Câu lạc bộ những người chơi Innerforce ZLC

tiachop

Thượng Tá
;);)
Hôm qua có bác nói cốt mềm phải dán mút cứng đánh mới đúng, nhưng em thì thấy cho
dù Inner có đưa 2 lớp ZL Carbon vào sát trong nhưng không phải nó chậm đi mà bản chất
nó vẫn là cốt nhanh, ngoài ra em đã từng dùng qua combo Inner ZLC + Moristo SG Soft
(Nittaku) và thấy đánh rất êm, vào bóng, thêm nữa em dùng quen dòng mút trung bình của
Donic là Coppa X1 Gold, X2 Platin Soft, Acuda S2 nên chắc sẽ có cảm giác tương tự, Nếu
muốn nhanh, cứng hơn chút thì có thể dán Rakza7 cho FH, X1 Gold cho BH là ổn. Nếu như
không hợp thì mình lại đổi thôi, lo gì.
Bác Nam ạ! Theo bảng thông số của Butterfly thì em InnerZLC tốc độ nằm giữa Fast và Medium Fast, tốc độ của nó theo nhà SX còn cao hơn ZJK ZLC và TMB ZLC. Còn về cảm giác cốt thì cũng theo Butterfly thì nó thuộc loại gần như mềm nhất của Butterfly, mềm hơn ZJK ZLC và TMB ZLC. Như vậy cốt nảy không có nghĩa là cứng, cốt mềm không có nghĩa là không nảy. Em cũng nhớ là có một bài nói về cấu tạo cốt vợt ở đây có nói về điều này:
http://bongban.org/threads/kiẾn-thỨc-về-cỐt-vỢt.7015/#post239126
Vì thế bác kia mới nói là cốt mềm nên đi với mặt cứng.
Tuy nhiên hợp hay không cũng còn tùy thuộc vào mỗi người, em cũng giống bác, em chơi cây này với mút mềm thì được, chứ mút cứng thì vẫn chưa đủ trình.
Có lẽ do em và bác đang chơi ALC mà sang ZLC nên vậy, chứ mấy bác đang chơi Tamca5000 mà qua ZLC thì phải chơi mút cứng mới hợp.

lion

Đại Tá
Bác Nam ạ! Theo bảng thông số của Butterfly thì em InnerZLC tốc độ nằm giữa Fast và Medium Fast, tốc độ của nó theo nhà SX còn cao hơn ZJK ZLC và TMB ZLC. Còn về cảm giác cốt thì cũng theo Butterfly thì nó thuộc loại gần như mềm nhất của Butterfly, mềm hơn ZJK ZLC và TMB ZLC. Như vậy cốt nảy không có nghĩa là cứng, cốt mềm không có nghĩa là không nảy. Em cũng nhớ là có một bài nói về cấu tạo cốt vợt ở đây có nói về điều này:
http://bongban.org/threads/kiẾn-thỨc-về-cỐt-vỢt.7015/#post239126
Vì thế bác kia mới nói là cốt mềm nên đi với mặt cứng.
Tuy nhiên hợp hay không cũng còn tùy thuộc vào mỗi người, em cũng giống bác, em chơi cây này với mút mềm thì được, chứ mút cứng thì vẫn chưa đủ trình.
Có lẽ do em và bác đang chơi ALC mà sang ZLC nên vậy, chứ mấy bác đang chơi Tamca5000 mà qua ZLC thì phải chơi mút cứng mới hợp.

Vâng cảm ơn bác, thôi cứ để em thử coi thế nào đã rồi phát biểu tiếp ạ, chứ chưa
dán, chưa đánh vợt của mình thì hơi bị khó nói ;)

thodanvn

Binh Nhì
Chúc mừng bác lion. Bác ở HN thì có dịp cho em giao lưu bóng bánh với bác. Em cũng đang thuần hóa kiếm mới. E chuyển từ sar về inner. Tuần đầu thì cảm giác đánh rất tốt, sang tuần thứ 2 có triệu chứng bị phế cả fh-bh :(. Đúng là gái xinh thì phải mất nhiều công để làm chủ bác ah :D.

tiachop

Thượng Tá
Vâng cảm ơn bác, thôi cứ để em thử coi thế nào đã rồi phát biểu tiếp ạ, chứ chưa
dán, chưa đánh vợt của mình thì hơi bị khó nói ;)
Tình hình hai hôm nay test vợt thế nào anh Nam ơi?

lion

Đại Tá
Với combo FH Zakra 7 BH Coppa X1 Gold, sau 2 ngày test em có nhận xét thế này:

1. Kiểu dáng: các bác xem hình sẽ rõ, từ phun keo (em đã trình bày ở topic vào keo cán vợt), đến cắt
dán mút…em xin không bình luận thêm, còn vụ mài đi cho nhỏ thì em chưa (tạm thời cứ để vậy mới
test được đầy đủ tính năng của em nó).

2. Tính năng
Đầu tiên là cảm giác khi cầm vợt, lạ là bản vợt to hơn Zhang JiKe ALC nhưng cũng 2 mút như vậy
mà tổng trọng lượng nhẹ hơn, cán cầm tuy nhỏ hơn chút nhưng vẫn vừa tay, ban đầu cái bản vợt to
hơn ZJK khiến hơi có tí ti gợn gợn nhưng nếu bỏ qua yếu tố đó thì có thể nói Innerforce ZLC là một
cây vợt rất đẹp.

Đôi công thuận tay bóng vào êm ái, ngọt ngào, tất nhiên là không hề thiếu lực. Giật bóng đúng tầm
nghe tiếng vợt ngân trong trẻo rất sướng màng nhĩ, người chặn bóng phải công nhận bóng uy lực
và xoáy hơn khi chặn ZJK ALC nhiều. Tuy em chưa test được nhiều về bạt bóng nhưng trong mấy
trận giao lưu thì thấy bạt cũng khá ngon, bóng có uy lực nhiều.

Gò bóng thì khá xoáy, có thể nói không kém Mizutani Jun ZLC, anh bạn chơi cùng than hồi trước khi
em gò bằng ZJK ALC anh ấy còn móc lên thoải mái nhưng với Inner ZLC thì thấy khó khăn hơn và
rất hay bị rúc lưới vì phán đoán chưa đúng về lượng xoáy. Chặn bóng cũng rất OK không có gì phải
phàn nàn.

Trái tay, nếu đôi công trái tay không kém gì ZJK ALC thì có một điểm em muốn nhấn mạnh là cú giật
trái tự tin và uy vũ hơn rất nhiều, bóng vào bàn, mạnh mẽ, tỉ lệ ăn điểm rất cao. Quả líp trái tay trên
bàn em chưa thử nhiều nhưng thấy cũng không quá khó khăn.

Tóm lại, Inner ZLC là cây vợt tốt đáng đồng tiền bát gạo, sau này nếu mua được một cây cũ hơn bị
va mép bàn em sẽ mài nhỏ đi cho vừa mặt ZJK ALC xem tính năng có thay đổi nhiều không ;)

lion

Đại Tá
Tiện thể show hàng luôn:

FH Rakza 7

BH Coppa X1 Gold

tiachop

Thượng Tá
Với combo FH Zakra 7 BH Coppa X1 Gold, sau 2 ngày test em có nhận xét thế này:

Gò bóng thì khá xoáy, có thể nói không kém Mizutani Jun ZLC, anh bạn chơi cùng than hồi trước khi
em gò bằng ZJK ALC anh ấy còn móc lên thoải mái nhưng với Inner ZLC thì thấy khó khăn hơn và
rất hay bị rúc lưới vì phán đoán chưa đúng về lượng xoáy. Chặn bóng cũng rất OK không có gì phải
phàn nàn.

Trái tay, nếu đôi công trái tay không kém gì ZJK ALC thì có một điểm em muốn nhấn mạnh là cú giật
trái tự tin và uy vũ hơn rất nhiều, bóng vào bàn, mạnh mẽ, tỉ lệ ăn điểm rất cao. Quả líp trái tay trên
bàn em chưa thử nhiều nhưng thấy cũng không quá khó khăn.
Theo em thì muốn chính xác hơn bác nên lột hai miếng mút ở ZJK ALC dán lên thì mới chính xác được, bởi vì hai miếng mút mới và hai miếng mút cũ đã khác nhau nhiều rồi.

lion

Đại Tá
Theo em thì muốn chính xác hơn bác nên lột hai miếng mút ở ZJK ALC dán lên thì mới chính xác được, bởi vì hai miếng mút mới và hai miếng mút cũ đã khác nhau nhiều rồi.

Sao phải thế, đều là Zakra 7 Coppa X1 Gold, không bóc đi dán lại làm gì cho mệt
bác ạ, dùng mặt mới không sướng hơn sao?

tiachop

Thượng Tá
Sao phải thế, đều là Zakra 7 Coppa X1 Gold, không bóc đi dán lại làm gì cho mệt
bác ạ, dùng mặt mới không sướng hơn sao?
Ý em là anh bạn của Bác bảo là Bác chơi ZJK ALC gò không nặng bằng InnerZLC, biết đâu là do miếng mút dán ở ZJK cũ rồi, mất ma sát hơn nên thiếu xoáy hơn, hê hê ::D

tosiosHD

Đại Tá
Không biết bạn lion có mài cốt đi ko, hay do góc chụp ảnh, mà mình thấy bề mặt cốt cứ "hơi vuông vuông, thẳng thẳng"...giống như kiểu cốt vợt dọc, chứ ko tròn tròn như vẫn nhìn. Hay là mắt mình bị hoa rồi???

lion

Đại Tá
Ý em là anh bạn của Bác bảo là Bác chơi ZJK ALC gò không nặng bằng InnerZLC, biết đâu là do miếng mút dán ở ZJK cũ rồi, mất ma sát hơn nên thiếu xoáy hơn, hê hê ::D
Em không nghĩ thế đâu ạ, miếng R7 (Black) dùng trên ZJK ALC cũng mới dùng có 1 tháng
(mà mỗi tuần em chỉ chơi được 1 chiều thứ 7 ở club thôi), nên có thể coi như mới như nhau.
Độ xoáy nặng hay nhẹ cá nhân mình cũng cảm nhân được, nhưng đối phương vẫn chơi với
mình là người có cảm nhận rõ nhất về độ khó dễ khi giật bóng.

lion

Đại Tá
Không biết bạn lion có mài cốt đi ko, hay do góc chụp ảnh, mà mình thấy bề mặt cốt cứ "hơi vuông vuông, thẳng thẳng"...giống như kiểu cốt vợt dọc, chứ ko tròn tròn như vẫn nhìn. Hay là mắt mình bị hoa rồi???
Dạ em chưa mài tẹo nào đâu bác ợ, vẫn y nguyên đấy. Tại em cắt mặt vợt đẹp và
tròn trịa quá nên bác hơi bị hoa mắt rồi ;)

Tuy nhiên, bác nói đúng đấy, form vợt của Innerforce ZLC không quá tròn đâu mà
nó hơi bè bè cảm giác vuông vuông đấy ạ. Nếu bác nào đã dùng qua cây Clipper
CR Pro rồi thì thấy design mặt vợt của Innerforce ZLC và CR Pro là giống nhau, còn
nếu so với mặt của King2 thì hơi khác chút. Tuy cùng là size to nhưng King2 có vẻ
tròn thuôn "mềm mại" hơn một chút.

lion

Đại Tá
mình thấy zhjk alc độ lưu bóng cao hơn inner zlc đấy chứ, tạo xoáy rất tốt có điều tốc độ không bằng inner zlc thôi
Em thì thấy không khác nhau nhiều, Innerforce ZLC cho cảm giác bóng êm ái ngọt ngào,
sướng nhất là khi giật bóng, quất đúng tầm cốt vợt ngân lên cao vút sướng tai lắm, hơn
hẳn cái âm thanh hơi xìn xịt của dòng cốt ALC.

Nói về độ xoáy thì em thấy Innerforce ZLC cắn bóng, bóng giật rất ngọt và dễ, đặc biệt
em tự tin hơn rất nhiều với quả giật trái các bác ợ ;)

tiachop

Thượng Tá
Em thì thấy không khác nhau nhiều, Innerforce ZLC cho cảm giác bóng êm ái ngọt ngào,
sướng nhất là khi giật bóng, quất đúng tầm cốt vợt ngân lên cao vút sướng tai lắm, hơn

Nói về độ xoáy thì em thấy Innerforce ZLC cắn bóng, bóng giật rất ngọt và dễ, đặc biệt
Xem ra bác Lion đã tìm được một em chân dài phù hợp nhỉ. Không biết có bác nào có em này mà cán ST không nhỉ, đang săn, hê hê.

tosiosHD

Đại Tá

+ Bạn lion có thể so sánh giúp mình cảm giác bóng và độ cắn xoáy của Iner zlc và Jun zlc được ko? Mình đang chơi Jun, nhưng thấy quả giật của nó ko sướng lắm???

Biển 34

Trung Sỹ
Chào các bác, e cũng dùng cây Inner một thời gian, giờ e muốn lắp thử con Cornilleau Target 47 độ nhưng còn phân vân, nhà mình bác nào đã từng đánh rồi có thể review lại đc k ạ.

Bình luận từ Facebook