Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

Mhquang

Trung Uý
Thôi bác ạ, như em nói từ đầu rồi đó, có giải thích nữa cũng ko ra được vấn đề, càng phản bác càng tổ cãi nhau. Những nick đang phản Bác em bỏ qua, ko trao đổi gì hết. Cứ coi như Bác đúng, tụi em sai, vậy là Bác sướng rồi nhé, đỡ tốn giấy mực vô ích.
Sướng cái gì khi mọi người chẳng có thêm được cái gì. Trái lại nó làm nổi lên vấn đề là: Chúng ta rất khó diễn giải quan điểm của chúng ta theo cách logic hoặc theo cách mà mọi người chấp nhận. Và người đưa ra ý tưởng thường có cách phản hồi không tốt nếu có ý kiến trái chiều.
Tôi vẫn nói lại là: từ đầu đến giờ tôi vẫn chưa phẩn đối có dùng lườn hay không.

Sromaxlv

Binh Nhất
Cứ đòi Video làm chứng nhưng thực ra nhiều bạn vẫn ko hiểu,Video trên hoàn toàn ko dùng lườn nhé,mà nhiều bạn cứ bảo dùng lườn là sao,dùng lườn chỉ trong trường hợp bóng nặng ở nách phải ko thể né kịp nên mới nhờ đến lườn,còn né kịp rộng và lao trong tầm giật mà dùng lườn thì làm mất vai mất gập và bóng sẽ nhẹ hơn,như tôi nói ở bài trước 90% trên đây là đánh bóng bàn kém...các bạn thử 1 ví dụ khác nhé,quả leo lưới và đúp{nhưng thực chất không đúp}có khoảng 7 người đánh kém trình D bảo quả đó đúp,và 5 người trình A1,A2,A3,B1....bảo quả đó không đúp,đó là do trình kém nên nhìn cũng kém nhìn quả đó toàn bảo đúp chứ thực ra quả đó không đúp....suy ra trên đây cũng vậy,nhìn Video người ta không dùng lườn cứ bảo người ta dùng lườn,rồi bạn nào đó bảo tôi là buồn về cách dạy....xin thưa với bạn là bóng bàn hiện đại bạn chắc không hiểu bằng tôi,200 triệu sang Trung Quốc dc học có 1 tuần thôi bạn nhé,còn HLV chuyên nghiêp 1 số Tỉnh Thành thì ko phải là đã giỏi,bằng chứng là chỉ có 5 đến 6 HLV giỏi mà thôi,ngoài ra chẳng có giải gì hết{Chuyên nghiệp}Câu đầu tiên bạn bước vào bàn tập thì HLV Trung quốc hỏi bạn là:Tập lao giật ghép 2 bàn chưa?{Ghép 2 bàn bóng bàn thành 1 bàn }
Vào giật thử nhé?
......Tôi chưa nghe đến câu lườn nào của HLV cả thậm chí họ ra hiệu bỏ hoặc bớt nhấc vai mà các bác cứ bảo là lườn đó.{nhấc vai khác eo làm chứng nhưng thực ra nhiều bạn vẫn ko hiểu,Video trên hoàn toàn ko dùng lườn nhé,mà nhiều bạn cứ bảo
Cứ đòi Video làm chứng nhưng thực ra nhiều bạn vẫn ko hiểu,Video trên hoàn toàn ko dùng lườn nhé,mà nhiều bạn cứ bảo dùng lườn là sao,dùng lườn chỉ trong trường hợp bóng nặng ở nách phải ko thể né kịp nên mới nhờ đến lườn,còn né kịp rộng và lao trong tầm giật mà dùng lườn thì làm mất vai mất gập và bóng sẽ nhẹ hơn,như tôi nói ở bài trước 90% trên đây là đánh bóng bàn kém...các bạn thử 1 ví dụ khác nhé,quả leo lưới và đúp{nhưng thực chất không đúp}có khoảng 7 người đánh kém trình D bảo quả đó đúp,và 5 người trình A1,A2,A3,B1....bảo quả đó không đúp,đó là do trình kém nên nhìn cũng kém nhìn quả đó toàn bảo đúp chứ thực ra quả đó không đúp....suy ra trên đây cũng vậy,nhìn Video người ta không dùng lườn cứ bảo người ta dùng lườn,rồi bạn nào đó bảo tôi là buồn về cách dạy....xin thưa với bạn là bóng bàn hiện đại bạn chắc không hiểu bằng tôi,200 triệu sang Trung Quốc dc học có 1 tuần thôi bạn nhé,còn HLV chuyên nghiêp 1 số Tỉnh Thành thì ko phải là đã giỏi,bằng chứng là chỉ có 5 đến 6 HLV giỏi mà thôi,ngoài ra chẳng có giải gì hết{Chuyên nghiệp}Câu đầu tiên bạn bước vào bàn tập thì HLV Trung quốc hỏi bạn là:Tập lao giật ghép 2 bàn chưa?{Ghép 2 bàn bóng bàn thành 1 bàn }
Vào giật thử nhé?
......Tôi chưa nghe đến câu lườn nào của HLV cả thậm chí họ ra hiệu bỏ hoặc bớt nhấc vai mà các bác cứ bảo là lườn đó.{nhấc vai khác xoay vai}
Theo mấy bác trên đây là phải dùng lườn vì bóng bàn VN là vậy chủ thớt nói ý khác 1 số bác chẳng hiểu gì sấc,tiếc rằng chủ thớt viết bài này hơi muộn,bài tập của chủ thớt vài Tỉnh thành có phong trào phải mua không dưới 1 tỷ các bác nhé,Hiện nay duy nhất Quân đội và TvT nắm giữ quyển luyện tập bóng bàn hiện đại trong đó có bài cấm dùng lườn mà các bác cứ bắt ng ta phải dùng lườn đấy ạ.
bác cho em hỏi bác mấy câu
- Bác lấy thông tin ở đâu là tập rại trung quốc 200 triêu/1 tuần
- bác được học hỏi hlv trung quốc dạy bác ghép 2 mặt bàn di chuyển
- Quân đội và TvT nắm giữ quyển luyện tập bóng bàn hiện đại trong đó có bài cấm dùng lườn .
Mong bác trả lời sớm cho em mấy vấn dề trên.

Son_ct

Đại Uý
Bác hiểu thế là chuẩn rồi đó. Tạm thời em chưa cho rằng lối 2 giật mạnh hơn lối 1, nhưng em chỉ biết rằng ngày nay các VĐV thế giới đa phần giật theo lối 2 ko còn giật lối 1 nữa.
Bài viết của em ko chú trọng phần phát lực cho lắm, vì em nghĩ cái này mọi người lẽ ra thừa hiểu rồi, nhưng ko hiểu sao mọi người cứ đâm xoáy vào phần này. Phần cách tiếp xúc bóng mới là phần quan trọng.
Đơn giản nhất là chủ thớt post cái clip giật phải của mình lên cho ae tham khảo là trực quan nhất. Cả bác Đức Phá Đá nữa.
Đọc bài của các bác em hiểu ý các bác là cần xoay vai (tức là xoay cả người) để giật, đồng thời trọng tâm chuyển từ phải sang trái (thuận tay phải). Điều này hoàn toàn giống với Ma Long hướng dẫn trên youtube

DuongBIDV

Binh Nhì
Topic rất bổ ích ^^ Rất cám ơn chủ thớt và bác Đức phá đá đã cập nhật các xu hướng kỹ thuật hiện đại.
Xem lại clip thì mới thấy từ Tây đến Tàu đã ko còn dùng nhiều lườn để giật phải như trước. Quả thật giật phải dùng lườn nhiều sẽ dễ bị mất bộ và khó chuẩn bị tốt cho các quả sau ^^
Để nhìn ra được điều này thì e nghĩ phải từ trình C, D diễn đàn trở lên khi đã nắm vững các kỹ thuật cơ bản rồi !!

hermesqn

Trung Uý
Topic rất bổ ích ^^ Rất cám ơn chủ thớt và bác Đức phá đá đã cập nhật các xu hướng kỹ thuật hiện đại.
Xem lại clip thì mới thấy từ Tây đến Tàu đã ko còn dùng nhiều lườn để giật phải như trước. Quả thật giật phải dùng lườn nhiều sẽ dễ bị mất bộ và khó chuẩn bị tốt cho các quả sau ^^
Để nhìn ra được điều này thì e nghĩ phải từ trình C, D diễn đàn trở lên khi đã nắm vững các kỹ thuật cơ bản rồi !!
Trình C D là 2 trình thấp nhất diễn đàn xưa giờ rồi mà bác, trình E mới xuất hiện năm nay chứ mấy, í mà e trình E nên em chỉ dám dzô đùa thôi :D

bruceleehs

Thượng Sỹ
Bác hiểu thế là chuẩn rồi đó. Tạm thời em chưa cho rằng lối 2 giật mạnh hơn lối 1, nhưng em chỉ biết rằng ngày nay các VĐV thế giới đa phần giật theo lối 2 ko còn giật lối 1 nữa.
Bài viết của em ko chú trọng phần phát lực cho lắm, vì em nghĩ cái này mọi người lẽ ra thừa hiểu rồi, nhưng ko hiểu sao mọi người cứ đâm xoáy vào phần này. Phần cách tiếp xúc bóng mới là phần quan trọng.
Bác à, bởi vì bác không diễn giải cụ thể hơn một tý cho nên nhiều người không hiểu ý bác nên mới phản đối như vậy! Em cũng như mọi người vốn đang nghĩ là quả giật dùng lườn, nên tự nhiên nghe bác nói giật bóng không dùng lườn, thấy vô lý quá, mà bác lại nói ngắn gọn nữa. Em phải đọc đi, đọc lại suy nghĩ một hồi mới hiểu được ý bác.
Tính em cũng rất hứng thú với cái mới. Cho nên việc thực hiện cú giật xuất phát từ việc xoay chân như bác nói thì mọi người cần thực nghiệm để xem thế nào. Chứ đúng là khi ta xoay chân đánh bóng thì đương nhiên thân người và lườn cũng xoay theo cho nên nếu nhìn ở các clip thì cũng khó mà bảo đó là cú giật xuất phát từ xoay lườn hay xoay chân.
Em nghĩ là cái gì mới cũng dễ vấp sự phản đối cả. Vì vậy, bác chủ và mọi người cứ bình tĩnh để trao đổi nhằm tìm hiểu vấn đề.

songphaisock

Trung Tá
Dạo này lắm người mới tạo nick mà phán như thánh, như hôm trước ông nào mới tạo nick vào quăng bom bên thớt vợt dọc vợt ngang, nay lại đến cái thớt này, bảo chủ thớt quay cái video thị phạm cho anh em mở mang tầm mắt, cập nhật kĩ thuật hiện đại mà chả dám quay thì còn lí luận làm đếch gì. Hay thích làm anh hùng bàn phím :confused:

waa

Đại Uý
Có gì dùng đó, hợp với mình là khá tốt rồi ... Bác Nguyễn Ngọc Phan ngày xưa cú phải không giống ai, phải gọi là xấu, nhưng bác Phan đánh cú nào vào cú ấy, vô địch VN thống nhất năm 1978 tại Nghĩa Bình. Đồng ý phải có cơ bản mới tiến xa được, nhưng các trường lớp bb sau khi đào tạo cơ bản rồi, họ cho học viên phát triển tự do tuỳ theo thể trạng VĐV, nhớ năm nào có HLV Tp. HCM loại 1 cháu năng khiếu nữ vì béo tốt và bảo là thể trạng không phù hợp bộ môn bb, trong khi TQ có Đặng Á Bình cao chưa đến 1,5 m cũng béo lùn mà phải giải nghệ bb vì ...không có đối thủ, VN ta có em Mỹ Trang cũng khá phương phi có khuôn mặt rất xinh, vô địch đến nay cũng không đối thủ . Các VĐV chuyên nghiệp hàng đầu thế giới có anh nào giật giống anh nào đâu, dù cùng 1 lò hay khác lò cũng thế, lườn hay vai ? cái nào cũng được, miễn đánh vào bàn nhiều là tốt .

Hungdshp

Đại Uý
Dạo này lắm người mới tạo nick mà phán như thánh, như hôm trước ông nào mới tạo nick vào quăng bom bên thớt vợt dọc vợt ngang, nay lại đến cái thớt này, bảo chủ thớt quay cái video thị phạm cho anh em mở mang tầm mắt, cập nhật kĩ thuật hiện đại mà chả dám quay thì còn lí luận làm đếch gì. Hay thích làm anh hùng bàn phím :confused:
Ôi bác ơi, bản quyền đôi tỷ đó, quay clip lên dạy cho các bác học sao? Bác có ca táp tiền chưa? Phải nhiệt tình free dạy trực tiếp chứ đôi co bằng ngôn từ thì có hữu ích hay là ko?

thaythuydn

Đại Tá
Ngày 23/07/2014 tôi có mặt tại Đã Nẵng tôi cược với bạn là đội của tôi thấp nhất là nhì toàn đoàn và thấp nhất là 6 huy chương vàng,trong đội đó không ai dùng lườn hết bạn nhé,nếu tôi gặp bạn ở đó tôi sẽ chỉ cho bạn thế nào là lườn và thế nào là ko lườn vì chữ bôi đỏ của bạn tôi hiểu bạn ko biết đánh bóng bàn vì bạn đã hiểu ngược lại,
Là;Khi ko đủ thời gian thì có muốn cũng ko thể dùng lườn dc{Phải là; ko đủ thời gian người ta mới nhờ đến lườn}
Còn đủ thời gian thì phải dùng lườn{phải là;đủ thời gian thì không cần lườn}
Mình cần xem giật không lườn lắm vì từ trước đến nay mình giật không lườn bị các hlv và bạn bè chê hoài

ngtila

Binh Nhì
Theo mình không cái gì đúng hoàn toàn mà không cái gì sai hoàn toàn cả chỉ là sử dụng cái này thuận lợi cho việc thực hiện cú đánh của mình tốt thôi. Nhưng mình đồng ý quan điểm dùng lườn nhiều sẽ gây mệt, chậm đường bóng, gồng mình nhiều. Nhưng khi hiểu cơ bản về cách phát lực, tiếp xúc bóng, di chuyển chân ....mình nghĩ các vận động viên có thể kết hợp sử dụng lườn không sử dụng lườn trong cú đánh để tạo sự biến hóa gây bất ngờ đối phương. Mỗi người mỗi quan điểm và HLV cũng vậy họ đều có giải thích sự thuận lợi khi theo ý họ. quan trọng là tạo ra sức mạnh, xoáy, biến hóa, tấc độ đó là cái đích cuối cùng của người luyện bóng bàn.

szlc

Thượng Tá
Vào giật thử nhé?
......Tôi chưa nghe đến câu lườn nào của HLV cả thậm chí họ ra hiệu bỏ hoặc bớt nhấc vai mà các bác cứ bảo là lườn đó.{nhấc vai khác xoay vai}
Theo mấy bác trên đây là phải dùng lườn vì bóng bàn VN là vậy chủ thớt nói ý khác 1 số bác chẳng hiểu gì sấc,tiếc rằng chủ thớt viết bài này hơi muộn,bài tập của chủ thớt vài Tỉnh thành có phong trào phải mua không dưới 1 tỷ các bác nhé,Hiện nay duy nhất Quân đội và TvT nắm giữ quyển luyện tập bóng bàn hiện đại trong đó có bài cấm dùng lườn mà các bác cứ bắt ng ta phải dùng lườn đấy ạ.
200tr/ tuần... hơn cả Saopaulo đào tạo Neyma à.... kinh quá cơ... làm em mát cả lạnh... gió to

long thủ

Đại Tá
Em ngẫm lại thì thấy có 1 điểm như này: đúng là trong các quả giật đủ chân đủ tay thì không vận lực từ lườn mấy mà chủ yếu là từ sức bật đùi + lực quay vai. Nếu mà vận thêm lực ở lườn sẽ giảm tốc độ đòn đánh đi đáng kể và cảm giác cơ thể sẽ mất tự nhiên.

Bình thường nhìn vđv thấy lườn họ xoay nhưng thực chất họ KHÔNG VẬN LỰC từ lườn, có lẽ đây là điểm mấu chốt gây nên hiểu lầm giữa 2 bên trong topic này: Lườn CÓ tham gia vào quá trình giật nhưng điểm xuất phát lực lại KHÔNG PHẢI từ lườn.

long thủ

Đại Tá
ko hề có clip, toàn lí luận rồi tranh cãi kiểu này mệt lắm :D

Nhìn clip chắc chắn là có thấy lườn xoay, nhưng vấn đề mọi người hiểu nhầm ở đây là Lườn xoay có phải do vận lực từ đấy HAY là do xoay bởi quán tính vận lực từ chân và vai ?

son_canloc

Đại Tá
Qua 2 năm miệt mài với các tài liệu của ACE chia sẻ và con gái là đối tượng số 01 để thí nghiệm , có những lúc tưởng chừng như đạt đến đỉnh cao của kỷ thuật nhưng sau đó lại rơi vào thảm họa LỌAN CHIÊU tẩu hỏa nhập ma , chán nản vì không biết phải nghe ai . Các bài tập cơ bản từ Châu Á Châu Âu Châu Mỷ La Tinh hay Châu Đốc mình đều tải về tham khảo , và các KT chồng chéo nhau rất nhiều . Và qua những tranh luận trên mình thấy ai cũng có cái đúng vì mỗi động tác nó sẻ phù hợp với các tình huống để áp dụng cho riêng tình huống gặp phải ... Theo mình Kết luận TẬP NỮA TẬP MÃI ... ZÔ 100 %
Nhất trí với chủ thớt , bạn ở đâu tôi sẻ đến bia với ban . Chân lý luôn thuộc về người chiến thắng

• Like
Reactions: LHB

bruceleehs

Thượng Sỹ
Nhìn clip chắc chắn là có thấy lườn xoay, nhưng vấn đề mọi người hiểu nhầm ở đây là Lườn xoay có phải do vận lực từ đấy HAY là do xoay bởi quán tính vận lực từ chân và vai ?
Mình cũng nghĩ như Long thủ, đó là nếu đúng như bác chủ thớt nói thì việc xoay chân và đùi làm người xoay theo, cho nên nhìn vào các clip thì khó mà biết rằng xuất phát điểm của nó là do người đánh xoay chân hay xoay lườn?!
Cho nên có lẽ vấn đề này mọi người nên từ từ xem xét và trao đổi. Cái mới nhiều khi nghe vô lý nhưng rất có thể lại là cực kỳ có lý.Như thuyết tương đối của Anhxtanh vậy!

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Theo em hiểu ý của bác chủ thớt là khi chuyển trọng tâm, mình lấy lực từ chân bên thuận, dẫm xuống đất làm lực bộc phát đầu tiên rồi chuyển trọng tâm sang bên tay không cầm vợt. Lườn đóng vai trò trung gian trong khâu chuyển lực từ động tác xoay thân chứ không phải nơi phát lực chính.
Nếu ý của bác là như này hoặc như thế khác thì sao không giải thích ngay từ đầu mà cứ thích lươn rồi tránh cái anh em cần là bài phân tích kỹ thuật theo quan điểm của bác.

Giờ em hỏi lại một lần nữa: "TẠI SAO KHÔNG DÙNG LƯỜN TRONG QUẢ GIẬT, PHÂN TÍCH QUAN ĐIỂM TRÊN?"

Bác trả lời gãy gọn đi xem nào, em vẫn mặt dày ngồi chờ bài phân tích của bác.

Cái em phản bác, em đã viết phải phân tích theo quan điểm của em rồi, giờ chỉ chờ bài phân tích của "NGƯỜI CÓ CÚ GIẬT 1 TỶ" thôi.

hermesqn

Trung Uý
Chắc chủ thớt mún nói đến mấy quả giật đờ mi í mà, mấy quả đờ mi thì đâu cần lườn, thời gian đâu mà xoay lườn :D

Bình luận từ Facebook