2 phong cách bóng bàn: vợt ngang và vợt dọc

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Đùa chứ bác Hiệp nói như đấm vào tai ấy, người ta đang nói cái tầm thế giới, cũng dân phủi như mình, số lượng người chơi trước khi Wang Hao tham gia OL 2004 nó chỉ gói ở TQ và các nước J-Pen như Nhật với Hàn, bác cứ đi nói cái nhìn phiến diện của một.mình bác thì ai cãi được :D

wanghaohp

Moderator
Đùa chứ bác Hiệp nói như đấm vào tai ấy, người ta đang nói cái tầm thế giới, cũng dân phủi như mình, số lượng người chơi trước khi Wang Hao tham gia OL 2004 nó chỉ gói ở TQ và các nước J-Pen như Nhật với Hàn, bác cứ đi nói cái nhìn phiến diện của một.mình bác thì ai cãi được :D

Mình thấy bạn ấy nói có lý ,tập vợt dọc khó hơn vợt ngang và để đại đa số người chơi đạt trình độ như vợt ngang có lẽ là không thể ,nhưng ở 1 góc nào đó vợt dọc rất thú vị nếu đã đánh được thì cũng thấy tốt hehe

hungvotdoc

Thượng Tá
Anh Hùng đánh mút hay đánh gai công bên FH vậy anh?
Em cũng có gặp mấy người đánh vợt dọc ở SG ( Đạt, Đoàn, a Hùng...) nhưng en thấy em ...không giống ai hết.
Đa số cầm đầu vợt hướng xuống đất, bạt - giật FH rất uy lực.
Em thì do tập bắt chước theo động tác của vợt ngang nên đầu vợt lại hơi nằm ngang (không hướng xuống như vợt dọc, không hướng lên như vợt ngang)
Em đánh vợt dọc 2 mặt mút. Khi đánh 2 mặt mút , sẽ bị điểm yếu giống vợt ngang là điểm chuyển giao giữa FH và BH, banh vào đó hay bị ngượng.
Có khi phải kiếm cây JPEN đánh thử cảm giác anh hì?

@Xoáy tít :
Khi đánh 2 mặt mút, bạn mút, nên tham khảo cách cầm vợt của Wang Hao rồi tự điều chỉnh cho hợp lý là được.
Nếu đánh một mặt FH thì phải cao cao một chút :D không là vặn gãy tay khi bắn trái bằng FH :))
Không nên mua combo xịn quá, đánh ok chút rồi sẽ biết mình thích hợp với vợt gì.
Giờ thì 729 cưa ngắn tập cũng chẳng sao cả.
T
Anh Hùng đánh mút hay đánh gai công bên FH vậy anh?
Em cũng có gặp mấy người đánh vợt dọc ở SG ( Đạt, Đoàn, a Hùng...) nhưng en thấy em ...không giống ai hết.
Đa số cầm đầu vợt hướng xuống đất, bạt - giật FH rất uy lực.
Em thì do tập bắt chước theo động tác của vợt ngang nên đầu vợt lại hơi nằm ngang (không hướng xuống như vợt dọc, không hướng lên như vợt ngang)
Em đánh vợt dọc 2 mặt mút. Khi đánh 2 mặt mút , sẽ bị điểm yếu giống vợt ngang là điểm chuyển giao giữa FH và BH, banh vào đó hay bị ngượng.
Có khi phải kiếm cây JPEN đánh thử cảm giác anh hì?

@Xoáy tít :
Khi đánh 2 mặt mút, bạn mút, nên tham khảo cách cầm vợt của Wang Hao rồi tự điều chỉnh cho hợp lý là được.
Nếu đánh một mặt FH thì phải cao cao một chút :D không là vặn gãy tay khi bắn trái bằng FH :))
Không nên mua combo xịn quá, đánh ok chút rồi sẽ biết mình thích hợp với vợt gì.
Giờ thì 729 cưa ngắn tập cũng chẳng sao cả.
Tôi chuyển sang chơi mặt gai công đã được hơn 4 năm nay rồi - cũng là để khắc phục một số nhược điểm và phát huy một số ưu điểm của bản thân khi cầm vợt dọc. Hơn nữa sau khi xem Lưu Quốc Lượng rồi He Zhi wen chơi vợt dọc gai công hay quá nên mê luôn. Hiện tôi đang cốt Ryu Sung Min Max - Buterfly, mặt Dawei 388C-1 và cũng rất đang muốn trải nghiệm những loại mặt gai trung hay hơn (nếu có ). Quả thực sau khi xem Wang Hao chơi mặt trái tôi cũng đã thử nhưng không đủ kiên trì để mà tập, hơn nữa vợt trở nên nặng nề, kém linh hoạt hơn - Đành theo anh Hàn, anh Nhật vậy. Mình chơi phong trào nên phong cách nào mình cảm thấy thích, thuận đối với mình nhất thì mình chọn thôi. Còn bạn đã đánh được 2 mặt rồi thì nên tiếp tục phát huy, có điều để khắc phục được nhược điểm của bạn đã nêu thì theo tôi bạn không nên lạm dụng nhiều quả trái tức là mình chơi như vợt dọc một mặt chỉ sử dụng quả trái trong những trường hợp ngon ăn hoặc phát một mà thôi (Như MaLin chẳng hạn - vẫn mang dáng dấp của vợt dọc một mặt nhưng thi thoảng vẫn có những quả vẩy trái chết người). Vài điều chia sẻ !

songphaisock

Trung Tá
T

Tôi chuyển sang chơi mặt gai công đã được hơn 4 năm nay rồi - cũng là để khắc phục một số nhược điểm và phát huy một số ưu điểm của bản thân khi cầm vợt dọc. Hơn nữa sau khi xem Lưu Quốc Lượng rồi He Zhi wen chơi vợt dọc gai công hay quá nên mê luôn. Hiện tôi đang cốt Ryu Sung Min Max - Buterfly, mặt Dawei 388C-1 và cũng rất đang muốn trải nghiệm những loại mặt gai trung hay hơn (nếu có ). Quả thực sau khi xem Wang Hao chơi mặt trái tôi cũng đã thử nhưng không đủ kiên trì để mà tập, hơn nữa vợt trở nên nặng nề, kém linh hoạt hơn - Đành theo anh Hàn, anh Nhật vậy. Mình chơi phong trào nên phong cách nào mình cảm thấy thích, thuận đối với mình nhất thì mình chọn thôi. Còn bạn đã đánh được 2 mặt rồi thì nên tiếp tục phát huy, có điều để khắc phục được nhược điểm của bạn đã nêu thì theo tôi bạn không nên lạm dụng nhiều quả trái tức là mình chơi như vợt dọc một mặt chỉ sử dụng quả trái trong những trường hợp ngon ăn hoặc phát một mà thôi (Như MaLin chẳng hạn - vẫn mang dáng dấp của vợt dọc một mặt nhưng thi thoảng vẫn có những quả vẩy trái chết người). Vài điều chia sẻ !
Quả trái vợt dọc thật sự rất khó tập, không thể ngày một ngày hai mà đánh được. Vì thế nếu bác thật sự muốn chơi được quả trái thì phải đổi qua vợt CPEN mỏng và nhẹ mới có thể dán 2 mặt mút, và thời gian để tập đánh được quả trái cũng phải tính bằng năm.

hungvotdoc

Thượng Tá
Một điều không thể phủ nhận là vợt ngang phổ biến hơn vợt dọc. trong một CLB thì cũng chỉ có lác đác người chơi vợt dọc - đa phần là một người, có nhiều CLB thì không có ai chơi vợt dọc. Để mà học hỏi nhau thì quả là khó thật. Tuy nhiên,những ai thích của lạ, của hiếm, của độc (trong đó có tôi) thì lại thấy hay hay - nó làm mình có phong cách riêng và làm phong phú thêm các đường bóng thi đấu trong CLB cũng như trong các giải. Tất nhiên để có được điều đó thì đều phải rèn luyện một cách nghiêm túc (trong phạm vi phong trào). "Sự chơi cũng lắm công phu" mà. Còn về động tác như "khoèo" mà một bạn nào đó nói tới chắc là động tác chặn trái, đánh trái của vợt dọc một mặt - quả thật là phải vặn vẹo hết cả người, cả tay để thực hiện quả đó. Có người thì trông như "khoèo" nhưng có nhiều người lại bảo đẹp quá - vỗ tay ầm ầm. Tựu chung là theo cảm nhận của từng người thôi !

hungvotdoc

Thượng Tá
Quả trái vợt dọc thật sự rất khó tập, không thể ngày một ngày hai mà đánh được. Vì thế nếu bác thật sự muốn chơi được quả trái thì phải đổi qua vợt CPEN mỏng và nhẹ mới có thể dán 2 mặt mút, và thời gian để tập đánh được quả trái cũng phải tính bằng năm.
Bạn nói rất chuẩn - Tôi cũng nghĩ như bạn. Nhưng vấn đề ở đây là mình không thực sự muốn chơi mặt trái (sau khi đã thử rồi phân tích, cân nhắc)- nó làm mình mất đi cái phong cách đã chọn và phải chuyển sang phong cách khác. Cũng giống như mình đã chọn vợ với tính cách thế này rồi thì không thể thử một cô có tính cách khác được - Trừ khi cho hết "tập 1" chuyển sang "tập 2" (hehehe).

Tackebong

Trung Uý

Có khi nào gãy cán ko nhỉ??? :eek:

Có 3 món "dị" trong bóng bàn : Tay trái, Vợt dọc, Gai/Anti
Mình "sắm" được 2 món rồi, có nên thêm món GAI nữa cho đủ bộ không ta? :D

Xoáy tít

Binh Nhất
cái gì cũng có cái hay của nó cả, ví dụ như pessi vs cocacola, adidas vs nike,...:D:), nhiều thứ khác trong cuộc sống cũng vậy, như vậy nó mới muôn màu, thêm phần thú vị. Không thể phủ nhận lẫn nhau được, chỉ có thể cạnh tranh cùng phát triển thôi ^^.

hungvotdoc

Thượng Tá

Có khi nào gãy cán ko nhỉ??? :eek:

Có 3 món "dị" trong bóng bàn : Tay trái, Vợt dọc, Gai/Anti
Mình "sắm" được 2 món rồi, có nên thêm món GAI nữa cho đủ bộ không ta? :D
Bạn "sắm" thêm món "dị" thứ 3 nữa thì nhất bạn rồi đấy ! hãy thử đi ! Tôi cũng có 2 món rồi nhưng món thứ 3 thì có muốn cũng chả có được vì tôi chơi tay phải (hehe)

long thủ

Đại Tá
Thể thao thắng thua là chuyện bình thường, , vợt dọc cũng có cái hay của nó nhưng mà các bạn có thể thấy đấy, nó khó có thể phát triển trong một môi trường ít có bài bản về nó, vì thế nên chơi theo vợt ngang sẽ dễ dàng học hỏi hơn, dễ phát triển hơn, tiến bộ hơn, đặc biệt là những bạn trẻ mới chơi, và ko có học theo thầy, ra clb các bạn có thấy là toàn người chơi vợt ngang ko? Như thế sẽ học hỏi được rất nhiều đấy.

Việc gì phải theo số đông hả bác ? Như bác đánh vợt ngang rồi thì cũng chỉ chìm nghỉm trong cả 1 biển, chả ai biết bác là ai o_O Người dám đứng lên đi con đường riêng của mình mới là người có dũng khí :D

Còn việc chả có ai đánh vợt dọc như bác nói, đó là bác chỉ nhìn ở VN, còn ra nước ngoài, không kể TQ, ở Nhật, Hàn thậm chí cả Châu Âu họ cũng rất thích đánh vợt dọc

hungvotdoc

Thượng Tá
chỉ có kiến thức về bóng bàn "khèo" thôi chứ vợt dọc mãi mãi là một phần quan trọng của bóng bàn và càng ngày càng quý hiếm.
Trời ơi ! theo khẩu hiệu của bác nghĩa là ngày càng ít người chơi vợt dọc rồi (quý hiếm mà) hehehe !

Tackebong

Trung Uý
Ngày này tuần sau em thi Đh xong rồi nhé :D
Dạo này có một nhóc học TDTT môn bóng bàn bơm banh cho anh tập, em lật ngữa xe chiếc wave ra tập giật đi ko là lênh banh ko kịp đâu.
Hôm lên đem 802-40 đen cho anh. À mà lót miếng đó bao nhiêu ly vậy em?

songphaisock

Trung Tá

NguyenDucHiep

Thượng Sỹ
Chắc bác có vấn đề về đọc hiểu chăng. Topic đó lý giải những cái hay và lợi thế của vợt dọc, còn tại sao chủ topic không đánh vợt dọc nữa chỉ vì điều kiện không cho phép mà thôi.
Bác đọc "di chuyển bước chân cơ bản" của chủ topic bên kia sẽ hiểu, bác đấy chưa viết hết thôi.

Drhongson

Đại Tá
Bác đọc "di chuyển bước chân cơ bản" của chủ topic bên kia sẽ hiểu, bác đấy chưa viết hết thôi.

Cái << mấu chốt >> bạn gây ra là ở chỗ dùng từ << thằng khoèo >> đã xúc phạm những người chơi vợt dọc ,chứ ko phải là tranh luận về chuyên môn .
Cũng may mà anh em đã có nhiều bài viết về << chuyên ngành vợt dọc >>thật thú vị .

songphaisock

Trung Tá
Cái << mấu chốt >> bạn gây ra là ở chỗ dùng từ << thằng khoèo >> đã xúc phạm những người chơi vợt dọc ,chứ ko phải là tranh luận về chuyên môn .
Cũng may mà anh em đã có nhiều bài viết về << chuyên ngành vợt dọc >>thật thú vị .
Chẳng những dùng từ ngữ gây khó chịu mà cậu này còn có cái nhìn phiến diện về vợt dọc, cho là lỗi thời, khó chơi và không thể phát triển vì có quá nhiều điểm yếu.

Bình luận từ Facebook