Hỏi về FH góc tiếp xúc vợt, góc quăng tay

Duc_NM

Đại Tá
Tôi không phán gì ở đây cả, tôi chỉ phân tích dựa trên căn bản thôi, còn bác cứng nhắc là tùy bác, bản thân tôi thấy ngay cả vđv Trung Quốc cũng chẳng ai mà đi giữ khư khư cái góc vợt lúc nào cũng 80 90 như bác tìm hiểu đâu, bản thân bác đã mất căn bản lại còn lôi mặt Tàu vào. Nói thiệt bác hơi bị nguy hiểm đó, bác giỏi thì vào mà bảo Zhang Jike với Wang Hao đứng xa bàn mà đánh bóng trước khi rơi xuống như cái clip mà tiachop up lên
Đoạn 1:00 nhé
Vậy thì tôi nghĩ là bác đang đem cái mớ lý thuyết dành cho mặt Nhật, Đức mà áp dụng vào mặt Tàu rồi. Đã bảo là chưa đánh mặt Tàu bao giờ mà phán cứ như thần mà. Bó tay :eek:

seven25

Trung Uý
Hai chân ZJK vẫn ngang nhau đấy chứ bác, chắc do góc bóng tới nó là chéo bàn nên vậy.

Mà bác đi học bộ chân BH như thế nào chia sẻ với anh em chút được không.
Đơn giản mà bác,đánh trái thì cứ bước chân phải cao lên trước,trùng gối,2 chân đứng rộng ra chút.Nhưng mà lý thuyết thôi,e đôi công trai cũng toàn đứng như zk trong hình,dễ xoay sở hơn nhưng có điều là lực không bằng đứng đúng bộ dc.

hermesqn

Trung Uý
Thế khi bác giật FH thì lực phát ra từ đâu, từ hông hay do gập tay ?? Em vẫn đang băn khoăn khoản này, đúng là trước khi tiếp xúc bóng thì khuỷu tay em có hơi gập lại 1 chút, nhưng nếu em không xoay hông để giật mà chỉ dùng mỗi cánh tay thì bóng đi xoáy nhưng chậm hơn
Theo mình nghĩ quan trọng nhất vẫn là chuyển trọng tâm từ chân phải sang chân trái (cho người thuận tay phải) đó bạn, hông hay eo hay tay phải cùng phối hợp với cơ thể 1 lúc để lực phát ra là lớn nhất. Không xoay eo thì thiếu lực, mà xoay nhiều quá cũng chẳng có lực =.="

Duc_NM

Đại Tá
Đơn giản mà bác,đánh trái thì cứ bước chân phải cao lên trước,trùng gối,2 chân đứng rộng ra chút.Nhưng mà lý thuyết thôi,e đôi công trai cũng toàn đứng như zk trong hình,dễ xoay sở hơn nhưng có điều là lực không bằng đứng đúng bộ dc.
Mình nghĩ là những quả bước chân phải lên là những quả có thể dùng lực mạnh với ý đồ kết thúc được (kiểu như quả đó họ chiếm được lợi thế), chứ còn những quả BH mà đang giằng co đấm bóng qua lại thì chân sẽ ngang nhau.

vietcan

Đại Tá
Thế khi bác giật FH thì lực phát ra từ đâu, từ hông hay do gập tay ?? Em vẫn đang băn khoăn khoản này, đúng là trước khi tiếp xúc bóng thì khuỷu tay em có hơi gập lại 1 chút, nhưng nếu em không xoay hông để giật mà chỉ dùng mỗi cánh tay thì bóng đi xoáy nhưng chậm hơn
bác này vẫn chưa đọc hết bài e đưa ra ah: 1 quả giật tốt là 1 quả giật kết hợp đc tối đa các thành phần lực trên cơ thể(cùng bật ra 1 lúc) gồm : hông, cổ tay, cánh tay, đầu gối, cổ chân,vai.
@@@@ to các bác đang tập tọe vào Tàu Đạo nhé: đùng bao h nói là phải tập thể hình hay thể lực vào để tập Tàu đạo, vì khi e bắt đầu vào tàu đạo e chỉ có 58kg, cao 1m69. và tay e thi yếu, vật tay toàn thua các bác ở clb. cái chính là học kt cơ bản tốt, từ đó hiểu cách kết hợp lực, khi đó thì Tây, TÀU gì cũng chiến đc hết, đọc các bác tranh luận e phát mệt. ai cũng giống như các bác thì tụi dạy bóng bàn như e chắc chết đói hết

hermesqn

Trung Uý
Vậy thì tôi nghĩ là bác đang đem cái mớ lý thuyết dành cho mặt Nhật, Đức mà áp dụng vào mặt Tàu rồi. Đã bảo là chưa đánh mặt Tàu bao giờ mà phán cứ như thần mà. Bó tay :eek:
vậy em xin phong cho bác là Thánh mặt Tàu rồi, pro hơn cả mấy cao thủ mặt tàu nữa :D

vietcan

Đại Tá
Mình nghĩ là những quả bước chân phải lên là những quả có thể dùng lực mạnh với ý đồ kết thúc được (kiểu như quả đó họ chiếm được lợi thế), chứ còn những quả BH mà đang giằng co đấm bóng qua lại thì chân sẽ ngang nhau.
lậy chúa bác này, ai dạy bác là khi giật kết thúc phải bước chân phải lên vậy.tôi ko muốn tham gia nhưng thục sự tôi ko thể ko nói với bác đc.thành thật khuyên bác, đi gặp thầy thuốc đi...áy nhầm, thày dạy bb đi ko lại TẨU HỎA NHẬP MA đấy.

hermesqn

Trung Uý
lậy chúa bác này, ai dạy bác là khi giật kết thúc phải bước chân phải lên vậy.tôi ko muốn tham gia nhưng thục sự tôi ko thể ko nói với bác đc.thành thật khuyên bác, đi gặp thầy thuốc đi...áy nhầm, thày dạy bb đi ko lại TẨU HỎA NHẬP MA đấy.
à Không phải đâu bác, bác ý đang nói đánh trái chứ không phải đánh phải ^^

Duc_NM

Đại Tá
vậy em xin phong cho bác là Thánh mặt Tàu rồi, pro hơn cả mấy cao thủ mặt tàu nữa :D
Hơ, thánh thần gì, tôi đang muốn học nên mới hỏi, còn bác thì chưa biết khái niệm mặt Tàu là gì, chưa dùng bao giờ mà cứ ôm lý thuyết của mặt Nhật và Đức áp vào đấy chứ :(

bachikho

Đại Tá
Các bác coho e hỏi ngu chút ,zhang xì ke đứng bộ chân thế này mà vẫn đánh trái ầm ầm là sao nhỉ,e đi học bộ chân bh đâu có phải thế này :3
ô hay, thế hóa ra bác bảo bộ chân nó ko đúng đấy à, vậy thì bác nên xem lại thày mình thì đúng hơn ;)

Duc_NM

Đại Tá
Thì bác muốn nói gì hay bức xúc gì thì phải đọc kỹ xem người ta đang nói gì chứ, đang nói BH mà.

Son_ct

Đại Uý
bác này vẫn chưa đọc hết bài e đưa ra ah: 1 quả giật tốt là 1 quả giật kết hợp đc tối đa các thành phần lực trên cơ thể(cùng bật ra 1 lúc) gồm : hông, cổ tay, cánh tay, đầu gối, cổ chân,vai.
@@@@ to các bác đang tập tọe vào Tàu Đạo nhé: đùng bao h nói là phải tập thể hình hay thể lực vào để tập Tàu đạo, vì khi e bắt đầu vào tàu đạo e chỉ có 58kg, cao 1m69. và tay e thi yếu, vật tay toàn thua các bác ở clb. cái chính là học kt cơ bản tốt, từ đó hiểu cách kết hợp lực, khi đó thì Tây, TÀ gì cũng chiến đc hết, đọc các bác tranh luận e phát mệt. ai cũng giống như các bác thì tụi dạy bóng bàn như e chắc chết đói hết
Diễn đàn là để chia sẻ mà bác, còn nhiều cái chưa thông suốt thì gà mờ như em mới hỏi chứ :D có đủ thời gian thì em đi học thầy ngay :D

vietcan

Đại Tá
Thì bác muốn nói gì hay bức xúc gì thì phải đọc kỹ xem người ta đang nói gì chứ, đang nói BH mà.
TRỜI,
thế để lúc nào tớ về tớ giật trái cho bạn xem tớ có cần bước chân phải lên ko nhé.bạn chơi ở đâu để tớ qua giao lưu, tớ cũng ở HN

Duc_NM

Đại Tá
Diễn đàn là để chia sẻ mà bác, còn nhiều cái chưa thông suốt thì gà mờ như em mới hỏi chứ :D có đủ thời gian thì em đi học thầy ngay :D
Nên thông cảm với mấy bác thầy dạy bóng là cứ phải đến tận nơi tầm sư học đạo thì mới được Sơn ạ, không xôi gà cho các thầy thì các thầy không chỉ cho đâu. Vô cùng kính trọng những người Thầy không bao giờ trực tiếp đi làm thầy nhưng có tâm huyết của những người Thầy.

vietcan

Đại Tá
Nên thông cảm với mấy bác thầy dạy bóng là cứ phải đến tận nơi tầm sư học đạo thì mới được Sơn ạ, không xôi gà cho các thầy thì các thầy không chỉ cho đâu. Vô cùng kính trọng những người Thầy không bao giờ trực tiếp đi làm thầy nhưng có tâm huyết của những người Thầy.
sặc ông này luôn, dạy thể thao mà cứ như dạy văn hóa để mà nói 1+1=2.
mà ông nói "Học thày ko tày học bạn" đc thì tôi đến bó tay.bb vietnam lại ngang tầm TQ mất.cái khiến bạn ko tiến bộ đc chính là ở chỗ bạn ko biết rằng bạn sai lầm hoàn toàn về phương pháp tập luyện. mà thôi, nói với bạn chắc hết ngày.

hermesqn

Trung Uý
Sau một hồi dài chém dó thì mềnh phát hiện ra có rất nhiều thánh chưa hề bao giờ đánh Tàu mà vào phán cứ như đúng rồi. Em đi chết đây !!!!!!!!!!!!!
Trong mấy thánh của bác thì có bác vietcan đánh mặt tàu 7 năm, trình C và kinh nghiệm dạy hơn 10 năm nói y như những gì mà e "phán" đó. Còn em khuyên bác là bác đã không biết, lên diễn đàn hỏi, thì nên chắt lọc, ai khuyên đúng thì bác nghe, ai khuyên sai thì bác không theo, vậy thôi, chứ sao bác lại còn phản bác lại người khuyên bác để cho lắm chuyện ra. Chắc bác chưa lớn đâu nhỉ ^^

Duc_NM

Đại Tá
Trong mấy thánh của bác thì có bác vietcan đánh mặt tàu 7 năm, trình C và kinh nghiệm dạy hơn 10 năm nói y như những gì mà e "phán" đó. Còn em khuyên bác là bác đã không biết, lên diễn đàn hỏi, thì nên chắt lọc, ai khuyên đúng thì bác nghe, ai khuyên sai thì bác không theo, vậy thôi, chứ sao bác lại còn phản bác lại người khuyên bác để cho lắm chuyện ra. Chắc bác chưa lớn đâu nhỉ ^^
Tôi không có phản bác, nói đúng thì mình rút kinh nghiệm, còn nói mình chưa thấy đúng thì hỏi rõ hơn cho nó đúng. Chứ còn nói là bạn còn kém lắm đi tìm HLV cho nó tốt hơn đi thì tôi lên đây hỏi làm gì. Còn tôi vẫn có một thắc mắc là bác đã đánh mặt Tàu bao giờ chưa mà phản bác lại là dùng mặt vợt 80 đến 90 độ là sai ???

P/S: Bạn nên xem xét lại lời ăn tiếng nói bàn dùng như ở trên nhé.

Duc_NM

Đại Tá
sặc ông này luôn, dạy thể thao mà cứ như dạy văn hóa để mà nói 1+1=2.
mà ông nói "Học thày ko tày học bạn" đc thì tôi đến bó tay.bb vietnam lại ngang tầm TQ mất.cái khiến bạn ko tiến bộ đc chính là ở chỗ bạn ko biết rằng bạn sai lầm hoàn toàn về phương pháp tập luyện. mà thôi, nói với bạn chắc hết ngày.
Hơ, tôi đâu có nghĩ ra cái câu mà dân gian hay dùng kia đâu :eek:

Tiến bộ hay không thì tự tôi có thể biết. Còn cái phương pháp 80, 90 độ của vợt là cái mới mà tôi đang tìm hiểu, tôi nghĩ là bác cũng nên tìm hiểu nó đi chứ đừng phủ định sạch trơn nó như vậy.

Bình luận từ Facebook