Zhang Jike! We still love you!

Son_ct

Đại Uý
Người vô địch nếu mình nhớ không nhầm là Xu Xin chứ không phải ZJK, và theo mình thì ai hay người ấy nên giữ, nhất là CK có tính chất quan trọng mà lại đưa 1 bệnh binh vào đánh là sai lầm của Tàu, giả sử Đức giấu bài tung ra một tay vợt nữa thì sao, bù sao cho lại được, đã vậy thứ tự cho thấy ZJK còn có thể phải đánh 2 trận nếu Dima bóp được Ma Long, nếu thua thì thành tội đồ quá đi chứ à.
ZJK vô địch đấu vòng tròn mà bác, Xu Xin vô địch ở vòng đấu loại trực tiếp, khi đó thì ZJK đang làm khán giả rồi.
Rõ ràng là ZJK không đánh với đúng khả năng, còn tại sao lại không đạt 100% phong độ thì các bác chỉ có nước ngồi chém gió với nhau thôi, cứ đợi đến vài giải đơn lớn thì mới ra vấn đề được :D

xukaka

Đại Tá
Đơn giản mà. Malong vẫn là số 1, số 2 là Xuxin, số 3 là Wang Hao. Các vị trí 4, 5, 6 là Zhang Zhike, Timo Boll, Dimi OVtcharov. Mà vị trí sát nút thắng thua là bình thường. Nếu giải đơn, thì mình nghĩ các cầu thủ ngang cơ đánh đòn tâm lý rất quan trọng, còn giải đồng đợi thì đánh thoải mái hơn.

xukaka

Đại Tá
Trung quốc quả là bất bại về bóng bàn. Top 20 thì có đến 10 cầu thủ TQ rùi. Top 4 vị trí đầu đều là cầu thủ TQ. Phải chi Việt Nam lọt vào Top 10

Ttfan2012

Đại Tá
Nói chung là sông có khúc và người có lúc. Phong độ của vận động viên cũng vậy thôi. Zhang là người kế thừa lối đánh của Khổng Lệnh Huy tương đối là hoàn hảo nhưng cũng như tất cả các loại võ công trên đời đều có khắc tinh cả thôi. Mình thấy một hai trận thắng thua không nói lên nhiều lắm. Quan trọng là kết quả cuối cùng thế nào. Dù gì mình cũng vẫn nghiện lối đánh của Zhang. Hy vọng một ngày Zhang sẽ có một bài hướng dẫn cụ thể và chi tiết về kỹ thuật của mình bằng hình ảnh, video và được dịch ra tiếng Anh để mình hoàn thiện kỹ thuật của mình.

PinOk

Thượng Sỹ
Phỏng vấn sau trận đấu : LQL bảo k trách j ZJK mà coi trận thua này như lời cảnh tỉnh đối với ZJK
LQL nói nếu trận 4 mà Malong thua thì ông ý nghĩ ZJK sẽ bị thua ! :)

Kakarot

Trung Uý
Cho dù thế nào, tôi vẫn thích phong thái của ZJK, hầu như hồi mới tập lại bóng bàn, tôi chỉ xem Clip của ZJK để tập với những động tác, lối đánh, tinh thần chuẩn. Vừa qua chỉ là tai nạn, VDV nào chả có lúc phong độ thăng trầm.

bachikho

Đại Tá
các bác ko nên quá thần tượng rồi nhận xét thiếu khách quan, giải này phong độ ZJK rất tệ ngay từ đầu, trong khi phong độ ML và XX cực kỳ ổn định, ngay từ trước trận CK tui đã đoán nếu xếp ZJK số 3 thì có thối mấy cũng thừa sức chén số 3 của Đức, số 2 là XX thì TQ sẽ ăn nhanh 3-0 vì Ovt sợ XX như sợ cọp, ML thì khỏi bàn vì quá ổn định nên chắc chắn đánh số 1 rùi, ko hiểu sao LQL lại xếp đội hình vậy, còn các bác đừng nói TQ thả với muốn ăn lúc nào cũng đc nghe buồn cười lắm (trận ZJK thua Ovt, LQL ở ngoài mặt căng thẳng, mồ hôi đầm đìa, thậm chí còn chuẩn bị sẵn tư tưởng nếu ML thua Ovt thì TQ sẽ thua kia mà)

pper

Trung Uý
Zjk có tố chất của nhà vô định, còn người thắng nhà vô định thì k có tố chất đó, phải chăng zjk vô định thì mới xúng đáng, còn ngươi khác vô định thì k xứng đang? What a fan!

Kakarot

Trung Uý
Tớ thấy rằng đây là bài viết của bác thần tượng ZJK cho những người cùng tư tưởng. Không có gì là đúng hay không đúng cả. Các bác anti hay không thích cũng không nên chọc ngoáy hay sa đà vào việc nói ZJK phong độ hay kỵ giơ hay không bằng người này người nọ. Tớ thử hỏi các bác có ăn được người cùng hạng với mình tất cả các trận đấu từ trước tới giờ không? Tớ không thần tượng ZJK, chỉ thích lối đánh của ZJK, và tớ nghĩ nhiều người VN cũng thích lối đánh đó.

Việc thắng thua ở đây cũng như hầu hết các môn thể thao khác. 1 CLB bóng đá như Barcelona thời PEP được tung hô là mạnh nhất thế giới đôi lúc còn thua liểng xiểng trước những đội chiếu dưới, nói gì đến những đội cùng hạng.

damadoko

Đại Uý
Kỹ thuật của Zhang Jike và tố chất của một nhà vô địch!
Kỳ 1: Cách cầm vợt.
Cầm vợt: Zhang Jike có cách cầm vợt giống hệt Khổng Lệnh Huy. Tưởng tượng bạn đang dùng hai ngón tay( ngón cái và ngón trỏ) để nhặt 1 viên bi, giữ nguyên hình bàn tay đó để cầm vợt. Ngón cái và ngón trỏ kẹp lấy vợt, ngón trỏ gần như song song với mép vợt. Ngón cái khi đánh forehand cấu ( bấu) vào cán vợt, khi đánh backhand thì đè ( tỳ) vào mép vợt. (Như hình )

Nhận xét: đây là cách cầm vợt thiên về đánh trái, những quả backhand flick, đẩy trái sẽ dễ thực hiện hơn, giật phải chống xoáy xuống thoải mái hơn. Khi giật phải( những quả bình thường) cần khép góc vợt lại nhiều( bằng cách xoay cánh tay ngoài), những nhóm cơ vùng cánh tay ngoài được căng ra, tạo cảm giác chắc tay khi giật.

Kinh nghiệm: Khi mới thay đổi cách cầm vợt này, mình đã rất khó chịu, sượng tay. Nếu bạn cũng có cảm giác này, rất có thể cách cầm vợt cũ của bạn sai. Vì cách cầm vợt chuẩn chuyển qua cách cầm vợt của Zhang chỉ đổi góc vợt( thiên về đánh trái rất nhiều).Khi giật, bạn hãy tưởng tượng bạn đang cầm một món vũ khí (VD như con dao) chém vào bóng. Bạn chém nong thì gây sát thương ít ( giật hụt), chém sâu quá thì cắt vào không sâu( giật nhẹ). Chỉ khi chém vừa phải ( tầm 1/3 đầu dao) thì mới cắt ngọt được( cú giật xoáy và uy lực hơn)!
Kết: Là fan của Zhang Jike, bạn sẽ luôn muốn bắt chước anh ấy. Hơn nữa kỹ thuật của Zhang rất đẹp, sẽ tạo hứng thú đánh bóng hơn. Mình chọn bắt chước kỹ thuật của Zhang từ hơn 1 năm trước, nếu không bắt chước anh ấy thì có lẽ đến giờ set đấu của mình chỉ có gò và gò. Mong các bạn ủng hộ và đón xem kì 2:" Tư thế di chuyển và đỡ giao bóng".

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Tớ thấy rằng đây là bài viết của bác thần tượng ZJK cho những người cùng tư tưởng. Không có gì là đúng hay không đúng cả. Các bác anti hay không thích cũng không nên chọc ngoáy hay sa đà vào việc nói ZJK phong độ hay kỵ giơ hay không bằng người này người nọ. Tớ thử hỏi các bác có ăn được người cùng hạng với mình tất cả các trận đấu từ trước tới giờ không? Tớ không thần tượng ZJK, chỉ thích lối đánh của ZJK, và tớ nghĩ nhiều người VN cũng thích lối đánh đó.

Việc thắng thua ở đây cũng như hầu hết các môn thể thao khác. 1 CLB bóng đá như Barcelona thời PEP được tung hô là mạnh nhất thế giới đôi lúc còn thua liểng xiểng trước những đội chiếu dưới, nói gì đến những đội cùng hạng.

Cái gì đúng thì nói thôi bác, đâu phải bác chủ sai đâu :D

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Nói chung là cứ vào xem các giải đơn lớn thì sẽ biết ZJ đánh thế nào!!! Còn giải đồng đội hai các giải ko có tính chất quan trọng thì đừng mong nhìn thấy một ZJ máu lửa =))

Bác cứ đùa, đây là một trong những giải đồng đội danh giá nhất quả đất, đánh không phải chỉ vì mình mà còn vì đồng đội, vì tổ quốc, đánh vớ vẩn dân Tàu nó chửi vào mặt cho ấy chứ mà không có tính chất quan trọng :D

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
ZJK vô địch đấu vòng tròn mà bác, Xu Xin vô địch ở vòng đấu loại trực tiếp, khi đó thì ZJK đang làm khán giả rồi.
Rõ ràng là ZJK không đánh với đúng khả năng, còn tại sao lại không đạt 100% phong độ thì các bác chỉ có nước ngồi chém gió với nhau thôi, cứ đợi đến vài giải đơn lớn thì mới ra vấn đề được :D

Ok, em nhớ rồi, tìm mãi không thấy cái bảng kết quả đâu :D

tuanpl

Thượng Sỹ
các bác ko nên quá thần tượng rồi nhận xét thiếu khách quan, giải này phong độ ZJK rất tệ ngay từ đầu, trong khi phong độ ML và XX cực kỳ ổn định, ngay từ trước trận CK tui đã đoán nếu xếp ZJK số 3 thì có thối mấy cũng thừa sức chén số 3 của Đức, số 2 là XX thì TQ sẽ ăn nhanh 3-0 vì Ovt sợ XX như sợ cọp, ML thì khỏi bàn vì quá ổn định nên chắc chắn đánh số 1 rùi, ko hiểu sao LQL lại xếp đội hình vậy, còn các bác đừng nói TQ thả với muốn ăn lúc nào cũng đc nghe buồn cười lắm (trận ZJK thua Ovt, LQL ở ngoài mặt căng thẳng, mồ hôi đầm đìa, thậm chí còn chuẩn bị sẵn tư tưởng nếu ML thua Ovt thì TQ sẽ thua kia mà)[/QUOTE
Hoàn toàn nhất trí với bạn, ta phải có cái nhìn công tâm ở mọi góc đo. Đôi khi chỉ vì yêu ai đo quá mức mà mình luôn luôn tìm ra lý do đe bênh vực cho họ.

socmeo

Binh Nhất
Mình thì có cảm giác đây là một trận thua có chủ ý nhưng quá đà nên thua đậm. Một giải thế giới được Nhật tổ chức rất hoành tráng . Thắng 3-1 hoặc 3-2 là điều tuyển TQ hoàn toàn có thể tự quyết được vì cả 3 cây vợt của họ đều có khả năng như nhau trong khi đó tuyển Đức không đều.

Một trận đấu rất hay !
Mình hoàn toàn đồng ý với bạn, bọn khựa nó tính toán cả đấy!

ngtrantoan

Đại Tá
Ai mà chẳng có 1 thời, Zhang Jike đc Hattrick danh hiệu là quá tốt, nghỉ ngơi cũng đc rồi. Mình k phải anti-Fan , mình cũng thích Zhang Jike.
Tuy nhiên sự phũ phàng của thể thao cũng như tuổi tác thì các VDV chuyên nghiệp đều phải chấp nhận :D

ngtrantoan

Đại Tá
"However, I don't blame Zhang Jike for losing his match today. Athletes are humans, everyone has problems. I just hope that this match will wake him up. I feel that Zhang Jike will learn a lot of things through this match." The head coach added.

Bản video Full :

damadoko

Đại Uý
Kỹ thuật của Zhang Jike và tố chất của một nhà vô địch!
Kỳ 2: Tư thế di chuyển và đỡ giao bóng.
Tiếp tục series, hôm nay ta sẽ phân tích tư thế của Zhang Jike khi di chuyển, đỡ giao bóng.
Tư thế đỡ giao bóng: Zhang cúi người thấp xuống và hướng về trước. Hai chân mở rộng gấp 2 lần vai, đầu gối gập 1 góc 30 độ.
Chân trái ở trước, chân phải đứng sau, tay trái chống lên bắp chân. Hai mũi chân gần vuông góc với nhau, trọng tâm ở giữa 2 chân. Mắt nhìn chăm chú vào bóng.

Nhận xét: Zhang Jike có tư thế đứng đỡ giao bóng đặc trưng. Tư thế gọn, đẹp.:D
Kinh nghiệm: Bạn nên tập tư thế như Zhang (hoặc VĐV khác). Đứng sao cho lúc nào cũng như nhau, ổn định. Vì khi tư thế đỡ giao bóng ổn định mới có tinh thần đỡ giao bóng ;). Dù có bị dẫn 9-2 đi nữa vẫn đỡ được bình thường: "vì mình đã đứng như thế và đỡ được cả trăm quả rồi, lần này cũng vậy!"

Tư thế di chuyển: hướng người về trước nhiều ( nhưng trọng tâm phải ổn định). Ngoài bước nhảy ( để giật) ra. Zhang chủ yếu di chuyển bằng bước nhảy ngắn, với 2 nhịp nhảy.( Phần này không có hình minh họa, vì mình không biết làm ảnh động. Các bạn có thể xem video thi đấu của Zhang)
Nhận xét: Nhanh nhưng ổn định, đó là phần quan trọng nhất của kĩ thuật di chuyển nói chung và kĩ thuật của Zhang nói riêng. Di chuyển với 2 bước nhảy ngắn giúp ta linh hoạt hơn trong mọi tình huống. Khi ta di chuyển bằng cách này cũng tạo cảm giác an toàn, phóng khoáng. Nhảy bước thứ nhất để ta nhảy ra trước, tránh bị động ( khi từ tư thế gò sang giật,...) nếu đối phương bất ngờ tấn công. Nhảy bước thứ nhì để ta chỉnh chu lại tư thế, thăng bằng.
Kinh nghiệm: Mệt, đó là trở ngại lớn nhất. Dù thế nào đy nữa vẫn phải nhảy, đừng thấy thua mà buông xuôi => bị động luôn. Có nhiều người thấy mình nhảy tích cực như vậy mà vẫn chê kiểu như: " t đứng 1 chỗ vẫn ăn m", " Nhảy mệt chưa ",.... Nên phải kiên trì mới luyện được.
Các bạn đón xem kỳ 3: "Quả giật phải chống xoáy xuống", có nhiều hình đẹp của anh Zhang nhé.

Bình luận từ Facebook