2 phong cách bóng bàn: vợt ngang và vợt dọc

namvietinbank

Đại Uý
Chất lượng chuyên môn của OL và WTTC nhé:

- Chỉ có 2 tay vợt của Tàu đc tham gia, gần như chắc chắn vé vào chung kết đã được định đoạt rồi, nếu như năm sau Ma Long và Xu Xin tham gia thì đến 99% sẽ là chung kết của riêng Tàu.

- Olympic 4 năm mới có một lần, ai biết đâu được nhỡ một mùa nào đó, một chú như Ryu Sung Min nổi cái đùng rồi lặn mất tăm? Vì vậy đẳng cấp là phải gồm hay và ổn định!

- Theo ý hiểu của em ở trên, bác đưa ra luận điểm là "NHỮNG NGƯỜI CHƠI VỢT DỌC VÔ ĐỊCH VÀ VÀO CK OL NHIỀU HƠN, VẬY VỢT DỌC > VỢT NGANG". Tuy ko có khẳng định cùng với lời bàn lùi bỏ ngỏ song 99% em đoán bác định nói vậy? Vậy em đưa ra luận điểm "OL CÓ TÍNH CẠNH TRANH CŨNG NHƯ ĐỘ HẤP DẪN KHÔNG CÒN CAO NHƯ TRƯỚC NÊN KHÔNG THỂ LẤY LÀM THƯỚC ĐO ĐƯỢC NỮA" để phản biện lại luận điểm của bác thì bác đưa ra mấy cái viển vông gì đó ở đâu? Em có nói là nó không danh giá hay chất lượng chuyên môn thấp đâu nhỉ?

- Một giải đấu 4 năm tổ chức 1 lần lấy ra làm thước đo trình độ thực tế thì quả là điên rồ vì phong độ là thứ người ta không lường trước được, sự ổn định mới là thứ để người ta đánh giá đẳng cấp.

- Lại một ví dụ của bác về "BA LẦN VỀ NHÌ OL", vậy trận thua của Wang Hao trước Ryu đúng là tai hại nhưng đẳng cấp của Ryu có bao giờ chung mâm được với Wang Hao? Chưa bao giờ điều đó xảy ra!
Ok, tiếp 1 ví dụ, Ma Lin đã vô địch OL rất thuyết phục năm 2008, thậm chí vượt qua đối thủ kỵ rơ Wang Liqin để vô địch vậy tại sao người ta nhắc đến Ma Lin là nhắc đến 3 lần hụt vô địch WTTC, 1 lần dừng bước ở bán kết? Nhắc đến Ma Long là nhắc đến tay vợt 8 năm trắng tay dù đã có 1 WC ở năm 2012 (thời điểm trước khi vô địch WTTC 2015). Xin thưa đó là do tâm lý của con người luôn thích xoáy vào những thứ dễ nhớ dễ nhắc nhất.

Ý kiến của em chỉ có vậy thôi, xin bác phản biện và bảo vệ luận điểm của mình chính xác, đừng đi lan man.
bác nói ryu không chung mâm với wang hao theo em là không đúng. ở thời điểm đỉnh cao từ 2004-2007 ryu đánh ngang ngửa với ma lin wang li quin và wang hao - 3 tay vợt hàng đầu trung quốc lúc đó.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
bác nói ryu không chung mâm với wang hao theo em là không đúng. ở thời điểm đỉnh cao từ 2004-2007 ryu đánh ngang ngửa với ma lin wang li quin và wang hao - 3 tay vợt hàng đầu trung quốc lúc đó.
Nếu tính thời kỳ đỉnh cao thì còn nói làm gì nữa, quan điểm của mình rõ ràng, mình đánh giá 1 tay vợt qua 2 tiêu chí là Danh hiệu và sự ổn định, không ai phủ nhận tài năng của Ryu nhưng kể cả trong thời đỉnh cao, anh ta cũng chỉ lóe lên chứ không hề ổn định. Tiêu biểu cái là Wang Hao tuy thất bại năm 2004 nhưng vẫn ổn định phong độ hơn 10 năm sau đó, đấy mới là đẳng cấp.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Có mấy ông hụt hụt cũng tiếc! Năm tới nếu vẫn giữ được độ điên, hi vọng có thêm ku Ma Long!
Hụt tiếc nhất là Ma Lin và Wang Hao, còn lại thì..........
Năm sau Ma Long mà ăn thì Tào đạo viên mãn, nuôi thằng ku 8-9 năm mới gặt thành quả liền một lúc :D

Trainee

Đại Tá
các bác cho em hỏi ngu là có bao nhiêu vận động viên giành được grand slam rồi ạ
4 người: Jan Ove Waldner, Lưu Quốc Lượng, Khổng Lệnh Huy, Zhang Jike (Trương Kế Khoa)
Có mấy ông hụt hụt cũng tiếc! Năm tới nếu vẫn giữ được độ điên, hi vọng có thêm ku Ma Long!
Kể ra phải kể thêm mấy bà, mấy cô nữa cho bình đẳng! :D
Deng Yaping (Đặng Á Bình, 1973): 1996
Wang Nan (Vương Nam, 1978): 2000
Zhang Yining (Trương Di Ninh, 1981): 2005
Li Xiaoxia (Lý Hiểu Hà, 1988): 2013

Trainee

Đại Tá
Em không theo dõi nữ nên không dám phán :D
Anh cũng đâu theo dõi nhiều, lâu lâu xem trận, nhưng ngày trước có đọc chơi lịch sử bóng bàn, nhớ là Nữ TQ dữ dằn hơn cả Nam, và em Li Xiaoxia chả nghe tên mấy khi lại thành tích khiếp quá nên cứ nhớ mang máng, giờ tra lại!

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Anh cũng đâu theo dõi nhiều, lâu lâu xem trận, nhưng ngày trước có đọc chơi lịch sử bóng bàn, nhớ là Nữ TQ dữ dằn hơn cả Nam, và em Li Xiaoxia chả nghe tên mấy khi lại thành tích khiếp quá nên cứ nhớ mang máng, giờ tra lại!

Li Xiaoxia cho Ding Ning khóc thét hồi 2012 đó :D

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
nếu mà nói Ryu không ngồi chung mâm với wang hao được nhưng ai là mâm dưới ai là mâm trên đây? Ý bác nói wang hao mâm trên ư? Thật buồn cười khi wang lại bị Ryu củ hành ở trận chung kết. Thời gian phong độ cao ngắn ư? Lưu Quốc Lượng giải nghệ khi còn trẻ thời gian chơi chưa đủ lâu chắc cũng không chung mâm với wang hao rồi! Còn nếu nói olympic không bằng wttc thì theo mình là không đúng. Được tham dự olympic cũng đã là vinh dự rồi,

Một ông người Tàu nói với người Mỹ rằng nước Tàu có đến vài nghìn năm lịch sử ý khoe với nước Mỹ chỉ có hơn 200 năm, thì ông người Mỹ nói lại một câu làm người Tàu điếng người: thời gian tồn tại dài hay ngắn không quan trọng, mà quan trọng là tồn tại như thế nào thôi!

Trừ trận CK Olympic 2004 và Ck thế giới trẻ Ryu giành chiến thắng trước Wang Hao ra, thì mười mấy năm sự nghiệp của Ryu không thắng nối Wang Hao dù chỉ một trận, thua Wang Liqin hoàn toàn trên mọi mặt trận. Ai mâm dưới mâm trên mọi người đều nhận ra.

Họ Lưu chinh chiến và gặt hái mọi danh hiệu cao quí và giải nghệ khi ở đỉnh cao mọi người đều công nhận đẳng cấp của Lưu và anh ta giải nghệ ở những năm cuối sự nghiệp là tuổi 28-29 chứ đâu có đánh được vài trận thắng là bỏ.

Wang Hao là một hảo thủ đẳng cấp trong nhiều năm liên tiếp và có thành tích đối đầu với Ryu là chiếm ưu thế tuyệt đối, sao lại nói Ryu hơn được Wang, xét qua bên bóng đá theo sở thích của bác, chắc giờ Leicester City đang đẳng cấp hơn MU, Chelsea,....

Mình nói rõ ràng, phong độ là thứ đến tức thời, sự ổn định để duy trì nó mới là điều tạo nên đẳng cấp, 1 thằng giỏi nhất lớp năm lớp 1 nhưng tụt dốc liền 10 năm sau đó thậm chí rơi khỏi top 3 top 5 lại dám ngồi chung mâm với thằng 10 năm quanh đi quẩn lại top 3 của lớp ư.

Và bác lại nhét chữ vào mồm mình rồi, mình nói là TỪ 2012 TRỞ ĐI, OL ĐÃ KHÔNG CÒN HẤP DẪN VÀ TÍNH CẠNH TRANG KHÔNG CAO NHƯ TRƯỚC nên không dùng làm thước đo đẳng cấp cộng với việc 4 năm mới diễn ra 1 lần, làm sao có thể dùng để so sánh sự cố gắng trong thời gian đó.

Ở năm 2004, Ryu có thể là vô địch nhưng đẳng cấp thì không bao giờ bằng được Wang Hao cả.

HaQuocLinh

Thượng Tá
Và bác lại nhét chữ vào mồm mình rồi

bác dùng từ ngữ thiếu văn hóa ứng xử rồi đấy! Khi nói điều gì cũng cần thể hiện ít nhất là không xúc phạm người khác đã thì mình mới nói chuyện. Mình đưa ra một ý kiến không động gì đến bạn rồi bạn trích dẫn và cứ như mời mình vào tranh luận kiểu chửi nhau và đây là lần thứ hai cảm thấy bạn thiếu thiện cảm khi nói chuyện nên mình không nói tiếp bạn hiểu chứ?

Last edited:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
bác dùng từ ngữ thiếu văn hóa ứng xử rồi đấy! Khi nói điều gì cũng cần thể hiện ít nhất là không xúc phạm người khác đã thì mình mới nói chuyện. Mình đưa ra một ý kiến không động gì đến bạn rồi bạn trích dẫn và cứ như mời mình vào tranh luận kiểu chửi nhau và đây là lần thứ hai cảm thấy bạn thiếu thiện cảm khi nói chuyện nên mình không nói tiếp bạn hiểu chứ?
Ô kìa, bác buồn cười, mình đã có từ gì bậy bạ hay xúc phạm bác chưa :/

Toàn bộ phần tranh luận mình đều đưa ra dẫn chứng cụ thể để bảo vệ quan điểm và chỉ quan điểm của mình.

Bác mang comment của mình đi khắp diễn đàn này hỏi xem comment của mình có xúc phạm ai không.

Bản thân cụm từ "Nhét chữ vào mồm" được dùng để nói việc người đang tranh luận với mình thêm bớt ý vào luận điểm cũng như ý kiến của bản thân, mình cũng không hiểu nó xúc phạm gì bác nữa, từ "mình" ở đây là để chỉ em, người mang nick "khiconanchuoi200".

Thiếu thiện cảm? Mình rất vui vì lâu lắm mình mới đặt phím tranh luận, nhưng bác có vẻ không thích tranh luận lắm dù mọi quan điểm mình đều dẫn chứng để chứng minh.

Đây là lần thứ 2 thì bác cho hỏi lần thứ nhất ở đâu?

Trainee

Đại Tá
Ô kìa, bác buồn cười, mình đã có từ gì bậy bạ hay xúc phạm bác chưa :/

Toàn bộ phần tranh luận mình đều đưa ra dẫn chứng cụ thể để bảo vệ quan điểm và chỉ quan điểm của mình.

Bác mang comment của mình đi khắp diễn đàn này hỏi xem comment của mình có xúc phạm ai không.

Bản thân cụm từ "Nhét chữ vào mồm" được dùng để nói việc người đang tranh luận với mình thêm bớt ý vào luận điểm cũng như ý kiến của bản thân, mình cũng không hiểu nó xúc phạm gì bác nữa, từ "mình" ở đây là để chỉ em, người mang nick "khiconanchuoi200".

Thiếu thiện cảm? Mình rất vui vì lâu lắm mình mới đặt phím tranh luận, nhưng bác có vẻ không thích tranh luận lắm dù mọi quan điểm mình đều dẫn chứng để chứng minh.

Đây là lần thứ 2 thì bác cho hỏi lần thứ nhất ở đâu?
Tại anh ấy hiểu chú nói là nhét cít vào mồm!
Hờ hờ, quả là có nhiều câu như kít ấy thật!

truKien1505

Binh Nhất
e cũng chỉ là gà non chưa biết nhiều về vợt dọc nhưng theo e nghĩ thì vợt dọc cần cơ ngón tay khoẻ nếu đánh lâu sẽ rất mỏi ngón tay,vợt dọc khá là khó luyện nhưng nếu luyện từ đầu thì cũng nên vì từ đầu thì cái gì cũng khó cả

namvietinbank

Đại Uý
Trừ trận CK Olympic 2004 và Ck thế giới trẻ Ryu giành chiến thắng trước Wang Hao ra, thì mười mấy năm sự nghiệp của Ryu không thắng nối Wang Hao dù chỉ một trận, thua Wang Liqin hoàn toàn trên mọi mặt trận. Ai mâm dưới mâm trên mọi người đều nhận ra.

Họ Lưu chinh chiến và gặt hái mọi danh hiệu cao quí và giải nghệ khi ở đỉnh cao mọi người đều công nhận đẳng cấp của Lưu và anh ta giải nghệ ở những năm cuối sự nghiệp là tuổi 28-29 chứ đâu có đánh được vài trận thắng là bỏ.

Wang Hao là một hảo thủ đẳng cấp trong nhiều năm liên tiếp và có thành tích đối đầu với Ryu là chiếm ưu thế tuyệt đối, sao lại nói Ryu hơn được Wang, xét qua bên bóng đá theo sở thích của bác, chắc giờ Leicester City đang đẳng cấp hơn MU, Chelsea,....

Mình nói rõ ràng, phong độ là thứ đến tức thời, sự ổn định để duy trì nó mới là điều tạo nên đẳng cấp, 1 thằng giỏi nhất lớp năm lớp 1 nhưng tụt dốc liền 10 năm sau đó thậm chí rơi khỏi top 3 top 5 lại dám ngồi chung mâm với thằng 10 năm quanh đi quẩn lại top 3 của lớp ư.

Và bác lại nhét chữ vào mồm mình rồi, mình nói là TỪ 2012 TRỞ ĐI, OL ĐÃ KHÔNG CÒN HẤP DẪN VÀ TÍNH CẠNH TRANG KHÔNG CAO NHƯ TRƯỚC nên không dùng làm thước đo đẳng cấp cộng với việc 4 năm mới diễn ra 1 lần, làm sao có thể dùng để so sánh sự cố gắng trong thời gian đó.

Ở năm 2004, Ryu có thể là vô địch nhưng đẳng cấp thì không bao giờ bằng được Wang Hao cả.

em thấy ryu ăn ma lin với wang li quin suốt mà pác nhầm òi

Bình luận từ Facebook