Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

Table_Tennis

Thiếu Uý
Sau 1 thời gian nghiên cứu và thực hành các kỹ thuật giật. Em đã phát hiện ra những hiểu lầm cơ bản khiến cho cú giật của nhiều Vận Động Viên Việt Nam ko thể giống được với thế giới (bao gồm cả VĐV chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư).

(Topic này chỉ thảo luận với những người mong muốn có cú giật nhìn giống với các VĐV Thế Giới, những người muốn phản bác xin tạm lánh sang topic khác)

A. Cú giật phải

1. Cách tiếp xúc bóng
Để có được 1 cú giật bao gồm những yếu tố như : Gấp cẳng tay, tay đưa lên đầu hay lia trước mặt...điều đầu tiên cần phải làm được chính là cách tiếp xúc bóng. Tiếp xúc bóng chuẩn sẽ làm cho cơ thể ko bị gò ép, và điều quan trọng là luôn tạo ra lực văng lớn nhất. Vậy thế nào là cách tiếp xúc bóng chuẩn :
Giật bóng có xoáy ngang (với người thuận tay phải thì bóng sẽ lượn vòng sang bên phía trái, bất kế bạn đang đứng ở vị trí nào)

(Hiểu lầm : Nhiều người cố ép để cho cú giật thẳng tắp - thuần xoáy lên mà ko có chút xoáy ngang nào)

2. Cách phát lực
Cách phát lực mà đa phần các VĐV thế giới hiện nay đang dùng chính là dùng "Vai" (điển hình là cú flick phải). Xoay người (xoay chân chứ ko xoay lườn), lối giật này phải sử dụng chân rất nhiều. Chân góp 1 phần lớn cho 1 cú giật mạnh.
Các môn thể thao dùng tới Tay đa phần phải sử dụng vai làm điểm tựa (nơi phát lực), và dùng khuỷu tay làm trục quay (đánh bằng cẳng tay), như bóng rổ, bóng chuyền, cầu lông...

(Hiểu lầm : Thời xưa đa phần các VĐV đều giật bằng "lườn" hay "eo", lối giật này thường ít phải sử dụng chân, chân sẽ kém linh hoạt, cẳng tay cũng sẽ ko gập được như các VĐV thế giới hiện nay đang đánh. Tạm thời em ko nói nhiều về cái này ko sẽ có nhiều người ném đá.)

B. Cú giật trái
(Có nhiều trường phái cùng tồn tại)

1. Cách tiếp xúc bóng (tương tự cú giật Phải)
2. Cách phát lực
Phát lực bằng Lườn và Vai vẫn đi song hành trong thời nay, các VĐV nữ vẫn thường có cú giật bằng lườn.

long thủ

Đại Tá
Đồng ý với việc xoay chân. Cú giật của TQ bao giờ cũng bắt đầu từ việc xoay cổ chân lấy mũi chân làm trụ, sau đó là hông, tiếp là vai và cánh tay. Chân phải xoay thì cả cơ thể mới xoay được.

Nếu chỉ giật xoay mỗi lườn mà chân cứ đứng im, thì không thể linh hoạt cho những quả sau.

Còn về tay, thì cách phát lực của TQ là lấy vai làm trụ, phát lực từ cánh tay trong và cổ tay, chứ không phải bằng cánh tay ngoài (gập tay). Điều này tạo ra biên độ dài với ma sát rất tốt, tuy nhiên có lẽ chỉ phù hợp với mút Tàu.

Last edited:

minhpro

Thượng Sỹ
A. Cú giật phải

1. Cách tiếp xúc bóng
Để có được 1 cú giật bao gồm những yếu tố như : Gấp cẳng tay, tay đưa lên đầu hay lia trước mặt...điều đầu tiên cần phải làm được chính là cách tiếp xúc bóng. Tiếp xúc bóng chuẩn sẽ làm cho cơ thể ko bị gò ép, và điều quan trọng là luôn tạo ra lực văng lớn nhất. Vậy thế nào là cách tiếp xúc bóng chuẩn :
Giật bóng có xoáy ngang (với người thuận tay phải thì bóng sẽ lượn vòng sang bên phía trái, bất kế bạn đang đứng ở vị trí nào)

1.E mạn phép xin hỏi chủ topic tiếp xúc bóng chuẩn là như thế nào? Làm cách nào để tiếp xúc bóng chuẩn ?

tomato

Thượng Sỹ
Đồng ý với việc xoay chân. Cú giật của TQ bao giờ cũng bắt đầu từ việc xoay cổ chân lấy mũi chân làm trụ, sau đó là hông, tiếp là vai và cánh tay. Chân phải xoay thì cả cơ thể mới xoay được.

Nếu chỉ giật xoay mỗi lườn mà chân cứ đứng im, thì không thể linh hoạt cho những quả sau.

Còn về tay, thì cách phát lực của TQ là lấy vai làm trụ, phát lực từ cánh tay trong và cổ tay, chứ không phải bằng cánh tay ngoài (gập tay). Điều này tạo ra biên độ dài với ma sát rất tốt, tuy nhiên có lẽ chỉ phù hợp với mút Tàu.
Mút Nhật Đức thì làm thế nào hả bạn? Đa số là không chơi mút tàu mà.

lion

Đại Tá
Em giật chưa tốt lắm (nhưng tốt hơn trước rất nhiều rồi ạ), tuy nhiên, đọc bài của bác chủ thớt em xin
phép phát biểu, các bác chuyên gia giật nhớ đọc và góp ý giúp em với nhé:

1. Cách tiếp xúc bóng

(Hiểu lầm : Nhiều người cố ép để cho cú giật thẳng tắp - thuần xoáy lên mà ko có chút xoáy ngang nào)

Điều đầu tiên em không đồng tình với nhận định của bác là vấn đề "Cách tiếp xúc bóng quyết định cho
cú giật bao gồm các yếu tố gập tay, đưa lên đầu hay trước mặt..." vì bác nói ngược, thông thường để
có một cú tiếp xúc bóng hoàn hảo, VDV phải biết chọn vị trí, khoảng cách thích hợp, động tác và khoảng
cách chân, hông, lườn, nách, cánh tay trên, góc vợt, thậm chí ngón tay trỏ đặt vào vợt...một cách nhịp
nhàng liên hoàn cộng với sự bùng nổ và ý chí đặt xoáy hay áp lực vào trái bóng mà quyết định tiếp xúc
bóng thế nào.

Giật quả bóng thuần xoáy lên, hơi ngang sang phải (của đối phương) một chút, hay áp xoáy ngang nhiều
hơn chút hoàn toàn do tình huống bóng, vị trí đối phương, vị trí của VDV...khi đó nên nhận định về sự
"hiểu lầm" của bác còn chưa đầy đủ.

Ngoài ra, nếu bác cho rằng rất nhiều VDV chuyên nghiệp, nghiệp dư của Việt Nam đánh sai vậy tốt nhất
là bác đưa ra hình ảnh minh họa, kết quả của cú đánh (giật bóng) thì mới thuyết phục. Tuy nhiên, từ lý
thuyết của bác em đã có chút không đồng tình, mong bác chủ thớt và các bác chỉ giáo giúp em, em cảm
ơn nhiều ạ.

thaythuydn

Đại Tá
Sau 1 thời gian nghiên cứu và thực hành các kỹ thuật giật. Em đã phát hiện ra những hiểu lầm cơ bản khiến cho cú giật của nhiều Vận Động Viên Việt Nam ko thể giống được với thế giới (bao gồm cả VĐV chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư).

(Topic này chỉ thảo luận với những người mong muốn có cú giật nhìn giống với các VĐV Thế Giới, những người muốn phản bác xin tạm lánh sang topic khác)

A. Cú giật phải

1. Cách tiếp xúc bóng

2. Cách phát lực
Cách phát lực mà đa phần các VĐV thế giới hiện nay đang dùng chính là dùng "Vai" (điển hình là cú flick phải). Xoay người (xoay chân chứ ko xoay lườn), lối giật này phải sử dụng chân rất nhiều. Chân góp 1 phần lớn cho 1 cú giật mạnh.
Các môn thể thao dùng tới Tay đa phần phải sử dụng vai làm điểm tựa (nơi phát lực), và dùng khuỷu tay làm trục quay (đánh bằng cẳng tay), như bóng rổ, bóng chuyền, cầu lông...

(Hiểu lầm : Thời xưa đa phần các VĐV đều giật bằng "lườn" hay "eo", lối giật này thường ít phải sử dụng chân, chân sẽ kém linh hoạt, cẳng tay cũng sẽ ko gập được như các VĐV thế giới hiện nay đang đánh. Tạm thời em ko nói nhiều về cái này ko sẽ có nhiều người ném đá.)

B. Cú giật trái

2. Cách phát lực
Phát lực bằng Lườn và Vai vẫn đi song hành trong thời nay, các VĐV nữ vẫn thường có cú giật bằng lườn.
Xin bạn giải thích cho mình rỏ thêm chổ Xoay vai,xoay chân nhưng KHÔNG xoay lườn.Theo chổ mình hiểu nông cạn thì xoay vai,xoay chân thì TỰ ĐỘNG LƯỜN PHẢI XOAY THEO CHỨ?????.
Mình không xoay lườn ,giống như Nam tiến hướng dẩn cho mình vậy.Nam tiến chỉ xoay VAI và gập cẳng tay nhanh.
Nhưng 2 cựu kiện tướng Diệp thế Lân và Sơn lợn thì phê bình mình là mình gật KHÔNG CÓ LƯỜN.
Không biết ai đúng ai sai đây.
NEW IDEA NEW DISCUSSION.

Table_Tennis

Thiếu Uý
A. Cú giật phải

1. Cách tiếp xúc bóng

1.E mạn phép xin hỏi chủ topic tiếp xúc bóng chuẩn là như thế nào? Làm cách nào để tiếp xúc bóng chuẩn ?
- "Chuẩn" ở đây có rất nhiều ý nhỏ, nhưng ý chính là : Tiếp xúc bóng chuẩn là cách tiếp xúc giúp ta "điều khiển bóng dễ dàng" nhất, bất kể là Cắt, đẩy, giật, bạt, cứu bóng...cũng đều dễ dàng như nhau.
- Làm thế nào để làm đc điều đó ??? Cũng có rất nhiều ý nhỏ, em chưa vội nêu ra làm gì vì nó chưa cần thiết. Nhưng muốn làm đc điều đó (con đường thẳng tắp) chính là việc giật có xoáy ngang như em nói ở trên. Còn con đường vòng vèo thì : Cầm vợt ngón tay trỏ phải luôn áp sát (bám vào) mặt vợt, tập đôi công bằng nguyên cánh tay/cẳng tay (nhìn như malin và đối thủ của malin ở ngay đầu clip dưới), tiếp xúc bóng ở tâm vợt (tâm điểm tựa của các ngón tay)...

(Góc nhìn thuận lợi nhất cho động tác đôi công, cả phía sau và phía trước)

Table_Tennis

Thiếu Uý
Xin bạn giải thích cho mình rỏ thêm chổ Xoay vai,xoay chân nhưng KHÔNG xoay lườn.Theo chổ mình hiểu nông cạn thì xoay vai,xoay chân thì TỰ ĐỘNG LƯỜN PHẢI XOAY THEO CHỨ?????.
Mình không xoay lườn ,giống như Nam tiến hướng dẩn cho mình vậy.Nam tiến chỉ xoay VAI và gập cẳng tay nhanh.
Nhưng 2 cựu kiện tướng Diệp thế Lân và Sơn lợn thì phê bình mình là mình gật KHÔNG CÓ LƯỜN.
Không biết ai đúng ai sai đây.
NEW IDEA NEW DISCUSSION.
Lối giật mà gần như tất cả các VĐV thế giới hiện nay đang đánh gần như ko dùng Lườn thầy thụy nhé.
Xoay Vai xoay chân là đúng, và ko có tý lực nào xuất phát từ "lườn - eo". Các VĐV thế giới dùng chân rất nhiều, ko phải chỉ để di chuyển, mà nó còn ảnh hưởng tới Lực của cú giật...

Sromaxlv

Binh Nhất

A. Cú giật phải

1. Cách tiếp xúc bóng

2. Cách phát lực

B. Cú giật trái

2. Cách phát lực
Một bài viết nhảm nhí, không có lườn thì giật bằng niềm tin àh

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Thứ nhất bác bảo xoay chân là đúng nhưng bảo không dùng lườn là sai hoàn toàn. Hiện tại, các môn thể thao mà con người sáng tạo ra đều cố gắng làm cho con người sử dụng tất cả các bộ phận cơ thể kết hợp với nhau một cách hoàn hảo và nhịp nhàng nhất thì mới có thể phát huy tối đa tiềm năng của một người.
Khoan nói đến bóng bàn, em ví dụ một số môn khác:
+ Bóng đá: không phải dùng mỗi chân, kỹ thuật sút bóng đều là nghiêng người, xoay lườn, đưa tay làm thế cân bằng sau đó phát lực vào quả bóng
+ Bóng rổ: Kỹ thuật nhảy lên ném bóng sẽ dùng chân trụ bật mạnh lên sau đó, cơ liên sườn sẽ làm nhiệm vụ phát lực truyền đến cẳng tay rồi sau đó bóng mới được ném đi.
+ Bóng chuyền: Kỹ thuật nhảy đập: Tay co ra sau để lấy thế, sau khi chạy đà bật nhảy thì lúc bắt đầu lên không trung, tay bật ra trước, người cong, cơ bụng, xô lưng và cơ liên sườn sẽ phối hợp với nhau để làm nốt nhiệm vụ còn lại.
.........v.......v........v.........

Đó là một số ví dụ của em về các môn thể thao khác bóng bàn, quay trở lại bóng bàn, có lẽ thứ bác nhầm ở đây là bác tưởng khi xoay chân thì người xoay là do lực từ chân đến mà lườn chỉ là theo quán tính. Như em đã nói ở trên, các môn thể thao hiện giờ người ta sẽ cố gắng kết hợp tất cả các bộ phận có liên quan tới nhau để khai phá hết tiềm năng của mình, vận động viên chỉ xài tay và chân thì có lẽ chỉ có dân phủi và duy nhất 1 người nối tiếng em biết là J. Persson (huyền thoại người Thụy Điển) mặc dù ông vẫn xài lườn nhưng là rất ít.

Xem thớt này em lại nhớ đến cái thớt sai lầm Flick :D :D :D
Bác @bachikho vô đây xin tí gió nào :D

SONCON

Binh Nhì
Lối giật mà gần như tất cả các VĐV thế giới hiện nay đang đánh gần như ko dùng Lườn thầy thụy nhé.
Xoay Vai xoay chân là đúng, và ko có tý lực nào xuất phát từ "lườn - eo". Các VĐV thế giới dùng chân rất nhiều, ko phải chỉ để di chuyển, mà nó còn ảnh hưởng tới Lực của cú giật...
cho hỏi anh cầm vợt đứng 1 chỗ thử xoay cái vai xem lườn anh có xoay k? vai với lườn lúc nào chẳng liên quan đến nhau,vai anh xoay thì lườn lúc nào cũng phải xoay chứ. bóng bàn mà không có lườn đi khác gì người máy

Last edited:

Table_Tennis

Thiếu Uý
"...những người muốn phản bác xin tạm lánh sang topic khác..."
Tôi hiểu rằng trên mạng chém gió thì hay lắm, nhưng muốn phản bác hãy đưa clip chiến đấu của chính các bạn lên để phản bác, đừng dùng võ mồm, xin cám ơn.

PS : Lối đánh hiện đại dùng chân, ko dùng lườn.

lamtq

Đại Tá
"...những người muốn phản bác xin tạm lánh sang topic khác..."
Tôi hiểu rằng trên mạng chém gió thì hay lắm, nhưng muốn phản bác hãy đưa clip chiến đấu của chính các bạn lên để phản bác, đừng dùng võ mồm, xin cám ơn.

PS : Lối đánh hiện đại dùng chân, ko dùng lườn.
thế cái này là lí thuyết hay nghiên cứu bác mới ngồi nghĩ ra hay bác đã áp dụng đc vào trận đấu nhể?
nếu bác áp dụng thành công rồi thì post 1 đoạn video mô tả cú giật phát lực từ vai, xoay chân(mà lại ko xoay lườn ) để ae dễ hình dung cái nhỉ. tớ vừa ngồi VP đọc xong cầm vợt chui vào Toilet làm thử động tác mà ngồi nghĩ mãi vẫn chưa ra

Bình luận từ Facebook