Cho em hỏi cốt vợt nào thuần gỗ hay!!!

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Bác cứ tự nghĩ ra thế chứ có ai bắt ai được là " chỉ nên sử dụng "..đây là diễn đàn mà ! A E tham gia góp ý vui vẻ chứ có gì đâu mà Bác cứ phải suy nghĩ tiêu cực thế làm gì ..vô tư đi Bác..Thân :D
Thảo nào thấy mấy bác như bác D9 hay mấy bác thương gia ít nói mà chỉ like. Nói hay bị soi trước sau tnay mệt nhỉ. Làm người nổi tiếng đâu có sướng. Cứ làm dân cày như mình lại hay. =))

e xin được mạn phép múa rìu qua mắt thợ tí, có j ko phải các b bỏ quá cho. Thực ra e thấy sử dụng cốt gỗ là do sở thích, thói quen chứ ko hẳn là xu hướng đâu.vì hiện tại các tuyển thủ thế giới dùng cốt carbon hay sợi tổng hợp chiếm tỷ lệ rất cao. Bác chủ cần cho biết rơ đánh của mình thì mới tư vấn được.theo e cốt gỗ có thể chia làm 4 loại cơ bản: 1.cốt 5 lớp, tiêu biểu là butterfly petr korbel, avalox p500, stiga offensive cr, stiga energy wood, butterfly primorac off-, tibhar samsonov alpha, joola k5, butterrfly aldolesen,osp virtuoso, xiom fuga, donic waldner dicon, donic waldner senso v1, corlineu absolum hay glory ji đó, dhs hurricane hao, dhs hurricane king, nittaku acoustic, violin, tenor,yasaka gatien extra, yasaka malin extra offensive... dòng cốt này có đặc điểm là tốc độ chậm, rất linh động, mềm dẻo, dễ đánh cả trái phải,phù hợp người mới tập và phát triển kỹ năng, trước đây các cao thủ thế giới dùng nhiều, tuy nhiên sau khi keo tăng lực bị cấm thì ko còn nhiều ngươi dùng nữa (trừ em fukuhara dùng acoustic, tuyển hàn quốc và một số tuyển thủ châu âu vẫn đánh korbel) vì ko đảm bảo tốc độ quả đánh và cảm giác bóng. 2. Cốt 7 lớp gỗ, tiêu biểu với kết cấu kinh điển limba ayous gồm: stiga clipper wood, stiga clipper cr, avalox p700, bt777, korbel sk7, joola viva, nittaku ludeak, nittaku barweel, nittaku adelia, tibhar samsonov force pro, dhs pg7, pg8, dhs 506, long ii, một số cây của darker e ko nho tên, xiom extreme s, adidas challenge speed, donic otvcharov senso v1... những cây này thường dày và cứng, tốc độ tốt nhưng ko xoáy bằng cốt 5 lớp, khó giật trái hơn,khó vẩy trái trên bàn và flick hơn cốt 5 lớp nhưng chặn đẩy và bạt rất tốt, trước đây và bây h cao thủ đánh cốt 7 lớp cũng nhiều. 3. Cốt vợt được seal cho cứng để tăng tốc độ, loại này e cứ tạm coi như thuần gỗ như stiga offensive nct, stiga optimum sync, infiniti vps, một số cốt của andro cũng được xu lý đặc biệt cho tốc độ và cảm giác khá tốt....vv. 4. các loại khác như cốt gỗ 7 lớp, 1 lớp hinoki, 9 lớp.....vvv loại này ko phổ biến e ko nhớ hết.
theo e được bit thì 1 yếu tố qtrọng để các tuyển thủ chọn cốt vợt là cảm giác bóng.cá nhân em cho rằng nếu làm cốt thuần gỗ thì stiga là tốt và có truyền thống nhất, với nhà máy nổi tiếng ở thụy điển, ngay cả donic, yasaka, avalox cũng phải nhờ đến hắn gia công dán ép, có thể xếp ngang hàng về chất lượng là butterfly, nittaku, tuy nhiên những sản phẩm nổi tiếng ko nhiều bằng.còn dhs thì một số sp cao cấp có tính năng tốt, phù hợp với tư duy bóng bàn hiện đại nhưng giá quá cao và nhìn chung sp của họ nói thật là vẫn còn khoảng cách so với các nhà sx trên, đặc biệt là về cảm giác bóng của cây vợt.
Về thương hiệu của corineul, pháp thì e ko được biết nhiều, chỉ nghe nói vì nó mới vaò thị trường vn, nhưng e nghĩ cũng có thể trải nghiệm xem sao.
Cá nhân e đã đánh thử qua nhiều loại, trong đó e có ấn tượng với một số cây như: stiga clipper, petr korbel, p500, acoustic, p700, dhs hurricane king, đây đều là những cây rất hay, đáng đánh hoặc suu tầm, cây andro cs v đánh cũng tốt.
Một vài lời chia sẻ, hope it helps....

Stiga không gia công cho Yasaka, Avalox/AVX bạn ơi.
AVX và Yasaka được gia công bởi Woodhouse tại Tranas, Thuỵ Điển. Đây là nhà máy có truyền thống và chất lượng làm cốt vợt tốt nhất tại Châu Âu hiện nay.
Trước đây Stiga cũng được Woodhouse gia công nhưng sau đó đã tách ra riêng.

thuoc_arsenal

Thượng Sỹ
Stiga không gia công cho Yasaka, Avalox/AVX bạn ơi.
AVX và Yasaka được gia công bởi Woodhouse tại Tranas, Thuỵ Điển. Đây là nhà máy có truyền thống và chất lượng làm cốt vợt tốt nhất tại Châu Âu hiện nay.
Trước đây Stiga cũng được Woodhouse gia công nhưng sau đó đã tách ra riêng.
hỏa châu cho mình hỏi p700 và pg7 cây nào rung hơn? TKs

dokhoa33

Đại Tá
Chào bạn..Mình đang chơi 2 cốt MAPLEWOOD NCT V là cốt gỗ FH mặt AIROC S, BH AIROC M cảm giác rất tuyệt.Còn MAPLEWOOD NCT VII thì FH lại là AIROC M! BH AIROC S thì lại rất hợp.Mình từ thời Vận động viên đến lúc nghỉ đều chơi cốt gỗ nếu bạn cần tư vấn mình sẽ tư vấn cho bạn.
sao hay mặt của bác nghe lạ quá, cho e ít thông tin đi ạ?

QuangHung

Đại Tá
Trong những cây em đã chơi thì Tenor là cốt nặng tầm 98-99, rất đằm tay và không rung.
Hình như Tenor 151*158 dày 6mm..con acoustic tốc độ tốt không bác..so với ZJK ALC thì thế nào.?Bác chơi qua cho xin ti review ;)

tiachop

Thượng Tá
Hình như Tenor 151*158 dày 6mm..con acoustic tốc độ tốt không bác..so với ZJK ALC thì thế nào.?Bác chơi qua cho xin ti review ;)
ZjK ALC tốc độ gần như nhất dòng ALC rồi, cao hơn Acoustic nhiều, đánh trái tốt hơn. NA rung hơn ZJK. NA dành cho những bác thích mút tàu hoặc thích đánh điểm rơi.

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Có dịp bạn hãy tin Thuận sử dụng cay ABSOLUM 7 lớp gỗ của CORNILLEAU. Cũng trọng lương từ 96gr trở len. Tốc độ nhanh nhất và kiểm soát tốt nhất của dòng GATIEN.
Than.
Sao bạn ko giới thiệu Darker Speed 90 thuần 100% gỗ, nguyên bản chỉ có 1 lớp gỗ duy nhất.
- Nghe nói, nó có thể đạt 9,8 điểm đ/với vợt ngang và 10 điểm đ/với vợt dọc;
- Hình thức đẹp long lanh; và
- Giá cũng đẹp long lanh luôn.

Vợt ngang:

Vợt dọc:

Last edited:

dokhoa33

Đại Tá
Mình đang chơi NA cảm giác rất thích
Sao bạn ko giới thiệu Darker Speed 90 thuần 100% gỗ nguyên bản chỉ có 1 lớp gỗ duy nhất.
- Nghe nói, nó có thể đạt 9,8 điểm đ/với vợt ngang và 10 điểm đ/với vợt dọc;
- Hình thức đẹp long lanh; và
- Giá cũng đẹp long lanh luôn.

Vợt ngang:

Vợt dọc:

Cây này là loại nào bác? giá cả thế nào vây?

Bình luận từ Facebook