Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

Đức phá Đá

Trung Sỹ
Không phải đánh giỏi là đã nói đúng,hoặc cách gọi khác nhau giữa lườn và vai,ví dụ Thắng đen giật toàn lườn,lườn xuất phát từ bóng cổ xa xưa do vợt kém và bóng ngày đó toàn cắt nên phải dùng lườn,lườn là từ cạnh nách xuống gần eo{làm giãn nó ra}giật tay đưa xuống giật nhấc lên cao kèm lườn nhấc lên,gọi là giật có lườn,nay bóng bàn hiện đại ko nói đến nghiệp dư,là tay đưa về sau chứ ko hạ xuống,đưa về sau giật tiến về trước theo hướng đi lên từ 10 đến 15 độ,nếu bóng càng xoáy thì hướng vợt càng phải đi lên cao,lên cắm,lên mắt,hoặc lên đỉnh đầu và có thể cao hơn,nếu bóng quá xoáy thì giật còn gọi là giật nhấc,giật moi,mới phái cần lườn,nhưng nay cánh tay của các VĐV quá khỏe họ ko còn dùng lườn nữa,có chăng chỉ là số ít,hoặc họ tập do HLV dậy bỏ hẳn lườn vì mải lườn mà ảnh hưởng đến cánh tay và vai gập,nên chủ topic nói xoay vai là đúng bóng bàn hiện đại,xoay vai như vặn mình khởi động đó các bác,em giải thích các bác vậy khỏi cần video làm chứng,các bác hỏi HLV Quân đội thì sẽ rõ nhất............chốt 1 câu là ngày xưa hạ tay xuống dưới giật lên,nên phải có lườn,giờ hiện đại HLV ko cho dùng lườn nhé các bạn.tay khỏe tay cao lùi về sau giật tiến phía trc,còn ng nọ ng kia là do kiểu đánh của mỗi người

havu

Binh Nhì
Chủ thớt đưa topic này lên làm éo gì nếu ông chỉ muốn người khác cổ suý ông? Ông phán như thánh sống. Em đọc ngứa mắt nên có vài câu rồi lượn. Chủ thớt giật như các đại cao thủ thì xin mới ra chỗ em, tặng cho chủ thớt 5 viên nhé.

thanhthekit

Thượng Sỹ
e thì trình non nhưng xem các tuyển kể cả châu âu vs châu á . điển hình đẳng cấp nhất là trung quốc đi xem a malong , chen qi , xu xin , wang hao , fan zendong... giật cũng chả phải xoay lườn khiếp ấy chứ . nhất là những đòn đánh hết . kể cả tụi nó giật moi móc xoáy cũng phải xuống người ngả trọng tâm sang phải 1 chút , nhưng cái xoay lườn của nó diễn ra nhanh .

Minh ú

Thượng Sỹ
Nên nhớ trên 90% người trên diễn đàn là những người đánh bóng bàn kém,những trình A1 A2 trở lên trên 90% họ ko có nick diễn đàn các bác nhé,vậy ko nên to tát gì trên đây,trên đây quá nhiều bác hiểu sai về lườn,các bác ví các cao thủ thế giới rồi Trung Quốc dùng lườn,còn tôi chắng thấy họ dùng lườn tý nào cả,trừ những quả cắt của đối phương quá nặng ngắn,xa người thì họ bắt buộc phải dùng lườn..bóng bàn hiện đại giật bóng lỏng và bóng ko nặng lắm thì họ ko dùng lườn mà chỉ đưa tay về sau xoay ngang vai kết hợp gập cách tay như thế ko phải là dùng lườn như chủ thớt nói rất chuẩn

thaythuydn

Đại Tá
Không phải đánh giỏi là đã nói đúng,hoặc cách gọi khác nhau giữa lườn và vai,ví dụ Thắng đen giật toàn lườn,lườn xuất phát từ bóng cổ xa xưa do vợt kém và bóng ngày đó toàn cắt nên phải dùng lườn,lườn là từ cạnh nách xuống gần eo{làm giãn nó ra}giật tay đưa xuống giật nhấc lên cao kèm lườn nhấc lên,gọi là giật có lườn,nay bóng bàn hiện đại ko nói đến nghiệp dư,là tay đưa về sau chứ ko hạ xuống,đưa về sau giật tiến về trước theo hướng đi lên từ 10 đến 15 độ,nếu bóng càng xoáy thì hướng vợt càng phải đi lên cao,lên cắm,lên mắt,hoặc lên đỉnh đầu và có thể cao hơn,nếu bóng quá xoáy thì giật còn gọi là giật nhấc,giật moi,mới phái cần lườn,nhưng nay cánh tay của các VĐV quá khỏe họ ko còn dùng lườn nữa,có chăng chỉ là số ít,hoặc họ tập do HLV dậy bỏ hẳn lườn vì mải lườn mà ảnh hưởng đến cánh tay và vai gập,nên chủ topic nói xoay vai là đúng bóng bàn hiện đại,xoay vai như vặn mình khởi động đó các bác,em giải thích các bác vậy khỏi cần video làm chứng,các bác hỏi HLV Quân đội thì sẽ rõ nhất............chốt 1 câu là ngày xưa hạ tay xuống dưới giật lên,nên phải có lườn,giờ hiện đại HLV ko cho dùng lườn nhé các bạn.tay khỏe tay cao lùi về sau giật tiến phía trc,còn ng nọ ng kia là do kiểu đánh của mỗi người
Xin bạn cho biết Lê tiến Đạt đội tuyển Quân đội ,vô địch VN giật có lườn không?cám ơn

Đức phá Đá

Trung Sỹ
Xin bạn cho biết Lê tiến Đạt đội tuyển Quân đội ,vô địch VN giật có lườn không?cám ơn
Thưa chú cháu chỉ nói riêng chú vì rất nhiều ng ko hiểu từ lườn để tránh bàn cãi,VĐV Đạt như cháu nói ở trên,bóng bàn hiện đại suy ra là ko nên dùng lườn,vì dùng lườn nó làm chậm cánh tay đi,Trung quốc đã nghiên cứu đưa tay về sau chứ không hạ tay xuống như ngày xưa nữa,trừ những quả quá nặng,rồi kết hợp xoay vai giống như vặn mình,kết hợp xoay hai gót chân,gập cánh tay,3 thứ kết hợp cùng lúc,còn VĐV Đạt mà dùng lườn thì chắc ko Vô địch đâu chú ạ,trừ quả quá nặng thậm chỉ quả đó bê cả người lên chứ lườn chưa đủ.đôi khi từ lườn gọi theo thói quen chứ thực ra xoay vai mới đúng,trừ bóng bàn cổ xưa hoặc nghiệp dư..........

thaythuydn

Đại Tá
Lê Tiến Đạt có vô địch VN Hả thầy?
Vô địch VN giải các cây vợt xuất sắc tổ chức tại Hà nội.Huy chương bạc đơn nam Đông nam á.Đạt trố vừa đấu ở giải thế giới tại Nhật 2014.Mặc dầu thua nhưng đánh rất có nét,hơn hẳn Đinh quang Linh và Bá Anh

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
Thưa chú cháu chỉ nói riêng chú vì rất nhiều ng ko hiểu từ lườn để tránh bàn cãi,VĐV Đạt như cháu nói ở trên,bóng bàn hiện đại suy ra là ko nên dùng lườn,vì dùng lườn nó làm chậm cánh tay đi,Trung quốc đã nghiên cứu đưa tay về sau chứ không hạ tay xuống như ngày xưa nữa,trừ những quả quá nặng,rồi kết hợp xoay vai giống như vặn mình,kết hợp xoay hai gót chân,gập cánh tay,3 thứ kết hợp cùng lúc,còn VĐV Đạt mà dùng lườn thì chắc ko Vô địch đâu chú ạ,trừ quả quá nặng thậm chỉ quả đó bê cả người lên chứ lườn chưa đủ.đôi khi từ lườn gọi theo thói quen chứ thực ra xoay vai mới đúng,trừ bóng bàn cổ xưa hoặc nghiệp dư..........
Bạn nói giống như Nam Tiến cựu thành viên của đội tuyển bộ Công an trao đổi mổi buổi sáng với mình.Bóng bàn củng như mọi bộ môn kỷ thuật khác đều có thể thay đổi theo thời gian."Nhật tân nhật nhật tân'.Mình vẫn keep OPEN-MINDED chứ không CLOSE-MINDED.cám ơn những lời tâm huyết của bạn.

Last edited:

bachikho

Đại Tá
Bác @bachikho vô đây xin tí gió nào :D
tui thấy tranh luận này lại sắp giống với tranh luận cùng theorist bên bbsg rùi, tranh luận thế mệt mỏi lắm, tốt nhất bác nào ở gần thì xin thỉnh giáo chủ thớt vài set đi rồi ngồi uống bia là ra hết ngay, cá nhân tui thì vẫn ủng hộ quan điểm quả giật phải có lườn tuy nhiên chủ thớt đã đề nghị ai ko cùng quan điểm thì đi chỗ khác, các bác rách việc vào phản biện làm j thế nhỉ? :D
Đã nói ngay từ đầu là muốn có cú giật nhìn động tác giống với VĐV thế giới thì điều kiện cần là phải có cách phát lực, cách tiếp xúc bóng như tôi nói.
Vậy thì thừa hiểu rằng động tác giật của tôi giống họ, giống malong, zhang jike, fan zhendong, yan an...nên miễn có clip minh họa. Nếu bạn ko tin thì coi như Bạn đang phản bác và xin miễn tranh luận thêm. Còn nếu Bạn tin xin để lại địa chỉ clb (nếu ở hà nội), có thời gian rỗi sẽ có lúc tôi qua để chỉ cho Bạn. Xin cám ơn !
chả biết trình bác đến đâu nhưng nếu bác có dịp ghé HP thì cũng xin đc thọ giáo cú giật ko lườn của bác :)

szlc

Thượng Tá
Em thấy ông anh em tập cùng bóng bàn, mới chơi chưa được 1 năm, chả có lườn với L gì cả, đứng sững ra quạt như bờm mà bóng xoáy cắm khủng khiếp, điều chỗ nào cũng được, trình em đánh hơn 2 năm cũng gần 3 năm rồi, đệt cứ thầy với thợ lườn với Lờ mất cả thời gian.... thua lòi. Cảm ơn chủ thớt, giờ chả có lườn với Lờ gì cả. Táng thẳng tay. Miễn bóng xoáy, dùng lườn khó điều khiển lắm, hơn nữa nhanh mệt, hồi vị chậm lại xuống tấn nhiều quá khiến di chuyển chậm hơn...

Em cũng ngẫm ra sau nhiều trận thua rồi, cứ xoay với xoáy, lười với lồi táng xong quả thì mất cmn thế, đối phương đỡ được thì mình đi nhặt bóng là vừa. giờ cứ hơi thấp người tý thôi, nhún chân, quay cẳng tay, vai, phập phập phập. Em bỏ lườn nhưng quyết giữ L

tomato

Thượng Sỹ
Chủ thớt đưa topic này lên làm éo gì nếu ông chỉ muốn người khác cổ suý ông? Ông phán như thánh sống. Em đọc ngứa mắt nên có vài câu rồi lượn. Chủ thớt giật như các đại cao thủ thì xin mới ra chỗ em, tặng cho chủ thớt 5 viên nhé.
Bác phán cũng chẳng kém thánh sống. Nhờ mấy học trò của thày gì ở trên vừa dành huy chương vàng bạc gì đó tặng lại cho bác 5 viên...

ngtrantoan

Đại Tá
Dong y voi bac ve cach tiep xuc bong phai Tot thi cu giat bong moi co uy luc.
Dong tac chuan la ket hop rat nhieu thu: bo phap, chan,than duoi,than tren,vai,tay,...

Last edited:

ngtrantoan

Đại Tá
Nên nhớ trên 90% người trên diễn đàn là những người đánh bóng bàn kém,những trình A1 A2 trở lên trên 90% họ ko có nick diễn đàn các bác nhé,vậy ko nên to tát gì trên đây,trên đây quá nhiều bác hiểu sai về lườn,các bác ví các cao thủ thế giới rồi Trung Quốc dùng lườn,còn tôi chắng thấy họ dùng lườn tý nào cả,trừ những quả cắt của đối phương quá nặng ngắn,xa người thì họ bắt buộc phải dùng lườn..bóng bàn hiện đại giật bóng lỏng và bóng ko nặng lắm thì họ ko dùng lườn mà chỉ đưa tay về sau xoay ngang vai kết hợp gập cách tay như thế ko phải là dùng lườn như chủ thớt nói rất chuẩn
Tui dong y voi ban Minh ve y kien vdv A1,A2 k co nick tren dien dan va nhung nguoi choi tren dien dan da phan danh bong ban kem,theo minh nghi tu C tro xuong D,giong minh hien tai la trinh E,minh cung co nghien cuu va thay nhung dong tac tot la phai nhu vay nhu vay nhung ma lam dau co dc haha
May nguoi hay tranh luan hay gi gi do chi la cam nhan va cam quan chu thuc te ra ngoai danh chang la gi,nhung day la dd tranh luan hieu biet kien thuc chu k co tranh luan thang thua haha

Table_Tennis

Thiếu Uý

Thế nên bóng bàn Việt Nam mới khó phát triển, muốn chia sẻ cho mọi người cùng tiến bộ nhưng lại thi nhau gạch đá "tao làm đc, tao éo cần".
Biết trước điều đó nên ngay từ đầu em đã đặt gạch cảnh báo ai ko theo thì miễn bình luận, vì khi họ đã ko muốn tiếp thu thì có nói nữa cũng chả ăn thua.
Đây là em mới chỉ nói tới cách tiếp xúc bóng và cách phát lực, chứ nói tới chân thì còn đụng chạm nhiều người nữa, vì rất ít người sử dụng đc đôi chân vì có lẽ nó thuộc về năng khiếu.

Table_Tennis

Thiếu Uý
Tui dong y voi ban Minh ve y kien vdv A1,A2 k co nick tren dien dan va nhung nguoi choi tren dien dan da phan danh bong ban kem,theo minh nghi tu C tro xuong D,giong minh hien tai la trinh E,minh cung co nghien cuu va thay nhung dong tac tot la phai nhu vay nhu vay nhung ma lam dau co dc haha
May nguoi hay tranh luan hay gi gi do chi la cam nhan va cam quan chu thuc te ra ngoai danh chang la gi,nhung day la dd tranh luan hieu biet kien thuc chu k co tranh luan thang thua haha
Bác nói "...cảm nhận và cảm quan..." khá chính xác đó.
Như trong giới võ thuật người ta gọi là mới chỉ nhìn "chiêu thức" mà đã đi bình luận "tâm pháp" !

minhpro

Thượng Sỹ
Theo ý kiến cá nhân mình cho rằng : Người có tài năng , có trình độ dù có bị chông gai như thế nào cũng đều đủ sức vượt qua. Lý thuyết nên gắn liền với thực tế. Bạn chỉ cần làm 1 clip do bản thân và trên cơ sở đó phân tích thì mọi người đều dễ hình dung cảm nhận. Sức mạnh của hình ảnh là ở chỗ đó . Hok cần phải trình bày giải thích nhiều nhưng ai xem cũng có thể hiểu được

Mhquang

Trung Uý
Vấn đề có lẽ chỉ là như thế này:
Ý của chủ thớt: Nếu dùng lườn thì sẽ mất thời gian, chỉ cần dùng chân, tay và vai là đủ cho cú đánh mạnh mẽ
Ý của mọi người: Nếu dùng lườn thì sẽ mạnh mẽ hơn(mạnh hơn cú đánh của chủ thớt) không dùng lườn.
==> Nếu có đủ thời gian thì hãy dùng lườn, không đủ thời gian hoặc đủ thời gian mà không biết dùng lườn thì chỉ dùng chân, tay, vai thôi.
Vậy lại thêm 1 câu hỏi nữa là: Liệu có chắc rằng không bao giờ có đủ thời gian nên không thể dùng lườn không? ==> phạm vi câu trả lời này phải là tốc độ, di chuyển nhanh ==> Chỉ có trình độ đỉnh cao mới trả lời được. Chắc là các bác không đủ trình độ để trả lời(không có ý xúc phạm)
Tôi thì kết luận là: khi không đủ thời gian thì có muốn cũng không thể dùng lườn được. Còn đủ thời gian thì phải dùng lườn

Ngoài ra, tôi cũng thấy thêm 1 vấn đề nữa là: Trong thực tế có nhiều tình huống không đủ thời gian nên việc tập luyện cho cú này là rất cần thiết.
Còn bác Đức phá Đá nói là có học trò không dùng lườn mà vẫn vô địch huy chương nọ huy chương kia thì thật buồn với suy nghĩ đó của bác. không phù hợp với suy nghĩ của người đào tạo

tomato

Thượng Sỹ
Vấn đề có lẽ chỉ là như thế này:
Ý của chủ thớt: Nếu dùng lườn thì sẽ mất thời gian, chỉ cần dùng chân, tay và vai là đủ cho cú đánh mạnh mẽ
Ý của mọi người: Nếu dùng lườn thì sẽ mạnh mẽ hơn(mạnh hơn cú đánh của chủ thớt) không dùng lườn.
==> Nếu có đủ thời gian thì hãy dùng lườn, không đủ thời gian hoặc đủ thời gian mà không biết dùng lườn thì chỉ dùng chân, tay, vai thôi.
Vậy lại thêm 1 câu hỏi nữa là: Liệu có chắc rằng không bao giờ có đủ thời gian nên không thể dùng lườn không? ==> phạm vi câu trả lời này phải là tốc độ, di chuyển nhanh ==> Chỉ có trình độ đỉnh cao mới trả lời được. Chắc là các bác không đủ trình độ để trả lời(không có ý xúc phạm)
Tôi thì kết luận là: khi không đủ thời gian thì có muốn cũng không thể dùng lườn được. Còn đủ thời gian thì phải dùng lườn

Ngoài ra, tôi cũng thấy thêm 1 vấn đề nữa là: Trong thực tế có nhiều tình huống không đủ thời gian nên việc tập luyện cho cú này là rất cần thiết.
Còn bác Đức phá Đá nói là có học trò không dùng lườn mà vẫn vô địch huy chương nọ huy chương kia thì thật buồn với suy nghĩ đó của bác. không phù hợp với suy nghĩ của người đào tạo
Bác Đức phá Đa hay bác Mhquang nếu có đủ trình độ thì giải thích tường tận giúp anh em nhé. Anh em ko đủ trình độ giải thích nhưng chắc đủ trình độ hiểu mà. Cảm ơn các bác! Rất mong ý kiến từ những người đào tạo như các bác!

Bình luận từ Facebook