Cách đỡ quả xoáy và xoáy ngang dài ????

DucCat

Đại Tá
Mấy bác bàn mấy quả cắt ghê quá.
Riêng em chỉ có 1 tư duy duy nhất về cắt: "Bác giật quả đó vào được bàn thế nào thì quả cắt làm y chang, chỉ có điều theo hướng ngược lại" :D
Nói thì nói thế,làm thì là 1 phần,nhìn cứ tưởng dễ làm,nhưng khi làm chắc j đã làm đc!Thế nên không thể nói đc,phải trực tiếp làm mới biết đc!

DucCat

Đại Tá
T

Tôi mới chơi cứ thấy xoáy ngang là hú vía ko đỡ dc cứ bung nung tung nản quá
Tất nhiên rồi!mới chơi bạn làm sao mà biết đc các chiều xoáy của bóng như thế nào thì làm j mà chả bung,bạn nên nhìn đc chiều xoáy của bóng thì bạn mới đỡ đc,bạn cố gắng luyện nhìn vào cổ tay của đối phương xem cổ tay lắc lên hay lắc xuống,lắc lên ngang hay xuống ngang,lắc độ xoáy nhiều hay ít thì bạn mới có thể đỡ đc những quả bóng xoáy đấy!Chúc bạn luyện tập thành công!

dokhoa33

Đại Tá
từ lúc hiểu đến lúc mà làm được và làm được theo ý mình thì còn xa lắm :D khổ luyện khổ luyện
chúc bác thành công!!!

DucCat

Đại Tá
từ lúc hiểu đến lúc mà làm được và làm được theo ý mình thì còn xa lắm :D khổ luyện khổ luyện
chúc bác thành công!!!
Tất nhiên!Để mà làm đc thì cần 1 thời gian dài và phải khổ luyện kiên trì đấy,không nhanh đâu,nói để cho người ta hiểu và luyện tập làm theo cho đúng thôi!

Thanh Long GB

Đại Uý
Tất nhiên rồi!mới chơi bạn làm sao mà biết đc các chiều xoáy của bóng như thế nào thì làm j mà chả bung,bạn nên nhìn đc chiều xoáy của bóng thì bạn mới đỡ đc,bạn cố gắng luyện nhìn vào cổ tay của đối phương xem cổ tay lắc lên hay lắc xuống,lắc lên ngang hay xuống ngang,lắc độ xoáy nhiều hay ít thì bạn mới có thể đỡ đc những quả bóng xoáy đấy!Chúc bạn luyện tập thành công!
Hôm nào a ra chú bồi dưỡng cho a vài buổi nhé a choi 4nawm rồi mà ko đỡ được nhiều núc lản ko muốn chơi

phuongnguyen

Đại Tá
Khi đối thủ giao quả Xoáy ngang lên và dài qua góc trái của em ( em cầm vợt tay phải) sẽ có 2 trường hợp xảy ra :1 là Khi Đối thủ cầm vợt tay phải giao kiểu con lắc xoáy thuận theo chiều kim đồng hồ, 2 là đt giao cú mổ hay cú xoáy ngược xoáy ngang lên (cả 2 cùng chiều xoáy đều ngược kim đồng hồ) nếu là cú mổ hay cú xoáy ngược bóng chạm vợt đều nẩy sang bên trái của em, vì thế em chỉ ôm bàn úp mặt vợt đẩy về góc trái của đt, còn nếu họ giao kiểu con lắc xoáy ngang lên thì bóng sẽ nẩy sang phải của em , vì em đang đánh trái tay nên sử lý quả này hơi khó ( vì khi em đẩy hay cắt trái sẽ bay cùng chiều xoáy của bóng, bóng sẽ bắn ra ngoài bàn bên phải của em) do vậy để cản chiều xoáy em phải đưa cùi chỏ ra trước ôm bàn úp mặt vợt đẩy về góc phải của đối thủ ( góc trống) nếu cắt em phải lùi chân trái 1 bước đợi bóng cong giảm xoáy rồi đưa chỏ ra trước cắt ém về góc trống của đt khi cắt phải chặt tay cắt từ trên xuống tiếp xúc bóng ở 1/3 phía trên của mặt vợt. chúc em thành công.
Đa đọc , đã thử và đồng ý .
@Thanh Long GB

ngtrantoan

Đại Tá
Nếu bóng xoáy ngang,xoáy lên và xoáy ngang lên sang càng trái của bạn mà bóng lại đi nhanh bạn phản xạ vẫn kịp thì bạn chỉ cần kê bóng và đẩy cánh tay đi thôi,nếu bóng còn mạnh thì không nên tạo lực vào bóng nữa nếu tạo thêm lực vào bóng thì bóng sẽ ra ngoài ngay!có nhiều người đánh quả trái kém nhưng quả kê của họ vẫn rất tốt!chỉ cần bạn phản xạ kịp những quả bóng nhanh thì bạn sẽ kê lại đc ngay!Chúc bạn thành công!
Cho hỏi 1 điều nếu k phản xạ kịp bóng, nghĩa là bóng bay sang chỉ biết phản xạ theo tự nhiên thì làm cách nào để đỡ bóng qua mà k bị 1 phát ăn ngay

DucCat

Đại Tá
Cho hỏi 1 điều nếu k phản xạ kịp bóng, nghĩa là bóng bay sang chỉ biết phản xạ theo tự nhiên thì làm cách nào để đỡ bóng qua mà k bị 1 phát ăn ngay
Nếu bóng bay sang mà chỉ phản xạ theo tự nhiên như thế thì tỉ lệ rất dễ bị ăn đòn!Nếu bạn biết cách giảm lực bóng để bóng rơi đầu lưới và bóng thấp không để bóng bay lên cao là tốt nhất,đấy là cách duy nhất có thể đỡ đc quả phản xạ ko kịp đỡ bóng!Còn tất nhiên nếu ko làm đc giảm lực như thế thì chắc chắn ăn đòn!

Last edited:

kythuatbongban

Thượng Tá
Khi tôi dạy các ACE trên diễn đàn, phần lớn đều ko biet đỡ giao bóng, ko biết bóng xoáy bay theo hướng nào, dù đã biết đánh lâu năm và tập rất nhiều danh thủ ở HN,có khi tôi phát 10 quả giao bóng ko đỡ được quả nào thì làm sao thi đấu được, thế mới biết đỡ giao bóng rất khó và muốn học đỡ phải kiếm

kythuatbongban

Thượng Tá
những HLV chuyên về giao bóng để tập , Có 1 số cao thủ kể cả cấp Kiện Tướng có lối đánh chân phương chỉ dựa vào cú giật, đều bóng và ôm bàn chận phòng thủ hay 1 số đánh mặt gai chỉ dựa vào đối thủ đánh hỏng để ăn điểm ko có giao bóng biến hóa thì làm sao dạy được giao bóng và đỡ giao bóng. kỹ thuật giao bóng là kỹ thuật rất khó của bóng bàn đòi hỏi phải có năng khiếu đặc biệt và được hướng dẫn tỉ mỉ mới tập được nó. không phải ai cũng tập được kể cả kiện tướng quốc gia.0978.782486.

Giật Ra Ngoài

Đại Tá
Muốn đỡ được phải đọc được xoáy, biết đọc xoáy rồi mới học cách đỡ, mình thấy cách hay nhất là cú nào bạn không đỡ được bạn rủ 1 người bạn tập chung, kêu nó giao y chang vậy 100 trái cho bạn đỡ, đỡ riết có thể sẽ quen:D

Thanh Long GB

Đại Uý
Muốn đỡ được phải đọc được xoáy, biết đọc xoáy rồi mới học cách đỡ, mình thấy cách hay nhất là cú nào bạn không đỡ được bạn rủ 1 người bạn tập chung, kêu nó giao y chang vậy 100 trái cho bạn đỡ, đỡ riết có thể sẽ quen:D
Uh cảm ơn bạn nhưng người biết giao khó vây phong trào ko nhiều mà ai bỏ ra thời gian mà giao cho mình 100 quả

Thanh Long GB

Đại Uý
Em có dịp vào TPHCM tập 2 buổi với tôi là hết sợ ngay. 1 số các bác vào TPHCM chỉ cần tập 2 buổi là biết đỡ tất cả các kiểu giao bóng kể cả xoáy ngược...0978.782486.
Thứ 2 tuần sau tôi vào TPHCM nè bạn ở quận mây chơi ở CLB nào Mình đến bạn chỉ mình nhé

kythuatbongban

Thượng Tá
Tôi dạy Bóng Bàn ở Q3 và CLB Nguyễn Du Q1. Nếu Bác muốn tập thì liên lạc với tôi theo số ĐT 0978.782486 để sắp xếp thời gian tập, vì hè tôi dạy cũng khá kín giờ. chi phí 200.000/ giờ .Tôi sẽ dạy gói gọn tất cả cách đỡ giao bóng của tất cả các kiểu giao bóng cũ và hiện đại kể cả giao tay phải và tay trái chỉ trong 2 buổi tập mà thôi.Với 45 năm cầm vợt và trên 20 năm huấn luyện về tất cả kỹ thuật xưa và hiện đại và cũng chuyên huấn luyện kỹ thuật giao bóng nên mong rằng sẽ làm bác hài lòng.

ngtrantoan

Đại Tá
Ông giao cho tui đỡ nhé

Thanh Long GB

Đại Uý
O
Tôi dạy Bóng Bàn ở Q3 và CLB Nguyễn Du Q1. Nếu Bác muốn tập thì liên lạc với tôi theo số ĐT 0978.782486 để sắp xếp thời gian tập, vì hè tôi dạy cũng khá kín giờ. chi phí 200.000/ giờ .Tôi sẽ dạy gói gọn tất cả cách đỡ giao bóng của tất cả các kiểu giao bóng cũ và hiện đại kể cả giao tay phải và tay trái chỉ trong 2 buổi tập mà thôi.Với 45 năm cầm vợt và trên 20 năm huấn luyện về tất cả kỹ thuật xưa và hiện đại và cũng chuyên huấn luyện kỹ thuật giao bóng nên mong rằng sẽ làm bác hài lòng.
OK bạn theo mình nghĩ thì 2 buổi hơi ít chưa thể đỡ dc ko biết trình độ sư phạm của ban thế nào chứ để thứ 3 này tôi Liên lạc Bác nêu 10 buổi mà bạn chỉ dc cách đỡ giao bóng xoáy ngang ko tôi cũng phục sát đất

DucCat

Đại Tá
O
OK bạn theo mình nghĩ thì 2 buổi hơi ít chưa thể đỡ dc ko biết trình độ sư phạm của ban thế nào chứ để thứ 3 này tôi Liên lạc Bác nêu 10 buổi mà bạn chỉ dc cách đỡ giao bóng xoáy ngang ko tôi cũng phục sát đất
Dạy là một phần học là một phần,người dạy chỉ đc cho người học lý thuyết và các động tác nhưng còn người học thì học thế nào!Tiếp thu đc nhưng có thực hành đc hay không mà thôi!

Bình luận từ Facebook