Nói sự thật để anh em biết mà tìm thầy cho phù hợp.
Bạn này chơi bóng bàn chắc rất giỏi, phải cỡ A diễn đàn đó nhưng văn hóa ứng xử chỉ tầm tầm dưới D thôi! Loãng cả diễn đàn. Xin lỗi, nói thẳng quá!

minhpro

Thượng Sỹ
theo ý mình hiểu thì quả 1 2 3 tương tự như video này . Mình chỉ muốn chủ topic nói rõ thêm trong trường hợp nào thì sử dụng quả như vậy . Có áp dụng trong gò bóng , đẩy bóng , giật bóng hay hok ? Ví dụ như đối thủ giật tốt chẳng hạn có thể sử dụng nguyên lý xoáy này để làm đối phương đánh hỏng ? Và điều đó áp dụng như thế nào, trong trường hợp nào ?
[video=youtube;MUdE5JwY-eI]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&list=PL93ED52E8DD21A280&v=MUdE5JwY-eI[/video]

saigonfc.vn

Đại Uý
Cảm ơn bạn đã giải thích. Mình đã hiểu khá hơn rồi. Tuy nhiên, còn "quả 3 gần hông" là mình còn chưa hình dung ra. Nếu bóng sang phía FH (sang bên phải với người thuận tay phải), quả 1, quả 2 thì ổn rồi, quả 3 tư thế như thế nào, mặt vợt tiếp xúc bóng ở điểm nào? Bạn giải thích rõ hơn chút nhé. Thank!

[video=youtube;uS4SlsuM8Y8]http://www.youtube.com/watch?v=uS4SlsuM8Y8[/video]
Bạn xem xong đoạn này và thấy Wang đánh quả 3 như thế nào!. Đại diện một trẻ - một "già rơ".

malin_dn

Trung Uý
theo ý mình hiểu thì quả 1 2 3 tương tự như video này . Mình chỉ muốn chủ topic nói rõ thêm trong trường hợp nào thì sử dụng quả như vậy . Có áp dụng trong gò bóng , đẩy bóng , giật bóng hay hok ? Ví dụ như đối thủ giật tốt chẳng hạn có thể sử dụng nguyên lý xoáy này để làm đối phương đánh hỏng ? Và điều đó áp dụng như thế nào, trong trường hợp nào ?
[video=youtube;MUdE5JwY-eI]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&list=PL93ED52E8DD21A280&v=MUdE5JwY-eI[/video]

bạn có thể sử dụng 1,2,3 cho bất kì trường hợp nào có thể dùng cho đối giât, phòng thủ... có thể ví dụ như sau, nếu đối phương giật tốt, nếu bạn muốn sừ dụng cắt bóng để phòng thủ, đối phương giật phía ngoài banh độ nghiêng 85 độ, mình cũng sử dụng độ nghiêng đó, cắt về bên phải của đối phương, thì họ sẽ bị mấc xoáy và rúc lưới.

malin_dn

Trung Uý
[video=youtube;uS4SlsuM8Y8]http://www.youtube.com/watch?v=uS4SlsuM8Y8[/video]
Bạn xem xong đoạn này và thấy Wang đánh quả 3 như thế nào!. Đại diện một trẻ - một "già rơ".

saigon fc quả nhiên nhìn rất tinh tường, wang liqin vô địch thế giới một thời gian là do đánh được quả 3 này, vì tính năng của quả này, trả được nhiều quả xoáy, và quả cắt của đối phương. nhưng sau này, trung quốc tích hợp kĩ thuật của 3 vận động viên wang hao, wang liqin và ma lin để tạo nên được những quả đánh hiểm. như saigon fc thấy bây giờ bộ 3 ma long xu xin zhang jike, gặp bộ 3 này không sợ là vì đã nắm đựoc ưu khuyết điểm của lối đánh của đàn anh và đưa ra lối trả xoáy phù hợp.
mình thấy nhiều người, thấy quả moi ve của zhang jike đẹp, và anh vô địch olympic nên muốn học nhưng cứ moi lại hụt banh và cũng không tạo ra được độ xoáy mong muốn, thực ra, quả 3 trái của zhang là đánh bên hông banh quả 3, nên dễ dàng trả xoáy quả chèo của đối phương. ở việt nam mình, có lần xem giải đồng đội ở đà nẵng mình thấy tăng hiếu tử của vĩnh long cũng có quả moi này, đánh trên bàn hay và hiểm ác

pongvn

Trung Sỹ
Mình cũng là một người đang nghiên cứu tài liệu 123 của thầy Hùng irag, khi đọc sang topic của bạn, mình thấy bạn có đề cập đến góc độ đánh. Mình nhờ bạn Malin giải thích giùm về góc độ đánh: quả 1 thì 85 độ, quả 2 thì 90 độ...là như thế nào? Góc độ ở đây là cái gì so với cái gì để mình dễ hình dung hơn nhé.

minhpro

Thượng Sỹ
bạn có thể sử dụng 1,2,3 cho bất kì trường hợp nào có thể dùng cho đối giât, phòng thủ... có thể ví dụ như sau, nếu đối phương giật tốt, nếu bạn muốn sừ dụng cắt bóng để phòng thủ, đối phương giật phía ngoài banh độ nghiêng 85 độ, mình cũng sử dụng độ nghiêng đó, cắt về bên phải của đối phương, thì họ sẽ bị mấc xoáy và rúc lưới.

Thank bạn nhiều . Quan trọng là ở chỗ này đó . Vậy bạn có thể có 1 bài phân tích chi tiết hơn để cụ thể vấn đề này. Đối phương giật 1,2,3 thì gò 1,2,3 được áp dụng như thế nào . Đối phương gò 1,2,3 thì giật 1,2,3 được sử dụng ra sao ?

Ttfan2012

Đại Tá
Hôm qua nhân tiện lúc tậu được cây Vis đời cũ từ một người cùng chí hướng Tàu đạo mình đã thử đánh theo kiểu "đa xoáy giật" theo như tinh thần lý thuyết của thầy Hùng thì thấy kết quả sơ bộ đúng là đòn tấn công đi có chủ định hơn và biến hóa hơn rất nhiều. Chỉ có điều thứ võ công này chắc phải tu dần dần vì nếu không cũng rất dễ bị "tảu hỏa". Nói chung là mình bước đầu cảm nhận thấy cái hay của lý thuyết 1,2,3 là nằm ở chỗ biến hóa, đa dạng chứ không phải đơn thuần là xoáy dị. Nó gợi nhớ đến một thời mê Kim Dung của mình: "Lấy vô chiêu đấu hữu chiêu" của người đã phát minh ra Cửu kiếm. Không biết người nghiên cứu ra cái lý thuyết gốc của 1,2,3 này ở bên TQ có phải hậu bối của Độc Cô tiền bối hay Phong Thanh Dương tiền bối không nhỉ?:)

Last edited:

malin_dn

Trung Uý
Mình cũng là một người đang nghiên cứu tài liệu 123 của thầy Hùng irag, khi đọc sang topic của bạn, mình thấy bạn có đề cập đến góc độ đánh. Mình nhờ bạn Malin giải thích giùm về góc độ đánh: quả 1 thì 85 độ, quả 2 thì 90 độ...là như thế nào? Góc độ ở đây là cái gì so với cái gì để mình dễ hình dung hơn nhé.

chào bạn pong, cảm ơn bạn đã quan tâm đến 1,2,3, như bạn thấy quả 1 là 85 độ, quả 2, 90 độ là mặt vợt đánh chính diện vào bóng, có nghĩa là độ nghiêng tiếp xúc vào bóng.
quả 1 trong 1,2,3 có nhiều loại, nhưng có 2 kiểu đánh chính là đánh ngoài banh, yếu tố dễ nhận diện là banh hay đi theo quỹ đạo xoáy ngang, vòng, bạn có thể xem các video của Nam tiến, hay waldner, person, đó là những đại diện đánh quả 1 rõ nhất, person khi đánh đầu vợt cũng khum lại, giống như cách đại bàng
có một số người lại không đánh như vậy, như bạn thấy, khi ta đôi công bình thường và giật như lĩ thuyết thì mặt vợt luôn ép ở 85 độ, và khi lùi ra xa giật nhiều người cũng tiếp xúc ở 85 độ, giật kiểu này thì banh đi bình thương, không có xoáy nhiều lắm

còn quả 2, 90 độ thì bạn cũng biết rồi, góc vợt giật thẳng đứng, nhưng nếu bạn dùng lực đánh lên trước sẽ không có tác dụng gì cả mà hãy đánh lên trên sử dụng cẳng tay,
mình có mẹo này cũng hay lắm, khi bạn xem băng hay đĩa của các cao thủ bóng bàn như wang hao, ma lin..., ma long, bạn có thể bấm dừng lại khi bóng tiếp xúc vào vợt để cõ thể nhìn thấy được độ nghiêng của họ khi tiếp xúc, hoặc có thể chiếu thật chậm từng động tác, mình nghĩ khi đã có 1,2,3 bạn có thể phân tích cao thủ đánh rất dễ đàng. cảm ơn bạn đã theo dõi bài viết

pongvn

Trung Sỹ
Rất cám ơn bạn đã nhiệt tình chỉ bảo. Ở đoạn video dưới đây, bạn có thể chỉ cho mình đoạn nào thầy dạy là đánh 85 độ, còn đoạn nào thầy đánh 90 độ được không:
[video=youtube;mm3pxHGo9uk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=mm3pxHGo9uk#![/video]

Đoạn đầu thì có phải là thầy dạy cách đánh ép tay vào trong?

malin_dn

Trung Uý
Rất cám ơn bạn đã nhiệt tình chỉ bảo. Ở đoạn video dưới đây, bạn có thể chỉ cho mình đoạn nào thầy dạy là đánh 85 độ, còn đoạn nào thầy đánh 90 độ được không:
[video=youtube;mm3pxHGo9uk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=mm3pxHGo9uk#![/video]

Đoạn đầu thì có phải là thầy dạy cách đánh ép tay vào trong?

đúng rồi bạn đoạn đầu thầy dạy quả 1 ép, độ nghiêng 85 độ, tay ép vào trong, đoạn từ 0;26 trở đi thầy dạy đánh quả 3, và ở gần cuối là cách đánh chạm bóng bật lên nhự thế nào cho đúng và không được đáNH XÔ TỚI, AH CÒN QUẢ 90 ĐỘ, BẠN CHỈ CẦN ĐỂ MẶT VỢT ĐỨNG, RỒI CHẠM BÓNG NHƯ TRONG VIDEO LÀ ĐƯỢC, BẠN CỐ GẮNG SUY NGHĨ VÀ NGHIÊN CỨU SÂu, sẽ làm được thôi, mình thì hiểu về lĩ thuyết nhưng do time tâp ít nên vẫn còn hạn chế lắm

Last edited:

Bình luận từ Facebook