Hỏi về FH góc tiếp xúc vợt, góc quăng tay

vietcan

Đại Tá
Tôi không có đủ điều kiện để gặp các vị ấy bác ạ. Nếu có điều kiện tôi gặp thẳng Malong hay Zhang Jike cơ.

Còn chuyện trình tôi là A hay Z thì cũng không liên quan gì đến câu hỏi tôi đặt ra cả, chả nhẽ cứ phải trình cao thì mới nói chuyện được với nhau à ?
ông bạn này tiêu cực quá. hỏi về trình độ là 1 phép thử về sự thích ứng kỹ thuật thôi.đến 1 giai đoạn nhất định, hay trình độ nhất định thì nh câu hỏi về mặt kĩ thuật sẽ mất đi, thay vào đó là cảm giác,sự thích ứng với từng điều kiện.tôi là ng đã đi dạy 10 năm nay.nên câu hỏi đó thường hay đc sử dung để tư vấn hay đưa ra những bài tập phù hợp thôi. ông bạn này có lẽ ko tiến đc trong bóng bàn rồi.mạo phạm nhé, bác phân biệt giúp tôi quả giật với quả bạt nó khác nhau như thế nào về cách tiếp xúc

Duc_NM

Đại Tá
ông bạn này tiêu cực quá. hỏi về trình độ là 1 phép thử về sự thích ứng kỹ thuật thôi.đến 1 giai đoạn nhất định, hay trình độ nhất định thì nh câu hỏi về mặt kĩ thuật sẽ mất đi, thay vào đó là cảm giác,sự thích ứng với từng điều kiện.tôi là ng đã đi dạy 10 năm nay.nên câu hỏi đó thường hay đc sử dung để tư vấn hay đưa ra những bài tập phù hợp thôi. ông bạn này có lẽ ko tiến đc trong bóng bàn rồi.mạo phạm nhé
Ok, với cách tư vấn của bác thì tôi sẽ không trả lời bác bất cứ một commen nào nữa. Sory trước nhé :)

subasa

Đại Uý
Việc tranh luận đôi khi khó mà tránh khỏi va chạm,nhưng mỗi bên nên hạ bớt cái tôi xuống một chút hay để cái tôi ở bên ngòai để khách quan hơn và chỉ nên tranh luận xoay quanh cơ sở lí luận thôi,vì mục đích của tranh luận là học hởi chứ không phải thắng thua ạ^^,dù có thắng thua thì chắc là chúng ta cũng chưa thể lên hay mất đi ngay 2 bóng đâu ạ,nên các bác cứ bình tĩnh nhé:)

tiachop

Thượng Tá
Em cũng có chơi mút tàu, qua tìm hiểu ở diễn đàn thôi chứ không có ai chỉ dạy cả. Nhưng em từng thử so sánh khi đối giật bóng xoáy lên xa bàn thì:
1. Đối với mút nhật, đức thì em phải đè đầu bóng, góc vợt khép cỡ 30-45 độ, giật về phía trước thì bóng mới vào bàn được, còn nếu mở góc vợt lớn tầm 70-80 thì bóng sẽ bị ra ngoài.
2. Còn đối với mút tàu thì em lại dùng góc vợt 70-80 độ, giật hướng lên nhiều hơn, tiếp xúc bóng ở điểm 3h thì quả giật rất xoáy và uy lực, những người tập cùng em đều thấy bóng đi rất dị. Còn nếu em dùng kiểu giật như mút nhật và đức thì lại thấy quả giật rất thiếu lực, xịt và rúc lưới.

Có lẽ do tính chất của 02 loại mút này khác nhau nên mới thế.

Duc_NM

Đại Tá
Em cũng có chơi mút tàu, qua tìm hiểu ở diễn đàn thôi chứ không có ai chỉ dạy cả. Nhưng em từng thử so sánh khi đối giật bóng xoáy lên xa bàn thì:
1. Đối với mút nhật, đức thì em phải đè đầu bóng, góc vợt khép cỡ 30-45 độ, giật về phía trước thì bóng mới vào bàn được, còn nếu mở góc vợt lớn tầm 70-80 thì bóng sẽ bị ra ngoài.
2. Còn đối với mút tàu thì em lại dùng góc vợt 70-80 độ, giật hướng lên nhiều hơn, tiếp xúc bóng ở điểm 3h thì quả giật rất xoáy và uy lực, những người tập cùng em đều thấy bóng đi rất dị. Còn nếu em dùng kiểu giật như mút nhật và đức thì lại thấy quả giật rất thiếu lực, xịt và rúc lưới.

Có lẽ do tính chất của 02 loại mút này khác nhau nên mới thế.
Mình thì mình có suy nghĩ thế này, vì mút Tàu xịt tức là thời gian lưu bóng sẽ lâu hơn các loại mút Nhật, Đức nên cái kỹ thuật mở góc vợt rộng tầm 80 độ và vả vào bóng nhiều là để tối ưu việc bóng càng lún sâu trực diện vào mặt và cốt càng tốt, mặt Tàu đã dính sẵn, lại thêm bị lún sâu nên diện tích tiếp xúc của bóng với mặt sẽ lớn nên có lợi thế lớn trong việc tạo xoáy. Không biết thế có đúng không các bác nhỉ ?

hermesqn

Trung Uý
Bác Duc_MN xem thử clip này Zhang Jike đánh mút tàu hay mút nhật, vợt 50 60 70 80 hay 90 nhé =.="
Nguồn: bachikho :))

vietcan

Đại Tá
thực tế mọi sự tranh luận hay so sánh về lý thuyết và thực tế luôn có những sự khập khiễng.ở đây ,hay cụ thể trong diễn đàn không có 1 sự thống nhất theo kiểu Hoa Sơn Luận KIếm đc. có rất nhiều cao thủ Tàu đạo ở Việt nam nhưng họ rất ít tham gia diễn đàn, để đóng góp ý kiến. thực tế , bản thân a e Tàu đạo vẫn chưa có dịp hội ngộ. các ae cứ để ý xem, thông thường chỉ có những topic của Tàu Đạo mới có những sự tranh luận thú vị như vậy. Trước đây, với tư cách là chủ nhiệm CLB BB Đông Thái, đã nhiều lần tôi kêu gọi những buổi off mang tính chất dài hơi,và tích cực...nhưng có lẽ vì những lý do gì đó mà ko thể đc.bản thân tôi, theo Tàu đã đc 7 năm rồi,chắc là đã đủ thâm niên thuộc hàng lão làng của diễn đàn. nhưng tôi vẫn ham học hỏi. ấp ủ 1 điều đc gặp tất cả ae Tàu đạo của Việt Nam này.ko biết có ai có suy nghĩ giông tôi ko nhỉ, bản thân tôi đã nhiều năm đánh ở C diễn đàn, nhưng thực sự ko đc va chạm với bất cứ ai dùng Tàu Đạo.

ITTF

Đại Uý
Em rất khoái cách nghiên cứu của Bác Duc_NM , rất giống em, hihi.
Đợt vừa rồi em cũng nghiên cứu về món này và có 1 chút kinh nghiệm chia sẻ, sai thì các Bác góp ý nhé.

Em lấy 3 VĐV ra để làm ví dụ : Zhang Jike, Ma Long, Timo Boll
- (1) Zhang Jike thiên về BH
- (2) Ma Long trung lập (nhưng vẫn có 1 chút thiên về BH, đa phần các VĐV nữ TQ cầm kiểu này)
- (3) Timo Boll thiên về FH (đa phần các VĐV Châu Âu cầm kiểu này, Li Xiaoxia cũng cầm kiểu này)
(Các Bác có thể nhìn vị trí của "khớp ngón tay giữa" so với phần "mang cá" để biết cách cầm vợt của họ, lệch về phía "ngón cái" là thiên về FH, lệch về phía "ngón trỏ" là thiên về BH)

Để vợt nghiêng 1 góc X (nhỏ) so với mặt bàn, mà tay vẫn thoải mái (ko bị đau). Với cách cầm (1) các Bác sẽ phải để tay duỗi thẳng hơn nhiều so với cách cầm (3). Đó là lý do mà Zhang Jike lúc giật bóng cánh tay khá thẳng.
Đợt vừa rồi em có test cách (1) 1 thời gian và em thấy rằng khi tay duỗi thẳng hơn (cách cầm (1)) để đánh FH - quả phải thì rất khó phát lực cho vai, cần phải có 1 cái vai + cánh tay rất khỏe mới phát lực tốt đc (lúc đầu cầm ko quen thì toàn vỗ vào bóng).

Nhưng Zhang Jike thì lúc chuyển từ quả phải sang quả trái thì tay gần như ko thay đổi gì. Còn lại cách (2) thay đổi chút xíu ngón cái, cách (3) thì thay đổi gần như toàn bộ (phải nhả toàn bộ tay ra để cầm lại). Koki Niwa của Nhật lúc FH vẫn cầm theo kiểu (3) dù rằng nó có lối chơi 2 càng.

Sau khi test các cách cầm vợt thì em thấy cứ cầm như Malong là ổn nhất. Kể cả quả Trái em vẫn khoái cách cầm vợt và cách giật của nó hơn là quả trái của Zhang Jike. Quả trái của Zhang Jike đa phần là giật xoáy Ma Sát, của Ma Long thì cả Ma Sát cả giật Xung.

hermesqn

Trung Uý
Bản thân e rất thích cách lí luận của bác vietcan, rất có căn bản và chặt chẽ, còn của các một số bác khác toàn là suy nghĩ cá nhân và góp nhặt từng nguồn khác nhau hoặc ngộ nhận của bản thân thôi. E có gì mạo phạm mong các bác bỏ qua :d

songphaisock

Trung Tá
Giờ em mới biết mút tàu là mút xịt đấy => Độ nảy kém hơn nhiều so với mút Đức, Nhật có phải ko Bác ?
Ah mà, các VĐV Trung Quốc họ dùng mút tàu có Sponge cứng hay mềm thế Bác, so với Tenergy 05 và 05FX thì như thế nào ?
Mút tàu nếu đánh trực diện thì sẽ rất xịt. Nếu xét về độ cứng thì ten 05 cũng không cứng bằng.

Duc_NM

Đại Tá
Giờ em mới biết mút tàu là mút xịt đấy => Độ nảy kém hơn nhiều so với mút Đức, Nhật có phải ko Bác ?
Ah mà, các VĐV Trung Quốc họ dùng mút tàu có Sponge cứng hay mềm thế Bác, so với Tenergy 05 và 05FX thì như thế nào ?
Mút Tàu cứng lắm, nếu bác đánh cái 729-2 rồi thì nó gần cứng như vậy đấy, Ten còn mềm mại chán :)

long thủ

Đại Tá
Mỗi người mỗi ý, nhiều bác thậm chí chưa đánh mặt Tàu và chưa giật nỏi 1 cú cho ra hồn cũng phán rất mạnh. Bây giờ các bác cứ cầm 1 miếng H3 hàng chợ 40 độ rồi giật được 1 cú vừa uy lực vừa xoáy, thì lúc đó các bác hãy kết luận là mình hiểu kỹ thuật Tàu đạo.

Duc_NM

Đại Tá
Mỗi người mỗi ý, nhiều bác thậm chí chưa đánh mặt Tàu và chưa giật nỏi 1 cú cho ra hồn cũng phán rất mạnh. Bây giờ các bác cứ cầm 1 miếng H3 hàng chợ 40 độ rồi giật được 1 cú vừa uy lực vừa xoáy, thì lúc đó các bác hãy kết luận là mình hiểu kỹ thuật Tàu đạo.
Mấy buổi đầu mình giật cái mặt H3 Neo Market mà cứ hụt hơi, mệt thật, về sau quen dần thì thấy bình thường. Dạo này giật bóng rất hay bị trượt do tiếp xúc bóng mỏng quá (tại cứ nghĩ càng mỏng càng xoáy :() nên hơi stress nên phải nghiên cứu cái vụ 80, 90 độ để điều chỉnh :D

long thủ

Đại Tá
Mấy buổi đầu mình giật cái mặt H3 Neo Market mà cứ hụt hơi, mệt thật, về sau quen dần thì thấy bình thường. Dạo này giật bóng rất hay bị trượt do tiếp xúc bóng mỏng quá (tại cứ nghĩ càng mỏng càng xoáy :() nên hơi stress nên phải nghiên cứu cái vụ 80, 90 độ để điều chỉnh :D

Anh mở góc 80 độ và quan trọng nhất là NÉN BÓNG vào lớp lót, tức là ma sát dày 1 chút, và không được vỗ bóng. Làm đúng điều này đảm bảo quả giật của anh sẽ có quỹ đạo vòng cung rất đẹp

long thủ

Đại Tá
Bác nào có thể giải thích cho em về góc vợt của Ma Long trong trận đấu này, trong các pha đối giật góc vợt mở cực rộng (>80 độ) mặc dù là bóng xoáy lên ?

Bình luận từ Facebook