Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

Trainee

Đại Tá
Thực ra xu hướng bây giờ giật là ít dùng lườn, nhất là cú giật xa bàn với quả bóng mà đối phương chặn đẩy lại quả giật trước.
Cú giật có xu hướng sau ra trước, người bật dưới lên trên, mũi vợt thúc tới hướng bóng, vợt một đường đi tới, tay dẻo đánh như quất roi ấy, chứ đâu có xoay vặn gì mấy. Vì xoay vặn thì khó (cho số đông) để kịp giật 2, 3 quả liền.
Các bác rơ moi rồi bạt thì khó thấm điều này. Vì các bác bạt là vặn người quất rồi. Thế nhưng chả lẽ các bác ko thấy quả moi tớn lên, với mũi vợt chúc tới trước thì người từ ngồi thấp rồi nhẩy cẫng lên nhiều chứ vặn vẹo chi cái sườn,
Về Video, thì trên chả có Video của Malong đó còn gì ?
Chủ topic ý muốn phân tích về xu hướng đánh bây giờ là thế, chứ không phải giật có lườn là sai, là không mạnh.
Với việc dùng hay không dùng thì tất nhiên ta ko thể cắt, bó cái lườn đi rồi, nó vẫn phải có chứ. Nhưng không vì thế mà bảo rằng giật bóng phải dùng miệng, mũi vì đố bác nào bịt mũi, dán miệng lại giật cho ra hồn đó.

lamtanmai

Thượng Tá
Thanks bác Đức và bác Tanle teniss, topic khá hay và bổ ích, em đã tìm ra nhiều điểm đột phá trong cách giật FH, xách vợt và áp dụng luôn thôi :D

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Thực ra xu hướng bây giờ giật là ít dùng lườn, nhất là cú giật xa bàn với quả bóng mà đối phương chặn đẩy lại quả giật trước.
Cú giật có xu hướng sau ra trước, người bật dưới lên trên, mũi vợt thúc tới hướng bóng, vợt một đường đi tới, tay dẻo đánh như quất roi ấy, chứ đâu có xoay vặn gì mấy. Vì xoay vặn thì khó (cho số đông) để kịp giật 2, 3 quả liền.
Các bác rơ moi rồi bạt thì khó thấm điều này. Vì các bác bạt là vặn người quất rồi. Thế nhưng chả lẽ các bác ko thấy quả moi tớn lên, với mũi vợt chúc tới trước thì người từ ngồi thấp rồi nhẩy cẫng lên nhiều chứ vặn vẹo chi cái sườn,
Về Video, thì trên chả có Video của Malong đó còn gì ?
Chủ topic ý muốn phân tích về xu hướng đánh bây giờ là thế, chứ không phải giật có lườn là sai, là không mạnh.
Với việc dùng hay không dùng thì tất nhiên ta ko thể cắt, bó cái lườn đi rồi, nó vẫn phải có chứ. Nhưng không vì thế mà bảo rằng giật bóng phải dùng miệng, mũi vì đố bác nào bịt mũi, dán miệng lại giật cho ra hồn đó.

Em không có ý kiến gì, chỉ yêu cầu chủ thớt trả lời rõ ràng, có trách nhiệm với những gì mà cậu (cô) ấy đưa lên đây, là phân tích rõ ràng cái xu hướng đó là như thế nào, sao lại cứ tranh cãi theo kiểu lấp liếm, phủi trách nhiệm như thế.

Table_Tennis

Thiếu Uý
Nhờ bác Table_Tennis nhận xét giúp mình xem cháu bé này giật vậy đã đạt yêu cầu theo đúng xu hướng bóng bàn hiện đại ít lườn nhiều vai, tiếp xúc bóng tốt chưa?
Cú đánh thiếu chân, chưa thấy hiện tượng chuyển trọng tâm, vẫn chưa dùng đc cái vai nên đã vận lực ở lườn mất rồi.

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Mình đưa ra giả thiết ACE chém thử nha , đây cũng là kinh nghiệm bằng mồ hôi mà mình đúc rút ra
Theo chủ thơt thì rất đúng với kỷ thuật BB hiện nay , nhất là BBCN . Vì bây giờ chủ yếu là đánh đôi công , chặn đẩy , nhanh ... cho nên chỉ sử dụng bằng Vai , cánh tay và chân làm chủ đạo còn Sườn chỉ sử dụng kèm với Bia Rượu sau trận đấu
Theo ACE DĐ thì vừa sai vừa đúng vì những người tham gia DĐ thì 90 % là D , 7 % là E và 3 % là ABC . Nên đa số cho sai vì tầm D chủ yếu là phòng thủ lấy Cắt làm chủ đạo . Khi đã cắt nặng rồi thì chỉ có dùng cả cơ thể chủ yếu là Lườn làm trục xoay mới nâng đc bóng lên ( nếu giật chỉ đưa tay lên cao từ Cằm lên tới Ông Trời thì đa số vẫn cứ rúc lưới )

Theo như yêu cầu của chủ thớt đưa ra là . ACE chỉ tập trung vào chém cái Đầu con Voi thôi còn cái đuôi thì để dành phần 2

• Like
Reactions: cbb

son_canloc

Đại Tá
Nhờ bác Table_Tennis nhận xét giúp mình xem cháu bé này giật vậy đã đạt yêu cầu theo đúng xu hướng bóng bàn hiện đại ít lườn nhiều vai, tiếp xúc bóng tốt chưa?

Cú đánh thiếu chân, chưa thấy hiện tượng chuyển trọng tâm, vẫn chưa dùng đc cái vai nên đã vận lực ở lườn mất rồi.

Đây là cú đánh thiếu Giày bạn ơi , không phải thiếu Chân đâu động tác theo mình thì rất đẹp chỉ có 1 điều thấy 5 đầu ngón chân bấm xuống sàn nhìn thương hại quá .
Các bác làm e noạn hết cả rồi . Huhu giáo án của mình đang tập cho con là chuyển trọng tâm từ đầu Ngón Chân qua các điểm quan trọng là Đầu Gối - Hông ( lườn ) -Vai - Cánh tay và nhất là Cổ tay đồng thời LĂNG người sang trái , điểm dừng của Vợt là trên trán và qua chính giữa người 1 tý đối với quả Cắt nặng . Còn với những quả vừa phải thì Chồm người và ép vợt về phía trước . Mấu chốt lấy Lườn làm trục xoay coi như đổ bể huhu nản quá , đang hóng xem rốt cục ntn

linh729

Thượng Tá

Cảm ơn bác vì đã có những lời nhận xét vô cùng đáng giá.

Sáng nay mình đã quay 2 clip mới. Một lần nữa xin bác nhận xét giúp động tác giật bóng của mình và cậu học trò xem còn phải uốn nắn điểm gì?

Linh729

Đức Anh 11 tuổi, tập 2 tháng

namvietinbank

Đại Uý
Sau 1 thời gian nghiên cứu và thực hành các kỹ thuật giật. Em đã phát hiện ra những hiểu lầm cơ bản khiến cho cú giật của nhiều Vận Động Viên Việt Nam ko thể giống được với thế giới (bao gồm cả VĐV chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư).

(Topic này chỉ thảo luận với những người mong muốn có cú giật nhìn giống với các VĐV Thế Giới, những người muốn phản bác xin tạm lánh sang topic khác)

A. Cú giật phải

1. Cách tiếp xúc bóng
Để có được 1 cú giật bao gồm những yếu tố như : Gấp cẳng tay, tay đưa lên đầu hay lia trước mặt...điều đầu tiên cần phải làm được chính là cách tiếp xúc bóng. Tiếp xúc bóng chuẩn sẽ làm cho cơ thể ko bị gò ép, và điều quan trọng là luôn tạo ra lực văng lớn nhất. Vậy thế nào là cách tiếp xúc bóng chuẩn :
Giật bóng có xoáy ngang (với người thuận tay phải thì bóng sẽ lượn vòng sang bên phía trái, bất kế bạn đang đứng ở vị trí nào)

(Hiểu lầm : Nhiều người cố ép để cho cú giật thẳng tắp - thuần xoáy lên mà ko có chút xoáy ngang nào)

2. Cách phát lực
Cách phát lực mà đa phần các VĐV thế giới hiện nay đang dùng chính là dùng "Vai" (điển hình là cú flick phải). Xoay người (xoay chân chứ ko xoay lườn), lối giật này phải sử dụng chân rất nhiều. Chân góp 1 phần lớn cho 1 cú giật mạnh.
Các môn thể thao dùng tới Tay đa phần phải sử dụng vai làm điểm tựa (nơi phát lực), và dùng khuỷu tay làm trục quay (đánh bằng cẳng tay), như bóng rổ, bóng chuyền, cầu lông...

(Hiểu lầm : Thời xưa đa phần các VĐV đều giật bằng "lườn" hay "eo", lối giật này thường ít phải sử dụng chân, chân sẽ kém linh hoạt, cẳng tay cũng sẽ ko gập được như các VĐV thế giới hiện nay đang đánh. Tạm thời em ko nói nhiều về cái này ko sẽ có nhiều người ném đá.)

B. Cú giật trái
(Có nhiều trường phái cùng tồn tại)

1. Cách tiếp xúc bóng (tương tự cú giật Phải)
2. Cách phát lực
Phát lực bằng Lườn và Vai vẫn đi song hành trong thời nay, các VĐV nữ vẫn thường có cú giật bằng lườn.
1 lai cho bạn trẻ yêu thích bóng bàn. lời khuyên là nên tìm thầy cơ bản để học, tư duy là tốt nhưng đây là bóng bàn chứ không phải toán bạn nhé. cần thực hành nhiều. kinh nghiệm là cứ tìm thầy động tác đẹp để tập chứ thầy đã xấu thì không thể dậy trò đẹp được đâu

Son_ct

Đại Uý

Sáng nay mình đã quay 2 clip mới. Một lần nữa xin bác nhận xét giúp động tác giật bóng của mình và cậu học trò xem còn phải uốn nắn điểm gì?

Linh729

Em thích cách giật của cậu học trò 11t, nhìn cả người rất mềm mại, đánh bóng trước người :D

Trainee

Đại Tá
Em thích cách giật của cậu học trò 11t, nhìn cả người rất mềm mại, đánh bóng trước người :D
Trò giật đẹp hơn thầy :))
Trò còn giật bóng trước người, thầy toàn để bóng vọt tới ngang người mới giật - giống kiểu đối giật mặt Tàu ấy nhỉ ?

long thủ

Đại Tá
Công nhận cách ăn nói của chủ thớt dễ gây xích mích nhưng ngẫm kỹ thì không phải không có lý.

Đây là lời trích của chủ thớt:
Cách phát lực mà đa phần các VĐV thế giới hiện nay đang dùng chính là dùng "Vai" (điển hình là cú flick phải). Xoay người (xoay chân chứ ko xoay lườn), lối giật này phải sử dụng chân rất nhiều. Chân góp 1 phần lớn cho 1 cú giật mạnh.

Ý của chủ thớt ở đây là: CHÂN mới là điểm xuất phát của lực, thế nên muốn dùng lực ở LƯỜN thì phải dùng CHÂN trước. Em đố bác nào dùng LƯỜN mà CHÂN đứng im nhé. Bằng 1 cách hiểu lầm nào đó mà mọi người quy cho ý của chủ thớt là "KHÔNG DÙNG LƯỜN" dẫn đến tranh cãi ỳ xèo như vừa rồi.

Như clip của em tập dưới đây, lực bắt nguồn từ việc bật đùi xoay chân, lườn làm trung gian truyền lực lên vai, từ đó cánh tay văng theo.

Last edited:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Công nhận cách ăn nói của chủ thớt dễ gây xích mích nhưng ngẫm kỹ thì không phải không có lý.

Ý của chủ thớt ở đây là: CHÂN mới là điểm xuất phát của lực, thế nên muốn dùng lực ở LƯỜN thì phải dùng CHÂN trước. Em đố bác nào dùng LƯỜN mà CHÂN đứng im nhé. Bằng 1 cách hiểu lầm nào đó mà mọi người quy cho ý của chủ thớt là "KHÔNG DÙNG LƯỜN" dẫn đến tranh cãi ỳ xèo như vừa rồi.

Như clip của em tập dưới đây, lực bắt nguồn từ việc bật đùi xoay chân, lườn làm trung gian truyền lực lên vai, từ đó cánh tay văng theo.

Công ty chất vãi, cái đáng nói ở đây là chủ thớt chỉ nói cách thực hiện chứ không phân tích ý của mình cũng như bảo vệ quan điểm của bản thân, bắt người đọc tự ngẫm.
Tự thì cũng được nhưng có người yêu cầu giải thích thì cũng nên đưa cho người ta cái lí luận của mình, hay chí ít làm 1 clip mà nói, toàn nói suông rồi bảo người ta là AHBP, rồi thì không bàn luận,......... ngại gạch đá thì trả lời luôn cho lành, sao cứ phải lươn.

linh729

Thượng Tá
Trò giật đẹp hơn thầy :))
Trò còn giật bóng trước người, thầy toàn để bóng vọt tới ngang người mới giật - giống kiểu đối giật mặt Tàu ấy nhỉ ?

Mình đi lên từ bóng bàn phong trào, không được ai nắn cho từ đầu, còn mấy cậu học trò thì được nắn rất kỹ. Trước cứ nghĩ là động tác của mình chuẩn rồi vì thấy học trò không có đứa nào động tác xấu. Hôm nay làm clip mới thấy giật mình. (thầy trò đều chơi mặt của DHS bạn ạ)

Phải công nhận Long thủ có khả năng phân tích và sự phạm.
Một tràng pháo tay cho mông dẻo, chân khỏe.
Xoay chân là để xoay mông. Xoay mông là để xoay người, xoay vai.
Đạp chân là để nâng mông. Nâng mông là để rướn người, quăng vai.

Khanh_YL_INF ZLC

Trung Sỹ
Vấn đề có lẽ chỉ là như thế này:
Ý của chủ thớt: Nếu dùng lườn thì sẽ mất thời gian, chỉ cần dùng chân, tay và vai là đủ cho cú đánh mạnh mẽ
Ý của mọi người: Nếu dùng lườn thì sẽ mạnh mẽ hơn(mạnh hơn cú đánh của chủ thớt) không dùng lườn.
==> Nếu có đủ thời gian thì hãy dùng lườn, không đủ thời gian hoặc đủ thời gian mà không biết dùng lườn thì chỉ dùng chân, tay, vai thôi.
Vậy lại thêm 1 câu hỏi nữa là: Liệu có chắc rằng không bao giờ có đủ thời gian nên không thể dùng lườn không? ==> phạm vi câu trả lời này phải là tốc độ, di chuyển nhanh ==> Chỉ có trình độ đỉnh cao mới trả lời được. Chắc là các bác không đủ trình độ để trả lời(không có ý xúc phạm)
Tôi thì kết luận là: khi không đủ thời gian thì có muốn cũng không thể dùng lườn được. Còn đủ thời gian thì phải dùng lườn

Ngoài ra, tôi cũng thấy thêm 1 vấn đề nữa là: Trong thực tế có nhiều tình huống không đủ thời gian nên việc tập luyện cho cú này là rất cần thiết.
Còn bác Đức phá Đá nói là có học trò không dùng lườn mà vẫn vô địch huy chương nọ huy chương kia thì thật buồn với suy nghĩ đó của bác. không phù hợp với suy nghĩ của người đào tạo
He đọc nhiều comment nhưng có lẽ của bác là đi đúng và chuẩn vào vấn đề đang tranh cãi. Để có cú giật tốt (lực, và độ xoáy) thì cần cả hông, lườn, vai và cánh tay tuy nhiên nhiều khi ta chỉ cần dùng cánh tay và vai cũng có thể giật bóng qua lưới (khi không đủ thời gian, đủ chân như bác Mhquang nói). Tuy nhiên nên tập luyện để di chuyển tốt có được vị trí giật đủ lườn (hông) sẽ tạo được 1 cú đánh tốt.

Table_Tennis

Thiếu Uý

Động tác và kỹ thuật khá chuẩn xác đó Bác, giật bằng vai rồi đó. Tuy nhiên có 1 chút góp ý về quả giật đấy : Đang ở vị trí góc chữ X, nếu chân vững hơn, vai phát lực tốt hơn chút thì biên độ quăng tay sẽ ngắn hơn hẳn, nghĩa là mình sẽ kết thúc quả giật trong thời gian ngắn hơn.

Table_Tennis

Thiếu Uý

Linh729

Hai người đều đã giật được bằng vai.
Cách cầm vợt của Bác cần phải sửa lại rất nhiều, quá gượng ép để có 1 cú giật xoáy ngang. Ví dụ như cần phải khép nách, cùi trỏ ở tử thế chuẩn bị (khởi đầu của cú giật) ko được vươn ra trước người, nó thường phải nằm ở ngang người hoặc lùi ra sau 1 chút. Mục đích để cứng vai - phát lực được ở vai tốt hơn, ko bị gượng ép.

manh_gai

Trung Sỹ
Chủ thớt chắc là đại cao thủ lắm đây, không biết đã được đọc và dịch được giáo trình dạy giật bóng của tuyển nào?Hay chỉ là cảm tính của riêng mình không thôi?

SonNLS

Thượng Sỹ
Cứ đòi Video làm chứng nhưng thực ra nhiều bạn vẫn ko hiểu,Video trên hoàn toàn ko dùng lườn nhé,mà nhiều bạn cứ bảo dùng lườn là sao,dùng lườn chỉ trong trường hợp bóng nặng ở nách phải ko thể né kịp nên mới nhờ đến lườn,còn né kịp rộng và lao trong tầm giật mà dùng lườn thì làm mất vai mất gập và bóng sẽ nhẹ hơn,như tôi nói ở bài trước 90% trên đây là đánh bóng bàn kém...các bạn thử 1 ví dụ khác nhé,quả leo lưới và đúp{nhưng thực chất không đúp}có khoảng 7 người đánh kém trình D bảo quả đó đúp,và 5 người trình A1,A2,A3,B1....bảo quả đó không đúp,đó là do trình kém nên nhìn cũng kém nhìn quả đó toàn bảo đúp chứ thực ra quả đó không đúp....suy ra trên đây cũng vậy,nhìn Video người ta không dùng lườn cứ bảo người ta dùng lườn,rồi bạn nào đó bảo tôi là buồn về cách dạy....xin thưa với bạn là bóng bàn hiện đại bạn chắc không hiểu bằng tôi,200 triệu sang Trung Quốc dc học có 1 tuần thôi bạn nhé,còn HLV chuyên nghiêp 1 số Tỉnh Thành thì ko phải là đã giỏi,bằng chứng là chỉ có 5 đến 6 HLV giỏi mà thôi,ngoài ra chẳng có giải gì hết{Chuyên nghiệp}Câu đầu tiên bạn bước vào bàn tập thì HLV Trung quốc hỏi bạn là:Tập lao giật ghép 2 bàn chưa?{Ghép 2 bàn bóng bàn thành 1 bàn }
Vào giật thử nhé?
......Tôi chưa nghe đến câu lườn nào của HLV cả thậm chí họ ra hiệu bỏ hoặc bớt nhấc vai mà các bác cứ bảo là lườn đó.{nhấc vai khác xoay vai}
Theo mấy bác trên đây là phải dùng lườn vì bóng bàn VN là vậy chủ thớt nói ý khác 1 số bác chẳng hiểu gì sấc,tiếc rằng chủ thớt viết bài này hơi muộn,bài tập của chủ thớt vài Tỉnh thành có phong trào phải mua không dưới 1 tỷ các bác nhé,Hiện nay duy nhất Quân đội và TvT nắm giữ quyển luyện tập bóng bàn hiện đại trong đó có bài cấm dùng lườn mà các bác cứ bắt ng ta phải dùng lườn đấy ạ.
nghe ngưỡng mộ quá không biết bác Đức phá Đá và bác chủ thớt là ai không giới thiệu trình của mình từ đầu để anh em còn nghe nhiều hơn phản đối. Chỉ nghe các bác nói mấy câu chả thuyết phục gì ai chả phản đối

Bình luận từ Facebook