Cách đỡ quả xoáy và xoáy ngang dài ????

Trainee

Đại Tá
bác Duccut vào giải thích cho a em với, cắt vào đít bóng hay 6h(của xoáy) là cắt như thế nào, mình cắt toàn bung thôi
Nếu bạn theo rơ cắt thì học theo, chứ thường là người ta chỉ đẩy đều hoặc bắn, giật trái thôi.
Bạn hình dung quả địa cầu quay quanh trục của nó thì điểm trục quay của nó dưới sẽ đứng yên không hề quay (xoáy), hay nếu bọn trẻ chơi cù thì điểm viên bị chạm đất khi cù "ngủ" cũng là không quay, ... khi cắt bóng được vào đó thì sẽ tránh xoáy.

liembt_itca

Trung Sỹ
Nếu bạn theo rơ cắt thì học theo, chứ thường là người ta chỉ đẩy đều hoặc bắn, giật trái thôi.
Bạn hình dung quả địa cầu quay quanh trục của nó thì điểm trục quay của nó dưới sẽ đứng yên không hề quay (xoáy), hay nếu bọn trẻ chơi cù thì điểm viên bị chạm đất khi cù "ngủ" cũng là không quay, ... khi cắt bóng được vào đó thì sẽ tránh xoáy.

Đó là xoáy ngang, nhưng khi ngang lên, thì cái đít bóng là chỗ nào? nếu như bạn nói là 6h(của xoáy)

Trainee

Đại Tá
Đó là xoáy ngang, nhưng khi ngang lên, thì cái đít bóng là chỗ nào? nếu như bạn nói là 6h(của xoáy)
Bạn phải tư duy biến tấu đi chút, xoáy nó khác đi thì điểm 6h nó chạy đi theo. Bản chất mà nói thì các loại xoáy là giống nhau từ xoáy lên, xoáy xuống, xoáy ngang, ngang lên, ngang xuống, ... nó đều là quay quanh một cái trục xuyên tâm nào đó, đầu trục tiếp với bề mặt bóng là 2 điểm không xoáy.

DucCat

Đại Tá
Bạn ơi, gò đít bóng là để vợt lằm ngang song song với mặt bàn cắt vào đít bóng là cắt vào 6h của bóng đó ạ, như này liệu có bị bung không nhỉ?
bác Duccut vào giải thích cho a em với, cắt vào đít bóng hay 6h(của xoáy) là cắt như thế nào, mình cắt toàn bung thôi
Nếu các bạn muốn cắt bóng không bị bung lên trời thì các bạn nên chú ý là khi cắt bóng chúng ta phải để mặt vợt hơi chéo vợt khi cắt phải cắt vào đít bóng để giảm và làm mất xoáy của bóng thì bóng mới không bay lên trời đc, khi cắt chúng ta phải cắt chặt tay nếu không cắt chặt tay thì bóng sẽ bay ra ngoài ngay,còn cắt lỏng tay các bạn sẽ bị bung lên trời và thậm chí còn ra ngoài rất nhiều!Khi bóng càng xoáy thì chúng ta cắt càng mạnh và vào đít bóng để bóng khỏi bay ra ngoài !Có gì khó hiểu thì mọi người cứ hỏi để mình giải thích!Chúc các bạn thành công!

liembt_itca

Trung Sỹ
Nếu các bạn muốn cắt bóng không bị bung lên trời thì các bạn nên chú ý là khi cắt bóng chúng ta phải để mặt vợt hơi chéo vợt khi cắt phải cắt vào đít bóng để giảm và làm mất xoáy của bóng thì bóng mới không bay lên trời đc, khi cắt chúng ta phải cắt chặt tay nếu không cắt chặt tay thì bóng sẽ bay ra ngoài ngay,còn cắt lỏng tay các bạn sẽ bị bung lên trời và thậm chí còn ra ngoài rất nhiều!Khi bóng càng xoáy thì chúng ta cắt càng mạnh và vào đít bóng để bóng khỏi bay ra ngoài !Có gì khó hiểu thì mọi người cứ hỏi để mình giải thích!Chúc các bạn thành công!

Cám ơn bác nhé, e sẽ tập thử xem thế nào.

nguyensonNA

Trung Uý
Nếu vận tốc cắt mà bé hơn vận tốc tốc xoáy của bóng thì vẫn bung như thường (phụ thuộc khoảng 15% lực đàn hồi của mặt vợt).

Trainee

Đại Tá
Cắt theo chiều xoáy - đẩy lại theo chiều xoáy - nếu biết filck thì ngon, cũng theo chiều xoáy, rất dễ qua.
Theo mình hiểu ý bạn đẩy phá xoáy ? Chứ thông thường dân HN nói theo chiều xoáy tức là thuận theo nó. Ví dụ xoáy xuống thì giật nó lên, cắt bóng xoáy lên thì là chặt chém từ trên xuống, ...
Trường hợp đẩy phá xoáy, nếu người ta giao quả xoáy láng ra xa, ví dụ bạn tay phải, họ giao quả xoáy bung sang trái chéo, nhanh vào từ góc bàn tới mang cá thì e là hơi khó đẩy phá xoáy đó.
Thực sự như mình thấy, bóng xoáy ngang cũng cứ đẩy đều đôi công vào giữa bàn là vào hết, lấy lực cưỡng xoáy. Ăn nhau cái tay phải ổn định. Như bác Đức trên kia nói là phải chặt tay, chặt chứ không hẳn là mạnh !

DucCat

Đại Tá
Nếu vận tốc cắt mà bé hơn vận tốc tốc xoáy của bóng thì vẫn bung như thường (phụ thuộc khoảng 15% lực đàn hồi của mặt vợt).
Tất nhiên thế, nên bóng xoáy bao nhiêu thì phải mạnh bấy nhiêu để gimf đc xoáy của bóng và làm cho bóng hết xoáy đi!bóng đi càng nhanh thì càng phải nhanh tay để gimf đc độ xoáy của bóng!bóng nhanh mà chậm tay cắt thì không thể kịp đc rồi!

pkhuyenthoai

Đại Tá
Theo mình hiểu ý bạn đẩy phá xoáy ? Chứ thông thường dân HN nói theo chiều xoáy tức là thuận theo nó. Ví dụ xoáy xuống thì giật nó lên, cắt bóng xoáy lên thì là chặt chém từ trên xuống, ...
Trường hợp đẩy phá xoáy, nếu người ta giao quả xoáy láng ra xa, ví dụ bạn tay phải, họ giao quả xoáy bung sang trái chéo, nhanh vào từ góc bàn tới mang cá thì e là hơi khó đẩy phá xoáy đó.
Thực sự như mình thấy, bóng xoáy ngang cũng cứ đẩy đều đôi công vào giữa bàn là vào hết, lấy lực cưỡng xoáy. Ăn nhau cái tay phải ổn định. Như bác Đức trên kia nói là phải chặt tay, chặt chứ không hẳn là mạnh !
Ý mình là như vầy: ví dụ mình thuận tay phải, bóng qua mình góc trái tay xoáy ngang theo chiều kim đồng hồ thì mình đẩy qua lại nhưng không đẩy từ trước ra sau mà phải vừa đẩy từ trước ra sau cộng với hơi ưu tiên về phía bên trải của trái bóng, Thuận theo chiều xoáy mà đẩy.
Giống như cú filck vậy, đa số vđv toàn filck theo chiều xoáy.

Trịnh Già

Binh Nhì
Mặt vợt hơi chéo vượt là cụ như thế nào anh có thể hướng dẫn giúp được không ạ.

kythuatbongban

Thượng Tá
các bác diễn đàn cho em hỏi: Em đánh quả phải rất ổn nhưng càng trái rất kém.nhất là quả xoáy lên và xoáy ngang dài sang góc chữ A bên trái.đỡ toàn ra ngoài.mong các bác chỉ giáo
Khi đối thủ giao quả Xoáy ngang lên và dài qua góc trái của em ( em cầm vợt tay phải) sẽ có 2 trường hợp xảy ra :1 là Khi Đối thủ cầm vợt tay phải giao kiểu con lắc xoáy thuận theo chiều kim đồng hồ, 2 là đt giao cú mổ hay cú xoáy ngược xoáy ngang lên (cả 2 cùng chiều xoáy đều ngược kim đồng hồ) nếu là cú mổ hay cú xoáy ngược bóng chạm vợt đều nẩy sang bên trái của em, vì thế em chỉ ôm bàn úp mặt vợt đẩy về góc trái của đt, còn nếu họ giao kiểu con lắc xoáy ngang lên thì bóng sẽ nẩy sang phải của em , vì em đang đánh trái tay nên sử lý quả này hơi khó ( vì khi em đẩy hay cắt trái sẽ bay cùng chiều xoáy của bóng, bóng sẽ bắn ra ngoài bàn bên phải của em) do vậy để cản chiều xoáy em phải đưa cùi chỏ ra trước ôm bàn úp mặt vợt đẩy về góc phải của đối thủ ( góc trống) nếu cắt em phải lùi chân trái 1 bước đợi bóng cong giảm xoáy rồi đưa chỏ ra trước cắt ém về góc trống của đt khi cắt phải chặt tay cắt từ trên xuống tiếp xúc bóng ở 1/3 phía trên của mặt vợt. chúc em thành công.

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Nói chung là tập nhiều vào đi cưng ơi. Mình cũng sợ lên và ngang lắm giờ lại quen rồi! Tóm lại là theo đúng lý thuyết nhưng cần tỉnh táo nhìn bóng đánh chậm là ok. Neus bung vài quả thì đè hết cỡ bên ngược lại xem thế nào? mạnh dạn lên sẽ có kết quả ngay.

phuongnguyen

Đại Tá
các bác diễn đàn cho em hỏi: Em đánh quả phải rất ổn nhưng càng trái rất kém.nhất là quả xoáy lên và xoáy ngang dài sang góc chữ A bên trái.đỡ toàn ra ngoài.mong các bác chỉ giáo
kaka. dự là bác này sẽ bế công luyện trái...sau 1 thang ...hạ sơn ..càng trái ok thì càng phải lều phều...minh vừa qua, gio bT dau lai voi cang phai.

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Khi đối thủ giao quả Xoáy ngang lên và dài qua góc trái của em ( em cầm vợt tay phải) sẽ có 2 trường hợp xảy ra :1 là Khi Đối thủ cầm vợt tay phải giao kiểu con lắc xoáy thuận theo chiều kim đồng hồ, 2 là đt giao cú mổ hay cú xoáy ngược xoáy ngang lên (cả 2 cùng chiều xoáy đều ngược kim đồng hồ) nếu là cú mổ hay cú xoáy ngược bóng chạm vợt đều nẩy sang bên trái của em, vì thế em chỉ ôm bàn úp mặt vợt đẩy về góc trái của đt, còn nếu họ giao kiểu con lắc xoáy ngang lên thì bóng sẽ nẩy sang phải của em , vì em đang đánh trái tay nên sử lý quả này hơi khó ( vì khi em đẩy hay cắt trái sẽ bay cùng chiều xoáy của bóng, bóng sẽ bắn ra ngoài bàn bên phải của em) do vậy để cản chiều xoáy em phải đưa cùi chỏ ra trước ôm bàn úp mặt vợt đẩy về góc phải của đối thủ ( góc trống) nếu cắt em phải lùi chân trái 1 bước đợi bóng cong giảm xoáy rồi đưa chỏ ra trước cắt ém về góc trống của đt khi cắt phải chặt tay cắt từ trên xuống tiếp xúc bóng ở 1/3 phía trên của mặt vợt. chúc em thành công.
Bác này cũng đã kinh qua hết nên hướng dẫn rất chi là tiết...

Harry Nguyen

Hạ Sỹ
Áp dụng kỹ thuật Chiquita đi. Nếu là thuần xoáy ngang thì bạn chỉ cần cắt bóng và tạo xoáy xuống nếu kịp đưa vợt vào ngay đít của bóng. Nếu xoáy lên thì bạn có rất nhiều cách trả bóng lại rồi nên không cần bàn luận nữa. Bây giờ nói trường hợp nếu bóng là xoáy ngang lên nhé
Trường hợp 1 (bóng xoáy ngang lên nhưng cũng gần như xoáy thuần ngang): bạn có thể trả bóng gần như xoáy thuần ngang nhưng cẩn thận lúc đưa vợt vào đít bóng, lúc này phải xem vị trí nào là it xoáy nhất mà đưa vọt vào, có thể là chệch sang bên trái hay phải 1 chút, đây là cách trả bóng phòng thủ, nếu trình cao hơn thì có thể dùng Backhand Topspin Flip/Fick khi bóng tâng ở độ cao hơn.

Trường hợp 2 (bóng xoáy ngang lên gần như xoáy lên): bạn có thể trả bóng gần như xoáy lên nhưng góc vợt phải khép đúng vị trí, có thể là chệch sang trái hay sang phải 1 chút, cẩn thận với những quả có thật nhiều xoáy, nếu cảm giác bóng chưa tốt rất dễ bị bung, nguyên lý trả bóng y như xoáy lên, bạn có thể chặn (block), drive (đánh đều), thậm chí tán/ đập/tiêu bóng nhưng chú ý đường bóng không nên đi thẳng xuống mà phải xéo xéo 1 chút tùy theo độ xoáy và độ cao của bóng lúc nẩy lên.

Trường hợp 3 (bóng xoáy ngang lên ở góc nghiêng 45 độ giữa xoáy thuần ngang và xoáy lên): nếu là cao thủ thì quả này sẽ trả bóng bằng backhand flip/flick (topspin hoặc sidespin), nếu muốn phòng thủ và có thêm thời gian thì bạn cố gắng lam sao đưa vợt của mình sang phía bên trái càng sớm càng tốt, chạm vợt vào phía bên trái của bóng (đây là vị trí ít xoáy nhất) rồi tạo xoáy xoáy ngang hoặc xoáy ngang xuống trả bóng về phía cuối trái tay của đối phương, ít ra cũng trên cùng 1 đường đi như vậy, nếu bạn tạo được xoáy thuần ngang như cách này càng tốt. Quan trọng vẫn là cảm giác bóng và bình tĩnh phán đoán đúng kiểu xoáy, tốc đọ và đường đi của bóng từ bên đối phương qua. Đánh chậm thôi rồi tăng tốc nếu bạn thuần thục sau này.

Trường hợp 4 (bóng xoáy ngang xuống) những quả bóng xoáy dạng này cũng sẽ có 3 trường hợp như trên, tùy vào phong cách chơi của mỗi người mà áp dụng cách trả bóng khác nhau. Tất cả đều có thể áp dụng kỹ thuật Chiquita.

Chúc bạn may mắn và hiểu thêm về cách trả bóng, tôi khuyên bạn nên tập thêm backhand.

Last edited:

Harry Nguyen

Hạ Sỹ
À quên, cách trả bóng như trên được áp dụng nếu đối phương sử dụng xoáy thuần ngang/ xoáy ngang lên theo chiều ngược kim đồng hồ nếu bạn nhìn từ trên xuống (sidespin with anti-clockwise rotation if you're looking at it from the top view), cũng đồng nghĩa nếu như đối phương giao bóng bên vị trí phải (tomahwak serve) hoặc là giao bóng trái tay (backhand side backhand serve) và đôi khi đối thủ giao bóng kiểu con lắc ngược (reversed pendulum serve). Nếu đối phương sử dụng tay trái thì hoặc sử dụng xoáy thuần ngang / xoáy ngang lên theo đúng chiều kim đòng hồ nhìn từ trên xuống (sidespin with clockwise rotation if you're looking at it from the top view) thì chúng ta áp dụng ngược lại (nói cách khác là đọc ngược lại bài viết trên của tôi).

hieu2906090

Binh Nhì
Mấy bác bàn mấy quả cắt ghê quá.
Riêng em chỉ có 1 tư duy duy nhất về cắt: "Bác giật quả đó vào được bàn thế nào thì quả cắt làm y chang, chỉ có điều theo hướng ngược lại" :D

Bình luận từ Facebook