CLB những người đánh mặt Tàu

long thủ

Đại Tá
Vậy em có câu hỏi sau, mong mọi người vào bàn luận:

- Cú giật mặt tàu của em như sau: lúc chuẩn bị giật, tay khép nách, khuỷu tay gần hông, từ phần khuỷu tay trở xuống thả lỏng, buông thõng khá sâu. Lúc vào bóng thì văng cả cánh tay ra phía trước ôm vào bóng, cả vai cũng xoay theo. Cách giật này em thấy kiểm soát được cánh tay dễ dàng hơn, vào bóng cũng dễ tạo xoáy hơn, nhược điểm là thu về chậm.

- Vậy cho em tham khảo kiểu giật của các anh: các anh giật có khép nách không ? Và sau khi vào bóng, biên độ tay của các anh như thế nào, dừng ở trước mặt, trên đầu hay vòng 1 vòng rộng ? Đứa bạn em đánh mặt Nhật thì cứ khăng khăng phải khép nách, giật phải gập tay đưa lên trên đầu mới mạnh, em cãi mãi mà ko ăn thua :D

e cũng muốn chơi mặt tàu . chơi mặt đức nhật đang hay nhưng ghét mỗi lần dán lại là nó co ghê , các bác cho e ? mặt h3 chợ oánh có ngon k , vì mấy mặt pro với lót xanh giá max quá

Trạng .... CÁ

Đại Tá

- Cú giật mặt tàu của em như sau: lúc chuẩn bị giật, tay khép nách, khuỷu tay gần hông, từ phần khuỷu tay trở xuống thả lỏng, buông thõng khá sâu. Lúc vào bóng thì văng cả cánh tay ra phía trước ôm vào bóng, cả vai cũng xoay theo. Cách giật này em thấy kiểm soát được cánh tay dễ dàng hơn, vào bóng cũng dễ tạo xoáy hơn, nhược điểm là thu về chậm.
Thế là ít nhất có một cao thủ áp dụng kỹ thuật tam giác mà em biết.
Cho em hỏi thêm tí:
1. bác dừng vợt ở đâu ? Mí mắt, trên đầu, mang tai phải hay tay vượt qua mặt sang bên trái của mặt
2. cẳng tay của bác gập lại, tức là cánh tay và cẳng tay không thẳng nữa từ thời điểm nào ? Khi vợt bắt đầu chạm bóng, hay là sau đó, hay là trước đó ?
3. bác phát lực từ lúc nào ? Bắt đầu đánh, khi bắt đầu chạm bóng, trong suốt cả quá trình đánh bóng ?

Em trình gà, nhưng ham nghiên cứu lọ mọ, học hỏi được gì hay cái nấy ạ

langngoi

Đại Tá
Ha ha, thế là ít nhất có một cao thủ áp dụng kỹ thuật tam giác của em.
Cho em hỏi thêm tí:
1. bác dừng vợt ở đâu ? Mí mắt, trên đầu, mang tai phải hay tay vượt qua mặt sang bên trái của mặt
2. cẳng tay của bác gập lại, tức là cánh tay và cẳng tay không thẳng nữa từ thời điểm nào ? Khi vợt bắt đầu chạm bóng, hay là sau đó, hay là trước đó ?
3. bác phát lực từ lúc nào ? Bắt đầu đánh, khi bắt đầu chạm bóng, trong suốt cả quá trình đánh bóng ?

Em trình gà, nhưng ham nghiên cứu lọ mọ, học hỏi được gì hay cái nấy ạ
ko phải của bác đâu, đệ của mr Long Rồng đó, đừng nhận vơ thế :p

docom

Trung Uý

- Vậy cho em tham khảo kiểu giật của các anh: các anh giật có khép nách không ? Và sau khi vào bóng, biên độ tay của các anh như thế nào, dừng ở trước mặt, trên đầu hay vòng 1 vòng rộng ? Đứa bạn em đánh mặt Nhật thì cứ khăng khăng phải khép nách, giật phải gập tay đưa lên trên đầu mới mạnh, em cãi mãi mà ko ăn thua :D
hi bác, mình mới tập, cũng xin phép đưa ra ý kiến cá nhân thôi nhé, Giật tàu quăng tay đúng là dễ kiểm soát, nhưng khi đánh bóng yêu cầu bộ di chuyển tốt, cự ly đánh trung hoặc xa bàn. Tay thả lỏng tự nhiên, sao cho thoải mái là đc, không nhất thiết khép nách. Vd mình gầy khép nách rất không tự nhiên, động tác sẽ cứng :) , nhanh mỏi tay.Về biên độ tay thì mình vỗ dày bóng, không úp vợt nhiều, có lúc gần như vỗ vào 90 độ luôn, kéo từ dưới lên trên, phát lực nhanh, dứt khoát xoay hông, vai đến cánh tay và dừng trước mặt. Nhưng đang tập hoàn thiện nên giờ động tác chưa đẹp :( . Mình tập theo video bác "hói" Đường Kiến Quân.

Last edited:

Bình luận từ Facebook