Cho em hỏi cốt vợt nào thuần gỗ hay!!!

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
+ Hy vọng sự lựa chọn ko phải là ....Quạt Mo nhỉ? Haha.
Không hiểu lắm ý bác nhưng về dòng thuần gỗ thì hiện tại stiga và DHS + nitaku là 3 hãng hàng đầu thế giới về yếu tố chuyên môn
Dhs : pg7, tg7- cp, long 2, long 3
Stiga : cliper cr, các dòng rosewood đều rất hay
Nitaku : acoutic, barwell fleet
Buterfly : timo boll w7 khá hay
Andro : cs 7 velocity , hiloom, kinetic record off +
Avx : p500,p700

Nói chung bác chủ topic nếu sử dụng thuần gỗ nên đánh mặt fh từ trung bình cứng đến cứng bên bh trung bình cứng đánh mặt mềm cốt sẽ bị rung, thiếu lực + xoáy
^_^
Chúc bác chọn dc cây cốt phù hợp ^^

tosiosHD

Đại Tá
Không hiểu lắm ý bác nhưng về dòng thuần gỗ thì hiện tại stiga và DHS + nitaku là 3 hãng hàng đầu thế giới về yếu tố chuyên môn

Nói chung bác chủ topic nếu sử dụng thuần gỗ nên đánh mặt fh từ trung bình cứng đến cứng bên bh trung bình cứng đánh mặt mềm cốt sẽ bị rung, thiếu lực + xoáy
^_^
+ Ah, em nói đùa tí cho vui ấy mà. Thấy anh em mỗi người bình luận 1 cốt gỗ hay, em sợ chủ topic phân vân, lại chọn Quạt Mo chơi thì chết. Haha.
Em đã từng trải nghiệm và cảm nhận về dòng cốt thuần gỗ thì có NA, Tenor và 1 vài cốt của Darker cho cảm giác bóng cực hay!

stigahn

Binh Nhì
Hiện nay e thấy có xu hướng quay lại sử dụng cốt vợt thuần gỗ, các bác cho em vài cái tên để e tham khảo! Thank các bác quan tâm!!!
Chào bạn..Mình đang chơi 2 cốt MAPLEWOOD NCT V là cốt gỗ FH mặt AIROC S, BH AIROC M cảm giác rất tuyệt.Còn MAPLEWOOD NCT VII thì FH lại là AIROC M! BH AIROC S thì lại rất hợp.Mình từ thời Vận động viên đến lúc nghỉ đều chơi cốt gỗ nếu bạn cần tư vấn mình sẽ tư vấn cho bạn.

thuanlacsg

Đại Tá

^_^
Viết thứ này hoá ra cốt Cornilleau ko đáng được quan tâm ah ????

thuanlacsg

Đại Tá
Mỗi người một ý, bạn hiểu thế là theo chiều tiêu cực rồi. DC9 k đề cập đến Cornilleau chứ có phải bảo là cốt của hãng bạn k đáng quan tâm đâu, tự bạn nói ra, tự bạn khó chịu thôi. Đôi lời góp ý. Thân.
Dũng9 là 1 người buôn bán lâu năm và uy tín. Tất nhiên liệt kê 1 loạt tên ra như thế cho mọi người xem thì khác gì nói mọi người chỉ nên sử dụng những cay vợt đó !!!
Nếu ko phải là 1 người bán hàng liệt kê thì Thuận đã ko nói tới làm gì!!!

oldfox

Đại Tá
Theo em nghĩ thì có thể bác Dũng 9 chưa được chơi qua vợt Cornilleau nên không thể cảm nhận cái hay của cốt gỗ nào của hãng, vì vậy trong danh sách bác ấy chưa đưa vào, hoặc bác ấy chưa liệt kê được đầy đủ vì danh sách trên không chỉ thiếu Cornilleau mà còn nhiều hãng khác nữa, ví dụ Darker, Tibhar, TSP, Xiom, Yasaka, Donic, Joola...tóm lại bác Thuận không nên tự ái vì chuyện nhỏ này...nếu vẫn còn lăn tăn thì hẹn nhau quyết đấu... trên bàn bóng hoặc bàn bia là hiểu nhau ngay ấy mà :D;):p

xukaka

Đại Tá

^_^
....
Nitaku Barwell Fleet đâu có thuần gỗ ta. Cấu tạo 7 lớp gỗ và 2 lớp glass thủy tinh gì mà.

LMC

Trung Tá
Dũng9 là 1 người buôn bán lâu năm và uy tín. Tất nhiên liệt kê 1 loạt tên ra như thế cho mọi người xem thì khác gì nói mọi người chỉ nên sử dụng những cay vợt đó !!!
Quên là bình thuờng mà bạn, đôi khi nấu canh quên mắm muối gia vị mà,

QuangHung

Đại Tá
Bác cứ tự nghĩ ra thế chứ có ai bắt ai được là " chỉ nên sử dụng "..đây là diễn đàn mà ! A E tham gia góp ý vui vẻ chứ có gì đâu mà Bác cứ phải suy nghĩ tiêu cực thế làm gì ..vô tư đi Bác..Thân :D

xenu

Trung Uý
Riêng mình thì lại thấy cây mazunov off+ già nua và nặng mình lại thấy hợp chứ! chắc gắn bó lâu quá nên thật khó thay đổi. Theo quan điểm của mình thì không có cây nào hợp với mình hoàn toàn mà chỉ có cách mình phải tìm cách hợp với nó thôi! Kiểu như người nào chơi mặt tàu thì cho rằng nó đánh hay hơn mặt nhật, đức. còn ai chơi mặt nhật thì cho rằng mặt tàu có vẻ hơi xịt! đó là cảm nhận và quan điểm chủ quan của mỗi người mà thôi mình nghĩ thế. Còn nếu nói mặt Nhật đắt tiền hơn thì phải ngon hơn thì chưa chắc đâu hihi. Ở cơ quan mình có một mình mình chơi gai và mấy chú đang trẻ cứ chê là ông già nhưng thực tế không ai chơi ngang ngửa được mình cả dù bên BH mình chỉ dùng mặt gai 755 giá có hơn 100 nghìn thôi. Trong khi đó mình mượn cây vợt ông bạn nói chung combo cũng ổn vì 2 mặt là ten 05 và ten 64 nhưng nếu so sánh thì mình sẽ kém đi đến tận 4 bóng so với chơi gai!Mà trong khi đó trước khi chơi gai mình cũng chơi 2 mặt láng trên 10 năm rồi. Mình nói ra điều này để hy vọng những ai kinh phí không được nhiều, không thể mua nhiều về để thử tham khảo và mong muốn hãy tập làm chủ combo mình đang có và tất nhiên chúc các bạn may mắn tìm được combo hợp nhất với mình mà ít tốn kém nhất để đem lại sức khỏe và tinh thần cao nhất!
He2,bạn cũng giống mình,chưa có điều kiện để thử cốt khác nên vẫn trung thành vs Mazunov,vẫn chịu khó tập,học,thấy trình vẫn đang lên,dù là gà non nhưng cứ vui rồi :D

tttt

Đại Uý
Hiện nay e thấy có xu hướng quay lại sử dụng cốt vợt thuần gỗ, các bác cho em vài cái tên để e tham khảo! Thank các bác quan tâm!!!
e xin được mạn phép múa rìu qua mắt thợ tí, có j ko phải các b bỏ quá cho. Thực ra e thấy sử dụng cốt gỗ là do sở thích, thói quen chứ ko hẳn là xu hướng đâu.vì hiện tại các tuyển thủ thế giới dùng cốt carbon hay sợi tổng hợp chiếm tỷ lệ rất cao. Bác chủ cần cho biết rơ đánh của mình thì mới tư vấn được.theo e cốt gỗ có thể chia làm 4 loại cơ bản: 1.cốt 5 lớp, tiêu biểu là butterfly petr korbel, avalox p500, stiga offensive cr, stiga energy wood, butterfly primorac off-, tibhar samsonov alpha, joola k5, butterrfly aldolesen,osp virtuoso, xiom fuga, donic waldner dicon, donic waldner senso v1, corlineu absolum hay glory ji đó, dhs hurricane hao, dhs hurricane king, nittaku acoustic, violin, tenor,yasaka gatien extra, yasaka malin extra offensive... dòng cốt này có đặc điểm là tốc độ chậm, rất linh động, mềm dẻo, dễ đánh cả trái phải,phù hợp người mới tập và phát triển kỹ năng, trước đây các cao thủ thế giới dùng nhiều, tuy nhiên sau khi keo tăng lực bị cấm thì ko còn nhiều ngươi dùng nữa (trừ em fukuhara dùng acoustic, tuyển hàn quốc và một số tuyển thủ châu âu vẫn đánh korbel) vì ko đảm bảo tốc độ quả đánh và cảm giác bóng. 2. Cốt 7 lớp gỗ, tiêu biểu với kết cấu kinh điển limba ayous gồm: stiga clipper wood, stiga clipper cr, avalox p700, bt777, korbel sk7, joola viva, nittaku ludeak, nittaku barweel, nittaku adelia, tibhar samsonov force pro, dhs pg7, pg8, dhs 506, long ii, một số cây của darker e ko nho tên, xiom extreme s, adidas challenge speed, donic otvcharov senso v1... những cây này thường dày và cứng, tốc độ tốt nhưng ko xoáy bằng cốt 5 lớp, khó giật trái hơn,khó vẩy trái trên bàn và flick hơn cốt 5 lớp nhưng chặn đẩy và bạt rất tốt, trước đây và bây h cao thủ đánh cốt 7 lớp cũng nhiều. 3. Cốt vợt được seal cho cứng để tăng tốc độ, loại này e cứ tạm coi như thuần gỗ như stiga offensive nct, stiga optimum sync, infiniti vps, một số cốt của andro cũng được xu lý đặc biệt cho tốc độ và cảm giác khá tốt....vv. 4. các loại khác như cốt gỗ 7 lớp, 1 lớp hinoki, 9 lớp.....vvv loại này ko phổ biến e ko nhớ hết.
theo e được bit thì 1 yếu tố qtrọng để các tuyển thủ chọn cốt vợt là cảm giác bóng.cá nhân em cho rằng nếu làm cốt thuần gỗ thì stiga là tốt và có truyền thống nhất, với nhà máy nổi tiếng ở thụy điển, ngay cả donic, yasaka, avalox cũng phải nhờ đến hắn gia công dán ép, có thể xếp ngang hàng về chất lượng là butterfly, nittaku, tuy nhiên những sản phẩm nổi tiếng ko nhiều bằng.còn dhs thì một số sp cao cấp có tính năng tốt, phù hợp với tư duy bóng bàn hiện đại nhưng giá quá cao và nhìn chung sp của họ nói thật là vẫn còn khoảng cách so với các nhà sx trên, đặc biệt là về cảm giác bóng của cây vợt.
Về thương hiệu của corineul, pháp thì e ko được biết nhiều, chỉ nghe nói vì nó mới vaò thị trường vn, nhưng e nghĩ cũng có thể trải nghiệm xem sao.
Cá nhân e đã đánh thử qua nhiều loại, trong đó e có ấn tượng với một số cây như: stiga clipper, petr korbel, p500, acoustic, p700, dhs hurricane king, đây đều là những cây rất hay, đáng đánh hoặc suu tầm, cây andro cs v đánh cũng tốt.
Một vài lời chia sẻ, hope it helps....

Last edited:

Bình luận từ Facebook