Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

Table_Tennis

Thiếu Uý
Ý của chủ Topic mình thấy rất rõ, và chắc chủ Topic cũng nghĩ thế nên ko thấy tiếp tục post bài.
Theo mình hiểu ý chủ topic thế này:
- (Tiêu đề không dùng lườn là chưa thật chuẩn xác)
- Dùng lườn là cần thiết cho một cú giật mạnh mẽ.
- Trong thi đấu tốc độ cao, nếu xoay lườn để đánh sẽ có thể không kịp. Nên chú trọng vào vai, gập tay giật thúc tới hơn là cứ nhăm nhăm xoay lườn để phát lực.

Nhân đây cũng lạm bàn thêm 1 ý: Có người nói cú giật không mạnh, nhiều người khuyên là do xoay lườn chưa đủ ...
Tinh thần học hỏi là nghe theo và xoay cho tít :D. Nhưng vẫn thấy bóng nhẹ hều ( so với công sức bỏ ra) ...
Tối về nghĩ lại, éo mie mình có xoay lườn ít thì cũng vụt mạnh hơn thằng ku 11, 12 tuổi tập năng khiếu kia, vậy sao bóng nó mạnh thế còn mình thì nhẹ hều ? Nghĩ thêm tý nữa, ồ hình như mấy ông chê mình xoay lườn ít, hình như éo biết giật chỉ biết bạt, thế mà lại chỉ mình như đúng rồi :D
Thực tế em giật nhẹ hều và đang cắn răng sửa để đánh mạnh lên tý. Có nhiều lời khuyên, nhưng có lời khuyên em đang nghe theo đó là vỗ vào bóng nhiều hơn lên; tăng tốc, chạm bóng vào vợt trước khi đạt tốc cực đại để bóng khỏi sụp lưới; nhấc khủy tay, thúc tới; Lưu ý bộ chân, ... chứ chả thấy nói gì về việc xoay lườn nhiều vào quất mạnh vào bóng vào .... :D

=> Với đá số dân đánh cùi bụi hạng EFG như em, ý thức về việc xoay lườn là có. Yếu tố đánh khiến đánh không mạnh, thu bộ kém là do kém về thời điểm tiếp xúc bóng, tăng lực vào bóng, tay không thẳng, khủy tay ép người, giật bóng thì ít, moi bóng thì nhiều, ... chứ xoay lườn hóa ra ai cũng biết rồi.
Ngay từ đầu ai phản bác tôi bỏ qua, ai hiểu sai thì tôi sửa.
Bóng bàn hiện đại rất ít khi dùng lườn, bị ép góc, ép bóng vào nách...lúc đó ko đủ thời gian, ko đủ chân mới phải xoay lườn né người để giật.
Muốn 1 cú giật mạnh phải ứng dụng tốt đôi chân, chứ chả liên quan gì tới lườn cả. Hãy xem kỹ đôi chân của các VĐV lúc họ đánh gần bàn là rõ nhất, thường là phải nhảy lên hoặc co chân trái trong lúc giật.

son_canloc

Đại Tá
Xin chào các bạn , mình xin có vài lời thế này .
Mình thấy 1 số ACE hơi nóng vội trong vấn đề BÌNH LOẠN cũng như chia sẻ . Mình đâu có nói đúng hay sai , có là QUỐC GIA hay QUỐC THỊT gì mình chỉ thấy sau khi tập bài này thì cú đánh đc người khác nhận xét hay hơn , an toàn hơn . Còn nói về góc vợt mở thì xin thưa với các bạn rằng , khi giật dùng lườn + lăng người sang trái đè trên đầu bóng đờ mi thường mặt vợt phải úp gần như song song với mặt bàn , nếu moi thì cũng rất mệt nếu trận đấu kéo dài . Nói chung mỗi người có 1 sở trường + lối đánh và theo đó để chọn cho mình động tác phù hợp . Mở các video thi đấu của các cao thủ mình thấy đa số chỉ dùng vai là chính nếu bóng cắt nặng thì kết hợp nhún người nâng vai , xin hỏi trong mắt các bạn Zang Jike đã thuộc cao thủ chưa nếu phải thì các bạn tải video Zang đánh với chuyên gia cắt của Hàn Quốc thì rỏ . Thanks cả nhà
Mặc dù mới mua 100 quả Leovis của Hòa say nhưng hôm qua quyết định mua thêm 100 quả của Hsay nữa về tập cho đã hihi
Hai hộp mỗi hộp 100 quả và 1 cục nhựa này đã đủ tập động tác chưa ACE nhể

Last edited:

subin

Đại Tá
Mình thấy 1 số ACE hơi nóng vội trong vấn đề BÌNH LOẠN cũng như chia sẻ . Mình đâu có nói đúng hay sai , có là QUỐC GIA hay QUỐC THỊT gì mình chỉ thấy sau khi tập bài này thì cú đánh đc người khác nhận xét hay hơn , an toàn hơn . Còn nói về góc vợt mở thì xin thưa với các bạn rằng , khi giật dùng lườn + lăng người sang trái đè trên đầu bóng đờ mi thường mặt vợt phải úp gần như song song với mặt bàn , nếu moi thì cũng rất mệt nếu trận đấu kéo dài . Nói chung mỗi người có 1 sở trường + lối đánh và theo đó để chọn cho mình động tác phù hợp . Mở các video thi đấu của các cao thủ mình thấy đa số chỉ dùng vai là chính nếu bóng cắt nặng thì kết hợp nhún người nâng vai , xin hỏi trong mắt các bạn Zang Jike đã thuộc cao thủ chưa nếu phải thì các bạn tải video Zang đánh với chuyên gia cắt của Hàn Quốc thì rỏ . Thanks cả nhà
Mặc dù mới mua 100 quả Leovis của Hòa say nhưng hôm qua quyết định mua thêm 100 quả của Hsay nữa về tập cho đã hihi

me too....đồng quan điểm với bác....

namvietinbank

Đại Uý
Ngay từ đầu ai phản bác tôi bỏ qua, ai hiểu sai thì tôi sửa.
Bóng bàn hiện đại rất ít khi dùng lườn, bị ép góc, ép bóng vào nách...lúc đó ko đủ thời gian, ko đủ chân mới phải xoay lườn né người để giật.
Muốn 1 cú giật mạnh phải ứng dụng tốt đôi chân, chứ chả liên quan gì tới lườn cả. Hãy xem kỹ đôi chân của các VĐV lúc họ đánh gần bàn là rõ nhất, thường là phải nhảy lên hoặc co chân trái trong lúc giật.

Không biết bạn tập bóng lâu chưa nhưng nghe các nhận xét mình nghĩ trình chưa cao đương nhiên không thể cảm nhận quả bóng được đâu. tự mình ngồi suy luận lý thuyết không thông đâu bạn ạ. trước mình mê bóng bàn quá cũng luẩn quẩn trên mạng như bạn. muốn cảm nhận và hiểu được kỹ thuật thì phải tập luyện và dần dần ngộ ra. hạng A họ hiểu quả bóng vì thời gian tập luyện với quả bóng nhiều gấp trăm lần hạn Z bạn ạ

hermesqn

Trung Uý
Không biết bạn tập bóng lâu chưa nhưng nghe các nhận xét mình nghĩ trình chưa cao đương nhiên không thể cảm nhận quả bóng được đâu. tự mình ngồi suy luận lý thuyết không thông đâu bạn ạ. trước mình mê bóng bàn quá cũng luẩn quẩn trên mạng như bạn. muốn cảm nhận và hiểu được kỹ thuật thì phải tập luyện và dần dần ngộ ra. hạng A họ hiểu quả bóng vì thời gian tập luyện với quả bóng nhiều gấp trăm lần hạn Z bạn ạ
Chính xác anh Nam ạ, cái gì cũng phải từ căn bản mà đi lên; nếu điều kiện ko cho phép để đi học căn bản (ko có thời gian, ko có tiền, ...) thì nên tìm những video dạy căn bản mà nghiên cứu học hỏi. Căn bản không nắm, lý thuyết không vững, thực hành không thông mà xem clip thi đấu của cao thủ thì chỉ toàn là ngộ nhận kĩ thuật thôi!
Bản thân tác giả topic này cũng vậy thôi, chỉ là tự mình xem clip xong rồi suy luận, qua vài lần áp dụng thấy hiệu quả nên như tìm ra được chân lí nhưng thực tế có đúng hay không thì chính tác giả cũng không dám công nhận, bằng chứng đó là tác giả không dám đưa video của tác giả chứng minh cho cái điều mình nói! và cố tình lờ qua những phản bác của mọi người!
P/s: Em nghĩ bác này xem clip zhang jike nhiều quá nên ngộ nhận về cái eo rồi các bác ợ!!!

Table_Tennis

Thiếu Uý
Chính xác anh Nam ạ, cái gì cũng phải từ căn bản mà đi lên; nếu điều kiện ko cho phép để đi học căn bản (ko có thời gian, ko có tiền, ...) thì nên tìm những video dạy căn bản mà nghiên cứu học hỏi. Căn bản không nắm, lý thuyết không vững, thực hành không thông mà xem clip thi đấu của cao thủ thì chỉ toàn là ngộ nhận kĩ thuật thôi!
Bản thân tác giả topic này cũng vậy thôi, chỉ là tự mình xem clip xong rồi suy luận, qua vài lần áp dụng thấy hiệu quả nên như tìm ra được chân lí nhưng thực tế có đúng hay không thì chính tác giả cũng không dám công nhận, bằng chứng đó là tác giả không dám đưa video của tác giả chứng minh cho cái điều mình nói! và cố tình lờ qua những phản bác của mọi người!
P/s: Em nghĩ bác này xem clip zhang jike nhiều quá nên ngộ nhận về cái eo rồi các bác ợ!!!
Liệu nhận xét trên có phải là cảm tính ko ? Đừng suy bụng ta ra bụng người.
Nếu thấy ngứa mắt thì mời ra chỗ khác gãi, ngay từ đầu nơi đây đã ko tiếp nhận những "mặt dày" rồi, cho dù có clip của tôi đưa lên thì những "mặt dày" vẫn cứ nói là tôi dùng lườn mà thôi. Kỹ thuật nằm từ bí kíp cho tới chiêu thức, ko ai nhìn chiêu thức mà đoán bí kíp như mấy vị cả. Comment cuối với bạn, hy vọng bạn có chút tự trọng, đừng để người ta chê đấng nam nhi mà như đàn bà.

hermesqn

Trung Uý
Hai hộp mỗi hộp 100 quả và 1 cục nhựa này đã đủ tập động tác chưa ACE nhể
Mình nghĩ là tại trước đó bạn gập tay sai, giờ chỉ để ý đến cái tay nên giật bóng an toàn hơn đấy, có điều không có cái eo thì sẽ chẳng có lực đâu! Mà mình cũng nói thêm là quay eo sai thì cũng chẳng có lực đâu, mà bộ chân chậm thì cũng chẳng quay eo kịp đâu, nói chung nhiều yếu tố tác động đến cú đánh lắm bác ạ, có thể bác đánh cơ bản 1 điểm rơi rất tốt nhưng vào game đánh dở ẹc là cái chiện bình thường như cân đường hộp sữa thôi
Có úp vợt song song hay không là còn tùy vào độ xoáy cũng như độ cao của bóng đến nữa nhé bác, cái này cần linh hoạt cũng như cảm giác bóng của bác thôi, hãy đánh và cảm nhận!
Em bít bác coi clip nào rồi, bác nhìn sao mà bảo ZJK ko xoay eo zị? Bóng xoáy xún nên nó phải đưa vợt xún dưới và giật hướng lên, eo lúc này quay từ dưới lên trên sang trái, ít có quay từ sau ra trước nên bác nhìn ko có ra bác nhóe!

Table_Tennis

Thiếu Uý
Chúc mừng bác đã có tiến bộ. Em thiết nghĩ trong tranh luận như thế này mỗi người phải đích thân thử nghiệm theo cả 2 bên mới có thể biết được, chứ cứ dựa vào cảm tính của mình rồi nói cái kia sai trong khi chưa làm thử thì chỉ có cãi nhau thôi.
Mục đích ngay từ đầu của tôi ko tranh cãi ko clip chính là vì điều đó, muốn mọi người tự thực hành và so sánh rồi ngộ ra !

hermesqn

Trung Uý
Liệu nhận xét trên có phải là cảm tính ko ? Đừng suy bụng ta ra bụng người.
Nếu thấy ngứa mắt thì mời ra chỗ khác gãi, ngay từ đầu nơi đây đã ko tiếp nhận những "mặt dày" rồi, cho dù có clip của tôi đưa lên thì những "mặt dày" vẫn cứ nói là tôi dùng lườn mà thôi. Kỹ thuật nằm từ bí kíp cho tới chiêu thức, ko ai nhìn chiêu thức mà đoán bí kíp như mấy vị cả. Comment cuối với bạn, hy vọng bạn có chút tự trọng, đừng để người ta chê đấng nam nhi mà như đàn bà.
hê hê, thì chí ít bác cũng phải có cái video gọi là hướng dẫn động tác, và minh họa cụ thể thế nào là không dùng eo mà "nhìn cứ như có eo" của bác chứ, bít đâu trong lúc chuyển chân trụ bác có dùng eo ít ít mà bác ko bít thì sao? Có chơi thể thao mà chỉ có đọc sách là hay đâu bác? Em có nói gì đâu mà bác chửi em mặt dày với đàn bà thế. Em nghĩ bác sai, và bác hướng dẫn cho người khác cùng sai nên e hơi ngứa con mét thôi :)), ngay từ khi bác lập topic là e xác định ko wan tâm rồi, mà có điều ngứa quá fai? comment thôi =))
Chơi bb mà ko way eo thì người bác như cái khúc gỗ í, bác cầm cái khúc gỗ rồi bác chuyển cái khúc gỗ í chuyển trọng tâm từ cái chân trụ sang chân trái nó ra sao là cái người bác nó i chang zị á :v

bachikho

Đại Tá
tóm lại đây là chân lý, ko bàn cãi kia mà, ai ko theo ra chỗ khác chơi, sao các bác cứ rách việc vào tranh luận thế nhỉ :eek:

hermesqn

Trung Uý
Mà em phục bác thiệt í, mới tham gia pho zum mà làm đc 1 cái topic hot thế này là wa" xuất sắc oy`, em viết cũng đc mấy bài rồi mà toàn chìm thôi, ko sôi đội đc như bác. Chắc bác là cao thủ mới xuất viện (lộn xuất hiện) hoặc là ko dám lộ diện wa" :D

son_canloc

Đại Tá
Mình nghĩ là tại trước đó bạn gập tay sai, giờ chỉ để ý đến cái tay nên giật bóng an toàn hơn đấy, có điều không có cái eo thì sẽ chẳng có lực đâu! Mà mình cũng nói thêm là quay eo sai thì cũng chẳng có lực đâu, mà bộ chân chậm thì cũng chẳng quay eo kịp đâu, nói chung nhiều yếu tố tác động đến cú đánh lắm bác ạ, có thể bác đánh cơ bản 1 điểm rơi rất tốt nhưng vào game đánh dở ẹc là cái chiện bình thường như cân đường hộp sữa thôi
Có úp vợt song song hay không là còn tùy vào độ xoáy cũng như độ cao của bóng đến nữa nhé bác, cái này cần linh hoạt cũng như cảm giác bóng của bác thôi, hãy đánh và cảm nhận!
Em bít bác coi clip nào rồi, bác nhìn sao mà bảo ZJK ko xoay eo zị? Bóng xoáy xún nên nó phải đưa vợt xún dưới và giật hướng lên, eo lúc này quay từ dưới lên trên sang trái, ít có quay từ sau ra trước nên bác nhìn ko có ra bác nhóe!
Cảm ơn bạn nhiều , như mình đã nói ở trên các tài liệu mình đều tải về ngâm cứu do không hiểu lời nói họ hướng dẫn ntn cho nên cứ mò mẫm tự học . Đau đầu nhất là sau mổi bài tập thấy lại lên tay hơn một tý ( do bạn chơi nhận xét ) . Nói thật mình giờ loạn hết cả đầu rồi thấy ai nói cũng có lý , không biết đường mô mà lần nản quá
Khoảng 3 tuần mình chuyên tập lăng người sang trái kết hợp gập cổ tay ... và 1 tuần nay thì lại tập kiểu mới này . Hihi đúng là ĐẼO CÀY GIỮA ĐƯỜNG rồi

hermesqn

Trung Uý
Cảm ơn bạn nhiều , như mình đã nói ở trên các tài liệu mình đều tải về ngâm cứu do không hiểu lời nói họ hướng dẫn ntn cho nên cứ mò mẫm tự học . Đau đầu nhất là sau mổi bài tập thấy lại lên tay hơn một tý ( do bạn chơi nhận xét ) . Nói thật mình giờ loạn hết cả đầu rồi thấy ai nói cũng có lý , không biết đường mô mà lần nản quá
Khoảng 3 tuần mình chuyên tập lăng người sang trái kết hợp gập cổ tay ... và 1 tuần nay thì lại tập kiểu mới này . Hihi đúng là ĐẼO CÀY GIỮA ĐƯỜNG rồi
Thế bạn gặp vấn đề trong cú nào, giật xoáy xún kém, xoáy lên kém, đỡ bóng kém, đánh đều kém không có cảm giác, cầm vợt sai, gò bóng không chắc ... hay là sao? mình mới lụm đc cái bộ đĩa hướng dẫn tiếng Tàu thấy mô tả cũng dễ hiểu, hy vọng giúp đc nhìu cho bạn :D

Trainee

Đại Tá
Sao mọi người cứ đi theo hướng tiêu cực chứ không theo hướng tích cực nhỉ ?
Còn nhớ ~ năm 2004, Viettel quyết định khởi đầu mạnh mẽ đầu tư Viễn thông vào thị trường Miền Nam, bởi vì người MN dễ chấp nhận cái mới hơn, sẵn sàng thay đổi và thử nghiệm hơn, ...

Người VN mình có thói quen đả kích, chỉ trích một cách cay nghiệt những gì mình cho là sai rõ ràng, là đương nhiên sai, là ngược đời, ... và nhất là khi lại có dăm ba người ủng hộ là nhăm nhăm dìm người ta xuống bùn. Rồi sau đó có thể là ... thành thật xin lỗi ^^

Thực sự mình thấy khó chịu với nhiều bạn, chỉ giỏi chỉ trích cay nghiệt, dè bỉu, ... dù rằng nếu cần nói cay nghiệt, ở đây có lẽ không mấy người dám chắc là nói cay nghiệt được hơn mình đâu.

Vấn đề chủ Topic đưa ra còn rất nhiều, hãy bình tĩnh xem tác giả nói dùng chân ra sao, tiếp xúc bóng thế nào, tại sao lại phải giật có xoáy ngang mới là đúng, .... Tổng hợp tất cả những thứ đó lại xem sản phẩm cuối cùng sao đã. Còn nếu bác nào thấy mình hay hơn thì lập 1 topic khác đi xem nào. Đừng vội thầy bói xem voi.

Về đồng tình với chủ topic, cá nhân mình đang lắng nghe, chứ phần đồng tình ngay cũng không nhiều đâu. Mình đang rất muốn nghe chủ topic tiếp tục phân tích xem sao?
Ví dụ: Giật phải có xoáy ngang. Mình công nhận là xem clip thực chiến, giât xa bàn thường pha rất nhiều side spin. Cá nhân mình cũng thấy giật như thế dễ vào bàn hơn. Thế nhưng khi mình đi tập thì người hướng dẫn mình luôn nhắc mình giật ít xoáy ngang thôi, như thế lực bóng tốt hơn, ..... Ngẫm nghĩ một cách đơn giản, cùng công bỏ ra, phần chia cho xoáy ngang, phần đánh tới, như vậy quả đúng là bớt xoáy ngang đi nếu muốn đánh mạnh. Thế nhưng, lại nhưng, bớt xoáy ngang đi, bóng có bị hiền đi hay không? Đánh kiểu trực diện thì có dễ đánh hơn không? Mà một quả đánh mạnh mẽ có phải là tối ưu nhất hay không ... Tóm lại một cú đánh là tổng hợp nhiều yếu tố Thiên - Địa - Nhân, ... mỗi người có quyền đánh theo ý của mình.

son_canloc

Đại Tá
Thế bạn gặp vấn đề trong cú nào, giật xoáy xún kém, xoáy lên kém, đỡ bóng kém, đánh đều kém không có cảm giác, cầm vợt sai, gò bóng không chắc ... hay là sao? mình mới lụm đc cái bộ đĩa hướng dẫn tiếng Tàu thấy mô tả cũng dễ hiểu, hy vọng giúp đc nhìu cho bạn :D
Mình thì đánh phủi lâu năm mình muốn cho con gái tập , con gái mình lớp 8 tập đc 2 năm đánh công 2 càng khá tốt , lối đánh thiên về cảm giác nên giật phải và vâỷ trái rất an toàn , bóng cắt nặng điểm rơi gặp cháu là mệt . Cháu chỉ mạnh về giật moi và bạt đờ mi cho nên mình muốn tìm bài tập giật cho có lực để tập , nói thật mình thấy bài tập của chủ thớt có vẻ hợp với cháu nhất là đở tốn sức , nếu bạn có tài liệu hd bằng TV cho mình xin với . Xin cảm ơn nhiều , mình thấy cứ lấy con gái thay Chuột bạch nghỉ cũng áy náy

hermesqn

Trung Uý
Mình thì đánh phủi lâu năm mình muốn cho con gái tập , con gái mình lớp 8 tập đc 2 năm đánh công 2 càng khá tốt , lối đánh thiên về cảm giác nên giật phải và vâỷ trái rất an toàn , bóng cắt nặng điểm rơi gặp cháu là mệt . Cháu chỉ mạnh về giật moi và bạt đờ mi cho nên mình muốn tìm bài tập giật cho có lực để tập , nói thật mình thấy bài tập của chủ thớt có vẻ hợp với cháu nhất là đở tốn sức , nếu bạn có tài liệu hd bằng TV cho mình xin với . Xin cảm ơn nhiều , mình thấy cứ lấy con gái thay Chuột bạch nghỉ cũng áy náy
chi bằng hè bạn cho con gái tìm thầy hay cho con gái tập tốt hơn nhiều đó! vài tháng cũng đc, chí ít cũng đc học căn bản, chứ còn mà cho con gái làm chuột bạch thế này thì nguy hiểm quá, nhỡ cháu hư tay thì thời gian sửa còn tốn gấp bội, video tiếng Việt thì mình chưa thấy có giáo trình nào hay cả :(

hermesqn

Trung Uý
Ví dụ: Giật phải có xoáy ngang. Mình công nhận là xem clip thực chiến, giât xa bàn thường pha rất nhiều side spin. Cá nhân mình cũng thấy giật như thế dễ vào bàn hơn. Thế nhưng khi mình đi tập thì người hướng dẫn mình luôn nhắc mình giật ít xoáy ngang thôi, như thế lực bóng tốt hơn, ..... Ngẫm nghĩ một cách đơn giản, cùng công bỏ ra, phần chia cho xoáy ngang, phần đánh tới, như vậy quả đúng là bớt xoáy ngang đi nếu muốn đánh mạnh. Thế nhưng, lại nhưng, bớt xoáy ngang đi, bóng có bị hiền đi hay không? Đánh kiểu trực diện thì có dễ đánh hơn không? Mà một quả đánh mạnh mẽ có phải là tối ưu nhất hay không ... Tóm lại một cú đánh là tổng hợp nhiều yếu tố Thiên - Địa - Nhân, ... mỗi người có quyền đánh theo ý của mình.
Em ghẹo chủ topic kiếm post chơi đó bác :)), em cũng đang mong chờ sản phẩm cuối cùng của chủ topic lắm đây :d
Giật mà càng xoáy ngang càng khó chịu chứ sao bác :d, có điều phải bít giật thẳng để còn tập bộ chân nữa chứ không là tiu, giật xong đứng ngó

NTBB

Super Moderators
Hi cái này em cũng sưu tầm từ bài dịch của các bác trên diễn đàn (xem các CLip trên mạng thấy đúng) và muốn đưa lên để có làm rõ 1 vài vấn đề tranh luận "
I.1.4 Giật kiểu châu Âu so với giật kiểu Trung Quốc (European Loop vs. Chinese Loop)

Có một vài sự khác nhau trong cách thực hiện cú giật thuận tay của các VĐV Trung Quốc so với các VĐV châu Âu. Hầu hết các động tác liên quan đến cú giật là tương tự nhau, với sự đòi hỏi 2 chân và thân trên phải như là một bộ truyền lực; tuy nhiên, 2 lối đánh này khác nhau ở cách sử dụng cánh tay và các chỗ nối của nó. Cú giật kiểu Trung Quốc thực hiện với cánh tay thẳng hơn nhằm tạo ra lực lớn hơn; trong khi cú giật kiểu châu Âu được thực hiện với cánh tay cong (gập khuỷu tay – ND), nhờ thế mà việc thu tay về sẽ nhanh chóng hơn.

*Những điểm khác nhau trong cú giật thuận tay
Độ giang rộng của cánh tay: Cả cú giật kiểu Châu Âu và Trung Quốc đều dựa vào các chân, hông và xoay thân trên một cách thích hợp để điều khiển cánh tay. Tuy nhiên, kiểu Trung Quốc mở rộng cánh tay nhiều hơn, điều đó tạo ra lực đánh lớn hơn. Bất cứ sự gập khuỷu tay đáng kể nào cũng chỉ xuất hiện trong khi xoay lấy đà. Sử dụng kiểu giật Trung Quốc, trục xoay của cánh tay chủ yếu là ở vai; trong khi với việc sử dụng cú giật kiểu châu Âu thì trục xoay của cánh tay là tại khuỷu tay, giữ cho vợt ở gần thân người và tạo thuận lợi cho việc thu tay về một cách nhanh chóng.
“Quất” cánh tay: Cả kiểu giật Trung quốc và Châu Âu đều “quất” cánh tay suốt cú đánh. Do giang rộng cánh tay hoàn toàn trong cú giật kiểu Trung Quốc, điều này có thể gây cảm giác rằng cánh tay “cứng” suốt cú đánh; tuy nhiên, cả 2 kiểu đều đòi hỏi một độ thả lỏng cánh tay nhằm đạt được hiệu ứng “quất roi” một cách thích hợp và đạt vận tốc cao nhất. Điều đó có nghĩa là, cánh tay không bao giờ được “cứng”, bởi vì sự căng cứng cơ bắp sẽ làm chậm sự xoay trở, làm ngắt quãng thời gian tiếp xúc, và làm giảm nhỏ thời gian phục hồi. Kiểu giật châu Âu chủ yếu vụt cánh tay ngoài (cẳng tay – ND) và kiểu Trung Quốc thì vụt toàn bộ cánh tay.

Các yêu cầu về chân và phần thân người: cả 2 kiểu giật đều đòi hỏi các chânhông điều khiển phần thân trên xoay để đạt được hiệu quả tối đa về cả lực và độ kiểm soát.

Ví dụ: khi cố gắng để giật một đường bóng xoáy xuống nặng mà không điều khiển cú đánh bằng các chân thì kết quả thường là thất bại, chẳng hạn bóng sẽ không qua lưới.
''

Các bạn chú ý đoạn trích trong bài trên, mà mình tô đậm và bôi đỏ:
"Các yêu cầu về chân và phần thân người: cả 2 kiểu giật đều đòi hỏi các chânhông điều khiển phần thân trên xoay để đạt được hiệu quả tối đa về cả lực và độ kiểm soát".

Bình luận từ Facebook