2 phong cách bóng bàn: vợt ngang và vợt dọc

Xoáy tít

Binh Nhất
Xin chào các bác trong diễn đàn. Em là 1 người mới chơi bóng bàn, vì mới là người chơi bóng bàn nên em cũng chưa tìm hiểu được nhiều về các kỹ-chiến thuật cơ bản, nên kinh nghiệm, kỹ thuật,.. còn rất non kém. E được biết trong bóng bàn có 2 phong cách cầm vợt khác nhau là vợt ngang và vợt dọc, vậy các bác có thể cho em biết ưu điểm và nhược điểm của từng loại? So sánh với nhau thế nào ạ?... Em xin cảm ơn.

Hồng_Mai

Thượng Tá
Xin chào các bác trong diễn đàn. Em là 1 người mới chơi bóng bàn, vì mới là người chơi bóng bàn nên em cũng chưa tìm hiểu được nhiều về các kỹ-chiến thuật cơ bản, nên kinh nghiệm, kỹ thuật,.. còn rất non kém. E được biết trong bóng bàn có 2 phong cách cầm vợt khác nhau là vợt ngang và vợt dọc, vậy các bác có thể cho em biết ưu điểm và nhược điểm của từng loại? So sánh với nhau thế nào ạ?... Em xin cảm ơn.
Bác xem Video này:
Và vào nghiên cứu các bài cơ bản tại:
http://bongban.org/threads/vidÉos-dạy-các-cúđánh-và-kỹthuật-–-strokes-techniques-pingskills.22253/

Chúc thành công!

Drhongson

Đại Tá
Vợt dọc thì bỏ ngay đi, nhìn như thằng khèo...

Mặc dù vợt dọc bây giờ không còn nhiều người chơi , nhưng nếu bạn xem các cao thủ
đánh thì sẽ thấy ngay nó hùng dũng đến thế nào , vì chủ yếu là chơi tấn công và tấn công .
Nhân đây mình thấy các ý kiến nên có tính xây dựng , chứ cứ nhìn phiến diện rồi phán 1 cách cực đoan thì ko nên tí nào .
Bữa nọ cũng vậy , có 1 bác trình E còn so sánh danh thủ KENTA
đánh << trông như con khỉ , như thằng nghiện ... >> , thật nực cười cho bác ấy .

Drhongson

Đại Tá
Ở Sài gòn các bạn cứ thử xem Duy Thìa đánh mà xem , chỉ cần nhìn tư thế chuẩn bị của anh ấy đã thấy oách rồi , chứ chưa kể những miếng đánh dũng mãnh xé góc .... mà bất cứ đối thủ hạng A nào cũng ngán .

songphaisock

Trung Tá
Ở Sài gòn các bạn cứ thử xem Duy Thìa đánh mà xem , chỉ cần nhìn tư thế chuẩn bị của anh ấy đã thấy oách rồi , chứ chưa kể những miếng đánh dũng mãnh xé góc .... mà bất cứ đối thủ hạng A nào cũng ngán .
Em cũng mong một lần được xem anh Duy thi đấu tận mắt, mà loanh quoanh lên SG mãi vẫn chưa được xem :(

NguyenDucHiep

Thượng Sỹ
Đấy, tập khó hơn đã là cả 1 vấn đe rồi, mới chơi ko nên học theo vợt dọc, cầm ngang cho nó hiện đại, mà dễ học hỏi.

o3ma

Đại Tá
Đấy, tập khó hơn đã là cả 1 vấn đe rồi, mới chơi ko nên học theo vợt dọc, cầm ngang cho nó hiện đại, mà dễ học hỏi.
Người ta tập là phải tập ngay từ đầu chứ không phải chơi giỏi vợt ngang rồi mới tập vợt dọc. Chủ yếu là sở thích thôi.

o3ma

Đại Tá
CLB Tiên Yên, Quảng Ninh. Các cao thủ toàn vợt dọc. Em được xem đánh một lần. Các cụ đẩy trái, giật phải hoa cả mắt đấy chứ ở đấy mà khèo.
Nói chung chỉ có cái bác gì gì ở trên là chê thôi, vào họ thịt cho mất xác.

Tuấn gai

Binh Nhì
Đúng roài đó người cầm vợt dọc họ xoay sở trên bàn nhanh lắm, đôi công cũng thôi rồi. cứ chê nhiều rùi bị thịt lại chạy mất dạng......

NguyenDucHiep

Thượng Sỹ
Em đánh vợt dọc 2 càng đây, bác thử vào đỡ quả giật trái của em xem :rolleyes:
Liệu quả trái của ông anh có đeu đuoc tăm tắp như vợt ngang được ko? Uy lực và biến hoá như vợt ngang được ko? Lỗi thời rồi, trẻ tuổi nên học cầm ngang.

NguyenDucHiep

Thượng Sỹ
Đúng roài đó người cầm vợt dọc họ xoay sở trên bàn nhanh lắm, đôi công cũng thôi rồi. cứ chê nhiều rùi bị thịt lại chạy mất dạng......
Đấy là ngững người trên cơ đánh với dưới cơ, chứ cứ ngang cơ trở lên là vợt dọc đuoi, người đanh vợt dọc khó lên nhanh bằng vợt ngang lắm, chậm tiến hơn.

hermesqn

Trung Uý
Ở mình toàn vợt ngang nên muốn chơi vợt dọc bài bản hơi khó, nhưng mà tìm được danh sư để học thì đánh vợt dọc nhìn cũng "hay hay" :D, nhưng mà đánh vợt dọc để thành cao thủ võ lâm thì ngoài anh Duy thìa ra thì mình vẫn chưa thấy ai nổi nữa hết :D

Bình luận từ Facebook