Xu hướng quay trở lại dòng cốt ALC...

hungtv2002

Đại Tá
Quan điểm mình thế này, thuần gỗ cho tốc độ chậm và nặng. Để khắc phục yếu điểm này thì nhà sx ra dòng carbon, Yếu điểm carbon là control thấp nên ra dòng alc và để trung hòa giữa alc và carbon thì ra zlc. Hơ hơ kg bít có đúng kg. Nếu đúng thì kg thể nói thuần gỗ nhanh hơn alc đc

tiachop

Thượng Tá
Quan điểm mình thế này, thuần gỗ cho tốc độ chậm và nặng. Để khắc phục yếu điểm này thì nhà sx ra dòng carbon, Yếu điểm carbon là control thấp nên ra dòng alc và để trung hòa giữa alc và carbon thì ra zlc. Hơ hơ kg bít có đúng kg. Nếu đúng thì kg thể nói thuần gỗ nhanh hơn alc đc
Thuần gỗ với các dòng carbon như là tamca5000, ALC, hay ZLC nhanh hơn hay chậm hơn còn tuỳ loại bác ạ! Một ví dụ rõ ràng nhất là theo thông số của hãng Butterfly ở đây : http://www.butterflyonline.com/templates/BladeSpecifications.pdf thì tốc độ của Mazunov trên một loạt các em: Super ZJK ZLC, Timo boll ALC, ZLC, ZJK ZLC, Timoboll T5000, v.v Em Mazunov chỉ thua Sardius, Gelery Anphal của dòng T5000 và Amultart của dòng ZLC thôi các bác ạ. Đấy là trong một hãng còn so các hãng khác nhau thì Riêng bản thân em đã chơi qua cây Tenor của Nittaku thấy tốc độ hơn rất nhiều các cây như ZJK ALC, InnerALC của Butterfly.

tosiosHD

Đại Tá
Bóng bàn như 1 vườn hoa muôn màu muôn sắc. Người chơi bóng bàn như kẻ lạc vào vườn hoa. Mỗi loại cốt vợt hay mút vợt như 1 bông hoa thôi. Chẳng có loài hoa nào đẹp nhất, thơm nhất, được mọi người thích nhất...đâu. Cốt vợt và mút vợt cũng vậy, a e ta ai hợp với loại nào thì dùng loại đấy thôi. Chẳng có xu thế chung gì đâu!

thethao

Đại Tá
Hiện tại cốt thuần gỗ mình thích dòng stiga nhất 2 cốt rosewood, ebenhozl (nếu bạn nào muốn biết thêm về khác nhau giữa 2 loại cốt stigar này mình nói sau nhé). Còn riêng về dòng alc mình test hết cả rồi, cảm nhận riêng mình thích cây tmb alc nhất, vì cán cầm hợp rất vừa tay mình nhỏ gọn. Theo quan điểm của mình dòng alc cho lối đánh thiên về xoáy và tấn công điểm rơi tuyệt vời, không cần đánh quá mạnh rất đỡ mất sức, nếu bạn nào rơ đánh mất bóng 1 quả ăn ngay thì nên đừng chọn dóng alc chơi, vì dòng alc cho lối đánh mềm mại và tấn công bằng điểm rơi để hạ đối thủ là chủ yếu, còn muốn đánh mạnh phải có thể lực tốt mới đánh bóng qua bàn mạnh và bóng đi rất vọt. Như vậy là đã phát huy tốt dòng cốt alc.
Trên đây là 1 vài cảm nhận riêng cá nhân mình!

Last edited:

D'Artagnan

Đại Uý
Bóng bàn như 1 vườn hoa muôn màu muôn sắc. Người chơi bóng bàn như kẻ lạc vào vườn hoa. Mỗi loại cốt vợt hay mút vợt như 1 bông hoa thôi. Chẳng có loài hoa nào đẹp nhất, thơm nhất, được mọi người thích nhất...đâu. Cốt vợt và mút vợt cũng vậy, a e ta ai hợp với loại nào thì dùng loại đấy thôi. Chẳng có xu thế chung gì đâu!
Nó phản ánh xu hướng thay đổi lối đánh trên thế giới đấy bác ạ. Ít ra là đối với các VĐV trẻ của Nhật tron bài này! Nhìn vào cốt và mặt thì phần nào biết được lối đánh của VĐV rồi. Nhất là đối với các VĐV đẳng cấp thì lối đánh, chiến thuật rất rõ nét.

Duc_NM

Đại Tá
Keyshot Light cũng là 1 cây dòng ALC, tốc độ nhanh, gần như ko rung, dễ chơi, đỡ mất sức hơn mấy cây TMB, ZJK ALC mà thấy ít người chơi qua

Keyshot Light cũng là 1 cây dòng ALC, tốc độ nhanh, gần như ko rung, dễ chơi, đỡ mất sức hơn mấy cây TMB, ZJK ALC mà thấy ít người chơi qua
Keyshot còn ngon có vẻ là của hiếm bác ạ, cả Moonbeam gì đó nữa.

ngtrantoan

Đại Tá
Truớc giờ chưa đánh ALC nên cũng k biết nó so với thuần gỗ ntn,tuy nhiên mình thấy giựt bóng bằng vợt thuần gỗ,bóng đi có lực hơn, còn xoáy hơn hay k chắc tùy thuộc vào mút nữa.
tiện thể mấy bác cho mình hỏi tại sao tụi TQ điển hình là XUXIN và MALONG đa phần đánh vợt thuần gỗ

Duc_NM

Đại Tá
Một phần lớn nguyên nhân người ta phát triển thêm các lớp cacbon và sợi là để tăng độ rộng điểm ngọt. Nếu cốt sợi mà gỗ mềm thì tốc độ không cao được bằng cốt thuần gỗ cứng bác ạ.

Duc_NM

Đại Tá
Truớc giờ chưa đánh ALC nên cũng k biết nó so với thuần gỗ ntn,tuy nhiên mình thấy giựt bóng bằng vợt thuần gỗ,bóng đi có lực hơn, còn xoáy hơn hay k chắc tùy thuộc vào mút nữa.
tiện thể mấy bác cho mình hỏi tại sao tụi TQ điển hình là XUXIN và MALONG đa phần đánh vợt thuần gỗ
Có vẻ vợt thuần gỗ đàn hồi hơn nên thời gian lưu bóng lâu hơn nên tạo xoáy lớn hơn.

Ttfan2012

Đại Tá
Có nghĩa là alc vẫn có thể nhanh hơn hoặc chậm hơn thuần gỗ phải không. Có vẻ kg logic lắm nhỉ. Vậy bạn cho hỏi, muốn so sánh 1 cây stiga thuần gỗ và zjk alc thì cây stiga nào sẽ cho tốc độ nhanh hơn và cây nào sẽ chậm hơn...
Bóng bàn nếu logic thì đã ko phải là bóng bàn bạn nhé. Bạn muốn so sánh cây stiga thuần gỗ nào với zjk alc? Mình đã từng đánh cây rwd nct V ở các trọng lượng khác nhau 85-88-91g thì chúng cho tốc độ khác nhau đáng kể và cây nặng hơn sẽ cho tốc độ cao hơn. Còn khi đánh cây zjk alc trọng lượng 91g giật mạnh để kết bóng thì mình thấy tốc độ bóng đi nhanh hơn rwd nct V cùng trọng lượng nhưng đường bóng đi không hiểm bằng rwd nct V. Nói chung mình thấy cứ đánh qua các cốt vợt trực tiếp sẽ cho cảm nhận thật nhất về tất cả các chỉ số của nó và đôi khi kết quả ko có suy luận lôgic nào dự đoán đc bạn à. Thân! :)

langngoi

Đại Tá
Bóng bàn nếu logic thì đã ko phải là bóng bàn bạn nhé. Bạn muốn so sánh cây stiga thuần gỗ nào với zjk alc? Mình đã từng đánh cây rwd nct V ở các trọng lượng khác nhau 85-88-91g thì chúng cho tốc độ khác nhau đáng kể và cây nặng hơn sẽ cho tốc độ cao hơn. Còn khi đánh cây zjk alc trọng lượng 91g giật mạnh để kết bóng thì mình thấy tốc độ bóng đi nhanh hơn rwd nct V cùng trọng lượng nhưng đường bóng đi không hiểm bằng rwd nct V. Nói chung mình thấy cứ đánh qua các cốt vợt trực tiếp sẽ cho cảm nhận thật nhất về tất cả các chỉ số của nó và đôi khi kết quả ko có suy luận lôgic nào dự đoán đc bạn à. Thân! :)
em mới chỉ đánh infinity và XO (cùng tem giấy) chưa đánh qua cây rwd nct V, nhưng công nhận nếu lấy nhịp vào bóng và cách giật bóng của 2 cây stiga kia áp dụng qua VIS thì bóng đi có nhanh nhưng hiền khô, đối thủ đỡ lại tương đối dễ dàng, nhưng nếu chậm đi nửa nhịp mặt vợt ngửa hơn 1 xíu thì lại có 1 quả giật uy lực hơn cả với XO và infinity.

lamtq

Đại Tá
Keyshot va keyshot light la thuan arylate fiber chu ko fai alc-arylate carbon nhe
S

Bình luận từ Facebook