Cách đỡ quả xoáy và xoáy ngang dài ????

damme_bongban214

Thượng Tá
các bác diễn đàn cho em hỏi: Em đánh quả phải rất ổn nhưng càng trái rất kém.nhất là quả xoáy lên và xoáy ngang dài sang góc chữ A bên trái.đỡ toàn ra ngoài.mong các bác chỉ giáo
Khi do bong xoay ngang khi nao doi phuong giao tay phai thi do sang phai giao bong trai tay do sang ben trai do gan nu ke bong muon luc bong se tu sang

khanhcfc

Thượng Tá
Bí quyết là bạn kéo quả trái ..... Nhưng bạn phải luồn mặt vợt của bạn ăn vào má bên kia của quả bóng..... Nếu tính quả bóng từ bên kia sang thì nó là má phải cua quả bóng(động tác giống zang jike)..... Nếu bạn tiếp vào giữa quả bóng thì bạn mãi mãi ko bao giờ thực hiện dc động tác này

DucCat

Đại Tá
các bác diễn đàn cho em hỏi: Em đánh quả phải rất ổn nhưng càng trái rất kém.nhất là quả xoáy lên và xoáy ngang dài sang góc chữ A bên trái.đỡ toàn ra ngoài.mong các bác chỉ giáo
Nếu bóng xoáy ngang,xoáy lên và xoáy ngang lên sang càng trái của bạn mà bóng lại đi nhanh bạn phản xạ vẫn kịp thì bạn chỉ cần kê bóng và đẩy cánh tay đi thôi,nếu bóng còn mạnh thì không nên tạo lực vào bóng nữa nếu tạo thêm lực vào bóng thì bóng sẽ ra ngoài ngay!có nhiều người đánh quả trái kém nhưng quả kê của họ vẫn rất tốt!chỉ cần bạn phản xạ kịp những quả bóng nhanh thì bạn sẽ kê lại đc ngay!Chúc bạn thành công!

Nếu bóng xoáy ngang,xoáy lên và xoáy ngang lên sang càng trái của bạn mà bóng lại đi nhanh bạn phản xạ vẫn kịp thì bạn chỉ cần kê bóng và đẩy cánh tay đi thôi,nếu bóng còn mạnh thì không nên tạo lực vào bóng nữa nếu tạo thêm lực vào bóng thì bóng sẽ ra ngoài ngay!có nhiều người đánh quả trái kém nhưng quả kê của họ vẫn rất tốt!chỉ cần bạn phản xạ kịp những quả bóng nhanh thì bạn sẽ kê lại đc ngay!Chúc bạn thành công!
lùi ra thủ được ko anh?

DucCat

Đại Tá
Đc! Nếu bạn phản xạ kịp chân bạn nhanh thì bạn lùi ra đỡ bóng sẽ rất tốt vì khi bóng nhanh và mạnh bạn sẽ giảm đc lực của bóng thì sẽ tốt hơn!Nếu tốc độ bóng chỉ xoáy chậm và đi nhẹ thì bạn chỉ cần đẩy và tạo lưc đủ để đẩy qua thôi,không cần mạnh quá!chúc bạn thành công!bạn cố gắng nhé!

Last edited:
Đc! Nếu bạn phản xạ kịp chân bạn nhanh thì bạn lùi ra đỡ bóng sẽ rất tốt vì khi bóng nhanh và mạnh bạn sẽ giảm đc lực của bóng thì sẽ tốt hơn!nếu tốc độ bóng chỉ xoáy chậm và đi nhẹ thì bạn chỉ cần đẩy và tạo lưc đủ để đẩy qua thôi,không cần mạnh quá!chúc bạn thành công!bạn cố gắng nhé!
trước bóng sang em toàn cắt phộc lên giời.ko có thời gian lùi ra để đánh quả trái.thế liệu có gò xa bàn 2 quả này được ko ạ

DucCat

Đại Tá
trước bóng sang em toàn cắt phộc lên giời.ko có thời gian lùi ra để đánh quả trái.thế liệu có gò xa bàn 2 quả này được ko ạ
Gò tất nhiên là vẫn gò đc!Nhưng bạn phải biết gò đít bóng để bóng giảm xoáy và giảm lực và đẩy đi!ko đc gò ngang bóng!Nếu gò ngang bóng thì bóng bay lên trời ngay!Bởi vì những quả dạng xoáy ngang xoáy lên mà không gò đít bóng thì bóng sẽ bổng tếu lên ngay!Thế nên khi bạn gò bóng thì bạn cố gắng gò chậm rãi và chọn đít bóng mà gò vào và giảm lực bóng đi để bóng không bị bay bổng lên và bị ra ngoài!

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Bạn hấp tấp chọc vợt vào cắt ngay thì có khi sẽ bị bung ngay trên phần bàn của mình, chứ chưa cần qua lưới.
Phải thật bình tĩnh, tay chân nhanh nhẹn, nhưng cái đầu phải điềm đạm.
Theo mình thì kê chặn bình thường, đánh như đánh đều/đôi công nhưng đánh vào giữa bàn hoặc sang góc xa phía bung, mũi vợt có thể chếch một chút để phá xoáy.
Nếu người ta giao thuần xoáy ngang thì dễ đánh, nhưng thông thường là người ta sẽ giao ngang xuống; kê, chặn thông thường sẽ dễ rúc, nên có thể bạn phải bật nhẹ tay lên một chút, - ko nhất thiết phải biết giật trái.
Với người cắt tốt thì họ có thể lùi xa ra 1, 2 bước chân rồi cắt dài tay đưa bóng lên, nhưng phải là người cắt tốt. Mặt trái tương đối êm, gai thì càng tốt :D
Lý thuyết là thế, nhưng chỗ mình có bác đánh trái hơn đánh phải. Trái giật ầm ầm, nhưng phải chủ yếu chỉ kê chặn và bạt. Ông này giao quả ngang trái tay, mình chứng kiến có người chặn bằng superblock mà vẫn còn bung. Cũng quả giao dài nhưng quả lệch trái, quả lệch phải, quả lồng lên cao vào giữa bàn, rồi kèm thêm quả xuống dài, lỏng ngắn vào góc FH, ... nói chung rất đa dạng, ko ai giao 1 quả mãi cả.

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Khi do bong xoay ngang khi nao doi phuong giao tay phai thi do sang phai giao bong trai tay do sang ben trai do gan nu ke bong muon luc bong se tu sang
Đọc bài ko dấu thật quá vất vả, ko biết tạm dịch cỏ phải là vầy ko?:
Khi đỡ bóng xoáy ngang: Khi nào đối phương giao tay phải thì đỡ sang phải; Giao bóng trái tay thì đỡ sang bên trái. Đỡ gần như kê bóng mượn lực, bóng sẽ tự sang

liembt_itca

Trung Sỹ
Gò tất nhiên là vẫn gò đc!Nhưng bạn phải biết gò đít bóng để bóng giảm xoáy và giảm lực và đẩy đi!ko đc gò ngang bóng!Nếu gò ngang bóng thì bóng bay lên trời ngay!Bởi vì những quả dạng xoáy ngang xoáy lên và xoáy ngang lên mà không gò đít bóng thì bóng sẽ bổng tếu lên ngay!Thế nên khi bạn gò bóng thì bạn cố gắng gò chậm rãi và chọn đít bóng mà gò vào và giảm lực bóng đi!

Bạn ơi, gò đít bóng là để vợt lằm ngang song song với mặt bàn cắt vào đít bóng là cắt vào 6h của bóng đó ạ, như này liệu có bị bung không nhỉ?

Trainee

Đại Tá
Bạn ơi, gò đít bóng là để vợt lằm ngang song song với mặt bàn cắt vào đít bóng là cắt vào 6h của bóng đó ạ, như này liệu có bị bung không nhỉ?
Vấn đề là phải cắt được đúng 6h (của xoáy), tức là điểm không xoáy. Nhưng phải là rơ cắt bóng như bác @DucCat, chứ còn anh em mình thì chắc là bung cả mét.

liembt_itca

Trung Sỹ
Vấn đề là phải cắt được đúng 6h (của xoáy), tức là điểm không xoáy. Nhưng phải là rơ cắt bóng như bác @DucCat, chứ còn anh em mình thì chắc là bung cả mét.

bác Duccut vào giải thích cho a em với, cắt vào đít bóng hay 6h(của xoáy) là cắt như thế nào, mình cắt toàn bung thôi

Bình luận từ Facebook