Hỏi về cốt vợt chuyên đánh mặt gai ?

thaythuydn

Đại Tá
Vừa nhận xong ,up lên để mọi người coi lấy tý cảm nhận. Cốt nặng khoảng 84 gr.Tay cầm hình ô van hơi dẹp nên cảm giác rất thích.Size 153 x 159 mm.Mặt Tibha Grass D,tecs OX .Chiều nay lắp thử Rasant của Andro xem thế nào.View attachment 26742 View attachment 26743
Bạn nên dùng Andro Rasant Power Grip theo mình tốt hơn Rasant Grip vì tốc độ tốt hơn,vừa xoáy vừa có tốc độ Rasant Grip đánh BH thì ok

PhongGH

Binh Nhì
các bạn cho mình xin hỏi là cốt joo se huyk có phải 2 tốc độ không ạ? và nếu bạn nào đang dùng nó có thể cho mình biết được các thông số kỹ thuật như độ điều khiển, tốc độ, cân nặng.... thì tốt quá. mình chưa nhìn thấy nó bao giờ nên không biết nó như thế nào( cũng đã tìm trên mạng nhưng không thấy nói về cốt này ). và một điều nữa là nếu các bạn biết chỗ nào bán cái cốt này chỉ giúp mình với nhé! chả là mình hâm mộ Joo se huyk và cũng đánh theo cách chơi đó!

lamvt

Thượng Tá
Bạn nên dùng Andro Rasant Power Grip theo mình tốt hơn Rasant Grip vì tốc độ tốt hơn,vừa xoáy vừa có tốc độ Rasant Grip đánh BH thì ok
Mình đang dùng với rasant thường thấy rất ok.Power grip có lẽ sẽ khó kiễm soát hơn.Cây này có độ cộng hưởng tốc độ lớn nên rất thuận lợi khi chặn đẩy nhanh trên bàn.Bóng sang rất nhanh mà lực ra ko đáng kể,có lẽ do độ kiểm soát cao.Dù sao cũng cám ơn sự góp ý của anh.Một điều ưng ý nhất là khi chuyển gai Tibha OX sang phải thì đối phương ko xác định được bóng cắt sang.Giật ,hay bạt thì lúc vô lưới,lúc bay ra ngoài bàn dù bóng cắt sang đôi khi rất cao. Họ đều có nhận xét là bóng trả sang có độ xoáy ngược lớn nên phần lớn bị hụt khi đánh quả hai.Nói chung rất thú vị mỗi khi kiếm được một cây vợt mà mình ưng.
Còn nói về cốt dùng cho gai thì theo mình quan trọng nhất là tìm được gai phù hợp với cốt và cách đánh của mình.Còn bên FH thì có rất nhiều mặt với các tính năng khác nhau để chọn.Vì vậy ko nhất thiết phải chọn cốt hai tốc độ làm gì.Các tay gai nổi tiếng theo mình biết có ai chơi loại cốt đó đâu.Để chọn được mặt fh cho vợt gai cũng ko phải là đơn giản.Tuy nhiên ở trình nghiệp dư thì hãy kiên trì tập sẽ quen.Điều quan trọng là bạn phại cọ sát nhiều và đánh thật thoải mái để phát huy các quả đánh cho thuần thục.Nếu lúc nào cũng sợ thua thì ko bao giờ bạn có thể làm được điều gì mới với gai đâu.

Last edited:

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá

thaythuydn

Đại Tá
Mình đang dùng với rasant thường thấy rất ok.Power grip có lẽ sẽ khó kiễm soát hơn.Cây này có độ cộng hưởng tốc độ lớn nên rất thuận lợi khi chặn đẩy nhanh trên bàn.Bóng sang rất nhanh mà lực ra ko đáng kể,có lẽ do độ kiểm soát cao.Dù sao cũng cám ơn sự góp ý của anh.Một điều ưng ý nhất là khi chuyển gai Tibha OX sang phải thì đối phương ko xác định được bóng cắt sang.Giật ,hay bạt thì lúc vô lưới,lúc bay ra ngoài bàn dù bóng cắt sang đôi khi rất cao. Họ đều có nhận xét là bóng trả sang có độ xoáy ngược lớn nên phần lớn bị hụt khi đánh quả hai.Nói chung rất thú vị mỗi khi kiếm được một cây vợt mà mình ưng.
Còn nói về cốt dùng cho gai thì theo mình quan trọng nhất là tìm được gai phù hợp với cốt và cách đánh của mình.Còn bên FH thì có rất nhiều mặt với các tính năng khác nhau để chọn.Vì vậy ko nhất thiết phải chọn cốt hai tốc độ làm gì.Các tay gai nổi tiếng theo mình biết có ai chơi loại cốt đó đâu.Để chọn được mặt fh cho vợt gai cũng ko phải là đơn giản.Tuy nhiên ở trình nghiệp dư thì hãy kiên trì tập sẽ quen.Điều quan trọng là bạn phại cọ sát nhiều và đánh thật thoải mái để phát huy các quả đánh cho thuần thục.Nếu lúc nào cũng sợ thua thì ko bao giờ bạn có thể làm được điều gì mới với gai đâu.
3g45' thức giấc không ngủ lại được,vào mạng đọc những lời góp ý nhiều khôn ngoan(wisdom/sagesse) của bạn ,mình cảm thấy rất bổ ích.Suy đi nghĩ lại cũng có nhiều lối chơi ,nhiều chọn lựa ,nhiều điều được mình tự rút ra trong quá trình cọ xát với mọi người .Không có một công thức chung,phổ quát cho tất cả nhưng chắc củng có một guidline cho các người chơi gai.
Bản thân mình bắt đầu chơi gai từ 40 năm nay ,nhiều lúc cảm nhận nó củng ngang trái như cuộc đời và tình yêu của mình.
"Yêu gai yêu cả một đời "

thaythuydn

Đại Tá
Không thể bỏ qua cốt vợt Sieg của hãng Kts
Cấu tạo gỗ limba + 1 bên carbon max speed
1 bên thuần gỗ lim ba >> more control
Cốt vợt được nghiên cứu và phát triển bởi 1 nhà vô địch chơi gai với 1 lần vô địch thế giới kim tech su ( kts)
Các bạn có thể tra cứu http://bongban.org/threads/sieg-kts...carbon-1-ben-thuan-go-cho-vdv-danh-gai.22114/
Cốt vợt nay nghe anh Dũng Cửu giới thiệu thấy hay quá hè ?Cao thủ Kim Tech Su mình biết và rất thích lối đánh của anh.Nhưng chưa hề biết anh chơi mặt gai và cốt 2 tốc độ.
Xin hỏi :
Cho biết thông số về speed và control bên FH vs BH
Cho biết gai loại gì ,gai ngắn vs dài ,công vs thủ
KTS đánh 2 mặt đều là gai hay bên gai bên mút.
Cốt vợt này là dọc hay ngang.Giá tiền bao nhiêu.Hiện tại bán ở đâu.Cả tháng nay mình đinh mua một cây ZJK SuperZLC hoặc cây Mitzutani SZLC về rồi nhờ ACT hoặc KTS thay mặt vợt bên BH bằng thuần gổ more control lấy từ núi Sơn Trà hay lấy từ dảy núi Hoàng Liên Sơn cua KTS . Như vậy là đạt đỉnh 2 tốc đọ rồi .Nhưng ngại là gổ của mình xử lý rồi đưa vào có bền lâu dài không do công nghệ của mình
Mình nhớ cách đây trên 15 năm mình gặp cựu danh thủ Ngọc vang bóng một thời ở miền Nam trước 75 tại clb bb Tao đàn TP HCM .Lúc đó mình say sưa nói đến cốt vợt và mút của các nhà vô địch đương thời như Mazunov ,Waldner v.v. ,thì anh Ngọc chỉnh lại mình : anh nói anh Thuỵ này mổi người chỉ có thể trở thành nhà vô địch trên chính cây vợt mang tên mình ,chứ anh đừng nói Mazunov ,Waldner hay Kim Tec Su chi cả.Lúc đó tôi nhớ anh đánh một bên gai công Giờ anh đã thành người thiên cổ nhưng nhiều lúc ngồi nghĩ lại lời nói của Anh vẫn thấy có một điều gì đó thú vị,sâu sắc.

PhongGH

Binh Nhì
Kiểu này là thầy lại chuẩn bị nghiên cứu đặc tính của nó rồi.
Sau khi thầy tìm hiểu nghiên cứu, thử nghiệm xong, em xếp gạch trước nhé. Hehehe!

À, thầy đừng mua cả bộ tứ như thế này nhé, em tiếc tiền lắm đấy!
(Đỏ 2 Carbon; LáCây 1 Carbon; Lam 2 Arylate; Đen ThuầnGỗ)

Nếu có mua, thì mua từ từ từng cái một thôi, cái đầu tiên dùng cho gai dài là cái này:
(1 mặt Carbon, 1 mặt gỗ)
Bạn ơi bên mặt các bon thì dán gai dài , mặt gỗ dán mặt ten 05 fx hay là dán ngược lại vậy bạn? mình cũng đang tìm hiểu về loại này nhưng mù tịt mong bạn chỉ giáo giúp tớ nhé!

PhongGH

Binh Nhì
cho mình xin hỏi 1 câu kém kém hiểu biết tý được không các bạn?
đó là mối quan hệ giữa độ cứng , tốc độ , điều khiển của cốt vợt như thê nào nhỉ? vi dụ như nếu bên cacbon theo mình hiểu là cứng thì đồng nghĩa là tốc độ cao đúng không vậy, mà tốc độ cao thỉ khó điều khiển phải không các bạn? Nếu như thế thì bên cacbon( cốt 2 tốc độ) phải gắn mặt gai dài( được mặc định là mềm) để đúng theo nguyên tắc cốt cứng - mặt mềm đúng không vậy? thế thì mặt gỗ còn lại( tốc độ chậm) ta nên gắn mặt loại nào các bạn? cho mình xin biết cụ thể luôn là nếu gắn mặt gai thì loại nào với được không? hoặc nếu gắn mặt mút vào bên thuần gỗ thì gắn mặt mềm hay cứng vậy? ( mình cũng hiểu là mỗi người mỗi cách chơi chẳng ai giống ai nhưng ý mình là muốn hỏi combo theo tiêu chuẩn )

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Bạn ơi bên mặt các bon thì dán gai dài , mặt gỗ dán mặt ten 05 fx hay là dán ngược lại vậy bạn? mình cũng đang tìm hiểu về loại này nhưng mù tịt mong bạn chỉ giáo giúp tớ nhé!
Phía carbon tốc độ dán mút láng. Phía gỗ chậm dán gai dài tăng knăng đkhiển và làm mất nhịp đthủ.
Tibhar nổi tiếng, do mới vào vn nên ít người thông thạo sản phẩm của nó, nhưng có cốt 2 tốc độ hay đấy giá chỉ khoảng 50$. Tên cốt TechnoPower Contact đã post phía trên #130 đó.

HUNGTRINHHB

Đại Uý
Không thể bỏ qua cốt vợt Sieg của hãng Kts
Cấu tạo gỗ limba + 1 bên carbon max speed
1 bên thuần gỗ lim ba >> more control
Cốt vợt được nghiên cứu và phát triển bởi 1 nhà vô địch chơi gai với 1 lần vô địch thế giới kim tech su ( kts)
Các bạn có thể tra cứu http://bongban.org/threads/sieg-kts...carbon-1-ben-thuan-go-cho-vdv-danh-gai.22114/
mình đã mua cây này tại dũng Cửu shop fh ten 64 .bh gai supe block.. Đánh rất sướng....

thaythuydn

Đại Tá
cho mình xin hỏi 1 câu kém kém hiểu biết tý được không các bạn?
đó là mối quan hệ giữa độ cứng , tốc độ , điều khiển của cốt vợt như thê nào nhỉ? vi dụ như nếu bên cacbon theo mình hiểu là cứng thì đồng nghĩa là tốc độ cao đúng không vậy, mà tốc độ cao thỉ khó điều khiển phải không các bạn? Nếu như thế thì bên cacbon( cốt 2 tốc độ) phải gắn mặt gai dài( được mặc định là mềm) để đúng theo nguyên tắc cốt cứng - mặt mềm đúng không vậy? thế thì mặt gỗ còn lại( tốc độ chậm) ta nên gắn mặt loại nào các bạn? cho mình xin biết cụ thể luôn là nếu gắn mặt gai thì loại nào với được không? hoặc nếu gắn mặt mút vào bên thuần gỗ thì gắn mặt mềm hay cứng vậy? ( mình cũng hiểu là mỗi người mỗi cách chơi chẳng ai giống ai nhưng ý mình là muốn hỏi combo theo tiêu chuẩn )
Ý kiến của bạn là một ý kiến lạ chứ không phải kém hiểu biết như bạn nghĩ đâu.Nhưng nếu dán theo ý của bạn thì nên đánh theo jeu bác Thanh Trà.
Còn theo cá nhân mình và có lẻ đa phần dân chơi thì dán ngược lại ý kiến của bạn.New idea new dícussion!

PhongGH

Binh Nhì
Ý kiến của bạn là một ý kiến lạ chứ không phải kém hiểu biết như bạn nghĩ đâu.Nhưng nếu dán theo ý của bạn thì nên đánh theo jeu bác Thanh Trà.
Còn theo cá nhân mình và có lẻ đa phần dân chơi thì dán ngược lại ý kiến của bạn.New idea new dícussion!
Phía carbon tốc độ dán mút láng. Phía gỗ chậm dán gai dài tăng knăng đkhiển và làm mất nhịp đthủ.
Tibhar nổi tiếng, do mới vào vn nên ít người thông thạo sản phẩm của nó, nhưng có cốt 2 tốc độ hay đấy giá chỉ khoảng 50$. Tên cốt TechnoPower Contact đã post phía trên #130 đó.
vâng mình sẽ tiếp thu góp ý của bạn. cảm ơn nhé!

PhongGH

Binh Nhì
vâng minh
Còn theo cá nhân mình và có lẻ đa phần dân chơi thì dán ngược lại ý kiến của bạn.New idea new dícussion![/QUO
vậy bạn thaythuydn dán miếng gai vào bên tốc độ chậm còn mặt láng vào bên có các bon nhỉ? khi nào mua được cốt mình sẽ thử luôn! thank you!

PhongGH

Binh Nhì
Nhân tiện đây cho mình xin hỏi là với lối đánh ôm bàn chặn đẩy gai thì nên chon cốt nào các bạn ? và mặt gai thì loại nào phù hợp vậy?( mình định chơi 2 mặt gai)

thaythuydn

Đại Tá
mình đã dùng loại T9 nhưng không dùng được vì bên mặt carbon cũng cho tốc độ rất chậm nên tấn công phải không được đó là cảm nhận của mình - còn mình đang quan tâm cốt SIEG của hãng KTS (2 tốc độ) do dũng cửu quảng cáo - tiện đây đề nghị dũng cửu cho thông số tốc độ của 2 mặt cốt vợt hoặc ai biết cho xin cảm ơn
Xin bác Dungkinhs cho biết cảm nhận về cốt vợt Sieg của KTS nghe nói do cao thủ Kim tec Su Hàn quốc sử dụng.Mặt fh của nó cous tương tự TimoBoll hay Almutart ZJK SZLC không?

lamvt

Thượng Tá
3g45' thức giấc không ngủ lại được,vào mạng đọc những lời góp ý nhiều khôn ngoan(wisdom/sagesse) của bạn ,mình cảm thấy rất bổ ích.Suy đi nghĩ lại cũng có nhiều lối chơi ,nhiều chọn lựa ,nhiều điều được mình tự rút ra trong quá trình cọ xát với mọi người .Không có một công thức chung,phổ quát cho tất cả nhưng chắc củng có một guidline cho các người chơi gai.
Bản thân mình bắt đầu chơi gai từ 40 năm nay ,nhiều lúc cảm nhận nó củng ngang trái như cuộc đời và tình yêu của mình.
"Yêu gai yêu cả một đời "
Ở nhà mình mỗi khi thấy tôi chăm chút cây vợt,bà xã lại mắng yêu : đúng là nhất vợt nhì vợ.Ko biết anh có được khen như vậy chưa? Với lứa tuổi của mình còn có được niềm đam mê thể thao là tốt cho gia đình nhiều rồi.Tuy Có thể thường xuyên thay cốt và mặt mà vẫn được khuyến khích.Mình chỉ chơi để lấy cảm hứng nên ko ảnh hưởng đến những vấn đề khác mà các bà vợ hay ì xèo.

thaythuydn

Đại Tá
Ở nhà mình mỗi khi thấy tôi chăm chút cây vợt,bà xã lại mắng yêu : đúng là nhất vợt nhì vợ.Ko biết anh có được khen như vậy chưa? Với lứa tuổi của mình còn có được niềm đam mê thể thao là tốt cho gia đình nhiều rồi.Tuy Có thể thường xuyên thay cốt và mặt mà vẫn được khuyến khích.Mình chỉ chơi để lấy cảm hứng nên ko ảnh hưởng đến những vấn đề khác mà các bà vợ hay ì xèo.
Cám ơn anh về những chia xẻ.Bà xả tôi thì củng rất vui khi thấy tôi thường xuyên tập luyện môn thể thao duy trì thể lực và "TRONG SÁNG " này.Có điều tôi có lổi là hay dấu ý trung nhân về giá tiền cốt vợt và mút gai bóng bàn.Thường ví dụ có lần tôi mua cốt vợt ZJK SZLC và mút tổn phí gần 9 triệu thì bà xã hỏi tôi chỉ nói 900 K thôi.Vì bà xã tôi trưởng thành trong thời kỳ BAO CẤP nên hay quy tất cả ra số bó RAU MUỐNG.Hêhhe

Thanh Trà

Thượng Tá
Xin bác Dungkinhs cho biết cảm nhận về cốt vợt Sieg của KTS nghe nói do cao thủ Kim tec Su Hàn quốc sử dụng.Mặt fh của nó cous tương tự TimoBoll hay Almutart ZJK SZLC không?
Thầy ơi, ko phải Kim Tê Su sử dụng nó đâu mà Xưởng/Hãng mang tên Kim Tê Su sản xuất ra.
Hãng này sx kinh doanh nhiều chủng loại liên quan đến Bb: Cốt, Mặt, Quần áo, và Phụ kiện...
Hãng được thành lập từ năm 2008, đến nay được 6 năm, nên làm sao Kim Tê Su sử dụng ở thời trước được?
Hiện tại, hãng đã sx và tung ra thị trường nội địa mới được 5 loại cốt với giá bình dân (vài 3 trăm nghìn VNĐ), kiểu như vợt đường sắt vn ngày xưa, chưa có tên tuổi trên thế giới.

Cốt loạt Sieg mới vẫn đang trong thời kỳ thử nghiệm, chưa chính thức đưa ra thị trường (vậy Kim làm sao đã sử dụng để vô địch năm xưa được thầy nhỉ, hihihi).
Cái hay là cái hợp với lối đánh thôi, chứ ko phải cứ hay là phải tiền triệu. Em thấy cô Hạnh (HLV HN) vẫn dùng cốt Song Ngư, anh Thức "phủi" vẫn dùng mặt trái Đường Sắt mà rất thấy hợp và thể hiện lối đánh rất hay.

Nếu hàng của Kim Te Su tràn sang VN sẽ rất tốt cho các VĐV phong trào, vì đủ đặc tính kỹ thuật phù hợp với từ người mới chơi đến trình độ nâng cao, mà giá lại rẻ nữa. Chứ chạy theo mác của mấy hãng nổi tiếng tốn nhiều tiền của quá.

Trang web của chính Hãng Kim Tê Su đây mời thầy xem:
http://www.ktskorea.net/front/php/category.php?cate_no=137

Last edited:

Bình luận từ Facebook