Hỏi về FH góc tiếp xúc vợt, góc quăng tay

hermesqn

Trung Uý
Tôi không có phản bác, nói đúng thì mình rút kinh nghiệm, còn nói mình chưa thấy đúng thì hỏi rõ hơn cho nó đúng. Chứ còn nói là bạn còn kém lắm đi tìm HLV cho nó tốt hơn đi thì tôi lên đây hỏi làm gì. Còn tôi vẫn có một thắc mắc là bác đã đánh mặt Tàu bao giờ chưa mà phản bác lại là dùng mặt vợt 80 đến 90 độ là sai ???

P/S: Bạn nên xem xét lại lời ăn tiếng nói bàn dùng như ở trên nhé.
em không bảo 80 90 là sai, nhưng em bảo là lúc nào cũng 80 90 không thay đổi là sai đó bác! Chẳng phải bác vào hơn thua như con nít còn gì :)

bachikho

Đại Tá
hehe, đề nghị các bác sang bên bongbansaigon, bên đó có bác theorist sẵn sàng tiếp chiêu tranh luận với bất cứ bác nào về các vde liên quan đến mặt tàu đó :D

Duc_NM

Đại Tá
em không bảo 80 90 là sai, nhưng em bảo là lúc nào cũng 80 90 không thay đổi là sai đó bác! Chẳng phải bác vào hơn thua như con nít còn gì :)
Tranh luận là để tìm ra vấn đề bạn ạ. Bạn lại tiếp tục sử dụng những từ ngữ như vậy thì tôi xin phép dừng đối thoại với bạn.

vietcan

Đại Tá
cám ơn bác đã tin tưởng e, nhưng theo e thì chúng ta lên dừng ở đây đi.bảo sao những thành viên gạo cội của Tàu đạo như các bác VoDanh, Tuannt, và nhiều nhiều người khác không muốn tham gia góp ý với chúng ta nữa.

Last edited:

hermesqn

Trung Uý
hehe, đề nghị các bác sang bên bongbansaigon, bên đó có bác theorist sẵn sàng tiếp chiêu tranh luận với bất cứ bác nào về các vde liên quan đến mặt tàu đó :D
Em cũng nghĩ là bác này nên sang tìm bác theorist mới làm thỏa mãn bác ý đc :D

Duc_NM

Đại Tá
Em thấy cái vụ góc vợt 80, 90 này có người nghiên cứu hẳn hoi mà sao các bác này chưa áp dụng lại nói ngay là nó sai.

hermesqn

Trung Uý
Em có một thắc mắc thế này các bác phân tích ưu nhược từng động tác giật FH giúp em với và nên thực hiện theo kiểu đánh nào hơn.

Động tác 1, giật FH với góc mở vợt 80 đến 90 độ so với mặt đất (gần như vuông góc với mặt đất) kết hợp với vung tay từ dưới lên với góc tầm 45 đến 60 độ so với mặt đất.

Động tác 2, giật FH với góc mở vợt 45 độ so với mặt đất kết hợp với vung tay ngang (gần như song song với mặt đất hoặc chếch chếch lên không đáng kể).

Em thì em thấy là về cơ bản 2 kiểu giật này có vẻ giống nhau.

Em đang đánh theo kiểu 2 và định luyện lại từ đầu theo kiểu 1 :(

Các bác tư vấn giúp em với !
Rõ ràng bác đang cần người ta tư vấn, người ta vào tư vấn bác lại phản đối, thế mục đích của bác lập ra topic này là để được tư vấn hay để khẳng định Động tác 1???????????????????????
Tôi cũng như bác vietcan, không muốn comment nữa nhưng mà vẫn fải comment :))

bachikho

Đại Tá
đại đa số người VN vẫn giật theo kiểu 2 (chơi mặt đức nhật từ xưa đến nay), tuy nhiên bác theorist mới đưa ra 1 ý kiến khác là tụi pro toàn đánh theo kiểu 1 (kể cả tụi tây chứ ko chỉ tụi tàu, kể cả tụi pro VN luôn), để theo dõi và tham gia tranh luận mời các bác sang đây: http://www.bongbansaigon.com/forum/threads/làm-sao-để-có-cú-giật-mạnh.157/
các bác thày dạy bóng muốn có người ngang tầm để tranh luận thì xin giới thiệu theorist cũng là thày dạy bóng đồng thời là cao thủ có tên tuổi của SG đó ;)

Duc_NM

Đại Tá
Rõ ràng bác đang cần người ta tư vấn, người ta vào tư vấn bác lại phản đối, thế mục đích của bác lập ra topic này là để được tư vấn hay để khẳng định Động tác 1???????????????????????
Tôi cũng như bác vietcan, không muốn comment nữa nhưng mà vẫn fải comment :))
Bản thân tôi đang đánh theo động tác 2, và muốn tìm hiểu động tác 1. Người ta tư vấn tôi xin nghe, nhưng người ta bảo là: "Động tác 1 vớ vẩn đấy bạn ạ" thì làm sao tôi nghe được ?

Tôi không khẳng định 1 là đúng vì chưa tập theo nó nhưng cũng không thể phủ định nó được vì mình có biết gì về nó đâu mà phủ định lại nó.

seven25

Trung Uý
ô hay, thế hóa ra bác bảo bộ chân nó ko đúng đấy à, vậy thì bác nên xem lại thày mình thì đúng hơn ;)
Thầy e chả có gì phải xem lại cả,e chả biết bác có được học cơ bản không nhưng bác thử đọc hay xem các clip dạy cơ bản xem có đúng là đánh bh thì bộ đứng như nó có đúng k.Còn tầm của zk là nó đánh biến hóa rồi nên mới bảo hỏi ngu là tại sao nó lại đứng như thế.

tuyetchieu

Trung Uý
thì chính là bác theorist tui nói đó, bác nào muốn tìm hiểu cặn kẽ hơn nên sang đây: http://www.bongbansaigon.com/forum/threads/làm-sao-để-có-cú-giật-mạnh.157/
Tui vừa xem qua theo lý thuyết tác giả đưa ra mạnh thì có mạnh thiệt nhưng liệu có ổn định và kiểm soát quả bóng được hay không? Nếu đánh 10 quả mà hư hết 9 thì toi.

Cái nữa, tác giả chỉ đề cập đến xoáy lên/xuống trong khi trong bóng bàn để xử lý 1 quả bóng phải tính đến nhiều yếu tố như bóng nảy cao/thấp, có lực ra hay không, xoáy ngang xoáy xiên, và còn nhiều yếu tố khác nữa.

tiachop

Thượng Tá
Thế khi bác giật FH thì lực phát ra từ đâu, từ hông hay do gập tay ?? Em vẫn đang băn khoăn khoản này, đúng là trước khi tiếp xúc bóng thì khuỷu tay em có hơi gập lại 1 chút, nhưng nếu em không xoay hông để giật mà chỉ dùng mỗi cánh tay thì bóng đi xoáy nhưng chậm hơn
Cái này thì em từng tham khảo Boll_boll cũng là người chơi mặt tàu lâu, thì như bác nói, đợi bóng gần đến tay thì mới gấp cẳng tay, còn mút nhật thì phải gấp tay trước.

VirusBNG

Trung Uý
Cãi nhau nhiều làm giề, cứ như em lần trước ấy, offline là hay nhất. Offline Tàu Đạo đi các Bác.
Rồi cho em qua cổ vũ, xem ké Bí Kíp Tâm Pháp của Tàu Đạo như thế nào. Đảm bảo off xong mọi người sẽ lên bóng đấy, hehe

son_canloc

Đại Tá
Mình thấy giáo án bb của các chuyên gia cũng có nhiều chồng chéo trong quả giật FH . Ví dụ : Có thầy thì yêu cầu khi giật phải gập tay qua vai . (*) yêu cầu giật mặt vợt hơi song song với mặt bàn kết hợp trọng tâm cơ thể nhào ra trước . (*) Yêu cầu điểm dừng của vợt > không được vung đưa vợt qua người phía trái tay ... và rất nhiều kiểu khác nữa ( chú dẫn > dạy bb cơ bản có kèm theo Video ) và có một giai đoạn mình tập cho con nó bị loạn hết chiêu thức . Càng tìm hiểu tài liệu nhiều thì lại thấy chồng chéo càng nhiều cho nên mình tạm phân chia ra từng loại nếu phù hợp loại nào cho tập theo bài đó không biết có đúng không ?
Ví dụ ; người có sở trường giật moi cảm giác thì theo bài tập giật cao tay
Người thì lại giật xung , gập tay qua vai ...
Theo ACE mình áp dụng như thế có đúng kg ? Nhưng thấy các quả đánh ổn định hơn

Bình luận từ Facebook