Bộ tài liệu: Cùng học đánh bóng bàn với tiến sỹ Đường Kiến Quân

NTBB

Super Moderators
@son_lindam giúp được thì hay quá ! Các công đoạn sẽ là Nghe - Ghi tiếng Hoa ra - Dịch sang tiếng Việt - Làm phụ đề. Anh em nào có khả năng làm công đoạn nào thì xung phong nha !

NTBB

Super Moderators
Hôm nay vào xem lại bộ tài liệu này, mới thấy giá trị của tài liệu này qua các nhận xét của ACE - dù chỉ mới có phụ đề của 8/25 video. Và cảm nhận được mong mỏi của ace để có trọn bộ phụ đề tiếng Việt.

Chắc là vẫn sẽ kêu gọi @backhand-ghost giúp phần dịch phụ đề theo phương án mà BG đã đưa ra cách đây đúng 2 năm, là nhờ người bạn biết tiếng Hoa ở Nauy nghe-dịch giùm.

Rất mong @backhand-ghost bớt chút (à, bớt nhiều chứ nhỉ) thời gian giúp AE cái.

Trong khi chờ đợi, chắc mình cứ phọt các video còn lại lên cho ace xem, trong đó có 1 số video đã được Tuyển thủ Hồ Ngọc Thuận giúp dịch các ý chính, mình post ngay dưới video. Các video khác thì ace tự đoán mò vậy, hihi !

Last edited:

Juventus

Binh Nhì
Bạn có thể cho biết lý do bạn quan tâm đến cốt vợt của ông Thầy trong bộ video này không?
Mình muốn tìm 1 cốt để chơi cùng mặt tàu, trong video ông thầy dùng 2 cây, 1 cây pen mình ko rõ?1 cây ngang mình nghĩ là stiga offsiven classics

Last edited:

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Mình muốn tìm 1 cốt để chơi cùng mặt tàu, cốt ông thầy đang dùng mình nghĩ hợp với những người mới tập chơi cơ bản, hoặc những người lâu ngày ko chơi tập lại, trong video ông thầy dùng 2 cây, 1 cây pen mình ko rõ, 1 cây ngang mình nghĩ là stiga offsiven classics
Theo mình , bạn nên cân nhắc ( hoặc Alo tới những người có KN ) . Vì Video dạy + dòng cốt của ông này sd từ thời xưa , khi bóng đang là 38 -40 ... mà hiện nay bóng đã updet 40+ rồi .

aunhh

Đại Tá
Hôm nay vào xem lại bộ tài liệu này, mới thấy giá trị của tài liệu này qua các nhận xét của ACE - dù chỉ mới có phụ đề của 8/25 video. Và cảm nhận được mong mỏi của ace để có trọn bộ phụ đề tiếng Việt.

Chắc là vẫn sẽ kêu gọi @backhand-ghost giúp phần dịch phụ đề theo phương án mà BG đã đưa ra cách đây đúng 2 năm, là nhờ người bạn biết tiếng Hoa ở Nauy nghe-dịch giùm.

Trong khi chờ đợi, chắc mình cứ phọt các video còn lại lên cho ace xem, trong đó có 1 số video đã được Tuyển thủ Hồ Ngọc Thuận giúp dịch các ý chính, mình post ngay dưới video. Các video khác thì ace tự đoán mò vậy, hihi !
Mấy ae giỏi bb, giỏi Hoa ngữ bạn bịu quá nên chưa hoàn thành phiên dịch bộ video này được. Rất mong các anh em hoàn thành bộ video rất hay này, ko những nhưng người chơi bb hiện tại mà cho các em,các cháu sau này tham khảo nữa.
@backhand-ghost ơi, :)

Juventus

Binh Nhì
Theo mình , bạn nên cân nhắc ( hoặc Alo tới những người có KN ) . Vì Video dạy + dòng cốt của ông này sd từ thời xưa , khi bóng đang là 38 -40 ... mà hiện nay bóng đã updet 40+ rồi .
Mình đang định mua cây stiga allround classics không biết bác đã chơi qua chưa? Nó có phù hợp cho bóng mới 40+ không, cốt này có từ 1967 rồi

backhand-ghost

Đại Tá

Thằng bạn em ở Na Uy giờ lại về Singapore làm việc rùi. Mà lần trước chỉ nhờ nó được một tập, sau nó cũng lười ko làm giúp nữa.
07 tập còn lại thì anh em cặm cụi nghe và dịch. Cái này cũng ko có gì là khó khăn cả, chỉ mỗi cái hơi tốn thời gian.
@Trạng .... CÁ làm cùng thì chắc cũng được anh ạ. Để em tính toán sắp xếp thời gian rồi bàn với Cá xem thế nào anh ạ.
Em cũng tâm đắc với bộ tài liệu này. Nó hay ở chỗ rằng họ ko dạy người ta kỹ thuật đâu, mà ở level cao - ông Đoàn Kiến Quân đi "vá lỗi". Rất rất nhiều anh em chơi bóng sẽ nhìn thấy "bản thân" qua bộ tài liệu này, tất nhiên, khi đã có đủ 25 tập ^\^
Tuy bộ này ra cũng lâu rồi nhưng kỹ thuật trong đó sẽ mãi ko bao giờ lạc hậu và mất đi tính thực dụng, cho dù là bóng 40 hay 40+, chơi với mặt Tàu hay mặt Nhật, cốt cứng hay cốt mềm.

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thằng bạn em ở Na Uy giờ lại về Singapore làm việc rùi. Mà lần trước chỉ nhờ nó được một tập, sau nó cũng lười ko làm giúp nữa.
07 tập còn lại thì anh em cặm cụi nghe và dịch. Cái này cũng ko có gì là khó khăn cả, chỉ mỗi cái hơi tốn thời gian.
@Trạng .... CÁ làm cùng thì chắc cũng được anh ạ. Để em tính toán sắp xếp thời gian rồi bàn với Cá xem thế nào anh ạ.
Em cũng tâm đắc với bộ tài liệu này. Nó hay ở chỗ rằng họ ko dạy người ta kỹ thuật đâu, mà ở level cao - ông Đoàn Kiến Quân đi "vá lỗi". Rất rất nhiều anh em chơi bóng sẽ nhìn thấy "bản thân" qua bộ tài liệu này, tất nhiên, khi đã có đủ 25 tập ^\^
Tuy bộ này ra cũng lâu rồi nhưng kỹ thuật trong đó sẽ mãi ko bao giờ lạc hậu và mất đi tính thực dụng, cho dù là bóng 40 hay 40+, chơi với mặt Tàu hay mặt Nhật, cốt cứng hay cốt mềm.
Vụ này nếu khởi động lại chắc phải từ từ ông ạ, tôi dạo này bận tối mắt tối mũi, nhanh nhất cũng phải tầm sau tháng 12 này mới có thể rỗi rãi tí, khi đó mới nói chuyện khởi động hay không được, chứ bận tíu tít thế này, không còn thời gian chơi bóng, nói gì đến nghiên cứu nữa

Làm nghiên cứu, lọ mọ, thỏa cái đam mê, thì phải vừa chơi, vừa làm, nó mới có hứng, chứ tự kỷ lọ mọ, khó lắm ông ạ

firi06

Đại Uý
Vụ này nếu khởi động lại chắc phải từ từ ông ạ, tôi dạo này bận tối mắt tối mũi, nhanh nhất cũng phải tầm sau tháng 12 này mới có thể rỗi rãi tí, khi đó mới nói chuyện khởi động hay không được, chứ bận tíu tít thế này, không còn thời gian chơi bóng, nói gì đến nghiên cứu nữa

Làm nghiên cứu, lọ mọ, thỏa cái đam mê, thì phải vừa chơi, vừa làm, nó mới có hứng, chứ tự kỷ lọ mọ, khó lắm ông ạ
Chú Cá từ hồi "lên chức" quan Ba, hết thời gian dịch cho ae rồi...
Nhớ hồi trước, 1 đêm chú dịch bay 1 tập nhỉ ;)

backhand-ghost

Đại Tá
Đợt này @Trạng .... CÁ bận, vậy đành để sắp tới tham gia sau vậy. Nhưng ko sao anh Út @NTBB ạ, để em làm trước một vài tập đi. Hứa hẹn với a em trên này rồi mà mấy anh em trong nhóm biên dịch cũng để lâu quá. Em sẽ khởi động việc biên dịch lại bộ tài liệu không thể hay hơn này.
Nhưng em sẽ làm hơi khác đi một chút. Bộ này 25 tập nhưng mỗi tập là một kỹ thuật và những vấn đề rất riêng biệt, ko quá liên quan đến nhau. Vậy em sẽ xem trong 25 tập này, có những kỹ thuật gì mà mình thấy tâm đắc nhất, thấy thực dụng nhất, áp dụng được nhanh nhất thì em sẽ ưu tiên làm trước. Em nghĩ là mình cũng có chút kinh nghiệm để có thể chọn ra được vài vấn đề hữu ích.
Khi nào em dịch xong thì anh @o3ma lại lo giúp em phần phụ đề nhé (món này em điếc đặc ^\^).
Xin báo cáo các anh em quan tâm và anh Út kế hoạch như vậy :)
P/S nếu có thể thì mời bạn @son_lindam tham gia cùng anh em nhé.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
@backhand-ghost , @son_lindam, @o3ma : Quá tuyệt lun ! Biết rằng ai cũng bận cả, nhưng các bạn có gắng vì anh em, bớt chút thời gian (bớt thời gian thư dãn, cà phê cà pháo, chứ đừng bớt thời gian công việc và thời gian phục vụ vợ con nhá - tội to đới !) cứ từ từ làm thế nào cũng xong. Thực ra có thể với các bạn mà trình đã cao (B, C, D) thì tài liệu này chưa phải là "bảo bối" gì, nhưng với đa số ace yêu thích BB mà do điều kiện nọ kia không học được Thầy 1 cách bài bản, toàn tự mò mẫm đánh phủi và đang còn lẹt đẹt hạng E, F, G thì bộ tài liệu này là rất tuyệt, bổ ích, thiết thực.

Hoan hô các bạn ! Cố lên !

Cách làm của @backhand-ghost là OK đấy. Miễn sao là giải quyết trọn bộ. Còn cái nào trước cái nào sau thì khi đã có phụ đề cho toàn bộ các video rồi thì ai yếu cái gì họ sẽ cho cái ấy lên "đầu" !

Trainee

Đại Tá
Vụ này, trước em bảo hết 2016 sẽ xong, tưởng đùa mà thành quá thật,
Nếu anh em thích kỹ thuật TQ, mà tiếng TQ cũng tịt như mình thì có thể xem theo bộ này, cũng được, nếu tiếng Anh vầy vậy, dù rằng phần chuyển ngữ tiếng Anh ở đây cũng có vẻ không trong sáng lắm.

VD: Một số lỗi BH

Trainee

Đại Tá
hàng nào dễ tập đó bác, gọi là đôi công trái gì đó. thấy anh e có vẻ kết china. bác có video nào dễ tập post giúp nhé bác
KK, Đôi công với người MN hiểu là đối giật đó, còn cái nghĩa đôi công (khi đánh khởi động) mà người Bắc dùng thì trong MN hay gọi là đánh đều. Thế bác định học đối giật hay đánh đều?

Bình luận từ Facebook