Dũng Cửu Shop Chuyên mục tư vấn mặt vợt & cốt vợt - định hướng lối đánh

Sít

Binh Nhì
em tên là Giang. e đang đánh xiomIII hiện giờ em đang nghiên cứu chuyển sang đánh tenergy05. Nhưng em thấy trên mạng có 2 loại: một loại là 1.9 và một loại là 2.1
em muốn hỏi 2 loại này nó khác nhau và giống nhau ở điểm nào ạ? em cảm ơn anh nhiều!

Dũng Cửu

Đại Tá
1. Họ & tên: Trần Duy Trác
2. Sinh năm: 1989
3.Sđt: 0949 130689
4. Đang sử dụng cốt vợt Primoac Cacbon. Mặt phải: Xiom IV asia. Trái Donic Baracuda.
Em thì mới vào nghề nên không có nhiều KN chưa có chiến thuật thi đấu thiên về lối đánh gì. Đang tập giật bóng moi xoáy cả 2 bên để dứt điểm trái thứ 2 , nhưng sau 1 thời gian luyện tập E có cảm nhận là cốt vợt cứng quá không đầm bóng, giật moi phải rất khó vào. Bên trái thì tạm thôi chứ chưa vừa ý ( không biết phải do trình độ kém quá không). Đổi giật phải mặt baracuda thì có cảm giác thiếu lực bóng đi không hiểm so với bên phải. Định chuyển sang cốt ZJK ALC ( chưa biết kết hợp mặt vợt nào cho chuẩn với lối đánh trên ) nhờ Anh Dũng nhận xét và tư vấn giúp Em. Thank!
Hi em có thể chọn mấy combo sau cho cốt ZJK ALC
ZJK ALC : FH:TEN 80 + BH :TEN 64 nếu em sử dụng được mặt trung bình cứng
Em muốn dễ chơi hơn kiểm soát tốt hơn thì combo ZJK :TEN 64 + BH TEN 05FX com bo này rất dễ chơi và dễ sử dụng
Với XIOM : FH :SIGMA II EURO + BH :XIOM IV ASIAN
ANDRO : RASANT TURBO + BH :RASANT POWER SPONGE
Cốt này còn có combo khá hay kết hợp ZJK ALC :TEN 80 + CALIBRA SPIN ^_^

Dũng Cửu

Đại Tá
Mong anh D9 giúp đỡ, hơi lạc đề chút mong anh thông cảm. E hỏi vì anh là người có nhiều kinh nghiệm chơi bóng bàn. Chả là Vợt của e tự nhiên bị mốc, cốt và mút trước lúc bị mốc rất bình thường không sao cả. Hôm nay em bóc ra dán lại thấy lớp xốp của mút bị mốc gần hết bề mặt, mốc lan sang cả cốt.(em dùng keo sữa haifu)em lột keo ra thì thấy nó lên mốc kinh khủng quá, mốc xanh như là mốc của thức ăn để lâu bị mốc vậy. E sợ nó lan rộng và nặng thêm, có cách nào giải quyết không cho hết không anh.
Hi với trường hợp cốt em để lâu bị mốc đến xanh như vậy để cho ổn định độ nảy trên khắp bề mặt gỗ em nên sử dụng máy sấy sấy chế độ nhẹ khoảng 10 đến 15 phút cho khô bề mặt rồi em để nguyên cốt vậy nếu có ánh nắng mặt trời nhiệt độ cao cao chút em có thể để phơi ngoài trời mấy hôm sẽ đỡ bớt mốc xanh đi ^_^ còn nếu mốc không đỡ thì em vẫn để thế đánh cũng không ảnh hưởng nhiều lắm :)

Dũng Cửu

Đại Tá
em tên là Giang. e đang đánh xiomIII hiện giờ em đang nghiên cứu chuyển sang đánh tenergy05. Nhưng em thấy trên mạng có 2 loại: một loại là 1.9 và một loại là 2.1
em muốn hỏi 2 loại này nó khác nhau và giống nhau ở điểm nào ạ? em cảm ơn anh nhiều!
Hi em đang sử dụng mặt vợt XIOM III của XIOM có tốc độ cao nhất trong các dòng sản phẩm theo anh em nên chọn mặt có độ dày 2,1mm
SPEED : ten 05 :1,9 MM < 2,1 MM
CONTROL : ten 05 :1,9MM > 2,1 MM
SPIN : Nếu sử dụng cốt thuần gỗ và sợi tổng hợp carbon 1,9 MM > 2,1 MM
*Mặt 1,9 mm khi chơi tốc độ kém nhưng đánh có cảm giác thấu vào tận trong cốt nên khả năng đỡ giao bóng chặn bóng với những vdv có kỹ thuật tốt, lối đánh ôm bàn đánh đờ mi thì rất hợp! :)
+ Ten 05 có độ dày 1,9 mm dùng để đánh trái khả năng khống chế giao bóng,chặn đẩy giật trái ma sát rất hay ^_^.

Last edited:

Sít

Binh Nhì
Hi em đang sử dụng mặt vợt XIOM III của XIOM có tốc độ cao nhất trong các dòng sản phẩm theo anh em nên chọn mặt có độ dày 2,1mm
SPEED : 1,9 MM < 2,1 MM
CONTROL : 1,9MM > 2,1 MM
*Mặt 1,9 mm khi chơi tốc độ kém nhưng đánh có cảm giác thấu vào tận trong cốt nên khả năng đỡ giao bóng chặn bóng với những vdv có kỹ thuật tốt, lối đánh ôm bàn đánh đờ mi thì rất hợp! :)
+ Ten 05 có độ dày 1,9 mm dùng để đánh trái khả năng khống chế giao bóng,chặn đẩy giật trái ma sát rất hay ^_^.
SPEED : 1,9 MM < 2,1 MM
CONTROL : 1,9MM > 2,1 MM
em cảm ơn anh. em muốn kết hợp thử với timo boll ZLC. Shop mình có cây nào cán ST cũ không hả anh?

mrbin267

Binh Nhì
Thưa a D9 e tên Sơn ạ sn 1992.
Tình hình e đang muốn mua 1 cái vợt bóng bàn nhưng e khong biết chọn cốt gì và loại mặt nào cho phù hợp, e đang phân vân giữa 2 loại cốt Donic Ovtcharov carbon speed và DHS CP 90, a D9 biết loại nào tốt hơn với compo tầm 2tr5 đổ về không ạ ! ( e chơi công giật xa bàn a ạ, BH thì e chỉ biết kê và đẩy thôi e chưa biết giật trái) Mong a D9 tư vấn ạ !

vimanh

Binh Nhì
E là học sinh đang đánh cốt PG7.hai mặt BH+FH: Dawei 2008
Lối chơi của e là giật xa bàn giật moi bóng hơi vồng.Gò trái tay.E giao bóng kém bóng lỏng.nhờ a chọn cho e mặt FH trong khoảng 300k-400k

chungdubn

Thượng Sỹ
có mấy mặt cu giá re chât luong tot ban quan tâm k . Va có 1 cốt leovis garnet extreme nhu moi chua sut me muốn ban lh 01632031946 nhe

xuanviet2001

Binh Nhì
1 * Họ tên: Đặng Xuân Việt (xuanviet2001@gmail.com)
2 * Năm sinh: 2001
3 * Cốt vợt ,mặt vợt hiện đang sử dụng: Vợt dán sẵn 729 2040
4 * Lối đánh : tấn công

5 * Giao bóng:+Trong thi đấu hay giao xoáy ngang + xuống và xoáy xuống (pure backspin)
+ Điểm rơi giao bóng: 70% ngắn, đôi khi phát bóng nhanh dài gây bất ngờ

6 * + Những lỗi thường mắc phải khi thi đấu đối kháng
+ Sở trường : giao bóng, chặn đẩy phải, lùi xa câu bóng bổng
+ Sở đoản: trái tay
Cháu đã đánh phủi gần 2 năm qua đó các động tác rất xấu và đang có ý định tập lại cơ bản. Sau khi qua 1 số forum ở nước ngoài thì họ có khuyên là dùng cốt ALL và mặt vợt kiểm soát tốt để học các kĩ thuật cơ bản, không biết điều này có đúng không? Lối đánh cháu mong muốn là tấn công chủ yếu bên FH và có BH ổn định + giao bóng tốt. Giá tiền mong muốn thì từ 1 tr đổ xuống là tốt nhất ạ. Cháu rất mong nhận được sự giúp đỡ.

Dũng Cửu

Đại Tá
Thưa a D9 e tên Sơn ạ sn 1992.
Tình hình e đang muốn mua 1 cái vợt bóng bàn nhưng e khong biết chọn cốt gì và loại mặt nào cho phù hợp, e đang phân vân giữa 2 loại cốt Donic Ovtcharov carbon speed và DHS CP 90, a D9 biết loại nào tốt hơn với compo tầm 2tr5 đổ về không ạ ! ( e chơi công giật xa bàn a ạ, BH thì e chỉ biết kê và đẩy thôi e chưa biết giật trái) Mong a D9 tư vấn ạ !
Hi em mới chơi và đang phân vân cây Ovtcharrov carbon speed :cây này khá cứng và tốc độ cao nếu em thích lối đánh dùng lực thì có thể chọn các mặt mềm : XIOM III,DONIC ACUDA S3,M3,RASANT POWER SPONGE .HEXER + ,HEXER POWER SPONGE cho FH còn BH : em kê và chặn đẩy có thể chọn 729 focus 3 com bo này chuẩn giá tầm 2,5 triệu
nếu em thích các dòng cốt trung bình cứng như CP90 FH : HEXER DURO(800K) ,AURUS(850K),XIOM IV ASIAN(750K) + BH : PLASMA 470 (700K) VEGA EURO(700K)
Ngoài ra còn có thêm 1 combo rất hay của ANDRO
CS 5 ( 1TR2) + FH :HEXER DURO + BH :pLASMA 470 đây là combo rất toàn diện so với giá tiền và chất lượng trên thị trường ^_^

Last edited:

Dũng Cửu

Đại Tá
chào a,a cho e hỏi cốt Leoviz Amber thì nên dùng mặt gì thì hợp? e cũng mới tập chơi nên chủ yếu đánh gò, giật thuận phải. Cám ơn a
LEOVIZ là hãng mới a cũng chưa thử nhiều với các dòng mặt nhưng qua mấy lần chơi thử cốt này trung bình cứng,dễ chơi và hơi khô em nên chọn các dòng mặt mềm cho cả FH và BH để tăng khả năng cảm nhận bóng và khả năng tạo xoáy
FH : RASANT POWER SPONGE ,HEXER +,TEN 64 ,SIGMA II ERO (hơi cứng)
BH :HEXER POWER SPONGE ,DONIC ACUDA S3 ,CALIBRA SOUND

Dũng Cửu

Đại Tá
1 * Họ tên: Đặng Xuân Việt (xuanviet2001@gmail.com)
2 * Năm sinh: 2001
3 * Cốt vợt ,mặt vợt hiện đang sử dụng: Vợt dán sẵn 729 2040
4 * Lối đánh : tấn công

5 * Giao bóng:+Trong thi đấu hay giao xoáy ngang + xuống và xoáy xuống (pure backspin)
+ Điểm rơi giao bóng: 70% ngắn, đôi khi phát bóng nhanh dài gây bất ngờ

6 * + Những lỗi thường mắc phải khi thi đấu đối kháng
+ Sở trường : giao bóng, chặn đẩy phải, lùi xa câu bóng bổng
+ Sở đoản: trái tay
Cháu đã đánh phủi gần 2 năm qua đó các động tác rất xấu và đang có ý định tập lại cơ bản. Sau khi qua 1 số forum ở nước ngoài thì họ có khuyên là dùng cốt ALL và mặt vợt kiểm soát tốt để học các kĩ thuật cơ bản, không biết điều này có đúng không? Lối đánh cháu mong muốn là tấn công chủ yếu bên FH và có BH ổn định + giao bóng tốt. Giá tiền mong muốn thì từ 1 tr đổ xuống là tốt nhất ạ. Cháu rất mong nhận được sự giúp đỡ.
Với vợt 2040 sự ổn định không cao vợt này tốc độ chậm,cứng và kiểm soát kém dùng để gò bóng và chặn bóng thì tốt nhưng để tấn công rất mất sức và động tác phải dài chơi nhiều dần dần động tác sẽ dài mà giang hồ gọi là lằng ngoằng ^_^
Cháu có thể chọn cốt PG7 (700K) + FH : 729 -08 + BH : 729 -02
Đúng là nếu muốn có động tác đẹp động hình chuẩn thì nên chọn các dòng cốt off kết hợp 2 mặt trung bình cứng đến cứng hoặc bên phải cứng trái mềm để tăng khả năng cảm nhận bóng và giảm tốc độ khi tập luyện và thi đấu qua đó dần dần người chơi sẽ tự điều chỉnh động tác + lối đánh
Mới chơi sử dụng các dòng cốt cứng tốc độ quá nhanh làm nhịp độ trận đấu nhanh sẽ rất khó điều chỉnh :)

mrbin267

Binh Nhì
Hi em mới chơi và đang phân vân cây Ovtcharrov carbon speed :cây này khá cứng và tốc độ cao nếu em thích lối đánh dùng lực thì có thể chọn các mặt mềm : XIOM III,DONIC ACUDA S3,M3,RASANT POWER SPONGE .HEXER + ,HEXER POWER SPONGE cho FH còn BH : em kê và chặn đẩy có thể chọn 729 focus 3 com bo này chuẩn giá tầm 2,5 triệu
nếu em thích các dòng cốt trung bình cứng như CP90 FH : HEXER DURO(800K) ,AURUS(850K),XIOM IV ASIAN(750K) + BH : PLASMA 470 (700K) VEGA EURO(700K)
rat cam on a ạ! à a ơi thế dòng butterfly giữa primorac, viscaria, IOLITE neo va sardius thì lên chọn loại nào ạ! e muốn đánh cả đẩy trái, giật phải thì vẫn là chủ yếu ạ

Dũng Cửu

Đại Tá
rat cam on a ạ! à a ơi thế dòng butterfly giữa primorac, viscaria, IOLITE neo va sardius thì lên chọn loại nào ạ! e muốn đánh cả đẩy trái, giật phải thì vẫn là chủ yếu ạ
Em nên chọn cây VISCARIA để định hướng đánh đồng đều 2 bên cây này nếu em thiên về đánh phải : FH em dùng các mặt trung bính cứng :TEN 80 ,SIGMA II EURO,RASANT TURBO,RASANT POWER GRIP
BH :mặt cũng phải trung bình cứng :TEN 64 :RASANT POWER SPONGE,XIOM OMEGA IV ASIAN,
Nếu em muốn dễ đánh và tốc độ hơn có thể chọn Primorac chơi SADIUS thì cứng quá + tốc độ quá cao sẽ rất khó kiểm soát^_^

mrbin267

Binh Nhì
Em nên chọn cây VISCARIA để định hướng đánh đồng đều 2 bên cây này nếu em thiên về đánh phải : FH em dùng các mặt trung bính cứng :TEN 80 ,SIGMA II EURO,RASANT TURBO,RASANT POWER GRIP
BH :mặt cũng phải trung bình cứng :TEN 64 :RASANT POWER SPONGE,XIOM OMEGA IV ASIAN,
Nếu em muốn dễ đánh và tốc độ hơn có thể chọn Primorac chơi SADIUS thì cứng quá + tốc độ quá cao sẽ rất khó kiểm soát^_^
YEAH rất cám ơn a D9 hè về nhất định ra quán a gặp a cho biết mặt và mua luôn combo Viscaria. Hôm qua e ra mấy store bán hàng pingpang bên khựa nó bán mấy hàng bướm xiom donic đắt quá nhưng mà mấy loại DHS thì phải nói vãi cả rẻ DHS PG7 có 131 tệ ~= 450k ở nhà. sắp được nghỉ hè rồi tháng nữa là có vợt háo hức ghê. giờ đánh tam e xiom offensive vậy. Cám ơn đại ca D9.
À a ơi như e mới tập chơi cơ bản gần 1 năm thì liệu đánh vợt xịn như combo Vis FH TEN 80, BH TEN 64 thì có tiến bộ nhanh hơn không ạ?

xuanviet2001

Binh Nhì
Với vợt 2040 sự ổn định không cao vợt này tốc độ chậm,cứng và kiểm soát kém dùng để gò bóng và chặn bóng thì tốt nhưng để tấn công rất mất sức và động tác phải dài chơi nhiều dần dần động tác sẽ dài mà giang hồ gọi là lằng ngoằng ^_^
Cháu có thể chọn cốt PG7 (700K) + FH : 729 -08 + BH : 729 -02
Đúng là nếu muốn có động tác đẹp động hình chuẩn thì nên chọn các dòng cốt off kết hợp 2 mặt trung bình cứng đến cứng hoặc bên phải cứng trái mềm để tăng khả năng cảm nhận bóng và giảm tốc độ khi tập luyện và thi đấu qua đó dần dần người chơi sẽ tự điều chỉnh động tác + lối đánh
Mới chơi sử dụng các dòng cốt cứng tốc độ quá nhanh làm nhịp độ trận đấu nhanh sẽ rất khó điều chỉnh :)
Cháu cảm ơn :) Tuy nhiên cháu còn một vài điểm thắc mắc
- Cốt PG7 có phải là cốt mà Ma Long sử dụng không ạ? Không lẽ một người mới học chơi lại có thể dùng cốt của VĐV chuyên nghiệp? Hay là do cháu chưa hiểu rõ? :v
- Các mặt 729-08 và 729-02 có độ bám tốt cho giao bóng không ạ? Vì giao bóng là sở trường lớn nhất của cháu
Cháu xin cảm ơn :)

vimanh

Binh Nhì
Cháu cảm ơn :) Tuy nhiên cháu còn một vài điểm thắc mắc
- Cốt PG7 có phải là cốt mà Ma Long sử dụng không ạ? Không lẽ một người mới học chơi lại có thể dùng cốt của VĐV chuyên nghiệp? Hay là do cháu chưa hiểu rõ? :v
- Các mặt 729-08 và 729-02 có độ bám tốt cho giao bóng không ạ? Vì giao bóng là sở trường lớn nhất của cháu
Cháu xin cảm ơn :)
e ơi cốt ma long sử dụng là TG506 chứ ko phải PG7 đâu.

Bình luận từ Facebook