Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Một ý tưởng rất hay và hữu ích ! tận dụng tối đa linh kiện là " quạt điện " Sơn nghiên cứu cách đơn giản nhất lấy luôn cái moto đó để làm bộ bắn bóng luôn cho tiện !

son_canloc

Đại Tá
Ý của bạn Hiệp cũng giống ý son_canloc , nếu có time thi mình làm thêm 1 nòng bắn phụ ở trục chính để bắn xen kẻ những quả CÂU bóng cao sâu cuối bàn hoặc quả cắt CHẶT đíít bóng cho đa dạng trong tập luyện . Tất cả đã có ở trong đầu rồi chỉ còn time nữa thôi

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
mới tập làm thì chưa cần trục sắt đó . Để nguyên tuốc năng nhựa lấy vỏ bút bi tháp ( nối ) thêm một đoạn để gắn đĩa nạp bóng vào sau khi cho chạy vận hành thử ngon lành rồi dựa theo số liệu đo cụ thể để thuê tiện trục sắt đó cho bền cũng như thiết kế vỏ cho nó
P/s miễn sao bạn gắn được cái đĩa vào trục tuốc năng để quay là đc

hoangtrungha1989

Binh Nhất
bác ơi , e làm xong phần thô rồi ạ , bây giờ phần nòng và moto bắn bóng sao đây bác ? bác chụp rõ cho e cách lắp moto nhé và mua moto loại nào :D
P/S : e làm đế bằng thớt chỉnh được cao thấp , phần giữa làm bằng hộp đựng thức ăn , quạt và linh kiện đều đi xin và mượn . chi phí đến giờ chưa mất đồng nào cả :D

H_PL7

Thượng Sỹ
mình thì rất mong bác chủ bỏ tí thời gian chỉ dẫn cặn kẻ từng loại vật liệu cần thiết phải có, các bước làm sao. Rất mong, rất mong... Cảm ơn bác

hoangtrungha1989

Binh Nhất
mình thì rất mong bác chủ bỏ tí thời gian chỉ dẫn cặn kẻ từng loại vật liệu cần thiết phải có, các bước làm sao. Rất mong, rất mong... Cảm ơn bác
tự mày mò cũng vui phết bác à , e nghịch ngợm từ sáng tới giờ , bg chỉ việc mua moto và nhờ bác chủ chỉ dẫn làm bánh cao su và đấu điện xem ra sao thôi :D

bongban2010

Binh Nhất
bác ơi , e làm xong phần thô rồi ạ , bây giờ phần nòng và moto bắn bóng sao đây bác ? bác chụp rõ cho e cách lắp moto nhé và mua moto loại nào :D
P/S : e làm đế bằng thớt chỉnh được cao thấp , phần giữa làm bằng hộp đựng thức ăn , quạt và linh kiện đều đi xin và mượn . chi phí đến giờ chưa mất đồng nào cả :D
Bạn chụp mấy kiểu ảnh phần thô này của bác lên đây luôn cho anh em tham khảo chút, biết đâu còn nhận được nhiều góp ý của các tiền bối đó !

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
tự mày mò cũng vui phết bác à , e nghịch ngợm từ sáng tới giờ , bg chỉ việc mua moto và nhờ bác chủ chỉ dẫn làm bánh cao su và đấu điện xem ra sao thôi :D
bạn mua moto loại dùng cho quạt bếp 12V giá khoảng 20K > lấy ruột bút bi zắt vào , cái đôi dép ở trên trang 1 bạn cắt 1 miếng hình tròn làm bánh bắn bóng , dùng keo 502 dán với ruột bút bi để zắt vào trục moto sau đó cấp nguồn điện cho moto cho nó quay và dùng 1 miêng giấy nhám để tiện cái bánh cao su cắt ở Dép thành bánh xe bắn bóng ... nói đến đây chắc bạn đã hiểu vì sao có đôi dép ở trang 1

hoangtrungha1989

Binh Nhất
bạn mua moto loại dùng cho quạt bếp 12V giá khoảng 20K > lấy ruột bút bi zắt vào , cái đôi dép ở trên trang 1 bạn cắt 1 miếng hình tròn làm bánh bắn bóng , dùng keo 502 dán với ruột bút bi để zắt vào trục moto sau đó cấp nguồn điện cho moto cho nó quay và dùng 1 miêng giấy nhám để tiện cái bánh cao su cắt ở Dép thành bánh xe bắn bóng ... nói đến đây chắc bạn đã hiểu vì sao có đôi dép ở trang 1
cái nòng này khó làm quá bác ơi

hoangtrungha1989

Binh Nhất
bác ơi , e làm xong hết rồi nhưng phần điện thì e ko làm được , 2 moto bây giờ lấy nguồn ở đâu ạ ? e tháo quạt ra nhưng ko có dây nào để đấu vào cả !

hiepasc

MOD Bắc Ninh

Dạo này bận việc nên ít up bài ! hôm nay rảnh rỗi up 1 đoạn video quá trình hoàn thiện và chạy test máy một chút cho nó xôm tụ !

son_canloc

Đại Tá
bác ơi , e làm xong hết rồi nhưng phần điện thì e ko làm được , 2 moto bây giờ lấy nguồn ở đâu ạ ? e tháo quạt ra nhưng ko có dây nào để đấu vào cả !
Mua cái biến thế dùng cho lò thổi là đc , nó có cả tăng giảm tốc độ bắn đó , tiền vật liệu đã đến 200 K chưa ?
P/s phần điện ở quạt là dòng xoay chiều U cao 220V nên phải hết sức cẩn thận , còn phần U cấp cho moto bắn bóng đã đc nắn thành dòng 1 chiều U thấp nên an toàn
Trước khi bắt tay vào làm 1 công đoạn nào đó bạn phải tập cho mình 1 thói quen hình dung trong đầu trước công việc trước và sau khi làm sẻ như thế nào ? Và cũng đừng quên đặt câu hỏi tại sao lại thế ? Khi đó công việc của bạn sẻ thuận lợi hơn

hoangtrungha1989

Binh Nhất
Mua cái biến thế dùng cho lò thổi là đc , nó có cả tăng giảm tốc độ bắn đó , tiền vật liệu đã đến 200 K chưa ?
P/s phần điện ở quạt là dòng xoay chiều U cao 220V nên phải hết sức cẩn thận , còn phần U cấp cho moto bắn bóng đã đc nắn thành dòng 1 chiều U thấp nên an toàn
Trước khi bắt tay vào làm 1 công đoạn nào đó bạn phải tập cho mình 1 thói quen hình dung trong đầu trước công việc trước và sau khi làm sẻ như thế nào ? Và cũng đừng quên đặt câu hỏi tại sao lại thế ? Khi đó công việc của bạn sẻ thuận lợi hơn
e cũng định làm như thế nhưng tưởng bác có cách rẻ hơn :D . E mới hết 130k thôi bác

hoangtrungha1989

Binh Nhất
Mua cái biến thế dùng cho lò thổi là đc , nó có cả tăng giảm tốc độ bắn đó , tiền vật liệu đã đến 200K chưa ?
mà ngu thật nhỉ :D mua ngay cái máy thổi , lấy bộ nguồn + 1 cái moto , bây giờ mua 2 cái moto rồi ! Đúng là càng làm càng thấy mình ngu hihi ! Có khi để an toàn e dùng bộ nguồn riêng ko đi qua quạt cho yên tâm , lấy nguồn của máy thổi lò

Bình luận từ Facebook