Hỏi về FH góc tiếp xúc vợt, góc quăng tay

long thủ

Đại Tá
Em nói thẳng là tất cả những người đánh mặt Tàu em từng gặp đều đánh sai hết, chưa thấy ai có cú giật chuẩn kỹ thuật của Tàu cả, toàn là tự học rồi đánh theo kinh nghiệm bản thân thôi.
Còn nếu đã lôi thầy ra để nâng cao quan điểm thì thầy em tốt nghiệp cao học bóng bàn Thượng Hải, đã đánh tuyển HN cùng thời Sơn trúc và Vũ mạnh cường, đã vô địch đồng đội 1 lần và vô địch đôi toàn quốc 3 lần liên tiếp. Cho nên lời nói chắc sẽ có trọng lượng hơn chút.

Nói lại 1 cách đơn giản: quả giật của Tàu bóng phải cao và xoáy vồng đến cuối mép bàn. Để làm như vậy thì góc mặt vợt phải mở hay úp chắc các bác sẽ tự hiểu được.

long thủ

Đại Tá
Mình nghĩ là bạn phải gập cẳng tay từ trước đó rồi kia, miễn sao lúc tiếp xúc bóng lực bộc phát là lớn nhất thôi, chứ còn chạm bóng mới gập thì e là chẳng có lực đâu :)

Trích trong topic phân tích "Làm sao để có cú giật mạnh" của theorist
http://www.bongbansaigon.com/forum/threads/làm-sao-để-có-cú-giật-mạnh.157/

"Nhưng chúng ta đều biết, điều kiện để bóng bật ngược tốt nhất phải là tăng cường độ nén sau khi tiếp bóng, nê điểm chạm bóng phải là trước đó, tức là chỉ trong nửa đầu của lộ trình vợt. Vậy điểm lý tưởng là ở đâu? Điều này tùy thuộc vào vợt, mút của mỗi người, nếu là mút Nhật, điểm đó khoảng 1/4 của lộ trình, còn mút tàu thì gần như chạm bóng mới bắt đầu giật, sự khác nhau này như đã nêu ở trên, là do phương thức tạo xoáy của 2 dòng mút này khác nhau hoàn toàn"

Vì thế mút tàu đến lúc tiếp xúc bóng mới tạo lực bột phát: gập tay, lắc cổ tay. Gập tay trước khi tiếp xúc bóng là dành cho mút Nhật.

long thủ

Đại Tá
thì chính là bác theorist tui nói đó, bác nào muốn tìm hiểu cặn kẽ hơn nên sang đây: http://www.bongbansaigon.com/forum/threads/làm-sao-để-có-cú-giật-mạnh.157/

Bác này phân tích rất hay, bóng xoáy xuống thì úp mặt vợt giật tiến ra trước và bóng xoáy lên thì ngửa mặt vợt. Điều này phản lại lý thuyết thường thấy, nhưng nhiều khi cái gì số đông nghĩ là đúng thì nó lại không phải chân lý :p

bachikho

Đại Tá
nói số đông sai cũng ko hẳn, đó là lý thuyết dành cho mặt đức nhật mà ở ta vẫn quen xài từ xưa đến nay, mặt tàu gần đây mới thịnh hành thôi, nói là cả mặt đức nhật và tụi pro VN cũng giật ngửa vợt thì ko đúng, bạn tui từ cựu kiện tướng Quan Đức Thắng hay 1 ku vô địch TP vài năm liền (tầm trình B+ hay A- diễn đàn) khi đứng chặn cho tui giật cũng luôn mồm bắt úp vợt ép tới trước, vậy tụi nó sai???
nói chung tui đồng tình với câu "trong bb ko có j là tuyệt đối đúng hay tuyệt đối sai", đánh sao cũng đc miễn là vào bàn và hiệu quả, 1 người đánh đúng kỹ thuật cơ bản nhưng thua người đánh sai thì liệu có dám chê người ta đánh sai cơ bản ko?

ducnm

Đại Tá
Kính chào các chuyên gia mặt Tầu, kỹ thuật đánh Tầu
Khi topic này lập ra, em không nghĩ là có nhiều mem vào trảm phong đến thế. Có phải các bác đánh Tầu thật hay không thì em không kiểm chứng được.
Nhưng có 1 sự thật đau lòng là:
Với 1 người thick đánh mặt Tầu như em, dù hiện tại chưa biết đánh. Mua 1 cái cốt gần 4 triệu (Long 1), đến lúc đánh thua...chán tức thời, rao bán......thì chả ma nào ngó cả....
Rồi còn mặt NT nữa, mua từ 1.3 đến 1.5 củ, cắt xong chưa đánh đem bán: chắc chỉ 700K.
=====
Vài dòng chia sẻ

long thủ

Đại Tá
nói số đông sai cũng ko hẳn, đó là lý thuyết dành cho mặt đức nhật mà ở ta vẫn quen xài từ xưa đến nay, mặt tàu gần đây mới thịnh hành thôi, nói là cả mặt đức nhật và tụi pro VN cũng giật ngửa vợt thì ko đúng, bạn tui từ cựu kiện tướng Quan Đức Thắng hay 1 ku vô địch TP vài năm liền (tầm trình B+ hay A- diễn đàn) khi đứng chặn cho tui giật cũng luôn mồm bắt úp vợt ép tới trước, vậy tụi nó sai???
nói chung tui đồng tình với câu "trong bb ko có j là tuyệt đối đúng hay tuyệt đối sai", đánh sao cũng đc miễn là vào bàn và hiệu quả, 1 người đánh đúng kỹ thuật cơ bản nhưng thua người đánh sai thì liệu có dám chê người ta đánh sai cơ bản ko?

Anh Quang đức thắng HP đúng ko ? em gặp 1 lần rồi, hồi xưa anh này chơi với thầy Long rồng của em. anh hỏi chắc là biết đấy :D

Đúng là đánh mặt nhật đức thì quả xoáy lên người ta hay úp mặt, bởi em nghĩ mặt nhật có trợ lực sẵn rồi. Còn mặt Tàu thì không cho nên phải ngửa vợt để tạo lực.

tuyetchieu

Trung Uý
Bác này phân tích rất hay, bóng xoáy xuống thì úp mặt vợt giật tiến ra trước và bóng xoáy lên thì ngửa mặt vợt. Điều này phản lại lý thuyết thường thấy, nhưng nhiều khi cái gì số đông nghĩ là đúng thì nó lại không phải chân lý :p

Nếu áp dụng bóng xoáy xuống úp vợt giật ra trước cũng không đúng với lý thuyết 90 độ của Theorist nên tui thấy lý thuyết này cũng không ổn.

long thủ

Đại Tá
Nếu áp dụng bóng xoáy xuống úp vợt giật ra trước cũng không đúng với lý thuyết 90 độ của Theorist nên tui thấy lý thuyết này cũng không ổn.

em thấy bóng xoáy xuống mà không nặng thì úp vợt giật kéo ra trước bóng sẽ đi hiểm hơn nhiều là chỉ moi lên. còn nếu nặng quả thì phải mở góc to hơn, như Ma Lin đánh với Joo Se Hyuk vợt dựng đứng 90 độ luôn

tuyetchieu

Trung Uý
em thấy bóng xoáy xuống mà không nặng thì úp vợt giật kéo ra trước bóng sẽ đi hiểm hơn nhiều là chỉ moi lên. còn nếu nặng quả thì phải mở góc to hơn, như Ma Lin đánh với Joo Se Hyuk vợt dựng đứng 90 độ luôn
Lý thuyết nói rằng góc vợt phải 90 độ với hướng bóng đến thì lực mới tối ưu mà úp vợt thì làm sao tạo được góc 90 độ?

long thủ

Đại Tá
Kính chào các chuyên gia mặt Tầu, kỹ thuật đánh Tầu
Khi topic này lập ra, em không nghĩ là có nhiều mem vào trảm phong đến thế. Có phải các bác đánh Tầu thật hay không thì em không kiểm chứng được.
Nhưng có 1 sự thật đau lòng là:
Với 1 người thick đánh mặt Tầu như em, dù hiện tại chưa biết đánh. Mua 1 cái cốt gần 4 triệu (Long 1), đến lúc đánh thua...chán tức thời, rao bán......thì chả ma nào ngó cả....
Rồi còn mặt NT nữa, mua từ 1.3 đến 1.5 củ, cắt xong chưa đánh đem bán: chắc chỉ 700K.
=====
Vài dòng chia sẻ

Nếu bác kiên trì với con đường mình đã chọn thì sẽ đạt được thành tựu thôi. Hơn nữa đây là 1 con đường gian nan cho nên nhẫn nại là yếu tố hàng đầu :p

long thủ

Đại Tá
Lý thuyết nói rằng góc vợt phải 90 độ với hướng bóng đến thì lực mới tối ưu mà úp vợt thì làm sao tạo được góc 90 độ?

Bởi vì có những quả xoáy xuống ngắn bàn, anh ko thể mở góc vợt để đánh lực mà phải dùng xoáy mạnh hơn kéo bóng lên với mục đích tạo ra quả bóng nhiều xoáy và cắm

bachikho

Đại Tá
tui đồng tình với theorist nhiều điểm nhưng có điểm ngửa vợt cho cả các cú đánh demi thì tui ko đồng tình, vì tui ko hiểu đc đánh cú đó với mặt vợt thẳng đứng kiểu j???

songphaisock

Trung Tá
Thấy mọi người tranh luận sôi nổi về góc vợt cũng như cách tiếp xúc đối với mút tàu và mút nhật đức, em cũng xin mạo muội đặt câu hỏi: Các bác bảo mút tàu do sponge cứng và topsheet có độ cứng nên phải mở góc vợt và đánh tới nhiều hơn để được lợi về lực, còn xoáy thì đã có độ dính của topsheet hỗ trợ. Vậy đối với các loại mặt đức nhật có độ cứng cao như tenergy 05, rakza9, vega pro,... thì có nên đánh như kiểu mút tàu là mở góc vợt lớn và đánh tới nhiều hay không, hay dùng góc vợt nhỏ và đánh hướng lên trên nhiều hơn là đánh tới.

long thủ

Đại Tá
tui đồng tình với theorist nhiều điểm nhưng có điểm ngửa vợt cho cả các cú đánh demi thì tui ko đồng tình, vì tui ko hiểu đc đánh cú đó với mặt vợt thẳng đứng kiểu j???

Em nghĩ là ko thể, trong các clip thì Ma Lin rất hay đánh kiểu này, và mặt vợt dựng tầm 80 độ chứ chưa thấy dựng 90 độ bao giờ cả

long thủ

Đại Tá
Thấy mọi người tranh luận sôi nổi về góc vợt cũng như cách tiếp xúc đối với mút tàu và mút nhật đức, em cũng xin mạo muội đặt câu hỏi: Các bác bảo mút tàu do sponge cứng và topsheet có độ cứng nên phải mở góc vợt và đánh tới nhiều hơn để được lợi về lực, còn xoáy thì đã có độ dính của topsheet hỗ trợ. Vậy đối với các loại mặt đức nhật có độ cứng cao như tenergy 05, rakza9, vega pro,... thì có nên đánh như kiểu mút tàu là mở góc vợt lớn và đánh tới nhiều hay không, hay dùng góc vợt nhỏ và đánh hướng lên trên nhiều hơn là đánh tới.

VD điển hình là Otvcharov, bạn xem clip giật đều sẽ thấy góc vợt cực úp và đánh ra trước nhiều

ITTF

Đại Uý
Đợt này em cũng đang reset lại cú giật phải để cho thật chuẩn. Chia sẻ với bác Duc_NM 1 chút, hy vọng Bác sẽ ko phải reset lại lần nữa, hehe
Đánh 1 năm vừa rồi cú giật phải của em gần như khá hoàn thiện, động tác khá chuẩn so với 1 số VĐV. Nhưng có 1 đặc điểm là cú giật phải bị mất chân, nghĩa là nhiều pha bóng (cứu bóng hoặc né người giật bóng) rất dễ bị mất chân, ko thể về kịp tư thế chuẩn bị nếu đối thủ block đc. Lúc đầu em đã nghi ngờ lắm rồi, vì em vốn là dân Cầu Lông có bộ pháp rất tốt, nhưng sau cứ đổ lỗi là do làm việc văn phòng nhiều nên chân kém đi.

Cho tới cách đây vài hôm, đọc topic của Bác em xem kỹ lại xem có sai sót gì ko, và thấy thằng MaLong hồi bộ rất nhanh, nghiên cứu kỹ hơn em phát hiện 1 đặc điểm khá thú vị trong cú giật phải của nó. Nó luôn đánh bằng cả 2 vai - phát lực bằng cả 2 vai
+ Dễ lấy cân bằng cho cơ thể, đỡ mất bộ pháp trong 1 số cú giật
+ 2 tay 2 vai phát triển cân đối, tránh hiện tượng 1 tay to 1 tay bé, mất hết thẩm mỹ, body xấu đi thì chít
+ Cũng có thể là giật sẽ uy lực hơn

Bình thường nhiều người (bao gồm cả em) chỉ đánh bằng 1 tay 1 vai, nhưng hình như vẫn tồn tại song hành 2 lối giật này. Sau khi test tay ko với cách dùng 2 vai phát lực em thấy đúng là ko mất chân như trước nữa.
Cú giật Trái của Malong cũng là phát lực bằng 2 tay (khác hẳn zhang jike chỉ bằng 1 tay). Em học đc cú flick + giật trái theo lối của malong thấy khá hiệu quả và uy lực.

PS : Giờ em mới reset, chỉ tập đc tay ko, lúc vào trận loạn xì ngậu, đôi lúc chỉ dám đánh quả trái ko dám đánh phải.
Đôi lời chia sẻ. Chúc Bác sớm thành công !

Duc_NM

Đại Tá
Đợt này em cũng đang reset lại cú giật phải để cho thật chuẩn. Chia sẻ với bác Duc_NM 1 chút, hy vọng Bác sẽ ko phải reset lại lần nữa, hehe
Đánh 1 năm vừa rồi cú giật phải của em gần như khá hoàn thiện, động tác khá chuẩn so với 1 số VĐV. Nhưng có 1 đặc điểm là cú giật phải bị mất chân, nghĩa là nhiều pha bóng (cứu bóng hoặc né người giật bóng) rất dễ bị mất chân, ko thể về kịp tư thế chuẩn bị nếu đối thủ block đc. Lúc đầu em đã nghi ngờ lắm rồi, vì em vốn là dân Cầu Lông có bộ pháp rất tốt, nhưng sau cứ đổ lỗi là do làm việc văn phòng nhiều nên chân kém đi.

Cho tới cách đây vài hôm, đọc topic của Bác em xem kỹ lại xem có sai sót gì ko, và thấy thằng MaLong hồi bộ rất nhanh, nghiên cứu kỹ hơn em phát hiện 1 đặc điểm khá thú vị trong cú giật phải của nó. Nó luôn đánh bằng cả 2 vai - phát lực bằng cả 2 vai
+ Dễ lấy cân bằng cho cơ thể, đỡ mất bộ pháp trong 1 số cú giật
+ 2 tay 2 vai phát triển cân đối, tránh hiện tượng 1 tay to 1 tay bé, mất hết thẩm mỹ, body xấu đi thì chít
+ Cũng có thể là giật sẽ uy lực hơn

Bình thường nhiều người (bao gồm cả em) chỉ đánh bằng 1 tay 1 vai, nhưng hình như vẫn tồn tại song hành 2 lối giật này. Sau khi test tay ko với cách dùng 2 vai phát lực em thấy đúng là ko mất chân như trước nữa.
Cú giật Trái của Malong cũng là phát lực bằng 2 tay (khác hẳn zhang jike chỉ bằng 1 tay). Em học đc cú flick + giật trái theo lối của malong thấy khá hiệu quả và uy lực.

PS : Giờ em mới reset, chỉ tập đc tay ko, lúc vào trận loạn xì ngậu, đôi lúc chỉ dám đánh quả trái ko dám đánh phải.
Đôi lời chia sẻ. Chúc Bác sớm thành công !
Bác nói là Malong đánh FH bằng hai vai thì mình có thể tưởng tượng ra được nhưng không hiểu chính xác. Bác có thể mô tả kỹ hơn về việc Malong đánh FH bằng cả hai vai được không ?

Mình thì thấy trong quả FH nếu động tác đưa vợt dừng ở tầm trán thì lấy lại cân bằng cơ thể dễ dàng để chuẩn bị đánh tiếp quả sau, còn nếu tay mà vung mạnh quá dừng lại ở ngang vai bên trái và trọng tâm dồn toàn bộ vào chân trái thì hồi lại trọng tâm ngay khó khăn lắm.

Còn quả trái của Malong vung 2 tay mình cũng từng tập theo một thời gian thì thấy nó yếu hơn quả trái chỉ dùng 1 tay ở chỗ là hầu như không xoay được lườn để cộng hưởng lực vào việc vung tay.

Cám ơn bác đã chia sẻ :)

ITTF

Đại Uý
Bác nói là Malong đánh FH bằng hai vai thì mình có thể tưởng tượng ra được nhưng không hiểu chính xác. Bác có thể mô tả kỹ hơn về việc Malong đánh FH bằng cả hai vai được không ?

Mình thì thấy trong quả FH nếu động tác đưa vợt dừng ở tầm trán thì lấy lại cân bằng cơ thể dễ dàng để chuẩn bị đánh tiếp quả sau, còn nếu tay mà vung mạnh quá dừng lại ở ngang vai bên trái và trọng tâm dồn toàn bộ vào chân trái thì hồi lại trọng tâm ngay khó khăn lắm.

Còn quả trái của Malong vung 2 tay mình cũng từng tập theo một thời gian thì thấy nó yếu hơn quả trái chỉ dùng 1 tay ở chỗ là hầu như không xoay được lườn để cộng hưởng lực vào việc vung tay.

Cám ơn bác đã chia sẻ :)

Bác cứ nhìn cái tay trái của Malong trong cú giật phải, lúc nó giật nó thò cái tay trái sang ngang rồi thu về như kiểu che bóng, thực chất là 1 cách phát lực cho tay phải, lúc này cái tay trái có thể cũng sẽ có tác dụng hãm đà quay của người. Zhang xì ke tay trái thường thả lỏng hoặc để nguyên khép nách. Bác cứ test 2 cách này sẽ thấy sự khác biệt.
Malong quả thật kỹ thuật rất Pro !

blueh

Thiếu Uý
theo mình chả có góc cố định chuẩn nào cả, có rất nhiều yếu tố để dẫn đến góc vợt khi giật: vũ khí (mút, cốt), tốc độ bóng tới, độ xoáy bóng tới, độ cao bóng tới, vị trí của bóng so với thân người, mục đích cú giật (kết thúc, an toàn, điểm rơi)...

Mình coi bóng bàn quốc tế rất nhiều, đặc biệt là slow motion, thì thấy cả tây cả tàu đều phải điều chỉnh góc vợt cho phù hợp với bóng tới. Không thể nói cứ bóng xoáy lên sang là giật ngửa vợt 80-90 độ (hay úp vợt 45 độ, hay song song với mặt bàn) là tốt nhất, nó còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố như bên trên nữa. Ai dẫn chứng ra một vài pha tuyển thủ Tàu giật ngửa vợt 90 độ mình cũng có thể dẫn chứng ra vô số cú giật úp vợt của họ và ngược lại. (Có điều sẽ hơi mất thời gian tìm lại clip có slow motion)

Theo mình, nếu ai nói có một góc vợt chuẩn khi giật thì họ đã quá đơn giản hóa vật lý bóng bàn rồi, trong khi nó thật sự phức tạp hơn nhiều.

Bình luận từ Facebook